• 0 Lượt chia sẻ
  • 5.02K Lượt đọc
  • 17 Trả lời

3 Người đang theo dõi

• 7 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chào các mẹ, bé nhà e dc 1 thang 5 ngày tuổi,nặng 4,6kg,bé bú sữa ngoài vì mẹ ko có sữa,hic.Các mẹ cho e hỏi bé bú một ngày khoảng 750ml sữa thì là ít hay nhiều?bé bú frisolac gold,ngày output 1 lần,phân lúc đầu thàng khuôn sau thì mềm như vậy có goi là bón ko hả các mẹ? Mong các mẹ chia sẻ cùng e,cảm ơn các mẹ nhiều.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Sự khác nhau thú vị giữa bé trai và bé gái

Có nhiều mẹ thường cho rằng con trai sẽ thông minh hơn con gái, điều đó có đúng không. Con gái...

• Trẻ nhỏ dễ nhiễm các bệnh về đường hô hấp phải làm sao đây?

Con lớn nhà mình mấy năm trước khi được 3 tuổi rất hay bị ho khò khè và sổ mũi mỗi khi cho con ra...

• Lượng sữa bé bú mỗi lần?

Các mẹ ơi, bé nhà mình đc 2w tuổi. Mình k rõ lưỡng sữa bé ti mỗi lần bao nhiu thì vừa đủ nữa. Bé nhà mình k chịu ti mẹ nên mình phải vắt sữa ra rồi cho bé ti bình. Mỗi lần tầm 60 đến 70 ml. Mình nhớ là đã từng đọc trên diễn đàn là lượng sữa mỗi lần cho bé bú là 160 x cân nặng of bé : 8 lần nên mình...

• Mình bị tắc tia sữa, bé bú có sao không?

Các mẹ có kinh nghiêm ơi, giúp mình với! Mình có em bé 10 tháng. mấy hôm nay mình bị đau nhức một góc vú bên trái, sờ thấy nổi một cục cứng cứng. Mình nghĩ là đã bị tắc tia sữa. Vắt ra một hai tia sữa màu vàng, mùi hơi tanh tanh, hoặc không có mùi. Mình chườm gel nong', xoa dầu nóng, thấy cũng hơi...

• 7 mẹo giúp trẻ mở rộng vốn từ vựng

Con trai mình 31 tháng tuổi nói khá nhiều rồi nhưng trong mục sân chơi của bé trên webtretho này,...

• 861 Bài viết

• 481 Được cảm ơn

Lượng sữa như vậy là ok rồi mẹ nó ơi, phân mềm là tốt chứ sao lại táo, bé bú sữa ngoài thì thường ngày đi 1-2 lần thôi, con mình cũng vậy. Táo bón là khi nào 2-3 ngày ko ị, phân rắn thành cục, thế nhé!

Mà mình ko hiểu: phân thành khuôn là như thế nào nhỉ?
    Chỉnh sửa lần cuối bởi theresethaodo; 31/05/2012 vào lúc 12:18 PM.
    • 320 Bài viết

