Sự phát triển

Phương pháp nuôi dạy con khoa học!

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 13.7K Lượt đọc
  • 11 Trả lời

2 Người đang theo dõi

• 6 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Em mới phát hiện mình có em bé, là em bé đầu tiên. Từ khi biết mình có em bé em cũng lo lo. Không biết là nuôi con ntn để nó trưởng thành, khôn lớn và là niềm tự hào của bố mẹ! Đây cũng là điều mong ước của tất cả các bậc cha mẹ thôi!

Hôm nay em có mò vào mục 7 tháng biết đi nhờ phương pháp nuôi dạy con khoa học của mẹ bé Pp. Hic hic em thấy các bác có phần không ủng hộ lắm so với phương pháp nuôi con khoa học cho lắm!
    Chẳng nhẽ để nuôi con hoang dã là tốt?????

Em xin tham khảo ý kiến của các bà mẹ nhé. Em rất hy vọng chúng ta sẽ bàn luận mà nhìn trên góc độ hết sức khách quan để có thể nuôi dạy con ngày càng tốt hơn vẫn đảm bảo được tuổi thơ của trẻ, mà vẫn là niềm tự hào của bố mẹ! Đề tài này sẽ được chia thành các giai đoạn phát triển của trẻ - Giáo dục trẻ từ khi mang thai cho đến khi trưởng thành!

Sách vở và thực tế là rất khác nhau đúng không ạ? Nhưng không phải những điều nói trên sách vở là không có cơ sở!

Rất mong sự chia sẻ kinh nghiệm của các mẹ!
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 6,463 Bài viết

• 1,863 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mecoral Xem bài viết
    Em mới phát hiện mình có em bé, là em bé đầu tiên. Từ khi biết mình có em bé em cũng lo lo. Không biết là nuôi con ntn để nó trưởng thành, khôn lớn và là niềm tự hào của bố mẹ! Đây cũng là điều mong ước của tất cả các bậc cha mẹ thôi!

Hôm nay em có mò vào mục 7 tháng biết đi nhờ phương pháp nuôi dạy con khoa học của mẹ bé Pp. Hic hic em thấy các bác có phần không ủng hộ lắm so với phương pháp nuôi con khoa học cho lắm!
    Chẳng nhẽ để nuôi con hoang dã là tốt?????

Em xin tham khảo ý kiến của các bà mẹ nhé. Em rất hy vọng chúng ta sẽ bàn luận mà nhìn trên góc độ hết sức khách quan để có thể nuôi dạy con ngày càng tốt hơn vẫn đảm bảo được tuổi thơ của trẻ, mà vẫn là niềm tự hào của bố mẹ! Đề tài này sẽ được chia thành các giai đoạn phát triển của trẻ - Giáo dục trẻ từ khi mang thai cho đến khi trưởng thành!

Sách vở và thực tế là rất khác nhau đúng không ạ? Nhưng không phải những điều nói trên sách vở là không có cơ sở!

Bạn à. Nuôi con khoa học là vấn đề khó thực hiện nhưng không phải là không thể. Và theo mình thì cũng nên nuôi con khoa học một chút chứ khôgn phải là "hoang dã". Các chuyên gia còn khuyên chúng ta dạy con phải dạy từ khi còn trong thai kia mà. Nghĩa là phải cho thai nghe nhạc, phải nói chuyện với thai.., nhiều vấn đề khác nữa. Khi con chào đời rồi thì chuyện này còn cần thiết hơn. Nhưng nuôi con khoa học không có nghĩa là ép con làm hoàn toàn như trong sách. Người ta viết sách cũng chỉ là để tham khảo thôi, cũng không mong muốn mình phải làm y hệt thế vì mỗi người mẹ có kiến thức và quan niệm khác nhau và mỗi đứa trẻ phát triển khác nhau.

