• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Sự phát triển

Mang đai an toàn cho bé ngồi trên xe 2 bánh

Đến trả lời mới nhất
  • 7 Lượt chia sẻ
  • 3.04K Lượt đọc
  • 15 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

• 11 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Hiện nay giao thông lộn xộn, mà mình thấy nhiều ông bố bà mẹ chở bé đi xe máy không mang đai an toàn gì hết, nguy hiểm quá.

Biết là bé ngồi vững trên xe rồi nhưng khi có va quẹt thì làm sao, người lớn mình còn té ngã như thường.

Có vụ tai nạn ở đường Kha Vạn Cân gần chợ Thủ Đức, chị ấy chở bé 2 tuồi, bị tiếng còi xe bồn làm giật mình, bóp thắng xe, nên bé bị té ra đường. Nếu trường hợp này có đeo đai thì đâu đến nỗi...

Minh khuyên các mẹ các bố chịu khó mua đai mang vào cho con, kể cả cho bé ngồi sau, ngồi trước, ngồi trên ghế hay ngồi trên yên xe.

Mình đi đường thấy, nhắc mãi, nhưng mình nghĩ nhắc thế cũng chẳng tác dụng nhiều, mình đâu thể gặp được tất cả các bố mẹ để nhắc. Mà chưa hẳn nhắc họ họ đã hài lòng. Có người còn trả lời mình:"NÓ GIÀ RỒI CHỊ ƠI, ĐAI GÌ NƯA!". Thế có buồn không.

Nếu Nhà nước quy định đeo đai cho bé là bắt buộc, như nón bảo hiểm ấy, thì tốt nhất. Nhà nhà người người phải tuân theo, khi đó các bé đều giảm được nguy cơ rủi ro.

YÊU BÉ!!!
    Chỉnh sửa lần cuối bởi hayentran; 31/08/2010 vào lúc 01:17 PM.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• An tòan cho bé khi ngồi sau xe máy

Mình xin mạn phép post bài này từ blog của con vào đây, vì mình thấy tình trạng kém an toàn của các bé khi ngồi trên xe máy cùng ba mẹ, ông bà càng ngày càng nhiều, và mong các mẹ hãy quan tâm hơn nữa đến sự an toàn cho con của mình "Phần này của mẹ SS tự viết: Tôi đi trên đường thường thấy...

• Clip bé gái "tham ăn"

Bé đang ăn, mẹ giả vờ lấy 1 miếng bỏ vào miệng nhai nhóp nhép, bé tìm kiếm và nhăn nhó, muốn khóc...

• Bảo mẫu ơi hãy thương bé nhé!

Từ hôm qua đến nay mình có thấy mọi người share một video clip ghi lại cảnh người giúp việc bạo...

• Chia sẻ kinh nghiệm làm đẹp từ ngày xưa

Em thấy có nhiều người bảo kinh nghiệm làm đẹp từ dân gian nhiều lắm, mà đọc trên mạng chẳng có nên...

• An toàn cho bé trên đường

Vì vụ chết thảm của em bé 18 tháng mới rồi, và vì hàng ngày vẫn phải chở con trên đường, mình muốn mở topic này để các mẹ tổng hợp các biện pháp an toàn cho con khi lưu thông trên đường. Cảm ơn các mẹ nhiều. Mình xin phép copy ý kiến của một số mẹ ở các topic khác vào đây.

• 1,279 Bài viết

• 1,157 Được cảm ơn

Nhà em Ku Lỳ chưa đi học đã có 2 cái đai rồi, để thay nhau lúc giặt chưa khô đấy ạ, bà nội cháu chuẩn bị kỹ lắm.
    • 318 Bài viết

• 182 Được cảm ơn

đúng rồi . có đai minh đi cũng yên tâm. đi đường bé còn hay ngủ gật nữa, không có đai thì nguy. Bi nhà mình đi nhà trẻ là thắt đai rồi
    • 325 Bài viết

• 164 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hayentran Xem bài viết
    Hiện nay giao thông lộn xộn, mà mình thấy nhiều ông bố bà mẹ chở bé đi xe máy không mang đai an toàn gì hết, nguy hiểm quá.

Biết là bé ngồi vững trên xe rồi nhưng khi có va quẹt thì làm sao, người lớn mình còn té ngã như thường.

Có vụ tai nạn ở đường Kha Vạn Cân gần chợ Thủ Đức, chị ấy chở bé 2 tuồi, bị tiếng còi xe bồn làm giật mình, bóp thắng xe, nên bé bị té ra đường. Nếu trường hợp này có đeo đai thì đâu đến nỗi...

