Sự phát triển

Mẹ nào có con chậm phát triển ngôn ngữ vào đây chia sẻ nhé!

Đến trả lời mới nhất
  • 2.49K Lượt chia sẻ
  • 307K Lượt đọc
  • 1.68K Trả lời

• 4,881 Bài viết

• 3,748 Được cảm ơn

Lâu lâu không thấy mẹ nào vào chia sẻ nhỉ.
    Bé nhà mình nói từ đơn thì ngon lắm rồi, từ nào cũng bắt chước được, nói chủ động cũng nhiều nhưng ghép từ vẫn còn hạn chế, vẫn loanh quanh mấy từ ăn đi, nhảy đi, đi ra, hết rồi, ngồi đây, tủ này.... thi thoảng ăn thịt hay ăn cơm, mà nhiều từ còn ngọng, và nếu không nói được thì vẫn cho 1 tràng campuchia. Bé được 20 tháng rồi. Mọi cái khác cũng ok.
    • 377 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Con mình 4 tuổi rùi mà vẫn nói ngọng đây, chữ c toàn nói thành t, nhiều âm bé nói cũng ko rõ, hic, lo quá mà chả bít làm thế nào
    • 81 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Chào các mẹ,
    Hôm nay mình vào đây bán than và mong các mẹ giúp đỡ mình.
    Con mình được 26 tháng, ko nói gì cả, cái gì cũng biết, rất tham ăn, đã đi học cùng các bạn được 6 tháng nhưng ko tiến bộ, nói thì hiểu nhưng nhất định không chịu nói. Bà nội thì ko muốn bị gọi là tự kỷ nhưng mình đang rất lo lắng và muốn cho bé đi khám và thuê cô về nhà dạy bé tập nói.
    Khi bé 1 tuổi,bé đã ú òa nhưng sau 1t mình có cho con chơi IPAD và bé cũng k o nói luôn, bảo thơm mẹ thì nó đưa tay lên má vuots vuốt, cực kỳ chăm chú sử dụng rất thành thạo smartphone và ipad. Rồi im lặng ko ê a và ko nói luôn vì mọi nhu cầu của con đã giải quyết qua cái vuốt vuốt, người lớn thì đi làm rồi về cũng ít tiếp xúc với bé, bé xem TV và chơi ipad, smart phone suốt ngày, lỗi cũng tại mình tối về 4 người 4 góc tự kỷ chả ai nói với ai… huhu
    20 tháng mình cho bé đi học, bé ít chơi với bạn, hay chơi một mình, cô dạyhọc nếu thích thì ngồi ko là chạy, đã đi học được 6 th áng nhưng chả nói them được từ nào. Bé ko đánh các bạn nhưng sau thì cũng có chơi với bạn, học ko tập trung, ko vâng lời, rất đầu gấu.
    Tiếp xúc bằng mắt: bé rất chăm chú có giao tiếp bằng mắt, thể hiện cảm xúc
    Mẹ gọi: có quay đầu lại, mẹ bảo thơm mẹ thì thơm, bảo múa thì giơ tay múa theo cô dạy ở lớp. Nếu bé thích ai đó thì bé sẽ làm theo, riêng bà Nội chắc do chiều bé quá nên ko bao giờ bé nghe lời, bé thơm bố mẹ, anh chị nhưng riêng bà nội thì đừng hòng bảo được bé thơm và rât hay ăn vạ bà nội.
    Bé giận bé khóc bé chạy ra cấu mẹ, bực mình là vứt đồ, ăn vạ.
    Nếu bé đang ăn đô ăn yêu thích mà chị hoặc anh nghịch thì ngay lập tức sẵn sang sang mâm đồ ăn của anh chị hất ngay bát đồ ăn của anh chị, sau đó chạy ra 1 chỗ ngồi phịch và tự đập đầu xuống đất ăn vạ, kệ chẳng ai để í thì lại tự đứng dậy, nếu bà nội mà chạy ra thì bé ăn vạ thôi rồi, bà lấy gối đỡ cho bé ko đập đầu xuống đất thì bé tìm chỗ không có gói hoặc tránh ra chố khác để bà ko kịp kê gối đỡ cho bé.