• 198 Được cảm ơn

Bé nhà mẹ mới 1 tháng 5 ngày bú như thế là quá ổn rồi, lo gì nữa, hi, rồi dần dần mẹ nó tăng lương sữa cho con là ok. Mẹ nó cho mình hỏi là sữa frisolac gold có giúp bé tăng cân nhanh không ạ, bé nhà mẹ nó uống sữa đó 1 thagns tăng bao nhiêu gam, mình đang muốn thay đổi sữa cho bé nhà mình, mà chưa biết chọn loại sữa nào.
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Mebonbon2604 Xem bài viết
    Chào các mẹ, bé nhà e dc 1 thang 5 ngày tuổi,nặng 4,6kg,bé bú sữa ngoài vì mẹ ko có sữa,hic.Các mẹ cho e hỏi bé bú một ngày khoảng 750ml sữa thì là ít hay nhiều?bé bú frisolac gold,ngày output 1 lần,phân lúc đầu thàng khuôn sau thì mềm như vậy có goi là bón ko hả các mẹ? Mong các mẹ chia sẻ cùng e,cảm ơn các mẹ nhiều.
    • 90 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi havenlove1234 Xem bài viết
    Bé nhà mẹ mới 1 tháng 5 ngày bú như thế là quá ổn rồi, lo gì nữa, hi, rồi dần dần mẹ nó tăng lương sữa cho con là ok. Mẹ nó cho mình hỏi là sữa frisolac gold có giúp bé tăng cân nhanh không ạ, bé nhà mẹ nó uống sữa đó 1 thagns tăng bao nhiêu gam, mình đang muốn thay đổi sữa cho bé nhà mình, mà chưa biết chọn loại sữa nào.
    cũng tùy bé à bạn ơi vì bé nhà mình cũng từng uống sữa đó mà ko tăng cân là mấy. Có 2 tháng liền tăng có 2 lạng thôi. Nhưng đa phần mình nghe nói là tăng.
    NB : 3.3KG -1Th: 4.3kg,55cm - 2th : 5.5kg,59cm - 3th : 6.5kg, 63cm -> 7,5th : 8.3kg, 72cm
    mẹ yêu con hơn bất cứ thứ gì trên đời bé ạ!
    • 320 Bài viết

• 198 Được cảm ơn

Thế bé nhà mẹ nó uống sữa gì trong mấy tháng đầu đó, nhìn cân nặng của bé trộm vía nhỉ, mình ham quá.
    Trích dẫn Nguyên văn bởi bichphung85 Xem bài viết
    cũng tùy bé à bạn ơi vì bé nhà mình cũng từng uống sữa đó mà ko tăng cân là mấy. Có 2 tháng liền tăng có 2 lạng thôi. Nhưng đa phần mình nghe nói là tăng.
    • 7 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Bé nhà e 1 tháng tăng 1.3kg (trộm vía), e nghe mọi người nói sữa này mát nên mua cho bé uống, hiện giờ thấy cũng tạm ổn.
    Bé đi phân thành khuôn là ko cứng cũng ko mềm mà thành một đường dài giống như ống vậy đó (đó là e quan sát thấy vậy,hì hì).
    • 44 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mebonbon2604 Xem bài viết
    Chào mebonbon2604, trộm vía bé nhà bạn uống sữa như vậy là tốt đấy, vì có lần tôi hỏi bác sĩ dinh dưỡng của bé cách tính số lượng sữa cho bé, thì tầm tuổi bé nhà bạn bình thường cần uống 500-600ml/ngày là bình thường. Còn chuyện bé đi phân như vậy là bình thường mẹ nó nhé
    • 90 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi havenlove1234 Xem bài viết
    Thế bé nhà mẹ nó uống sữa gì trong mấy tháng đầu đó, nhìn cân nặng của bé trộm vía nhỉ, mình ham quá.
    mới sinh uống enphalac bi bón nên 3tháng mình chuyển friso mà thấy chiều cao và cân nặng ko tăng mấy nên lại đổi. Giờ bé nhà mình uống meiji bạn à. giờ 9th đc 9kg rùi ( trộm vía con )
    NB : 3.3KG -1Th: 4.3kg,55cm - 2th : 5.5kg,59cm - 3th : 6.5kg, 63cm -> 7,5th : 8.3kg, 72cm
    • 12 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

bé nhà em cũng uống frisolac và sữa mẹ vắt ra,nhưng ngày bú chỉ được 650,đến 750ml thôi,mà bé đã 3 tháng 10 ngày rồi,ko biết vậy có ít ko?bé 6,5kg có bị thiếu cân ko các mẹ???
    • 90 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MeJennj Xem bài viết
    bé nhà em cũng uống frisolac và sữa mẹ vắt ra,nhưng ngày bú chỉ được 650,đến 750ml thôi,mà bé đã 3 tháng 10 ngày rồi,ko biết vậy có ít ko?bé 6,5kg có bị thiếu cân ko các mẹ???
    ko thiếu cân đâu mẹ nó ơi, vậy là ok wa rồi đó.
    • 39 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Nhìn lượng sữa của các bé mà mình thích wa trời. Ai như con mình nản quá. 5th mà có 6.8kg thôi, huhuhu
    • 90 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi socola02012012 Xem bài viết
    Nhìn lượng sữa của các bé mà mình thích wa trời. Ai như con mình nản quá. 5th mà có 6.8kg thôi, huhuhu
    cân nặng vậy vẫn đạt chuẩn mà bạn đừng wa lo lắng. con mình giờ 9th ngày bú 800ml sữa. con bạn ngày bú bao nhiu?
    • 38 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