Minh khuyên các mẹ các bố chịu khó mua đai mang vào cho con, kể cả cho bé ngồi sau, ngồi trước, ngồi trên ghế hay ngồi trên yên xe.
    Mình đi đường thấy, nhắc mãi, nhưng mình nghĩ nhắc thế cũng chẳng tác dụng nhiều, mình đâu thể gặp được tất cả các bố mẹ để nhắc. Mà chưa hẳn nhắc họ họ đã hài lòng. Có người còn trả lời mình:"NÓ GIÀ RỒI CHỊ ƠI, ĐAI GÌ NƯA!". Thế có buồn không.

Nếu Nhà nước quy định đeo đai cho bé là bắt buộc, như nón bảo hiểm ấy, thì tốt nhất. Nhà nhà người người phải tuân theo, khi đó các bé đều giảm được nguy cơ rủi ro.

YÊU BÉ!!!
    Đúng vậy, con mình ngồi trên ghế hay sau yên xe, mình cũng toàn dùng đai.:LoveStruc:
    • 998 Bài viết

• 221 Được cảm ơn

Con mình 13 tháng, khi ba nó chở 2 mc thì mình ngồi sau ôm bé, khi 2 cha con đi chơi thì dùng địu. Mình chuẩn bị mua ghế cho bé ngồi phía trước vì bây h bé lớn rồi, bé vẫn chịu ngồi trong cái địu ấy nhưng nhưng mình thấy ko nên nữa vì bé nặng rồi, ko thích hợp nữa. Đang lo là bé có chịu ngồi ghế ko, và chưa biết mua loại ghế nào, nếu ghế mây thì đương nhiên phải có đai rồi, còn loại ghế sắt gắn luôn vào xe thì có cáii đai trước bụng bé rồi, mình có cần phải cài thêm cái đai cho ba/ mẹ nữa ko?
    Cục cưng của ba mẹ. Ba mẹ yêu con nhất trên đời
    !:Kiss::Kiss:
    • 11 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ Buomxinh Xem bài viết
    Con mình 13 tháng, khi ba nó chở 2 mc thì mình ngồi sau ôm bé, khi 2 cha con đi chơi thì dùng địu. Mình chuẩn bị mua ghế cho bé ngồi phía trước vì bây h bé lớn rồi, bé vẫn chịu ngồi trong cái địu ấy nhưng nhưng mình thấy ko nên nữa vì bé nặng rồi, ko thích hợp nữa. Đang lo là bé có chịu ngồi ghế ko, và chưa biết mua loại ghế nào, nếu ghế mây thì đương nhiên phải có đai rồi, còn loại ghế sắt gắn luôn vào xe thì có cáii đai trước bụng bé rồi, mình có cần phải cài thêm cái đai cho ba/ mẹ nữa ko?
    Hi Mẹ Buomxinh,
    Theo mình thì mẹ buomxinh cứ phải có 1 đai đeo bé vào người chở. Dù bé ngồi trên ghế mây, ghế sắt đi chăng nữa cũng cần. Vì ghế mây có thể rơi khỏi xe, không có ốc vít gì cả mà. Ghế sắt thì nhỏ xíu, dây đai lại nhỏ, hai tay vịn cũng thấp, va chạm là bé chơi vơi ngay.

Chẳng ngại gì đâu, đeo vào cho khỏi áy náy.

Chúc tất cả các bé an toàn :-)
    • 998 Bài viết

• 221 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hayentran Xem bài viết
    Hi Mẹ Buomxinh,
    Theo mình thì mẹ buomxinh cứ phải có 1 đai đeo bé vào người chở. Dù bé ngồi trên ghế mây, ghế sắt đi chăng nữa cũng cần. Vì ghế mây có thể rơi khỏi xe, không có ốc vít gì cả mà. Ghế sắt thì nhỏ xíu, dây đai lại nhỏ, hai tay vịn cũng thấp, va chạm là bé chơi vơi ngay.

Chẳng ngại gì đâu, đeo vào cho khỏi áy náy.