    Chơi các trò chơi với anh chị thì rất thong minh theo chơi và luôn bắt anh chị phải chiều theo í mình, thích thì là cầm tay chân người khác chỉ nhưng nhất định ko chịu nói.
    Giờ mới nói từ ái da, măm, dad, cứ tối đi ngủ là giờ mẹ con nói chuyện thì bé vui bé nói măm măm măm, dad dad dad, mình nghĩ do bé xem youtube quá nhiều và xem clip quá nhiều nen bé thuộc cả từ mới trong fingers family, nói măm (mom) thì biết chỉ vào mẹ, dad thì nhìn sang bố, brother thì nhìn sang anh, cả nhà ko ai dạy nhưng bé xem và tự biết. từ 1 tuổi bé đã toàn xem youtube và các clip tiếng Anh, tutitu, 123 ABC, muffin songs……
    Bé rát hay bắt trước nhưng duy chỉ có nói là ko bắt trước, cô giáo bảo bé ko tự kỷ đâu chị ạ, nso ghê gớm và rất cá tính ạ, ko thể bắt nó làm theo í cô nếu bé ko thích, nếu đói cô cho bánh mẹ gửi bảo ạ và xin cô thì bé,khoanh tay ạ, xin nhưng nếu no thì cô vô tư đi em k o them nhìn chứ đừng bắt em nói. Cô bảo sang ra lên lớp nếu bỏ xuongs luôn mà ko bế bé 1l úc thì bé lập tức ăn vạ, lăn ra đất, đập đầu xuống đất, cô biets tính kệ thì bé tự dậy lấy balo ra tự mở, rồi vứt hét quần áo ra ngoài, rồi nhìn co với ánh mắt hình viên đạn, cô kệ lúc sau đi dọn lại thì bé lại ra cất đồ vào balo và ko cho ai mó vào balo của bé
    Bé tham ăn kinh khủng ạ, biết chọn miếng to.
    Chơi đồ chơi rất thông minh, cũng hiếu động thể hiện cảm xúc khi vui, anh chị sai vặt đi lấy đồ là cun cút chạy đi lấy, cũng biết tự sướng lấy máy ảnh chụp ảnh mình và mọi người ạ. Đang khóc nhè ăn vạ mà mẹ trêu chụp ảnh là bé không khóc nữa lập tức tạo dáng hét chụp lại ăn vạ tiếp.
    Đến giờ cháu chỉ nói được, mom, dad, nhanh (tức là anh), ái chà, mẹ, bà (nhưng vào tình thế thì mới gọi chứ ko gọi thường xuyên, 11h đêm bé chơi dưới nhà bà nọi gọi với lên gác gọi bố xuống bế bé lên, bé ko muốn lên nhà mà vẫn muốn ngồi ở dưới thì bé hét lên, bà, bà bàààààààààààààà í bảo bà ko gọi bố nhưng bình thường thì nịnh kiểu gì cũng ko gọi, ko nói.
    Các mẹ chịu khó đọc và tư vấn cho em, em tin con mình ko tự kỷ nhưng có vấn đề về ngôn ngữ nên đang muốn cho bé đi học nói, trước anh trai của bé 2t đi học nói cũng ít nhưng chỉ vài tháng sau là về nhà đọc thuộc cả vài bài thơ, em phải lôi clip lúc anh nó mới đi học ra đẻ so sánh xem thì thấy bé chậm nói hơi anh rất nhiều. mẹ lại AQ tự giải thích là trước anh nó sống cùng chị họ cách nhau 2t, chưa có smartphone, trẻ con nó chơi với nhau nên nói cũng nhanh hơn. Các mẹ biết ai dạy nói trẻ như con em thì giới thiệu cho em với ạ. Em thực sự là rất bận và ít quan tâm và chơi với bé, đọc bài của các mẹ thì thấy mình phải chăm con nhiều hơn nhưng ko biết có thực hiện được ko vì công việc cứ túi bụi, em vứt bé từ l úc 2 tháng cho bà trông, sang 8h đi, tối 7h về,
    Các mẹ giúp em nhé.
    • 193 Bài viết