con của mẹ vậy là ổn rồi không có thiếu cân đâu. có công thức tính lượng sữa chuẩn cần uống trong ngày nè mẹ nó ơi: số ml sữa = số kg cân nặng của con * 150 nha mẹ nó. vậy là bé nhà mẹ cần uống 970ml/ngày, nhưng mình nghĩ dưới chuẩn đó tí chả chết ai . bé nhà mình thì trên chuẩn đấy tí (trộm vía con) , mỗi ngày uống 1300ml, hôm nay nữa được 2 tháng rưỡi rồi.
    Trích dẫn Nguyên văn bởi MeJennj Xem bài viết
    • 298 Bài viết

• 106 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mekubin12 Xem bài viết
    con của mẹ vậy là ổn rồi không có thiếu cân đâu. có công thức tính lượng sữa chuẩn cần uống trong ngày nè mẹ nó ơi: số ml sữa = số kg cân nặng của con * 150 nha mẹ nó. vậy là bé nhà mẹ cần uống 970ml/ngày, nhưng mình nghĩ dưới chuẩn đó tí chả chết ai . bé nhà mình thì trên chuẩn đấy tí (trộm vía con) , mỗi ngày uống 1300ml, hôm nay nữa được 2 tháng rưỡi rồi.
    phục nhà bác này quá, con tớ từ ngày sinh tới giờ 9 tháng ngày nào nhièu nhất là 600ml cònk thì tầm 400-500ml thôi
    Mẹ iu con nhất trên đời!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!
    • 39 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Nguyên văn bởi socola02012012
    cân nặng vậy vẫn đạt chuẩn mà bạn đừng wa lo lắng. con mình giờ 9th ngày bú 800ml sữa. con bạn ngày bú bao nhiu?
    Phải lo chứ bạn, nhỡ con bệnh một cái là tiêu, thế nào cũng sụt cân. Một ngày con mình bú được 400ml - 450ml thối. Nhìn vậy chán không bạn?
    P/s: Huhuhu, con mình đang bị ban, té bé quá. Có ai biết chỉ minh cách làm cho con khỏi khó chịu hok? Thanks mấy mẹ trước nha
    • 35 Bài viết

• 40 Được cảm ơn

Mình thấy quan trọng là sự hấp thụ của từng bé mà thôi. Bé nhà mình được 4 tháng 10 ngày rồi mà 9,5kg. Bé bú mẹ trong 3 tháng đầu, đến tháng thứ 3 thì mình tập cho bú bình hoàn toàn (vì mình bị bệnh phải uống kháng sinh ). Mình cũng cho bé bú Frisolac gold.
    Mới sinh 3,4kg, dài 50cm.
    1 tháng được 4,6kg, dài 56cm, tăng 1,2kg (vì bé ngủ nhiều hơn bú).
    Tháng 2 được 6,5kg, dài 59cm, tăng 1,9kg (bé bú nhiều hơn ngủ ).
    Tháng 3 được 8,3kg, dài 62cm, tăng 1,8kg
    Tháng thứ 4 được 9,5kg, dài 66cm, tăng 1,2kg. (ăn dặm bột Hipp được 2 ngày rồi)
    Hiện tại lượng sửa bé bú trong 1 ngày khoảng 800-900ml. Bác sĩ khen bé mình hấp thụ tốt nên lên cân đều, ah! các mẹ có thể bổ sung mỗi tháng 5 ống calci cobbiiere cho bé và uống 2 giọt vitamin D Aquadetrim hàng ngày. Vì từ 1 tháng trở đi mình cho bé uống vitamin D hàng ngày nên có thể bé hấp thụ calci qua sửa tốt đó. Hihi... (trộm vía con)
    • 35 Bài viết