Mẹ Pp có cách nuôi con cũng khá hay nhưng hơi máy móc, hơn nữa, nếu ngày nào cũng lặp lại những công việc như vậy thì cũng mệt mỏi (cho cả mẹ và con). Mình cũng mới có con đầu lòng. Từ lúc biết có thai, mình cũng luôn có ý thức là phải làm sao cho con pt tốt, bản thân có vất vả một chút cũng được. Nhưng lúc con còn trong bụng thì không sao vì bé phải theo mình nhưng khi bé ra đời rồi thì khác. Lúc đầu bé cũng chăm ăn lắm nhưng càng ngày càng lười ăn. B h bé được 3,5 tháng rồi mà mới được hơn 6kg một chút (lúc sinh là 3,1kg). Mình biết như vậy là hơi nhỏ nhưng mình cũng không lo bởi bé vẫn pt tốt (trộm vía con), ngủ nhiều, hoạt động chân tay mạnh mẽ. Bạn có biết là phương Tây họ rất sợ nuôi con bụ, chân tay càng nhiều ngấn họ càng sợ vì như vậy ẩn chứa nhiều nguy cơ có bệnh. Nhưng trẻ em phương Tây càng lớn càng khỏe và cũng lớn rất nhanh nhờ cách nuôi con khoa học. Mình cũng muốn cho con ăn nhiều, mình cũng muốn cho con trông bụ bụ một chút nhưng chẳng được:Smiling: , do vậy mình đành để con pt tự do thôi, hơn nữa mình chẳng đủ kiên nhẫn để áp dụng khoa học với con. Nhưng nếu có thời gian và lòng kiên trì thì nuôi con khoa học cũng rất tốt, nếu được thì bạn nên áp dụng.

Còn trong lúc mang thai thì nên chú trọng một chút đến ăn uống và hoạt động. Mình biết có bài thuốc an thai rất tốt là ăn cá chép (đực) hấp, không uống các loại lá, mỗi ngày ăn đều đặn một quả trứng gà sẽ giúp con có làn da trắng và cặp môi hồng, không cần ăn trứng ngỗng vì trứng ngỗng cũng không giúp con thông minh như các cụ nói đâu mà lại khó ăn và không bổ bằng trứng gà.

Vậy thôi, mình viết hơi lan man nhưng là để chia sẻ với bạn giúp bạn có được một kỳ thai an toàn và khỏe mạnh. Chúc bạn đến đúng ngày đúng tháng sẽ mẹ tròn con vuông.
    • 535 Bài viết

• 289 Được cảm ơn

Các mẹ khác không ủng hộ mẹ pp vì đó chưa hẳn là phương pháp nuôi con khoa học, và những kết quả thu được , ở tuổi của bé chưa nói lên được điều gì mà mẹ đã có phần tự mãn, chứ không phải các mẹ không đồng ý với ý kiến của mẹ pp đều nuôi con "hoang dã".
    Ngay trong DĐ này đã chia thành rất nhiều mục các giai đoạn phát triển của trẻ từ khi mang thai đến khi trưởng thành rồi, mẹ nó đọc kỹ lại nhé. Chúc hai mẹ con khỏe mạnh và mẹ tròn con vuông.
    • 567 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mecoral Xem bài viết
    ...
    Chia sẻ với bạn những gì mình biết và đã suy nghĩ nhé:Rose: ,

Không kể những người không ý thức được tầm quan trọng của việc nuôi dạy con, những người còn lại có thể xếp vào 1 trong 3 trường hợp:

1. Những người hoàn toàn tin vào sách, cố gắng nuôi dạy con theo quyển sách mà họ cho là đúng , không để ý đến phản ứng của con và người khác vì cho rằng “Người ta phải nghiên cứu nhiều mới phát hiện ra thế là khoa học. Sách luôn đúng”.

2. Những người hoàn toàn tin vào kinh nghiệm của người thân và bản năng làm mẹ. Họ nuôi dạy con dựa nhiều vào cảm tính của mình, tin rằng “các cụ có sách vở gì đâu, vẫn có được các thành tựu trong việc nuôi dạy con đấy thôi , con người là một thực thể phức tạp, sách vở còn nghiên cứu chán mới đúng được”.