• 159 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi taonho Xem bài viết
    Chào các mẹ,
    Hôm nay mình vào đây bán than và mong các mẹ giúp đỡ mình.
    Con mình được 26 tháng, ko nói gì cả, cái gì cũng biết, rất tham ăn, đã đi học cùng các bạn được 6 tháng nhưng ko tiến bộ, nói thì hiểu nhưng nhất định không chịu nói. Bà nội thì ko muốn bị gọi là tự kỷ nhưng mình đang rất lo lắng và muốn cho bé đi khám và thuê cô về nhà dạy bé tập nói.
    Khi bé 1 tuổi,bé đã ú òa nhưng sau 1t mình có cho con chơi IPAD và bé cũng k o nói luôn, bảo thơm mẹ thì nó đưa tay lên má vuots vuốt, cực kỳ chăm chú sử dụng rất thành thạo smartphone và ipad. Rồi im lặng ko ê a và ko nói luôn vì mọi nhu cầu của con đã giải quyết qua cái vuốt vuốt, người lớn thì đi làm rồi về cũng ít tiếp xúc với bé, bé xem TV và chơi ipad, smart phone suốt ngày, lỗi cũng tại mình tối về 4 người 4 góc tự kỷ chả ai nói với ai… huhu
    20 tháng mình cho bé đi học, bé ít chơi với bạn, hay chơi một mình, cô dạyhọc nếu thích thì ngồi ko là chạy, đã đi học được 6 th áng nhưng chả nói them được từ nào. Bé ko đánh các bạn nhưng sau thì cũng có chơi với bạn, học ko tập trung, ko vâng lời, rất đầu gấu.
    Tiếp xúc bằng mắt: bé rất chăm chú có giao tiếp bằng mắt, thể hiện cảm xúc
    Mẹ gọi: có quay đầu lại, mẹ bảo thơm mẹ thì thơm, bảo múa thì giơ tay múa theo cô dạy ở lớp. Nếu bé thích ai đó thì bé sẽ làm theo, riêng bà Nội chắc do chiều bé quá nên ko bao giờ bé nghe lời, bé thơm bố mẹ, anh chị nhưng riêng bà nội thì đừng hòng bảo được bé thơm và rât hay ăn vạ bà nội.
    Bé giận bé khóc bé chạy ra cấu mẹ, bực mình là vứt đồ, ăn vạ.
    Nếu bé đang ăn đô ăn yêu thích mà chị hoặc anh nghịch thì ngay lập tức sẵn sang sang mâm đồ ăn của anh chị hất ngay bát đồ ăn của anh chị, sau đó chạy ra 1 chỗ ngồi phịch và tự đập đầu xuống đất ăn vạ, kệ chẳng ai để í thì lại tự đứng dậy, nếu bà nội mà chạy ra thì bé ăn vạ thôi rồi, bà lấy gối đỡ cho bé ko đập đầu xuống đất thì bé tìm chỗ không có gói hoặc tránh ra chố khác để bà ko kịp kê gối đỡ cho bé.
    Chơi các trò chơi với anh chị thì rất thong minh theo chơi và luôn bắt anh chị phải chiều theo í mình, thích thì là cầm tay chân người khác chỉ nhưng nhất định ko chịu nói.
    Giờ mới nói từ ái da, măm, dad, cứ tối đi ngủ là giờ mẹ con nói chuyện thì bé vui bé nói măm măm măm, dad dad dad, mình nghĩ do bé xem youtube quá nhiều và xem clip quá nhiều nen bé thuộc cả từ mới trong fingers family, nói măm (mom) thì biết chỉ vào mẹ, dad thì nhìn sang bố, brother thì nhìn sang anh, cả nhà ko ai dạy nhưng bé xem và tự biết. từ 1 tuổi bé đã toàn xem youtube và các clip tiếng Anh, tutitu, 123 ABC, muffin songs……
    Bé rát hay bắt trước nhưng duy chỉ có nói là ko bắt trước, cô giáo bảo bé ko tự kỷ đâu chị ạ, nso ghê gớm và rất cá tính ạ, ko thể bắt nó làm theo í cô nếu bé ko thích, nếu đói cô cho bánh mẹ gửi bảo ạ và xin cô thì bé,khoanh tay ạ, xin nhưng nếu no thì cô vô tư đi em k o them nhìn chứ đừng bắt em nói. Cô bảo sang ra lên lớp nếu bỏ xuongs luôn mà ko bế bé 1l úc thì bé lập tức ăn vạ, lăn ra đất, đập đầu xuống đất, cô biets tính kệ thì bé tự dậy lấy balo ra tự mở, rồi vứt hét quần áo ra ngoài, rồi nhìn co với ánh mắt hình viên đạn, cô kệ lúc sau đi dọn lại thì bé lại ra cất đồ vào balo và ko cho ai mó vào balo của bé
    Bé tham ăn kinh khủng ạ, biết chọn miếng to.
    Chơi đồ chơi rất thông minh, cũng hiếu động thể hiện cảm xúc khi vui, anh chị sai vặt đi lấy đồ là cun cút chạy đi lấy, cũng biết tự sướng lấy máy ảnh chụp ảnh mình và mọi người ạ. Đang khóc nhè ăn vạ mà mẹ trêu chụp ảnh là bé không khóc nữa lập tức tạo dáng hét chụp lại ăn vạ tiếp.
