Sự phát triển

Thóp - Những vấn đề liên quan đến thóp.

Đến trả lời mới nhất
  • 1 Lượt chia sẻ
  • 35.9K Lượt đọc
  • 93 Trả lời

4 Người đang theo dõi

• Trang 1/5

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 5
    • 388 Bài viết

• 61 Được cảm ơn

Cho mình hỏi thóp của bé đến tuổi nào sẽ liền? Bé nhà mình được 8 tháng rưỡi nhưng thóp vẫn thấy rộng lắm, chưa kín lại chút nào so với ngày bé, gần đây thóp lại hay lõm xuống ! Mình có nghe nhiều người nói là thóp rộng không tốt lắm ! Mọi người cho mình biết nguyên nhân với ! Và phải làm thế nào? Cám ơn mọi người nhiều lắm !
    BinKem
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 3,805 Bài viết

• 6,398 Được cảm ơn

Me be Bin cu yen tam cho them 1 nam nua di. Thop cua be thuc ra co den 2 cai co nhung cai o phia sau thuong hep hon nen minh so khong thay. Neu ban dang o ben nay, khi dua be di kham dinh ki BS se so thop be xem co con ... ho hay khong (chu khong phai da kin hay chua dau). Nguyen nhan la xuong so cua be can phai co cho mo nhu the de nao bo co cho ma phat trien (ban can nho la trong giai doan nay, nao cua be van tiep tuc phat trien ve ca chat luong lan khoi luong nhe). Den 18 thang thi thuong xuong hop so cua be se hoan toan lien lai, hoan toan bao ve nao bo ben trong. Trong luc no con dang ho thop, ban khong nen qua lo lang ve kich thuoc cua cai thop do (neu co gi bat thuong, bac sy da canh bao ban ngay roi). Quan trong la phai tho doi thuong xuyen so do vong dau cua be de biet nao van phat trien binh thuong (khong qua nhanh va khong qua cham). Tren mang da, che thop be co nhung mach mau, nen neu ban thay no dap phap phong, nhu the cung la binh thuong. Se la khong binh thuong neu ban thay thop cua be bi kin hoac bi phong len, luc do nen mang be di BS ngay.

Hihihi, minh duoc rat nhieu nguoi khuyen nen an nhieu mia, an nhieu do an giau can xi de cho con duoc... kin thop vi thop ho va phap phong la be khong khoe, khong tot. Den khi duoc biet la thop tre con thi phai ho the la cuoi xoa.

Dung lo lang nua nhe. Kinh nghiem dan gian nhieu cai thi tot nhung khong phai moi kinh nghiem dan gian deu khoa hoc va dang duoc ap dung dau.
    Success is a journey, not a destination.
    • 388 Bài viết

• 61 Được cảm ơn

Cám ơn mẹ Kiki nhiều, mỗi lần nghe lời khuyên của chị, mọi người đều như giải toả được thắc mắc và không còn lo lắng nữa! Tại vì mẹ Bin thấy nhiều người đến chơi cứ bảo là Bin thóp rộng quá, không tốt, nên tự nhiên cứ thấy lo lắng trong lòng ! Ngày mang bầu bé Bin, mình cũng ăn nhiều mía lắm, có khi 1 ngày 2 túi hi hi .. Cũng may không bị bắt buộc phải ăn mà vì cũng thích thật .. Thế mà bây giờ lại phải lo lắng thế này đây? hi` hi`.. Cám ơn chị nhiều nhé !

Mẹ Bin
    BinKem
    • 1,939 Bài viết

• 50 Được cảm ơn

Tít cũng giống anh Bin đấy, tự nhiên mẹ thấy thóp rộng ra, lại hơi lõm xuống nên thấy lo lo, sợ thiếu can-xi, trong khi chiều dài và trọng lượng vẫn tăng tốt. Hôm nay đọc tư vấn của mẹ Kiki thấy an tâm rồi. CẢm ơn mẹ Kiki nhiều.
    • 1,439 Bài viết

• 80 Được cảm ơn

Nhưng thấy bảo một năm là thóp trước phải kín rồi, mà bé của mình 13 tháng vẫn thấy còn thóp , lúc sinh ra thóp đã nhỏ, giờ chẳng kín thêm được bao nhiêu, răng thì mọc 6 cái ngừng mãi chưa thấy thêm, mình sợ bé bị còi xương. Có mẹ nào biết về cái này ko nhỉ?
    • 3,805 Bài viết

• 6,398 Được cảm ơn

18 tháng Bong&Bambee ạ. Với lại, không có dấu hiệu nào của bệnh còi xương liên quan đến kích thước của thóp cả. Dấu hiệu còi xương liên quan đến hộp sọ là xương sọ mềm cơ.
    Success is a journey, not a destination.
    • 226 Bài viết

• 40 Được cảm ơn

Ôi đúng là cái kinh nghiệm mình mới được nếm trải. Sáng nay mình vừa mới đưa bé Bống nhà mình đi khám - viêm họng, BS có khám luôn cả thóp và bảo là bé nhà mình thóp vẫn còn to và kê cho uống Sterogyl, ngày uống 4 giọt, để phòng còi xương đấy.

