Sự phát triển

Mẹ nào có con chậm phát triển ngôn ngữ vào đây chia sẻ nhé!

Đến trả lời mới nhất
  • 2.49K Lượt chia sẻ
  • 307K Lượt đọc
  • 1.68K Trả lời

130 Người đang theo dõi

• 1,636 Bài viết

• 281 Được cảm ơn

Duy nhà mình đã gần 15 tháng rồi mà chả thấy bé nói được từ nào cả. Chỉ khi bé khóc mới thấy "mạ...mạ..." thôi. Suốt ngày bé bi bô "tạ tạ ta tà ..." mà không gọi mẹ hay bà... gì hết.:mad: Cu anh của Duy cũng chậm nói (gần 3 tuổi mới nói hơi sõi), giờ đi học thấy chậm môn Tiếng Việt, mặc dù tư duy môn Toán của cháu tương đối tốt. Giờ thấy bé Duy có nguy cơ chậm biết nói giống anh, mình lo lắm.:Sad:
    Có mẹ nào có kinh nghiệm gì hay thì giúp mình với.
    Mong lắm.:Crying: :Crying: :Crying:

http://nhatkybe.vn/sites/default/files/bai-viet/the_nao_la_tre_cham_noi.jpeg
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Mod_Lamme; 02/07/2014 vào lúc 01:47 PM.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 364 Bài viết

• 145 Được cảm ơn

Ôi bạn ơi, con tớ 23 tháng mới biết nói nè. Mọi người dọa đủ thứ làm mình sợ khóc gần chết. Bao nhiêu mẹo dân gian là áp dụng hết. Đến khi chuyển nhà, chưa lắp được truyền hình cáp nên không xem ti vi nữa, cu cậu tự nhiên nói. Mà chỉ 2 tuần sau khi nói từ đầu tiên, anh ấy chơi luôn cả câu dài. Sau 1 tháng thì nói đủ thứ. Giờ được 32 tháng, điếc hết cả tai vì nói suốt ngày, nói như cái máy, đi học cũng bị cô phê bình nói lắm quá. Mà cô còn bảo nó nói như ông cụ non không giống thằng bé hơn 2 tuổi, thằng 4,5 tuổi cũng không lý sự được như nó.
    Theo tớ lý do là có thể nó xem ti vi nhiều, mọi người lại đi làm suốt nên ít có thời gian trò chuyện với nó nên nó không chịu nói.
    Bây giờ biết nói rồi nó kể chuyện hồi nào hồi nào, kể tên các bác các anh chị hàng xóm cũ... toàn chuyện từ hồi chưa biết nói.
    Còn có một điều lạ nữa là có 7 đứa xin áo vía của thằng cu nhà tớ để lấy khước thì trừ con bé con gái 16 tháng biết nói còn lại 6 anh thì đứa nào cũng ngoài 20 tháng mới bập bẹ.
    À, mà mẹ cu Duy yên tâm đi, chậm nói không ảnh hưởng đến trí thông minh đâu. Hôm tớ gặp một bà bác sĩ bà ấy bảo xu hướng bây giờ trẻ con chậm nói hơn xưa, nhưng không ảnh hưởng gì đến trí thông mình hết, miễn sao mình dành thời gian quan tâm, trò chuyện với con. Tại bây giờ ai cũng quá nhiều việc, thành ra thời gian dành cho con không được nhiều đó mà.
    Y3B
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 135 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bipbjewelry Xem bài viết
    Ôi bạn ơi, con tớ 23 tháng mới biết nói nè. Mọi người dọa đủ thứ làm mình sợ khóc gần chết. Bao nhiêu mẹo dân gian là áp dụng hết. Đến khi chuyển nhà, chưa lắp được truyền hình cáp nên không xem ti vi nữa, cu cậu tự nhiên nói. Mà chỉ 2 tuần sau khi nói từ đầu tiên, anh ấy chơi luôn cả câu dài. Sau 1 tháng thì nói đủ thứ. Giờ được 32 tháng, điếc hết cả tai vì nói suốt ngày, nói như cái máy, đi học cũng bị cô phê bình nói lắm quá. Mà cô còn bảo nó nói như ông cụ non không giống thằng bé hơn 2 tuổi, thằng 4,5 tuổi cũng không lý sự được như nó.
    Theo tớ lý do là có thể nó xem ti vi nhiều, mọi người lại đi làm suốt nên ít có thời gian trò chuyện với nó nên nó không chịu nói.
    Bây giờ biết nói rồi nó kể chuyện hồi nào hồi nào, kể tên các bác các anh chị hàng xóm cũ... toàn chuyện từ hồi chưa biết nói.
    Còn có một điều lạ nữa là có 7 đứa xin áo vía của thằng cu nhà tớ để lấy khước thì trừ con bé con gái 16 tháng biết nói còn lại 6 anh thì đứa nào cũng ngoài 20 tháng mới bập bẹ.
    À, mà mẹ cu Duy yên tâm đi, chậm nói không ảnh hưởng đến trí thông minh đâu. Hôm tớ gặp một bà bác sĩ bà ấy bảo xu hướng bây giờ trẻ con chậm nói hơn xưa, nhưng không ảnh hưởng gì đến trí thông mình hết, miễn sao mình dành thời gian quan tâm, trò chuyện với con. Tại bây giờ ai cũng quá nhiều việc, thành ra thời gian dành cho con không được nhiều đó mà.