    Đến giờ cháu chỉ nói được, mom, dad, nhanh (tức là anh), ái chà, mẹ, bà (nhưng vào tình thế thì mới gọi chứ ko gọi thường xuyên, 11h đêm bé chơi dưới nhà bà nọi gọi với lên gác gọi bố xuống bế bé lên, bé ko muốn lên nhà mà vẫn muốn ngồi ở dưới thì bé hét lên, bà, bà bàààààààààààààà í bảo bà ko gọi bố nhưng bình thường thì nịnh kiểu gì cũng ko gọi, ko nói.
    Các mẹ chịu khó đọc và tư vấn cho em, em tin con mình ko tự kỷ nhưng có vấn đề về ngôn ngữ nên đang muốn cho bé đi học nói, trước anh trai của bé 2t đi học nói cũng ít nhưng chỉ vài tháng sau là về nhà đọc thuộc cả vài bài thơ, em phải lôi clip lúc anh nó mới đi học ra đẻ so sánh xem thì thấy bé chậm nói hơi anh rất nhiều. mẹ lại AQ tự giải thích là trước anh nó sống cùng chị họ cách nhau 2t, chưa có smartphone, trẻ con nó chơi với nhau nên nói cũng nhanh hơn. Các mẹ biết ai dạy nói trẻ như con em thì giới thiệu cho em với ạ. Em thực sự là rất bận và ít quan tâm và chơi với bé, đọc bài của các mẹ thì thấy mình phải chăm con nhiều hơn nhưng ko biết có thực hiện được ko vì công việc cứ túi bụi, em vứt bé từ l úc 2 tháng cho bà trông, sang 8h đi, tối 7h về,
    Các mẹ giúp em nhé.
    Chào bạn. Đọc những gì bạn chia sẻ thì mình thấy có một vấn đề duy nhất đáng lo và cần bạn giúp đỡ nhiều nhất là thói quen tự hành hạ bản thân khi ko được như ý: đập đầu xuống đất. Cái này phải được rèn thường xuyên và liên tục con mới bỏ được thói quen này, rất kiên trì. Con lớn nhà mình 28 tháng cũng ko nói được gì nhiều: chỉ nói được 4 từ. Mình đã phải cho con đi khám, gác lại tất cả mọi việc để dành thời gian dạy con. Khi cho con đi khám con mình cũng hiểu lời và sai việc tốt lắm. Tuy nhiên con rất hung hãn, gấu và sẵn sàng xử lý bất cứ ai nếu ko vừa ý cậu. Giờ đây sau gần 10 tháng tích cực dạy, con đã có thể nói năng rành rọt trôi chảy, biết thuộc thơ những bài dài (16 câu, mỗi câu 5 từ), biết lý sự đến nơi đến chốn...Nói chung về ngôn ngữ con đã rất ổn. Mình cũng đã từng nghĩ đến việc thuê giáo viên. Rồi suy đi tính lại cũng ko ai dạy và hiểu con bằng mình, thế nên mình và ông xã đã bỏ tất cả mọi việc tối tối hai vợ chồng dạy con. Lúc đầu rất cực nhọc và chật vật. Nhưng rồi mọi thứ dần ổn. Giờ đây mình đã khá yên tâm về con. Nếu có thể thu xếp được, hãy cố gắng cho con thời gian của bạn và ông xã để dạy con nhé !
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 81 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi laam Xem bài viết
    Chào bạn. Đọc những gì bạn chia sẻ thì mình thấy có một vấn đề duy nhất đáng lo và cần bạn giúp đỡ nhiều nhất là thói quen tự hành hạ bản thân khi ko được như ý: đập đầu xuống đất. Cái này phải được rèn thường xuyên và liên tục con mới bỏ được thói quen này, rất kiên trì. Con lớn nhà mình 28 tháng cũng ko nói được gì nhiều: chỉ nói được 4 từ. Mình đã phải cho con đi khám, gác lại tất cả mọi việc để dành thời gian dạy con. Khi cho con đi khám con mình cũng hiểu lời và sai việc tốt lắm. Tuy nhiên con rất hung hãn, gấu và sẵn sàng xử lý bất cứ ai nếu ko vừa ý cậu. Giờ đây sau gần 10 tháng tích cực dạy, con đã có thể nói năng rành rọt trôi chảy, biết thuộc thơ những bài dài (16 câu, mỗi câu 5 từ), biết lý sự đến nơi đến chốn...Nói chung về ngôn ngữ con đã rất ổn. Mình cũng đã từng nghĩ đến việc thuê giáo viên. Rồi suy đi tính lại cũng ko ai dạy và hiểu con bằng mình, thế nên mình và ông xã đã bỏ tất cả mọi việc tối tối hai vợ chồng dạy con. Lúc đầu rất cực nhọc và chật vật. Nhưng rồi mọi thứ dần ổn. Giờ đây mình đã khá yên tâm về con. Nếu có thể thu xếp được, hãy cố gắng cho con thời gian của bạn và ông xã để dạy con nhé !
    Cảm ơn mẹ laam rất nhiều về chia sẻ của bạn, chắc mình cũng phải bàn với bố nó gạt bỏ sở thích cá nhân và quan tâm đến con nhiều hơn, các mẹ có tài liệu nào về việc này chia sẻ cho mình nhé. Mình đang lọ mọ tìm tài liệu
    • 4,881 Bài viết