Đừng có chủ quan các mẹ à, trước đây mình cũng nghĩ rằng như bé Bống nhà mình: Hiện được 14 tháng, nặng 12kg, cao 80 cm, quên chưa đo vòng đầu...., bé biết lẫy, biết bò, ngồi rồi đi đúng như câu "3 tháng biết lẫy, 7 tháng biêt bò, 9 tháng lò dò biết đi" 13 tháng thì cháu đi nhanh, cháu ăn ngủ rất tốt và uống sữa cũng giỏi... vậy thì còn lo gì nữa !!!

Vậy mà nghe BS nói là (đúng như mẹ Kiki nói) trong khoảng từ 12 đến 18 tháng là trẻ phải liền thóp, còn như bé nhà mình đã 14 tháng là phải liền khoảng 2/3 thóp vậy mà vẫn chưa đạt nên phải uống Vitamin D ba (sory mình không đánh được số ba) để phòng ngay, không để lâu là còi xương đấy, thế có nguy hiểm không !

BS khuyên là hầu hết các bé đến tuổi biết đi mà vào mùa đông mà bố mẹ không chú ý là thường hay bị còi xương cho dù vẫn bụ bẫm vì trời thì lạnh không thể cho bé tắm nắng được, do vậy các mẹ nên bổ sung thêm cho bé Vitamin D cho bé. Có lần đi dự buổi hội thảo thảo về DD cho bé mình cũng được các BS tư vấn như vậy, nhưng mình bỏ qua. Nhưng đến hôm nay cho con đi khám mình mới thấy việc này là đúng và rất quan trọng.

Các BS tư vấn cho mình liều lượng thuốc như sau :
    Vitamin D - Sterogyl - 5000đv
    - Để chữa còi xương: uống 10 - 12 giọt / ngày (trong 2 tháng liền)
    - Nếu để phòng:uống: 2 - 5 giọt / ngày (trong 6 tháng liền)
    BS còn đưa ra nhiều loại thuốc khác nhưng rồi lại kết luận loại Sterogyl là tốt nhất, nên mình nghĩ các mẹ nên cho bé uống loại thuốc này để phòng bệnh còn hơn chữa bệnh

Mình thấy như Bé Bin mới 8 tháng thì mẹ bé đừng lo, cứ theo dõi thêm sự phát triển của bé thế nào nếu thấy 12 tháng mà thóp bé vẫn to mà thời điểm đó vẫn lạnh không tắm nắng được thì nên cho bé uống thêm Vitamin D.
    Còn như bé nhà Bông&BamBee chỉ kém Bé Bống nhà mình 1 tháng tuổi thôi mà thóp vẫn to thì bạn nên cho bé uống thêm thuốc theo liều như trên đi nếu đưa bé đi khám được là tốt còn không thì cứ như liều của bé Bống nhà mình mà uống không nhất thiết phải đi BS đâu . Mình khuyên thật lòng đấy, tất cả chỉ vì sức khỏe và tương lai của các thiên thần bé nhỏ đáng yêu của chúng ta thôi mà.

Chúc các bé yêu dấu của chúng ta luôn khỏe mạnh.
    LanBống (HN)
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 226 Bài viết

• 40 Được cảm ơn

À các mẹ có biết cách cho con tắm nắng như thể nào không? (vì tắm nắng cũng là một liều thuốc rất tốt để phòng còi xương cho bé đấy)
    Nếu biết rồi thì thôi còn nếu có mẹ nào cần thì mình sẽ post lên cho, vì mình có một tài liều rất hay phổ biến cách tắm nắng cho trẻ. (nhưng mỗi tội phải đánh lại : ...)
    LanBống (HN)
    • 1,154 Bài viết

• 152 Được cảm ơn

LanBong ơi, bạn ladynguyen đã post một bài về tắm nắng ở đây rồi đó, bạn xem có giống tài liệu bạn đang có không? Nếu không thì bạn bổ sung thêm vào thôi để đỡ phải đánh lại.