Đọc tin này, tớ cũng thấy đỡ lo hơn rồi. Vì con giai tớ bây giờ cũng gần được 20 tháng mà chằng nói được mấy từ. Dạy nói từ "bà", "mẹ" cu cậu cũng chẳng nói được. Nói được từ "bế", "ạ", "dạ". Mình hay chơi trò chơi trốn tìm với cu cậu để xem phản xạ nghe của bé. Cháu có biểu hiện rất tốt với âm thanh. Như vậy chắc phản xạ nghe k phải là kém đâu nhỉ?
    Tớ thèm nghe tiếng con gọi mẹ quá mà chả biết đến bao giờ?
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,636 Bài viết

• 281 Được cảm ơn

Nói vậy thì việc xem ti vi ảnh hưởng đến việc học nói của trẻ phải ko? Hai cu cậu nhà mình hay xem ti vi lắm. :rolleyes: Có lẽ phải sửa thói quen này của trẻ thôi. Cám ơn các mẹ nhé.:Smiling:
    • 364 Bài viết

• 145 Được cảm ơn

Bạn cứ thử cắt ti vi đi 1 tháng xem, con tớ mới có 3 tuần không được xem ti vi là nói đấy. Sau đó tớ cắt tiếp thêm hơn 1 tháng nữa mới cho xem, lúc ấy thì cu cậu nói ngon rồi. Tớ rất hiểu cảm giác của các bạn, vì ngày xưa mọi người còn dọa "khéo mà nó bị tự kỷ", rồi "có khi câm, không chữa ngay thì không nói được nữa" nữa cơ. Bà bác còn bảo phải đi học ở lớp dành cho trẻ... thiểu năng trí tuệ.
    Tớ khóc ngày khóc đêm, con tớ trộm vía nó mập mạp xinh xắn, nói gì nó cũng hiểu, chỉ không nói thôi mà bảo nó bị câm thì tớ chết mất. Mọi người dọ
    a làm tớ thương con đêm toàn nằm khóc. Mà cả nhà tớ nghiên cứu đủ các thứ về chậm nói, tự kỷ... Gặp cả bác sĩ cũng như hỏi người khác, câu trả lời nhiều nhất là do trẻ xem ti vi nhiều, ít được bố mẹ trò chuyện cùng. May mà không nghe xui dại, chứ không giờ không biết thế nào.
    À, thêm một tin nữa cho các mẹ yên tâm là con ông anh họ tớ 28 tháng mới nói, nhưng giờ mới hơn 3 tuổi hát được cả tiếng Anh, đọc được chữ đơn giản rồi nhé. Đừng vội nghe ai xui dại mà thiệt con mình, lại mang lo vào người.
    Y3B
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 43 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Các mẹ nó ơi, đúng là xemTV ảnh hưởng tới ngôn ngữ đó, thằng thứ hai nhà này cũng bị bác GV cho xem TV suốt nên 18th vẫn ê, a sau đó cho bé đi lớp chỉ 3 tuần bé đã nói " me, bà và nga" vì cô giáo bé tên Nga còn bây giờ thì bé hát được rồi. Bây giờ tối mình chỉ cho con xem chương trình chúc bé ngủ ngon thôi.
    Với những bé chậm nói mình thấy bảo bố mẹ phải năng trò chuyện cùng bé nữa.
    • 3,324 Bài viết

