Sự phát triển

Tại sao răng của trẻ bị mòn dần và tự vỡ ra!!! Help!!!

Đến trả lời mới nhất
  • 2 Lượt chia sẻ
  • 9.87K Lượt đọc
  • 45 Trả lời

4 Người đang theo dõi

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3
    • 7 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Các mẹ ơi có mẹ nào có kinh nghiệm thì chia sẻ cho mình với. Nhóc nhà mình 4 tuổi, con trai răng rất kém. Răng của nhóc bị vỡ dần và mất dần lớp vỏ bọc ngoài và dần dần cụt luôn. Giờ đã đi mất hàng tiền đạo ở hàm trên rùi! Nhìn con mỗi khi cười ngộ quá! Mình lo những cái răng khác sẽ dần bị thế và chung số phận. Có mẹ nào có thông tin gì về những vụ như thế này không? Mà trẻ thì phải 7 tuổi mới bắt đầu thay răng sữa. Giờ làm sao để giữ những cái còn lại nhỉ??? Các mẹ giúp em với!:Straightf:
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 472 Bài viết

• 519 Được cảm ơn

Do bé bị sâu răng, đánh răng không đúng cách rồi
    • 12 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Giống bé nhà mình nè, BS nói vì còn bú sữa đêm và ko súc miệng nên bị như thế.
    Cách khắc phục: uồng nước sau mỗi lần bú sữa, súc miệng đánh răng thường xuyên. Nếu bé bị đau thì dùng gạc thấm nước muối sinh lý chà răng theo chiều từ trên xuống ( để răng không bị xước đau).
    bé nhà mình dùng cách này thì mấy cái răng sau này không bị hư nữa, mỗi tội 4 cái răng cửa đã bị hư đến nướu. Híc
    Chỉnh sửa lần cuối bởi singermum; 18/06/2011 vào lúc 05:43 PM.
    • 7 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi singermum Xem bài viết
    Giống bé nhà mình nè, BS nói vì còn bú sữa đêm và ko súc miệng nên bị như thế.
    Cách khắc phục: uồng nước sau mỗi lần bú sữa, súc miệng đánh răng thường xuyên. Nếu bé bị đau thì dùng gạc thấm nước muối sinh lý chà răng theo chiều từ trên xuống ( để răng không bị xước đau).
    bé nhà mình dùng cách này thì mấy cái răng sau này không bị hư nữa, mỗi tội 4 cái răng cửa đã bị hư đến nướu. Híc
    Bé nhà mình thì đánh răng rùi nhưng mà chẳng bao giờ đánh được kỹ cho bé cả. Vậy là cứ lấy nước muối sinh lý rồi làm như singermum là giữ được mấy cái còn lại à? Nói thật mỗi lần có chuyện gì vui nhìn con cười lăn lóc là cả nhà lại lăn lóc theo vì lẽ ra bố mẹ phải tên là TOÀN + lỢI mới đúng! Thế mà mỗi khi nhóc điên lên cắn vẫn đau lắm(vẫn còn chân răng nham nhở mà...hehehe)
    • 6 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Ở Việt Nam chắc cũng có loại kem đánh răng nuốt được mà, bé vừa thích mà mình vừa dễ đánh răng cho bé. Các mẹ rút kinh nghiệm, ngay từ khi bé mọc răng đầu tiên, mỗi tối phải đánh răng cho bé, chỉ 15 hay 20 giây là xong rồi. Sau này bé sẽ có hàm răng khoẻ đẹp.
    Bây giờ bắt đầu cũng đâu có trễ, tại vì các bé chưa thay răng mà. Nhất quyết bú cữ tối xong phải đánh răng. Chúc các bé luôn có hàm răng khoẻ mạnh.
    • 996 Bài viết