• 3,748 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi taonho Xem bài viết
    Cảm ơn mẹ laam rất nhiều về chia sẻ của bạn, chắc mình cũng phải bàn với bố nó gạt bỏ sở thích cá nhân và quan tâm đến con nhiều hơn, các mẹ có tài liệu nào về việc này chia sẻ cho mình nhé. Mình đang lọ mọ tìm tài liệu
    Mẹ nó đã phát hiện ra vấn đề là cả nhà tự kỷ không ai nói chuyện với ai hay với, thì giờ là lúc bắt tay vào sửa chữa ngay chứ còn gì nữa, ngay cả khi con chơi ipad, mẹ nó ngồi cùng con, chỉ cho con đây là cái này này, nó đang làm gì này,... tóm lại mẹ trước hết phải mở loa hết công suất, cho bé đi chơi thường xuyên, chỉ trỏ dạy nói thật nhiều vào, mẹ cứ nói tự nhiên với con dù con không đáp lại, khuyến khích tất cả mọi người nói với con. Bé nhà mình cũng thích xem máy tính, cầm iphone chơi game thoăn thoắt, nhưng khi chơi mình lúc nào cũng nói với con, diễn giải các thứ,... Mẹ nó thử làm đi nhé, khoảng 1-2 tháng thật tích cự tập trung xem bé có tiến triển không.
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

