Sự phát triển

Mẹ nào có con chậm phát triển ngôn ngữ vào đây chia sẻ nhé!

Đến trả lời mới nhất
  • 2.49K Lượt chia sẻ
  • 303K Lượt đọc
  • 1.67K Trả lời

127 Người đang theo dõi

• 1 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Các mẹ nên phân biệt chậm nói bình thường và chậm nói tự kỷ nhé. Đặc biệt chú ý đến vấn đề giao tiếp bằng mắt và phản ứng của bé khi có người gọi. Mà bố mẹ ít cho con xem ti vi thôi, chịu khó chới với con thật nhiều vào.
    • 30 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

con các mẹ có biết chỉ tay vào vật muốn lấy hoặc nhìn theo hướng mẹ chỉ tay không? Nghe các mẹ thế này chắc tuần sau tớ cho con đi học thôi.
    • 6 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình đọc một số tài liệu nói bé chậm nói đơn thuần (ko phải tự kỷ) ngoài những nguyên nhân trên thì còn có một nguyên nhân nữa là do cấu tạo vòm họng hoặc thanh quản của bé. Trong trường hợp này thì có phươnp pháp nào khác ko? hay là mình phải đợi chờ sự phát triển cơ quan phát âm của bé hoàn thiện hả các mẹ?
    bé nhà mình sắp 24 tháng nhưng cũng chỉ nói được khoảng 25 từ đơn, chưa nói được từ đôi, mà thường là mẹ bảo nói thì mới nói, bé ít khi tự mình phát âm. Nếu bé có tự nói thì nói toàn tiếng LHQ mẹ chịu ko dịch được.
    Em cũng rất tích cực nói chuyện với con, cũng cho con đi học rồi nhưng tình hình ko mấy tiến triển. Mẹ nào có kinh nghiệm thì chia sẻ cho em với nhé. Em cảm ơn các mẹ nhiều nhiều.
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Con nhà mình 20 tháng rồi mà mới nói được các câu bố ơi, ông, xin, bà ơi, vâng, có, không, từ 2 âm tiết cậu nói cũng ít và chưa rõ, chưa nói được 3 âm khác nhau mình cũng thấy lo lo, vào mạng tiềm hiểu thì mới biết là thế nào là chậm phát triển ngôn ngữ, từ đấy mình mới biết, mình đọc ở đây https://wordpress.com/read/post/id/70797511/22/ thì thấy bảo phải cho con xin tivi dưới 2 tiếng trên ngày, thường xuyên đọc tên các đồ vật, đồ chơi và dậy bé nói theo hoặc đọc sách cho bé nghe và cho bé xem các hình ảnh để kích thích bé phát âm.
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Con mình cũng vậy 22 tháng rùi mà cũng chưa nói j cả, toàn nói tiếng LHQ, stress quá mẹ nó có tài liệu cho mình xin với nha ngothanhtuyen1985@gmail.com
    Thanks mn nhìu nha
    • 25 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Bé nhà mình cũng hơn 15 tháng rồi mà chẳng nói được gì nhiều cả. Chỉ có nói " Ba", " bông", "chó", kêu nó gọi "mẹ" thì cứ rống lên gào " ba", cứ như là cố tình trêu tức mẹ vậy. Muốn lấy cái gì cũng chỉ, nói gì cũng hiểu chưa nói được. Mình không cho bé xem tivi hay chơi đt hay ipad gì cả, đi học được gần 1 tháng rồi, trộm vía là rất ngoan. Không biết như vậy có ảnh hưởng gì đến sự phat triển của bé không các mẹ nhỉ? thấy cũng lớn mà chưa nói được nhiều khi mình cũng hơi lo.
    • 25 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Con mình cũng chậm nói, bây giờ 32 tháng nói rất nhiều nhưng phát âm không rõ.Chỉ người nhà nghe quen rồi mới dịch được điều bé nói thôi.Bé chỉ nói rõ được rất ít từ.Mỗi lần con nói sai mình cố gắng dạy con phát âm đúng bằng cách nhắc đi nhắc lại từ đúng cho bé nghe nhưng tình hình không cải thiện.Sắp đi học rồi mà nói kiều này mình lo quá,không biết làm sao bây giờ các mẹ ơi.
    • 6 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình đã cai hoàn toàn tivi, máy tính, điện thoại cho con và thấy con cũng có chút tiến bộ: gọi đã biết dạ, muốn đi đâu đã biết tự nói bye bye, muốn xin gì đã chủ động ạ mẹ, biết tự đếm các đồ vật hoặc khi leo cầu thang...nhưng so với các bạn khác cùng tuổi thì con vẫn còn chậm lắm, bây giờ 24 tháng rồi mà con vẫn chưa nói được từ đôi. Nhiều lúc ngủ mơ cũng thấy con mình nói được từ có 2 âm tiết, lúc tỉnh dậy lại thấy nản thật đấy. Hic!

Gửi từ ứng dụng di động Webtretho Android
    • 8 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Bé nhà mình tròn 15 tháng nhưng cũng chưa nói được gì ngoài mấy từ "mệ,mạ,ba,bà,nhanh,mở"mà ko rõ hẳn đâu chỉ là nghe lơ lớ vậy,nói gì cũng biết,cũng hiểu.Nhưng khi đã tập trung nghịch gì thì ko cần biết đến xung quanh,bé nhà mình cũng nghịch lắm.Cả nhà ai cũng thay nhau dạy rồi chuyện trò rất nhiều vậy mà bé vẫn chưa nói được.Mình lo lắm phải làm thế nào đây các mẹ,tìm hiểu trên mạng nhiều thông tin qua nên cứ bị loạn thế nào ấy.Chỉ lo con bị tự kỷ.hichic

1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 71 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Huhu có nhà em đây. Gần 27 tháng rồi mà chỉ nói cái gì thích. Gọi mẹ, bà, ba khi cần thiết. Còn bt chả chịu gọi. Chỉ hát Cha cha cha trong bài Con bướm xuân và la la la la của Shakira thôi. Đã cai tivi, đt cả tháng mới dc nhiêu đó ạ. Tuần rồi bệnh sốt cao quá nên cho ảnh xem lại. Giờ lại cai lại từ đầu