• 910 Được cảm ơn

Thằng bé nhà mình mới 2,5 tuổi thôi mà 4 răng cửa cũng mòn vẹt rồi. Mình mang lên RHM trẻ em mấy lần rồi vì bị làm mủ xưng nướu nên bé sốt và nướu đỏ chót. Lần nào cũng thế, nó ko chịu nằm lên ghế chuyên dụng, ko thể chụp phim. Nó giãy giụa la hét ầm lên nên BS phải cho về và cho uống thuốc. BS nha khoa mà nhà mình hay đi làm bảo nhổ đi. Nhưng BS RHM thì bảo lấy tủy và với thằng bé nhà mình thì phải dùng thuốc mê mới làm được :Crying:. 300k/1 cái lấy tủy
    Nghe đến thuốc mê là mình lại xin về cho uống thuốc. Cố giữ cho đến khi có thể nhổ được vậy. Chứ lấy tủy thì tội quá. Hic hic. Mà ngược lại thằng anh thì răng lại quá chắc, chả sâu cái nào. Vệ sinh chăm sóc răng miệng 2 thằng mình đều làm kỹ như nhau, nước muối và thuốc đánh răng trẻ em, rồi cũng cho uống Zymaflour của Pháp nữa. Chả hiểu sao :Surprise:
    Chỉnh sửa lần cuối bởi NHOCTY; 18/06/2011 vào lúc 07:12 PM.
    elm:4:'s w:4:rld

BẢO VỆ CHỦ QUYỀN LÃNH THỔ VÀ HẢI ĐẢO CỦA VIỆT NAM
    • 4,909 Bài viết

• 2,578 Được cảm ơn

Các mẹ hồi bé còn nhỏ có cho ăn quá nhiều sữa chua không vậy?
    Andy Khánh An ra mắt

NB: 3,01kg/48cm; 1M:4,2kg; 1,5M: 5kg; 2M: 5,7kg/58cm; 2,5M: 6,4kg; 3M: 6,7kg/60cm; 3,5M: 7,2kg; 4M: 7,6kg/64cm; 5M: 8,1kg/66cm; 6M: 8,6kg/68cm; 7M: 9,2kg/69,5cm; 8M: 9,2kg; 9M: 10kg/72,5cm; 10M: 10,5kg/74,5cm; 11M: 11,1kg/76cm; 12M: 11,6kg/75cm :Laughing:; 13M: 12kg; 14M:12,4kg/79cm; 15M: 12,9kg/81cm; 16M: 13,4kg/83cm
    Con:22w1d:491gr;24w2d:870gr;29w6d:1572gr;31w6d:2228gr;33w6d:2495gr;36w:2683gr37w2d:3042gr
    • 507 Bài viết

• 273 Được cảm ơn

Giống thằng ku em của em hồi bé cũng thế,răng nó cứ vỡ dần ra,lại còn sâu đen vào chứ,nhìn đến là buồn cười,nhưng bây giờ thay răng là đẹp rồi,không làm sao hết cả
    • 622 Bài viết

• 1,005 Được cảm ơn

Hai bé nhà mình cũng tự dưng bị vỡ răng như thế, chán quá. Hai bé nhà mình đều đã đánh răng rồi, nhưng chắc là cũng k được kỹ cho lắm.Bé em đánh răng cùng lúc với anh, có nghĩa là đánh răng sớm hơn anh nhưng răng lại tệ hơn.
    Chả hiểu sao, tự dưng răng hàm của bé em bị vỡ 1 miếng. Cách đây 1 năm mình đã cho đi hàn răng rồi nhưng lại bị rụng mất vì vị trí miếng vỡ chênh vênh nên dễ bị rời ra. Hồi đó thằng cu anh đi kiểm tra thì bác sỹ khen là răng tốt, không bị sâu cái nào.
    Hôm vừa rồi mình phải đi chụp cái răng hàm cho bé em vì cứ hàn vào lại bị rụng ra mà bác sỹ bảo nếu k cẩn thận bị ăn vào tuỷ sẽ khó xử lý vì trẻ con sợ đau, không làm được mà răng hàm nếu có thay thì phải đến tầm năm 14 tuổi cơ. Thế là mình phải chụp răng cho bé nhưng phải theo dõi 6 tháng 1 lần để điều chỉnh cho răng của bé còn phát triển. Mình thấy bác sỹ bảo vậy.
    Thằng anh đợt này tự dưng cũng bị vỡ 1 miếng răng hàm, chán thể. Hai đứa nhà mình cũng bị mà mình chưa biết xử lý ntn. Đợt trước mình hỏi bác sỹ về việc hay là mình bổ sung canxi cho chúng nó thì bác sỹ bảo uống bây giờ thì sẽ tốt cho các mầm răng chưa mọc chứ k tác động được gì đối với các răng đã có.
    Có mẹ nào có kinh nghiệm xử lý vụ này hoặc là bác sỹ nha khoa thì cho mình xin lời khuyên với nhé.
    • 155 Bài viết

