Sự phát triển

Trẻ bị méo (móp) đầu

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 80.8K Lượt đọc
  • 146 Trả lời

• Trang 1/8

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 8
    • 6 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Các mẹ cho tôi biết khi trẻ còn nhỏ hay nằm nghiêng bị móp (méo) đầu thì
    khi trẻ lớn lên đầu có tròn lại không.
    Bé của tôi hay nằm nghiêng bên trái nên bị móp đầu và lỗ tai bị nhăn lại.
    Tôi đã nhiều làn thay đổi bên cho bé bú và chêm gối cho bé nhưng bé vẫn thích
    nằm nghiêng bên trái. Cổ cứ ngửa lên phía trên như đang ngước nhìn một vật gì
    Tôi phải làm sao đây??
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 1,014 Bài viết

• 54 Được cảm ơn

Bé sẽ kg tự hết móp đầu đâu bạn ơi, bạn đừng cho bé nằm gối, hãy để bé nằm khăn thường xuyên chỉnh bé khi bé ngủ. Bế bé khi cho bú. Nếu bạn kg kiên trì chắc chắn sẽ khó chỉnh sau này.

• 774 Bài viết

• 58 Được cảm ơn

Ơ, thế mà em nghe BS nói là nếu trẻ ko bị còi xương thì khi lớn lên trẻ sẽ tự tròn đầu lại, còn nếu bị còi xương thì ko thể tròn lại.

Chíp hôi album - Chíp hôi của mẹ ơi, hôm nay trời nắng tươi, mèo con đi học ko mang theo cái gì, mèo con đi đánh giặc ko mang theo cái gì
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 4,191 Bài viết

• 1,217 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi caotrang
    Tôi phải làm sao đây??
    Theo kinh nghiệm bản thân tôi nha. Con trai tôi lúc sinh ra đầu rất tròn (do sanh mỗ mà) nhưng đến khi về nhà anh chàng cứ nghiêng về phía phải mình nghĩ chắc thuận bên nên mẹ cứ phải nằm phía kia cho con nó quen hơi quay qua mà chẳng thấy chuyển biến gì. Cho đến lúc 18 ngày tuổi cô y tá tăm bé nói hình như em bé nhà e bị lép phía mặt trái, nên cho bé vào bệnh viện kiểm tra. Bác sỹ bảo bé nhà này bị cơ ức đòn chuẩn (là do sư co cơ thắt ở vị trí đó nên buộc bé phải nghiêng như vậy mình hình dung là giống như bị gắn lò xo kéo lại đó). Sau đó thì mấy cô dạy massage cho bé. Nếu bạn ở Sài Gòn thì ẳm bé đến kho vật lý trị liệu BC Từ Dũ (nằm ở khu Làng Hòa Bình) để bác sỹ khám bé cho yên tâm hơn. Mong bé không giống con mình
    Anh Hai ngoan

06h sáng 08.02.2010 đi đón con trai đêyyyy
    • 550 Bài viết

• 61 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thienthanxanh
    Ơ, thế mà em nghe BS nói là nếu trẻ ko bị còi xương thì khi lớn lên trẻ sẽ tự tròn đầu lại, còn nếu bị còi xương thì ko thể tròn lại.
    Chính xác đấy, 2 đứa nhà mình đầu đều tròn lại lúc 7, 8 tháng.
    Tôi yêu khoảng trời sau khung cửa bình yên ....
    • 6 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Tumtis
    Tôi cũng nghĩ như bạn. Khi trẻ nhỏ thì xương sọ còn mềm nên khi trẻ nằm lệch thì đầu sẽ bị móp. Lúc trẻ lớn thì xương sọ phát triển che lại mỏ ác của bé và xương đầu sẽ phát triển theo yếu tố di truyền. Điều quan trọng là chúng ta phải bổ sung đầy đủ lượng canxi cho bé để xương phát triển hoàn thiện. Có đúng không các mẹ?
    • 947 Bài viết