• 4,460 Được cảm ơn

Con nhà mình sang tháng thứ 18, từ tháng thứ 16 trở đi cháu cứ nói 1 tràng mà toàn những từ không có nghĩa, nghe kỹ thì có những từ như mẹ, bà....Nó cũng nghiêng đầu, ngó vào mặt, vừa nói vừa cười như là kể câu chuyện thú vị lắm cơ mà chẳng ai phiên dịch được. Mình không biết có nhiều bé giống con mình hay không, chứ xung quanh nhà mình các bé tầm tuổi này đều nói đâu ra đấy, chỉ nói 2 -3 từ liền nhưng mà không nói tiếng Liên hợp quốc. Con nhà mình cũng biết nói 2 từ liền, VD: mẹ bế, bà bế, mợ mở ( đĩa Xuân Mai), hết rồi, bóc ( đòi mở cái gì đó), đi chợ...
    Ai cũng bảo con mình chậm nói nên mình thấy lo!
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 197 Bài viết

• 32 Được cảm ơn

Con mình đây, 24 tháng vẫn nói tiếng LHQ. Cần gì cũng ra xin xỏ đàng hoàng, xổ cho 1 tràng chẳng hiểu gì cả. Những cái mà nó thích thì nó phát âm rất rõ. Cũng kể chuyện và hát đc rất nhiều bài rõ nhạc theo tiếng k ai hiểu nổi. Mình cũng đang lo nó chậm nói đây mà chẳng biết làm thế nào.:Sigh:
    • 3,324 Bài viết

• 4,460 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi cún ỉn Xem bài viết
    Con mình đây, 24 tháng vẫn nói tiếng LHQ. Cần gì cũng ra xin xỏ đàng hoàng, xổ cho 1 tràng chẳng hiểu gì cả. Những cái mà nó thích thì nó phát âm rất rõ. Cũng kể chuyện và hát đc rất nhiều bài rõ nhạc theo tiếng k ai hiểu nổi. Mình cũng đang lo nó chậm nói đây mà chẳng biết làm thế nào.:Sigh:
    Con nhà mình biết cầm bát ăn hết thức ăn ra nói: hết rồi, nữa để xin thêm, bắt đầu biết hát vuốt đuôi. Mợ nói thì an ủi là mãi đến 3 tuổi mợ nó mới biết nói nên nó không cần lo lắng!
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Mẹ Tiếu Tiếu; 28/03/2009 vào lúc 12:27 PM.
    • 18 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

cu cậu nhà em 20th rồi mà cũng có chịu nói đâu. cần gì thì mới nói một từ, không thì chỉ tay .. vd như cần tháo dép thì dơ chân lên dồi chỉ tay vào chân. nếu chậm nói thế thì phải làm sao các mẹ
    • 2,389 Bài viết

• 1,061 Được cảm ơn

Con gái mình 22 tháng , cũng bị xếp vào loại chậm nói , nhưng mình cũng ko lo lắm vì ba bé đến 3 tuổi mới biết nói , mà nói cả câu luôn .
    • 32 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