mẹ nó ơi cho mình xin ít tài liệu được ko mình đọc nhiều nhưng thấy nan man quá
    • 1,088 Bài viết

• 4,567 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi chubby cat Xem bài viết
    Mình xin up link của file softcopy Muốn giao tiếp cần có 2 người do mẹ Bông Vy gửi để các mẹ tham khảo nhé.
    http://rapidshare.com/files/4150264105/Muon giao tiep can co 2 nguoi(1).pdf
    Các mẹ download link trong trang web về xem nhe.
    Mình tải về ko đc, mẹ nó gửi giúp mình với: ylt@gemadept.com.vn
    • 319 Bài viết

• 787 Được cảm ơn

Ngày xưa mình cũng lên đây bán than với các mẹ lại còn lo con bị tự kỷ nữa, khóc ròng mấy hôm. Sau đấy tập trung nói chuyện với con sau đấy cho bé đi học, nhờ 1 cô quan tâm dạy con nhiều hơn. Đến 2.5t cu cậu nói được nhiều từ đơn, bảng chữ cái tiếng Anh thuộc lèo lèo, 3 tuổi thì nói được nhiều câu dài hơn, biết trả lời đối đáp, hát đủ cả Việt lẫn Anh, các cô ở lớp còn khen thông minh nữa.
    Mình rút ra 1 điều quan trọng là: nếu các bé nhà các mẹ vẫn nghe hiểu, chỉ đúng các bộ phận khi mình gọi tên chẳng hạn, sai vặt được và giao tiếp mắt thì yên tâm là bé chỉ chậm nói đơn thuần thôi. Chứ ngày xưa con mình cũng thỉnh thoảng quay bánh xe và đi nhón chân, cứ lo lắng lung tung
    • 1 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Các mẹ nên phân biệt chậm nói bình thường và chậm nói tự kỷ nhé. Đặc biệt chú ý đến vấn đề giao tiếp bằng mắt và phản ứng của bé khi có người gọi. Mà bố mẹ ít cho con xem ti vi thôi, chịu khó chới với con thật nhiều vào.
    • 30 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

con các mẹ có biết chỉ tay vào vật muốn lấy hoặc nhìn theo hướng mẹ chỉ tay không? Nghe các mẹ thế này chắc tuần sau tớ cho con đi học thôi.
    • 7 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình đọc một số tài liệu nói bé chậm nói đơn thuần (ko phải tự kỷ) ngoài những nguyên nhân trên thì còn có một nguyên nhân nữa là do cấu tạo vòm họng hoặc thanh quản của bé. Trong trường hợp này thì có phươnp pháp nào khác ko? hay là mình phải đợi chờ sự phát triển cơ quan phát âm của bé hoàn thiện hả các mẹ?
    bé nhà mình sắp 24 tháng nhưng cũng chỉ nói được khoảng 25 từ đơn, chưa nói được từ đôi, mà thường là mẹ bảo nói thì mới nói, bé ít khi tự mình phát âm. Nếu bé có tự nói thì nói toàn tiếng LHQ mẹ chịu ko dịch được.
    Em cũng rất tích cực nói chuyện với con, cũng cho con đi học rồi nhưng tình hình ko mấy tiến triển. Mẹ nào có kinh nghiệm thì chia sẻ cho em với nhé. Em cảm ơn các mẹ nhiều nhiều.
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Con nhà mình 20 tháng rồi mà mới nói được các câu bố ơi, ông, xin, bà ơi, vâng, có, không, từ 2 âm tiết cậu nói cũng ít và chưa rõ, chưa nói được 3 âm khác nhau mình cũng thấy lo lo, vào mạng tiềm hiểu thì mới biết là thế nào là chậm phát triển ngôn ngữ, từ đấy mình mới biết, mình đọc ở đây https://wordpress.com/read/post/id/70797511/22/ thì thấy bảo phải cho con xin tivi dưới 2 tiếng trên ngày, thường xuyên đọc tên các đồ vật, đồ chơi và dậy bé nói theo hoặc đọc sách cho bé nghe và cho bé xem các hình ảnh để kích thích bé phát âm.
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Con mình cũng vậy 22 tháng rùi mà cũng chưa nói j cả, toàn nói tiếng LHQ, stress quá mẹ nó có tài liệu cho mình xin với nha ngothanhtuyen1985@gmail.com
    Thanks mn nhìu nha
    • 25 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Bé nhà mình cũng hơn 15 tháng rồi mà chẳng nói được gì nhiều cả. Chỉ có nói " Ba", " bông", "chó", kêu nó gọi "mẹ" thì cứ rống lên gào " ba", cứ như là cố tình trêu tức mẹ vậy. Muốn lấy cái gì cũng chỉ, nói gì cũng hiểu chưa nói được. Mình không cho bé xem tivi hay chơi đt hay ipad gì cả, đi học được gần 1 tháng rồi, trộm vía là rất ngoan. Không biết như vậy có ảnh hưởng gì đến sự phat triển của bé không các mẹ nhỉ? thấy cũng lớn mà chưa nói được nhiều khi mình cũng hơi lo.
    • 26 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Con mình cũng chậm nói, bây giờ 32 tháng nói rất nhiều nhưng phát âm không rõ.Chỉ người nhà nghe quen rồi mới dịch được điều bé nói thôi.Bé chỉ nói rõ được rất ít từ.Mỗi lần con nói sai mình cố gắng dạy con phát âm đúng bằng cách nhắc đi nhắc lại từ đúng cho bé nghe nhưng tình hình không cải thiện.Sắp đi học rồi mà nói kiều này mình lo quá,không biết làm sao bây giờ các mẹ ơi.
    • 7 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình đã cai hoàn toàn tivi, máy tính, điện thoại cho con và thấy con cũng có chút tiến bộ: gọi đã biết dạ, muốn đi đâu đã biết tự nói bye bye, muốn xin gì đã chủ động ạ mẹ, biết tự đếm các đồ vật hoặc khi leo cầu thang...nhưng so với các bạn khác cùng tuổi thì con vẫn còn chậm lắm, bây giờ 24 tháng rồi mà con vẫn chưa nói được từ đôi. Nhiều lúc ngủ mơ cũng thấy con mình nói được từ có 2 âm tiết, lúc tỉnh dậy lại thấy nản thật đấy. Hic!