• 143 Được cảm ơn

Tôi phải làm sao đây??
    Không tròn, không tròn lại đâu. Như Nghi nhà này nè, từ lúc sinh ra là đã ẹp tai sát lại, phải nhét bông gòn dưới tai á, nắn mãi á rồi bình thường. Đầu thì cũng phải canh chừng cả ngày lần đêm, không cho nằm nghiêng phía đầu méo chứ, mà giờ chỉ đỡ thôi, nhưng tóc che rồi nên cũng khó thấy ! Nhìn vẫn xinh chán, hehe, đừng lo
    • 329 Bài viết

• 162 Được cảm ơn

con nha minh moi dước 2t cung vay,chi nghiêng ve ben phai.Minh da co gang lay ngoi chen nhung van ko an thua.Be ko thích va ko chiu ngu nua.Thuong con ko ngu nen minh danh bo ra.Bay gio minh chi con cách la chiu kho lúc be thúc cho be lam dươi nhung vát treo thang trước mát de be nhin.Chon nhung do choi co mau sác va co chương keu de gay chu y cho be.
    phương
    • 331 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

theo hiểu biết và kinh nghiệm của mình thì khi bé đã bị méo đầu do nằm thuận 1 bên thì sẽ không tròn lại như hồi mới sinh được đâu. Mình có đọc được ở 1 tài liệu nước ngoài có khuyên rằng để tránh tình trạng méo đầu trong tháng đầu tiên người mẹ phải thường xuyên mát xa đầu cho con, dùng tay xoa đều đầu (đỉnh đầu và quanh đầu) theo chiều kim đồng hồ, thì sau này cho dù bé có nằm nghiêng tình trạng méo đầu cũng không nghiêm trọng lắm. Còn chuyện lỗ tai bẹp và nhăn cũng vậy, trong mấy tháng đầu nên siêng vuốt vành tai cho con thì sau này vành tai sẽ cong đẹp. Cũng có một số người cho rằng vành tai cong hay không là do di truyền, có người không cần vuốt thì tai con vẫn đẹp, nhưng theo mình khuyên thì thôi kệ có mất mát gì đâu khi vừa nựng con, vừa cho con bú mà vừa xoa đầu hay vuốt vành tai cho con, cẩn tắc vô áy náy mà. Nếu mình đã biết cách để tránh thì tội gì không thực hiện theo cho con mình sau này đẹp.
    to caotrang: nếu con bạn còn nhỏ dưới 6 tháng thì hằng ngày nên xoa đầu và vuốt vành tai cho con có khi còn cứu chữa kịp đó bạn, còn cái vụ bé quen nằm 1 bên thì mẹ phải chịu khó trở đầu cho bé thôi, khi bé đã ngủ say trở đầu cho bé và chèn khăn vào lớp khăn bông gối đầu cho bé không nghiêng hẳn sang bên thuận được
    • 229 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mesieuquay
    theo hiểu biết và kinh nghiệm của mình thì khi bé đã bị méo đầu do nằm thuận 1 bên thì sẽ không tròn lại như hồi mới sinh được đâu. Mình có đọc được ở 1 tài liệu nước ngoài có khuyên rằng để tránh tình trạng méo đầu trong tháng đầu tiên người mẹ phải thường xuyên mát xa đầu cho con, dùng tay xoa đều đầu (đỉnh đầu và quanh đầu) theo chiều kim đồng hồ, thì sau này cho dù bé có nằm nghiêng tình trạng méo đầu cũng không nghiêm trọng lắm. Còn chuyện lỗ tai bẹp và nhăn cũng vậy, trong mấy tháng đầu nên siêng vuốt vành tai cho con thì sau này vành tai sẽ cong đẹp. Cũng có một số người cho rằng vành tai cong hay không là do di truyền, có người không cần vuốt thì tai con vẫn đẹp, nhưng theo mình khuyên thì thôi kệ có mất mát gì đâu khi vừa nựng con, vừa cho con bú mà vừa xoa đầu hay vuốt vành tai cho con, cẩn tắc vô áy náy mà. Nếu mình đã biết cách để tránh thì tội gì không thực hiện theo cho con mình sau này đẹp.
    to caotrang: nếu con bạn còn nhỏ dưới 6 tháng thì hằng ngày nên xoa đầu và vuốt vành tai cho con có khi còn cứu chữa kịp đó bạn, còn cái vụ bé quen nằm 1 bên thì mẹ phải chịu khó trở đầu cho bé thôi, khi bé đã ngủ say trở đầu cho bé và chèn khăn vào lớp khăn bông gối đầu cho bé không nghiêng hẳn sang bên thuận được
    Ôi, vậy là sau 6 tháng thì không thể tròn đầu lại được nữa ư? Khổ thân con tôi, do mẹ không để ý mà méo đầu luôn rồi. Lúc 1, 2 tháng nó quấy khóc đêm kinh khủng quá, mà chỉ ngậm ti mẹ mới hết khóc nên em vừa nằm ngủ vừa cho ti mà chẳng đổi bên liên tục. Bây giờ thì lật đầu sang bên kia lúc ngủ mà chẳng ăn thua Buồn quá
    Cho ánh nắng ban mai là những sớm bình minh
    • 7,731 Bài viết