• 40 Được cảm ơn

Ah! còn chuyện tiêu hóa thì ok lắm. Ngày nào bé cũng đi và đi rất đúng giờ (6h sáng). Phân rất đẹp nữa . Có thể các mẹ cho bé bú sữa hơi đậm đặc nên bé bị bón. Mình cũng có kinh nghiệm như thế này. Lúc đầu mình mua bình sửa của DocterBrow cho bé bú thì ok lắm, mình tiếp tục mua thêm bình của Nuk thì cũng bình thường. Sau đó mình mua bình cổ cong của Playtex thì bé mình bị bón (4 ngày mới đi). Mình đong thử 100ml lượng nước từ bình playtex qua bình Nuk thì chỉ còn không tới 90ml. Đó là nguyên nhân con mình bị bón. Từ đó mình hạn chế sử dụng bình của Playtex thì bé mình đi tiêu rất đều đặn. Hy vọng có thể chia sẽ kinh nghiệm này cho các mẹ đang cho con bú bình Playtex.
    • 21 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Chào các mẹ, mình có đọc được cách ước tính số lượng sữa cho bé theo cân nặng:

Với trẻ dưới 1 tuần tuổi:

Số ml/ngày = số ngày tuổi của trẻ X 70 hoặc 80

Với trẻ từ 2-6 tuần tuổi:

Số ml/ngày = 1/5 trọng lượng của trẻ (trọng lượng tính bằng gram)

Với trẻ từ 6 tuần tuổi - 4 tháng tuổi:

Số ml/ngày = 1/6 trọng lượng của trẻ

Với trẻ từ 4- 6 tháng tuổi:

Số ml/ngày = 1/7 trọng lượng của trẻ

Đối với trẻ 6-12 tháng tuổi:

Ngoài các bữa ăn bổ sung như bột, cháo xay, trẻ vẫn cần phải uống thêm 500-600ml sữa/ngày chia làm 3-4 bữa, tùy theo mức độ uống của trẻ. Giai đoạn này dùng sang công thức sữa loại II, có thành phần các chất dinh dưỡng cao hơn sữa công thức loại I, nhất là chất đạm để phù hợp với sự tăng trưởng và phát triển của trẻ. Nếu vẫn dùng sữa công thức I, trẻ sẽ chậm lớn do thiếu chất đạm.

Trẻ từ 1-5 tuổi:

Ngoài chế độ ăn chính hàng ngày là cháo, cơm, mì, súp, bún, phở… trẻ vẫn cần uống sữa từ 400-500ml/ngày. Lúc này có thể dùng tất cả các loại sữa dành cho trẻ trên 1 tuổi như: sữa bò tươi tiệt trùng, sữa bột nguyên kem, sữa đậu nành, sữa chua.

Trẻ ở lứa tuổi tiểu học và trung học cơ sở (6-14 tuổi):

Ngoài chế độ ăn hàng ngày vẫn cần cho trẻ uống sữa vì đây là nguồn cung cấp canxi giúp trẻ phát triển chiều cao, nhất là với những trẻ không chịu ăn tôm, cua, cá. Tuy nhiên, cần phải lưu ý tình trạng dinh dưỡng của trẻ để chọn các loại sữa cho phù hợp.

Nếu trẻ phát triển bình thường thì có thể uống sữa bột nguyên kem, sữa tươi tiệt trùng, sữa đặc có đường… Nhưng nếu trẻ ở trong tình trạng thừa cân hoặc béo phì thì chỉ được dùng các loại sữa bột tách bơ, sữa tươi không đường với số lượng không quá 300-400ml/ngày. Đối với trẻ bị thiếu dinh dưỡng, lại chọn các loại sữa giàu năng lượng (sữa đặc biệt dành cho trẻ suy dinh dưỡng), khi pha có độ đậm năng lượng là 1ml cung cấp 1kcalo. Những loại sữa này chứa nhiều vi chất dinh dưỡng hơn, giúp cho trẻ mau chóng phục hồi. Lượng sữa uống hàng ngày không hạn chế, có thể dùng 500-800ml/ngày.

Hoặc các mẹ có thể tham khảo theo link sau:
    http://hoidapdinhduong.com/kien-thuc...rong-ngay.html