Gửi từ ứng dụng di động Webtretho Android
    • 11 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Bé nhà mình tròn 15 tháng nhưng cũng chưa nói được gì ngoài mấy từ "mệ,mạ,ba,bà,nhanh,mở"mà ko rõ hẳn đâu chỉ là nghe lơ lớ vậy,nói gì cũng biết,cũng hiểu.Nhưng khi đã tập trung nghịch gì thì ko cần biết đến xung quanh,bé nhà mình cũng nghịch lắm.Cả nhà ai cũng thay nhau dạy rồi chuyện trò rất nhiều vậy mà bé vẫn chưa nói được.Mình lo lắm phải làm thế nào đây các mẹ,tìm hiểu trên mạng nhiều thông tin qua nên cứ bị loạn thế nào ấy.Chỉ lo con bị tự kỷ.hichic

• 71 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Huhu có nhà em đây. Gần 27 tháng rồi mà chỉ nói cái gì thích. Gọi mẹ, bà, ba khi cần thiết. Còn bt chả chịu gọi. Chỉ hát Cha cha cha trong bài Con bướm xuân và la la la la của Shakira thôi. Đã cai tivi, đt cả tháng mới dc nhiêu đó ạ. Tuần rồi bệnh sốt cao quá nên cho ảnh xem lại. Giờ lại cai lại từ đầu
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 14 Bài viết

• 28 Được cảm ơn

Con mình gần 30 tháng chỉ biết 1 số từ đôi như : quả mướp/quả vải, em bé, xe lửa, máy bay,xe buýt, xe đạp, oto, yêu quá, thương quá, mẹ bế, mẹ mở/ ba mở ( mở máy tính), cho con, ăn cháo, ăn bánh, uống nước.Còn lại toàn từ đơn và thích nói tiếng anh là nhiều, thỉnh thoảng lại xổ 1 tràng tiếng LHQ.Mẹ hỏi nhiều câu cũng chưa biết trả lời.Mình rầu lắm, bé nhà bên cạnh đã nói như ông cụ, lý sự đủ thứ.Mẹ nào có tài liệu giúp con phát triển ngôn ngữ thì share giúp em với ạ.Em cám ơn.