• 1,766 Được cảm ơn

Bonbon nhà mình cũng vậy, trong tháng quấy khóc nên khi ngủ chẳng ai dám đụng đến và tại bà ngoai bắt nằm khăn không chịu cho nằm gối tròn đầu nên bây giờ đầu bị móp một bên xâu lắm. Mình đi bs , bs la bảo tại sao không cho bé nằm gối có lỗ tròn ở giữa....huhu mẹ chuẩn bị cho Bonbon đầy đủ cả mà bây giờ 10 tháng rồi mà vẫn còn thấy hơi móp móp, k hết được
    • 1,812 Bài viết

• 318 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi BONBON-1208
    Bonbon nhà mình cũng vậy, trong tháng quấy khóc nên khi ngủ chẳng ai dám đụng đến và tại bà ngoai bắt nằm khăn không chịu cho nằm gối tròn đầu nên bây giờ đầu bị móp một bên xâu lắm. Mình đi bs , bs la bảo tại sao không cho bé nằm gối có lỗ tròn ở giữa....huhu mẹ chuẩn bị cho Bonbon đầy đủ cả mà bây giờ 10 tháng rồi mà vẫn còn thấy hơi móp móp, k hết được
    Tý nhà mình tuyền gối bằng khăn, mà đầu vẫn tròn xoe.
    • 1,841 Bài viết