3. Những người cố gắng kết hợp cả 2, không phủ nhận sách, cũng không phủ nhận kinh nghiệm.

Trong trường hợp lý tưởng, tức là áp dụng cách (1, 2, 3) mà phù hợp với hoàn cảnh của bạn (chủ yếu là khả năng theo sát việc dạy dỗ con + đặc điểm riêng của con), kết quả bạn thu được là như nhau. Nói cách khác, chả có cách nào “khoa học” nhất .

Vấn đề là:

1. Nếu bạn cứ dùng lý trí, sử dụng tất cả sự khôn ngoan của mình:rolleyes: vào việc ép con theo sách (thường là “huấn luyện con” ăn đúng giờ, ngủ đúng giờ, chơi thế này, học cái kia… ), bất kể con phản ứng thế nào (hay tỏ ra thảng thốt, sợ hãi; quá bám mẹ hay bám một ai đó, hoặc trơ lỳ, ít thể hiện cảm xúc…), không sử dụng BẢN NĂNG LÀM MẸ :confused: , thì sai lầm của bạn thường là làm con bạn không thể hiện được các khả năng khác với những khả năng mà quyển sách mô tả. Từ đó kéo theo hàng loạt những bất cập khác, tệ hại nhất (theo mình) là gây những tổn thương tinh thần cho trẻ.

2. Nếu không chịu tìm hiểu cơ sở khoa học, cách này có thể dẫn đến cách nuôi dạy con hoang dã . Tùy mức độ “hoang dã” mà có mức độ tệ hại của “sản phẩm giáo dục không mong muốn”.

3. Cái này ưu việt thì quá rõ, nhưng lại quá khó khăn cho mẹ. Vừa phải tìm hiểu các quan điểm khác nhau, vừa phải tìm hiểu quan điểm nào đúng, tại sao . Nghe nói thì nhiều người thích cách này, nhưng có đủ kiên nhẫn + khả năng để theo không thì lại là chuyện khác.

Kết luận của mình:

Không có giải pháp nào là tốt nhất cho mọi trường hợp cả (ví dụ, nếu mình không đủ nhạy cảm để có thể phát hiện đúng lúc “hành động” kiểu này có thể gây ảnh hưởng tồi tệ đến sức khỏe của con, thì mình đi kiếm 1 quyển sách về “Chăm sóc sức khỏe cho trẻ” sẽ tốt hơn là, cứ nhắm mắt cho con uống sâm khi con đau bụng ). Bố mẹ chọn cách giáo dục phù hợp với khả năng của bố mẹ nhất và tự dự đoán thành quả thì hơn là cứ cố “khoa học” khi mà mình không làm nổi .
    • 7,736 Bài viết

• 7,543 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hongledoan Xem bài viết
    Các mẹ khác không ủng hộ mẹ pp vì đó chưa hẳn là phương pháp nuôi con khoa học, và những kết quả thu được , ở tuổi của bé chưa nói lên được điều gì mà mẹ đã có phần tự mãn, chứ không phải các mẹ không đồng ý với ý kiến của mẹ pp đều nuôi con "hoang dã".
    Ngay trong DĐ này đã chia thành rất nhiều mục các giai đoạn phát triển của trẻ từ khi mang thai đến khi trưởng thành rồi, mẹ nó đọc kỹ lại nhé. Chúc hai mẹ con khỏe mạnh và mẹ tròn con vuông.
    Đúng rồi, có ai phản đối việc nuôi con khoa học đọc. Nếu muốn nuôi con "hoang dã" thì WTT đâu có đông thành viên như vậy.

Cứ nuôi con bằng tất cả kinh nghiệm của ông bà để lại có sự gạn đục khơi trong + kiến thức khoa học + đặc biệt là sự thấu hiểu bé của những người làm mẹ.