• 134 Được cảm ơn

Con mình năm nay 3 tuổi. trên bề mặt răng cũng lỗ trỗ tức là có rãnh chứ không phẳng như bình thường. Bé đánh răng ngày 2 lần, xúc miệng nước muối thường xuyên. Mình tưởng đó là do thiếu canxi nên răng không chắc khỏe chứ đâu phải do vệ sinh răng miệng nhỉ?
    Mưa phùn bay bay. Lòng nhẹ lâng lâng
    • 1,318 Bài viết

• 650 Được cảm ơn

Bé thiếu canxi đấy. Nên răng yếu. Và rất dễ sâu răng dù vệ sinh kỹ càng.

Sau khi nuôi 2 bé mình thấy tình hình mòn răng và vỡ răng chả liên quan gì đến lười đánh răng, bú đêm và ăn sữa chua cả.
    Nguyễn BI : Cao, To, Dài, Đẹp Giai . :LoveStruc::LoveStruc: 12 tháng : 11,5 kg 81 cm. 24 tháng 15,8kg 94cm 29 tháng 16,9kg 97cm, 38 tháng 18 kg 103 cm 4 tuổi 21 kg 115 cm
    • 7 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Làm thế nào bây nhỉ? Giờ nhóc nhà mình mới 4t mà đợi nó thay răng thì phải đến 7t hay 8t cơ. Mà răng hàm thì còn lâu hơn ấy. Mình còn không biết là đến lúc nó thay răng thì làm thế nào đây để biết cái nào rụng trước vì cái nào cũng chỉ còn chân răng thôi! Còn mấy cái răng hàm cũng đang bị vỡ ra. Thương con mà không biết làm thế nào nữa. Haizzz....
    • 271 Bài viết

• 216 Được cảm ơn

Bé nhà mình cũng bị y chang vậy đó. Đi khám thì BS nói là men răng mềm quá. Một phần là do thiếu canxi phần khác là do trong bung mẹ bé không hấp thu đủ chất. trước mắt là phải cho bé uống sữa nhiều hoặc đi khám BS dinh dưỡng để bổ sung cãni nếu cần. răng rụng rồi sẽ mọc ra cái mới mà không phải 7 đến 8 tuổi mới mọc. BS răng nói là bé có thể thay răng đến 3,4 lần.
    • 615 Bài viết

• 1,602 Được cảm ơn

Hôm qua mình gặp 1 bé 3 tuổi, mẹ bé nói răng bé bị xiết phải trám 15 cái răng. Mình có hỏi phải bé ăn kẹo nhiều ko. Mẹ bé nói là từ nhỏ không ăn rau nên BS nói cũng là nguyên nhân bị như thế.
    • 282 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Cattuongvu Xem bài viết
    Hôm qua mình gặp 1 bé 3 tuổi, mẹ bé nói răng bé bị xiết phải trám 15 cái răng. Mình có hỏi phải bé ăn kẹo nhiều ko. Mẹ bé nói là từ nhỏ không ăn rau nên BS nói cũng là nguyên nhân bị như thế.
    Con trai mình 4.5t cũng bị sâu 3 cái răng, thấy bác sỹ nói trẻ con sâu răng thì ko hàn được, sẽ bong ra ngay và khuyên nên bọc răng lại bằng vỏ kim loại. Đã mẹ nào cho con bọc răng kim loại chưa. Mình thấy làm vậy trông mất thẩm mỹ lắm và quan trọng ko biết có tốt ko?
    • 5,989 Bài viết