• 986 Được cảm ơn

Tôi phải làm sao đây??
    Me Caotrang oi, be cua ban nam theo tu the tu nhien trong bung (khi moi sanh), dan dan be se tu dieu chinh. Me khong nen can thiep, cho be ke dau tren khan long rong de be tu nhien xoay dau (khong so be meo dau). So di be bi meo dau la do me khong phoi nang cho be (hoac phoi khong du). Van de cua me la phoi nang cho be (tot nhat nen cho be ngu mot giac ngu (1-2 gio/ngay) duoi tang cay xanh co nang lom dom, neu be con nho qua) trong moi truong hop nen gio hay cai chan tran cua be ra nang (lom dom qua la cay) voi thoi luong dai nhu vay la du (gio nao cung duoc). Hay cho 2 chan be ra nang chinh la chua nguy co meo dau cua be do. Neu be da bi meo dau thi khong chua duoc (neu de lau qua).
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Con gái mình khi mới sinh thì đầu tròn, đẹp. Đến bây giờ đầu cháu bị méo, mà theo một số người nói cháu có thể do thiếu canxi. Các mẹ cho mình hỏi xem nguyên nhân của hiện tượng trên và cách khắc phục để đầu trở lại hình dáng ban đầu.
    Cảm ơn các mẹ đã quan tâm./.
    • 322 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Em bé nhà mình cũng bị đầu méo nhưng ko phải do thiếu canxi vì 4 tháng con nhà mình đã mọc răng rồi, mà do cháu cứ nằm nghiêng đầu sang một bên nhiêu nên bẹp bên đó lại, mình đang phải cho cháu nằm sang bên kia nhiều hơn để cải thiện tình hình ko biết có ổn không. Mẹ nó đừng lo lắng quá, xem con có nằm nghiêng nhiều về một bên như bé nhà mình ko nhé.
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MẹTáo Xem bài viết
    Em bé nhà mình cũng bị đầu méo nhưng ko phải do thiếu canxi vì 4 tháng con nhà mình đã mọc răng rồi, mà do cháu cứ nằm nghiêng đầu sang một bên nhiêu nên bẹp bên đó lại, mình đang phải cho cháu nằm sang bên kia nhiều hơn để cải thiện tình hình ko biết có ổn không. Mẹ nó đừng lo lắng quá, xem con có nằm nghiêng nhiều về một bên như bé nhà mình ko nhé.
    Thank MeTÁO nhiều.
    Em bé nhà mình nằm thẳng, chứ không nằm nghiêng. Mà đầu méo dẹp như đầu cá trê.
    Mình đang lo quá..............
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Tumtis Xem bài viết
    cu nhà mình cũng vậy; Bác sỹ bảo là bị còi xương. mình đã cho cháu uống bổ xung vitaminD và tắm nắng vào buổi sáng nên cũng đỡ dần
    • 2,768 Bài viết

• 641 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi huyenlinh2012 Xem bài viết
    Thank MeTÁO nhiều.
    Em bé nhà mình nằm thẳng, chứ không nằm nghiêng. Mà đầu méo dẹp như đầu cá trê.
    Mình đang lo quá..............
    mẹ nó ơi, đầu méo là do nằm nghiêng, còn đầu bị dẹp thì là do đầu không có phần nhô ra phía sau (nôm na là không có sọ khỉ đó), do đó đầu dẹp thì chịu thua, chẳng có thể khắc phục được

• 85 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi huyensonla Xem bài viết
    cu nhà mình cũng vậy; Bác sỹ bảo là bị còi xương. mình đã cho cháu uống bổ xung vitaminD và tắm nắng vào buổi sáng nên cũng đỡ dần
    Chị ấy ơi,
    Em bảo này, có mấy đứa bạn có con nhỏ bị xấu đầu như vậy. Đưa đi khám bệnh gặp " tên " Bác sỹ kia cứ vặn vẹo hỏi ngược, hỏi xuôi này nọ. Cuối cùng " hắn" cũng cho một cái toa thuốc và một cái chẩn đoán mà đọc mãi cũng chả biết hắn viết cái gì trong đó nữa. Tóm lại, khi hỏi đến " tắm nắng" cho con bạn em, nó điên tiết lên bảo " hỏi gì mà lắm thế !? TK à! Con còn bé mà xách ra tắm nắng sao? Lại còn tắm trong cửa kính cho kín gió nữa!? Sao có người đã thiếu kiến thức lại hâm thế. Hắn thu cuả bạn em một mớ tiền mà mấy đứa bé giờ lớn rồi, đầu vẫn xấu. Dam it, tức quá!
    Thế dấy chị ạ!
    hình như tiếng Pháp gọi là : " C'est l'vie" thì phải. À mà hình như em lộn rồi!
    • 259 Bài viết

• 88 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi huyensonla Xem bài viết
    Bạn ơi bé nhà mình 2,5 tháng đầu cũng dẹp một bên, đúng là mình ít phơi nắng cho bé quá. Bạn nói cho bé uống vitaminD là do chỉ định của bác sĩ hay mình tự đi mua cho bé uống. Trả lời cho mình với nhen.
  • Trang 1/8

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 8