Sách vở thì giống nhau, các phương pháp khoa học mọi người đều biết (thời đại internet mà).... Nhưng chẳng có bé nào giống bé nào hết. Con chúng ta còn bé lắm, nó không phải là cái máy mà chúng ta muốn lập trình thế nào thì nó làm theo thế ấy.
    • 861 Bài viết

• 111 Được cảm ơn

Mình cũng đồng tình với ý kiến của một số mẹ là nuôi con cần phải biết kết hợp, không quá "hoang dã" nhưng cũng đừng có quá "khoa học" đến máy móc làm gì.
    Mỗi thế hệ một khác, trước đây, hạn chế về mặt kiến thức, cũng như điều kiện môi trường nên nói rằng các cụ nuôi con "hoang dã" nhưng đấy là cách nói mà thôi, còn bây giờ khi xã hội phát triển, cuộc sống sung túc hơn, mọi người mới quan tâm đến xem xét mọi việc và việc nuôi con khoa học cũng là một vấn đề.
    Tuy nhiên chúng ta cũng không quá máy móc, áp dụng một cách bài bản quá, mỗi bé, mỗi tính cách, mỗi sở thích, và quan trọng là trí tuệ của bé đâu phải giống nhau mà có thể áp dụng phương pháp của bé này cũng như bé kia được.
    Hãy cứ để trẻ phát triển và bộc lộ khả năng, tính cách của trẻ một cách tự nhiên. và chúng ta chỉ nên hướng bé nhưng không nên bắt buộc.
    • 6 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Em cám ơn mẹ của các bé nhé! Em mới có em bé được 2 tháng, cũng có rất nhiều điều băn khoăn về dinh dưỡng, chế độ sinh hoạt, và tình hình sức khỏe. Em được tư vấn là ăn cá chép, hải sản tốt, uống viên thuốc thực phẩm lỏng Procare, nhưng khó ăn có, có mẹ nào có cách j tốt tốt để tạo cảm hứng ăn được không ạ!
    • 6 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Em quên mất còn một vấn đề nữa là trong giai đoạn bắt đầu từ tháng thứ 3 nên thường xuyên nghe nhạc cho bé cảm thụ âm nhạc tốt hơn ! Nhưng em thấy có mỗi 2 vol để nghe rèn cho bé thông minh, em nghe nói một bộ phải có 6 đĩa hay sao ý! Có ai biết thông tin mua bán hay kinh nghiệm j chỉ giúp em với!
    Em cám ơn các mẹ nhé!
    • 535 Bài viết

• 289 Được cảm ơn

Mẹ nó nhớ là nghe thì mẹ phải cảm nhận được cái hay của nhạc cổ điển, chứ không phải bật lên để đó đi làm việc khác, để cho ...con nghe, con sẽ chẳng hấp thu được gì đâu nhé.
    • 16 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Mọi người tư vấn giúp mình với, mình sinh con đầu lòng, thiếu tháng (34 tuần 2,3 kg). Bé được 1tháng 20 ngày rồi mà mới 3kg. Tháng đầu tiên bé không tăng trưởng, 3 tuần gần đây bé tăng được 700gr. 3 ngaỳ gần đây bé không tăng cân vc mình lo quá.
    Mọi người tư vấn giúp, với tình trang như vậy thì bé nên bú mỗi ngày bao nhiêu sữa (bé vừa bú sữa mẹ và ăn thêm sửa bình). mỗi lần bú bao nhiêu và cách nhau mấy tiếng.
    Hiện tại vc mình cho bú bình mỗi làn khoảng 50-60ml và cách n hau khoang 2h. còn bú mẹ thì không biết là bé bú được bao nhiêu, cũng không biết có đủ sữa không nữa.
    • 14 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Các mẹ có muốn tham gia một Talk show về Nuôi dạy con khoa học không nhỉ? Mình đang dự định mời các chuyên gia tổ chức một chương trình như vậy, nhưng cứ sợ các mẹ không quan tâm đến chủ đề này!
    Các mẹ ghé ngang topic này, xin cho đôi lời góp ý nhé!
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Sao các m chú ý quá nhiu vào thời gian thai kỳ vậy nhỉ?