http://www.webtretho.com/dd/viewtopic.php?p=7059&highlight=#7059
    • 1,220 Bài viết

• 1,074 Được cảm ơn

Mình vừa tìm được thêm trang thông tin này nữa đây :

http://www.ykhoa.net/SKDS/NHIKHOA/89-20.html

Ngoài ra, trong khi tắm nắng cho bé, các mẹ nhớ cần phải tránh để ánh sáng mặt trời tiếp xúc trực tiếp với mắt của Bé nhé, nếu không sẽ có những ảnh hưởng không tốt đến "cửa sổ tâm hồn" của các bé đấy (!) các bạn có thể tham khảo thêm thông tin ở trang web này :

http://vnexpress.net/Vietnam/Suc-khoe/2001/08/3B9B3EEE/

Chúc các mẹ luôn là những bà mẹ giỏi, chăm con khoẻ nhé !
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 348 Bài viết

• 31 Được cảm ơn

Bé nhà mình đã 16 tháng rồi mà thóp vẫn còn hở có dạng 1 hình thoi có cạnh khoảng 3cm , mấy bữa trước mình cũng tự nhủ để từ từ thóp bé khép lại nhưng chờ hoài 1-4 tháng nay vẫn y nguyên , mình vẫn cho bé tắm nắng hàng ngày và uống chai canxi vitamin D của XNLH dược Hậu Giang ( màu trắng sữa) Không biết có nên chuyeẩn qua uống Sterogyl như Lan Bong hướng dẫn không? Có chị nào có em bé 16 tháng còn hở thóp giống bé nhà mình không?
    me @ BẠC LIÊU
    • 876 Bài viết

• 47 Được cảm ơn

Bé nhà mình cũng hơn 8 tháng nhưng thóp đóng lại còn nhỏ xíu thôi, xương đầu bé cũng rất cứng so với anh họ hơn nửa tháng nhưng mềm và thóp còn rộng lắm. Tuy nhiên, mẹ Kiki còn đề cập đến số đo vòng đầu. Cái này trước đây mình cũng thắc mắc nhưng không có chỉ số tiêu chuẩn. Vậy có mẹ nào có chỉ số đo vòng đầu tiêu chuẩn không, post lên để tham khảo với nhé. Cám ơn nhiều.
    • 226 Bài viết

• 40 Được cảm ơn

Mình bổ xung thêm vào bài của Ladynguyen một số thông tin mà mình cho là cũng rất cần thiết cho các bà mẹ :

CÁCH TẮM NẮNG CHO TRẺ PHÒNG BỆNH CÒI XƯƠNG
    Còi xương là một bệnh hay gặp ở trẻ nhỏ, đặc biệt là trẻ dưới 3 tuổi. Bện biểu hiện lúc đầu là tình trạng kích thíc thần kinh trẻ hay quấy khóc, ngủ giật mình, ra mồ hôi trộm. Nếu không được phát hiệt và điều trị sớm sẽ ảnh hưởng đến sự phát triển của trẻ; bờ thóp mềm chậm liền, có các bướu, trẻ chậm mọc răng, chậm biết đi, các xương bị biến dạng (ức gà, gù vẹo cột sống, bàn chân vẹo, chân vòng kiềng).
    Phương pháp dưới đây góp phần không nhỏ để phòng bệnh còi xương. Đó là phương pháp tắm nắng. Dưới tác dụng của tia tử ngoại có trong thành phần của những tia nắng mặt trời, chất 7-Đehrocholesterol trên da của chúng ta sẽ được chuyển thành VitaminD 3. Tiếp theo tại gan và thận VitaminD3 được chuyển thành 1-25 Hydroxycholecalciferol có tác dụng tăng hấp thu canxi ở ruột và tăng chuyển canxi từ máu vào xương.
    Hãy cho trẻ tắm nắng vào khoảng thời gian từ 8h đến 10h sáng vì lúc này lớp khí quyển mỏng hơn lúc sáng sớm, lượng nước bốc hơi từ mặt đất còn ít nên lượng tia tử ngoại từ ánh nắng mặt trời nhiều.