• 7,063 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Hồ Thu Xem bài viết
    Con trai mình 4.5t cũng bị sâu 3 cái răng, thấy bác sỹ nói trẻ con sâu răng thì ko hàn được, sẽ bong ra ngay và khuyên nên bọc răng lại bằng vỏ kim loại. Đã mẹ nào cho con bọc răng kim loại chưa. Mình thấy làm vậy trông mất thẩm mỹ lắm và quan trọng ko biết có tốt ko?
    Bạn ơi, răng bé còn đang phát triển ko nên bọc đâu. Mình cho bé nhà mình đi bs cả ở trong Nam và ngoài Bắc, các bs đều khuyên là chỉ nên trám thôi dù trám chắc chắn sẽ bong ra bởi răng bé ngày càng to ra thì đồng thời cái lỗ sâu sẽ rộng ra làm bong chỗ trám, nếu bong thì đi trám lại.
    Nhà mình 2 bé, chăm sóc răng miệng và ăn uống như nhau mà một bé thì ko có vấn đề gì về răng trong khi bé kia thì sâu cả răng hàm lẫn răng cửa. Mình thắc mắc mình vệ sinh răng bé khá kỹ (từ lúc mới sinh dùng gạc nhúng nước muối để chà lợi và sau đó là răng, 13 tháng bắt đầu đánh răng, mỗi lần uống sữa hay ăn gì thì đều uống nước tráng miệng) thì bs nói ko phải nguyên nhân do vệ sinh răng kém mà do men răng của bé yếu nên dễ tổn thương.
    Bs an ủi là chừng hơn 10 tuổi thì bé sẽ thay răng hàm, nhưng mình nhớ hình như mình đâu có thay răng hàm, chỉ thay răng cửa - răng nanh và cái răng nằm giữa răng nanh và răng hàm thôi chứ cái răng hàm trong cùng (con mình bị sâu răng này) thì ko có thay. Ko biết mình có phải là trường hợp cá biệt ko nữa:Sick:
    Ngụ đi, ko đùa nữa, mẹ đẻ em bé bây giờ
    10 = 7.56:Crying:
    • 199 Bài viết

• 145 Được cảm ơn

Nếu răng của các con bị mủn, dễ vỡ các mẹ để ý đến thận nhé
    • 123 Bài viết

• 64 Được cảm ơn

Nha sĩ khám răng cho con mình thì khuyên mình nên đi bọc răng cho bé ( con mình 3 tuổi). Bé mới chớm bị sâu răng thôi, nhưng như vậy mới tốt cho răng vĩnh viễn sau này mọc đúng vị trí...Hẹn với bệnh viện rồi, tháng 8 này đi. Trước khi bọc răng là bé phải khám tổng quát trc, nếu mọi thứ ổn định thì mới đc làm. Chẳng đơn giản tí nào.
    • 472 Bài viết

• 519 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi HateChina Xem bài viết
    Nếu răng của các con bị mủn, dễ vỡ các mẹ để ý đến thận nhé
    Em không hiểu ai nói cho chị nghe thông tin này nhỉ? Răng liên quan tới vấn đề vệ sinh răng không sạch thì sẽ bị cụt răng như vậy chứ mắc gì đến thận?
    • Why
    • 6 năm
    • 1,552 Bài viết

• 1,196 Được cảm ơn

Bé nhà mình 22 tháng, răng cũng cứ bị ăn mòn dần. Trước khi đi ngủ thì mình súc miệng, đánh răng được, chứ b an đêm bé bú mẹ thì làm sao đi đánh răng, súc miệng sau mỗi lần bú được?:Silly:
  • Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3