Chúc tất cả các bé an toàn :-)
    Hi hi mình mua ghế cho bé rồi, mua luôn cái đai
    nhưng vd là cái đai ấy to quá so với thân bé:Thinking: nên cuối cùng chưa dùng đến được, mình cũng có đầu tư thêm 1 con gấu bông để trước mũi xe luôn, đề phòng thắng gấp.
    Cục cưng của ba mẹ. Ba mẹ yêu con nhất trên đời
    !:Kiss::Kiss:
    • 11 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ Buomxinh Xem bài viết
    Hi hi mình mua ghế cho bé rồi, mua luôn cái đai
    nhưng vd là cái đai ấy to quá so với thân bé:Thinking: nên cuối cùng chưa dùng đến được, mình cũng có đầu tư thêm 1 con gấu bông để trước mũi xe luôn, đề phòng thắng gấp.
    Cái đai to so với người bé thì bạm quay ngược lại, phần to đeo và lưng bố mẹ, phần nhỏ vào bụng con, nhưng đừng quên thắt cái đai nhỏ bên trong nữa nhé. Đai nhỏ này mới vừa bụng hoặc lưng con, giữ chặt con vào người bố mẹ.
    • 2,469 Bài viết

• 671 Được cảm ơn

Mình cũng dùng cái đai này cho bé nhà mình từ lúc bỏ địu tới giờ ( chắc khoảng 14 tháng). Nhưng mà thỉnh thoảng 2 bố con đi đâu gần gần thì ox chả chịu lấy đai ra gì cả, đơn giản chỉ là ngại, bực thế không biết, mình cứ phải lấy chuyện chị gì ở Kha Vạn Cân ra ca suốt thôi.
    • 11 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi me minh thai Xem bài viết
    mình cũng dùng cái đai này cho bé nhà mình từ lúc bỏ địu tới giờ ( chắc khoảng 14 tháng). Nhưng mà thỉnh thoảng 2 bố con đi đâu gần gần thì ox chả chịu lấy đai ra gì cả, đơn giản chỉ là ngại, bực thế không biết, mình cứ phải lấy chuyện chị gì ở kha vạn cân ra ca suốt thôi.
    chán thế đấy, chỉ mỗi chuyện làm biếng thôi, biết bao nguy hiểm rình rập các bé...
    Cố gắng thuyết phục ox nhé bạn, vì con thân yêu...
    • 134 Bài viết

• 222 Được cảm ơn

Chào các mẹ;
    Bé nhà em mới 4 tháng rưỡi( chưa cho bé đi xe máy , chỉ toàn đi taxi), em cũng đang băn khoăn về việc mua đai an toàn này cho bé lắm nhưng chưa biết nên chọn lựa thế nào? nhãn hiệu gì?... Các mẹ chia sẻ thông tin này cho em với!
    Cám ơn các mẹ nhiều lắm
    • 11 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi dukhanhrm Xem bài viết
    Chào các mẹ;
    Bé nhà em mới 4 tháng rưỡi( chưa cho bé đi xe máy , chỉ toàn đi taxi), em cũng đang băn khoăn về việc mua đai an toàn này cho bé lắm nhưng chưa biết nên chọn lựa thế nào? nhãn hiệu gì?... Các mẹ chia sẻ thông tin này cho em với!
    Cám ơn các mẹ nhiều lắm
    Bé còn nhỏ, bạn mua cái địc, mang bé vào trước bụng mình mỗi khi ngồi sau xe để người khác chở.
    Chứ bé nhỏ thế này bạn đâu thể vừa chở bé vừa chạy xe được.
    Ở các siêu thị đều có bán địu, đai, dễ chọn lắm bạn, khoảng 200 - 300k/địu; 70-90k/đai
    Mình mua ở CoopMart Dinh Tien Hoang ấy

Chúc các bé an toàn.:Angel:
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 149 Bài viết

• 149 Được cảm ơn

Bé nhà em được 15 tháng rồi, chắc mua đai được ạ? cần phải có gắn ghế ngồi mới được phải không ạ, chứ không thể mang đai không?
    • 1,279 Bài viết

• 1,157 Được cảm ơn

Lỳ nhà mình 22 tháng, đi học được 1 tuần là 1 tuần 2 mẹ con chở nhau bằng xe máy, con ngồi sau, thắt đai, thỉnh thoảng rời mẹ ra nghịch cái đai, mẹ lại nhắc: con không yêu mẹ nữa à, ôm mẹ đi, con lại vội vàng ôm mẹ thật là chặt, yêu lắm.
    • 2,133 Bài viết

• 2,441 Được cảm ơn

Chiều nay thứ 7, được nghỉ làm, em cũng tính đi sắm cái đai cho con yêu, chứ đi đường mà ko có đai an toàn nguy hiểm cho bé lắm.
    • 18 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Có mẹ nào biết ở đâu bán đai an toàn cho bé hiệu Supermaxx không vậy? Em ở Thủ Đức.
    Đai Sita nhanh hổng khóa lắm.