Cách tắm :
    - Ba ngày đầu (thời gian chuẩn bị - mùa đông có thể bỏ qua giai đoạn này), Để lộ da trẻ, cho trẻ ở trong bóng râm ngày đầu: 10 phút, ngày thứ hai: 20 phút, ngày thứ ba: 30 phút.
    - Giai đoạn tắm thực sự: ngày thứ 4: cho trẻ ra tắm nắng, che mặt và mắt cho trẻ. Trẻ mặc quần áo để hở từ bàn chân và cổ chân. Tắm mặt trước thân 5 phút và mặt sau 5 phút.
    + Ngày thứ năm: kéo phần che lên đầu gối, mỗi ngày tăng 5 phút.
    + Những ngày sau: kéo phần che lên đùi rồi bụng, ngực, tay. Thời gian tắm tối đa không quá 30 phút. Mỗi đợt tắm 15 ngày. Sau đó cho trẻ nghỉ 10-20 ngày rồi có thể cho tắm lặp lại như trên. Không để ánh nắng chiếu vào đầu, vào mặt, mắt trẻ khi tắm nắng. Không tắm nắng cho trẻ đang điều trị các bệnh cấp tính, trẻ bị bệnh nội tiết: base-down, trẻ bị eczema, hecpets, đang dùng kháng sinh nhóm Quinolon.

Bác sĩ Ngân Hồng Anh (Báo KH& Đời sống, số 43/ 2001)
    ----------

Các mẹ thử áp dụng cho các bé để phòng bệnh còi xương xem sao. Cứ phòng bệnh là hơn các mẹ à, chứ nếu để phải chữa trị thì mệt lắm. Chúc các bé luôn mạnh khỏe, xinh tươi.
    LanBống (HN)
    • 1,220 Bài viết

• 1,074 Được cảm ơn

Mình xin bổ sung một xíu nữa là nên cho trẻ tắm nắng non, tức là ánh nắng sáng từ khoảng 6g10 trở đi, chứ nắng 8g theo mình thấy thì đã quá "già" rồi, các nhà máy sản xuất thì 7g30 cũng đã bắt đầu làm việc, đó là chưa kể khói xăng dầu xe cộ, bụi bẩn bám vào tia nắng "già" rất nhiều. Mình có ông chú luyện võ và luyện khí công Yoga cho biết, tia nắng ở miền quê thôn giã xem ra vậy chứ tốt hơn tia nắng mặt trời của thành phố, vì nơi đây ánh nắng sáng phần nào đã bị ô nhiễm bởi khói bụi công nghiệp của TP mất rồi.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 5 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Xin chào các bà mẹ,
    Mình cũng rất quan tâm đến vấn đền thóp của bé. Mình đã hỏi BS tư vấn và được trả lời như sau:

Xin bác sỹ tư vấn giúp trường hợp sau: Cháu bé của tôi đã được 5 tháng tuổi nhưng phần thóp trên đầu của bé vẫn còn mềm, mỗi lần bé vận động nhiều như lẫy thì chỗ mềm này nhảy lên nhảy xuống, làm thế nào để phần thóp trên đầu của bé cứng lại. Nhiều người bảo do thiếu can xi, có đúng không. Mong bác sỹ tư vấn sớm. Xin cảm ơn nhiều"

Ban men,
    Thop la vung mem giua cac xuong so ben tren tran cua tre so sinh. Thop se cung lai o khoang tu 8-18 thang tuoi: cac xuong so luc do se lien lai. Neu chau be da ngoai 2 tuoi ma thop van con mem, ba me can cho be di kham bac si. Nguoc lai, neu moi trong 1, 2 thang dau ma chau be khong con thop nua thi do cung la mot dieu bat thuong, co anh huong khong tot toi su phat trien cua dua be.

Cac ba me thuong thay thop cang ra khi chau be khoc: do la viec binh thuong. Ca hien tuong nhin thay va so thay thop phap phong cung vay. Thop luc nao cung phai det va dan hoi. Neu thop bi phong cang len thi la hien tuong bat thuong: be co the bi benh o mang oc. Neu thop hom xuong la bieu hien co the be thieu nuoc.