nếu chậm nói vậy thì mình phải làm sao các siis nhỉ,bé nhà em cũng y như vậy,hichic,thậm chí chưa nói đc từ nào,chỉ ư ư,nhưng mình nói thì cháu hiểu hết,toàn nói tiếng gì gì đó,có mỗi chữ ba thì nói rõ nhất,nhưng lâu lâu thôi,em đang rất rầu
    • 222 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Con mình gần 19 tháng rồi đây mà cũng chẳng nói từ nào ngoài từ ba con lại là những từ hiểu được chết liền á hic....hic.... cùng tháng với nó người ta nói đến 2-3 từ luôn rồi , đúng là kg biết làm gì với nó bây giờ . Ai cũng nói sao chậm nói dữ vậy riết rồi chẳng dám cho đi đâu.:Sad:
    • 75 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Con e cũng thế nay được gần 18 tháng mà cũng chỉ nói bi bô. ba..bà..me me thôi chưa nói được nhiều từ, e cũng thấy hơi lo vì chậm nói nhưng cũng ko biết phải làm sao?
    Chỉnh sửa lần cuối bởi phuctd07; 28/03/2009 vào lúc 08:30 PM.
    ác ôn hột vịt lộn...
    • 394 Bài viết

• 49 Được cảm ơn

các mẹ dành thời gian tập nói với bé đi. Bé nhà mình lưỡi rất to, nói khó nghe nhưng nói nhiều lắm. Cái gì mẹ, ba hay ông bà đều nói cho bé biết và lập lại hoài. Đến khi nào đó tự nhiên bé biết nói. rất mõi miệng với bé nhà mình. lúc này cu cậu đc 19 tháng, biết nói khá nhiều từ và mỗi lần dùng đc 2 từ. Các mẹ biết kg, cu cậu mới gọi đc MẸ hơn 1 tuần nay thui đó. lúc khoảng 14 tháng, cứ gọi mình là EM. Nếu hỏi mẹ đâu thì biết đúng người. Hôm nay đ làm về, mình nói với bé CHÀO KHOA. và bé lập lại và gặp ai cũng bảo chào khoa hết. như con vẹt. Bé thích thì nói TA sitdown, standup, action. đây là từ mình hay nói với bé và làm bằng hành động. Nay bé muốn bảo mẹ ngồi xuống thì sitdown và nắm tay xuống.
    Mình nghĩ các mẹ, gia đình dành thời gian cho bé thì bé mau biết nói thui mà
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,301 Bài viết

• 234 Được cảm ơn

Bé con nhà mình thì nói rất nhiều không biết có phải vì mình hay trò chuyện với con không ,khi con chăm chú vào vấn đề gì mình cũng hay nhắc đi nhắc lại nên con thích lắm

Con :mua bánh mì đi mẹ(người bán bánh mì rao ở ngoài cổng)
    Mẹ : hết tiền rồi con
    Con dắt mẹ lại tủ "tiền ở đây nè"
    Trẻ con bắt đầu hư khi chúng bắt đầu hiểu người lớn
    • 192 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ KhangKhôi Xem bài viết
    Con mình gần 19 tháng rồi đây mà cũng chẳng nói từ nào ngoài từ ba con lại là những từ hiểu được chết liền á hic....hic.... cùng tháng với nó người ta nói đến 2-3 từ luôn rồi , đúng là kg biết làm gì với nó bây giờ . Ai cũng nói sao chậm nói dữ vậy riết rồi chẳng dám cho đi đâu.:Sad:
    Giống nhà mình rùi. 17 tháng đến nơi mà chỉ thích mới nói. Mẹ dạy mỏi mồm chẳng buồn nói chỉ cười rùi chạy đi chơi. CŨng chỉ măm mă, đi đi, bà ơi bà... thui. Ông xã suốt nagyf dạy gọi " bố ơi"mà ko đc. Hix hix...
    Những con đường anh đi rồi cũng đưa anh về bên em!:Battin ey:rooling::Rose:
    • 148 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

có ku bên nhà mình 24 tháng vẫn nói tiếng LHQ nhưng rất khôn và tinh, pama ku cũng lo nhưng rồi đều thở phào vì biết cháu khôn và tinh
    y như rằng đén 3 tuổi cháu nó nói như khướu. nói chung mình thấy chậm dưới 30 tháng có vẻ vẫn là tương đối bthg
    • 155 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

nhóc nhà mình cũng đến 20 tháng mới ọ ẹ vô nghĩa.. ban đầu cũng lo, nhưng giờ okie rồi
    • 191 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

ôi, nuôi con nên các mẹ ai chẳng lo..