Chac co le ban cung biet su nguy hai cua viec thieu calci nhung ban can luu y rang mot so sinh to can thiet cho tre em nhung sinh to khong phai la thuoc bo. Neu da cung cap dinh duong cho be day du roi thi khong can phai cho be uong them calci. Vitamin chi "bo^?" neu dung dung cho, nghia la trong truong hop thieu sinh to, can sinh to. Thua sinh to cung tai hai nhu thieu sinh to, neu be bu, an uong duoc day du thi khong so be thieu sinh to nua. Nhieu calci qua, cac dau xuong cua be se bi cung va dan den nguy co la xuong khong phat trien duoc nua. Co can uong calcium hay khong thi chi co bac si qua tham kham moi quyet dinh duoc. Neu lo lang ban hay cho be di kham bac si.
    Ban co the tham khao nhu cau ve calcium cho tre tren Webtretho:

Nhu cau calcium hang ngay http://www.webtretho.com/index.php?nID=355
    Vitamin D va benh coi xuong o tre em http://www.webtretho.com/index.php?nID=371
    Mot vai dieu can biet khi tam nang cho tre http://www.webtretho.com/?index.php?nID=624
    Chuc be va gia dinh luon vui khoe!
    Kitty
    • 348 Bài viết

• 31 Được cảm ơn

Bé @ 19 tháng thóp vẫn chưa liền , mình đưa bé đi khám thì BS bảo vì bé yếu nên như vậy , ráng bồi bổ cho bé chứ đừng nên uống thuốc gì cả. Ba @ thì có quen cô dược sĩ có hỏi về việc định cho bé uống sterogyl , cô ấy cũng khuyên đừng nên đưa vào người bé nhiều loại thuốc (bổ) nếu bé khoẻ mạnh ,chơi bình thường và đừng quá lo lắng , Vậy thì mình nghe ai đây???
    me @ BẠC LIÊU
    • 52 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Mẹ @ ơi, bé nhà mình 18 tháng rưỡi này cũng chưa thấy liên thóp, có lúc mình vẫn còn thấy nó phập phồng nữa kia. Tuy nhiên mình thấy bé chơi ngoan, mọi thứ phát triển bình thường (ngoại trừ một điều là cũng hơi nhẹ cân, được 10,5kg thôi), nên mình cũng không thấy đấy là điều đáng quan tâm lắm (không biết có chủ quan quá không).
    Mẹ cu Tít (Hà Nội)
    • 897 Bài viết

• 89 Được cảm ơn

Cac chi a,
    minh thay chuyen thop cua cac be la chuyen quan trong day, thop dang truoc cua be thuong lien trong khoang thu 14-18 thang la binh thuong, neu thop lien nhanh qua hoac cham qua thi deu khong tot ca, neu cac em be cua chung ta co thop lien cham thi minh nghi la nen cho be di kham di
    Hom qua minh co noi chuyen voi BS-TS Pham Trung Kien ve van de coi xuong o tre (chuyen coi xuong la chuyen xay ra nhieu bay gio ), BS noi
    tre bay gio bi coi xuong nhieu lam: coi xuong do o trong nha nhieu, ko duoc tiep xuc voi nang som mat troi, coi xuong do phat trien qua nhanh, coi xuong do luong canxi bo sung hang ngay thap
    De phong coi xuong cho tre co the cho tre tam nang som buoi sang de cac vitamin D san sinh tu anh nang mat troi giup hap thu canxi trong co the be nhung neu thoi tiet ko co nang thi chiu, cho nen bay gio nguoi ta thuong cho be uong bo sung vitamin D (lieu du phong) nhung voi tre binh thuong hoac co dau hieu coi xuong nhe. Nhung voi tre co dau hieu coi xuong cap nhu : chan di vong kieng, nguc co kieu uc ga thi luc nay cho uong thuoc nhu tren chang con tac dung gi nua. Do vay ma neu thay con minh co bieu hien coi xuong (ngu hay giat minh, hay ra mo hoi trom, co hay ngat nguong, rung toc chieu liem, thop den giai doan lien ma chua lien, bo thop mem) da lau thi nen cho be di kham nhe
    Dac biet, cac me dung nen nghi la cu cho con an xuong ham la co nhieu canxi nhe, nhat la ham xuong ong thi chang co chat gi ca ngoai chat beo.
    • 501 Bài viết

• 157 Được cảm ơn

Các chị ơi, con em 4 tháng, cháu phát triển bình thường nhưng không hiểu sao thóp vẫn rộng và lại phập phồng nhiều nữa, em thấy lo quá. Chi nào có kinh nghiệm cho em lời khuyên với...
    • 139 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi meHeomoi
    Các chị ơi, con em 4 tháng, cháu phát triển bình thường nhưng không hiểu sao thóp vẫn rộng và lại phập phồng nhiều nữa, em thấy lo quá. Chi nào có kinh nghiệm cho em lời khuyên với...
    thóp phập phồng là do bé vận động nhiều và mệt nên phập phồng, cho bé uồng nhiều nước vào chị nhé, thóp lõm là biểu hiện của thiếu nước đấy.
  • Trang 1/5

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 5