Sự phát triển

Làm thế nào để bé hấp thụ thức ăn tốt hơn?

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 4.42K Lượt đọc
  • 7 Trả lời

1 Người đang theo dõi

• 22 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Bé nhà em được 7 tháng tuổi(bé gái), bé nặng 8kg( tính cả bỉm và quần áo).Bé nhà em như vậy liệu có còi ko ạ?bé nhà em ko bú sữa mẹ mà cũng ko bú bình nên
    em chỉ có thể xúc thìa, mà bé cũng ko ăn được nhiều nên em toàn phải trộn sữa CT với bột ngọt thì bé ăn được khoảng 120->150ml/bữa.Mỗi ngày em cho ăn 2
    bữa bột mặn, mỗi bữa được lưng bát con, 2 bữa sữa trộn với bột ngọt ăn liền, thỉnh thoảng em cho ăn thêm 1 hộp váng sữa(hôm ăn, hôm không).Em có cảm giác con em không được hấp thụ tốt cho lắm, bé lên cân chậm.Nhưng trộm vía bé rất cứng cáp, bé đã có thể đứng lên ngồi xuống liên tục, bé có thể bỏ tay ra đứng
    được mấy giây.em hỏi các mẹ, liệu con em phát triển như thế có bt ko?em cho ăn như vậy có hợp lý không?em muốn con em tâng cân nhanh hơn, hấp thụ thức ăn tốt hơn thì em phải làm thế nào?em cảm ơn các mẹ nhé.
    công chúa của bố mẹ, bố mẹ yêu con nhiều lắm :LoveStruc::LoveStruc::LoveStruc:
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 5,642 Bài viết

• 2,680 Được cảm ơn

Hic, tớ tháy bé nhà bạn mới 7 tháng - tức là mới bắt đầu ăn dặm dược 1 tháng, mà đã xơi tận 2 bữa mặn, thì đúng là hơi quá lố về đạm. Như thế cơ thể bé sẽ phải gồng lên để tiêu hóa đạm -> ko hấp thụ được cũng đúng.
    Trích dẫn Nguyên văn bởi thuylinh_11288 Xem bài viết
    Bé nhà em được 7 tháng tuổi(bé gái), bé nặng 8kg( tính cả bỉm và quần áo).Bé nhà em như vậy liệu có còi ko ạ?bé nhà em ko bú sữa mẹ mà cũng ko bú bình nên
    em chỉ có thể xúc thìa, mà bé cũng ko ăn được nhiều nên em toàn phải trộn sữa CT với bột ngọt thì bé ăn được khoảng 120->150ml/bữa.Mỗi ngày em cho ăn 2
    bữa bột mặn, mỗi bữa được lưng bát con, 2 bữa sữa trộn với bột ngọt ăn liền, thỉnh thoảng em cho ăn thêm 1 hộp váng sữa(hôm ăn, hôm không).Em có cảm giác con em không được hấp thụ tốt cho lắm, bé lên cân chậm.Nhưng trộm vía bé rất cứng cáp, bé đã có thể đứng lên ngồi xuống liên tục, bé có thể bỏ tay ra đứng
    được mấy giây.em hỏi các mẹ, liệu con em phát triển như thế có bt ko?em cho ăn như vậy có hợp lý không?em muốn con em tâng cân nhanh hơn, hấp thụ thức ăn tốt hơn thì em phải làm thế nào?em cảm ơn các mẹ nhé.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi BigMommy81; 14/01/2012 vào lúc 08:04 PM.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 22 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

mình bắt đầu cho bé ăn dặm từ 4 tháng cơ bạn ạ,5 tháng mình cho ăn bột mặn chứ không phải 6 tháng mình mới cho ăn, mình cũng cho ăn theo quy trình từ loãng đến đặc, từ ít đến nhiều.mình cũng đọc nhiều sách báo thì mình cho ăn 1 ngày 2 bữa ăn mặn thế là ko có gì phản khoa học cả bạn à.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi thuylinh_11288; 14/01/2012 vào lúc 09:17 PM.
    công chúa của bố mẹ, bố mẹ yêu con nhiều lắm :LoveStruc::LoveStruc::LoveStruc:
    • 33 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

con mình bị nổi mẩn trên đầu, ra rỉ màu vàng nhưng ít thôi. ngứa lắm, có ai biết bị làm sao ko cứu mình với
    • 2,096 Bài viết

• 732 Được cảm ơn

vấn đề này mẹ bé khi đi khám sức khỏe cho bé hàng tháng nhờ bsi tư vấn giúp. Trên này tuy nhiều mẹ thông thái nhưng do k thuộc chuyên môn rất dễ tư vấn 1 chiều dẫn đến loạn chưởng.
    Vd trường hợp của con mình. Bé 4 tháng bắt đầu lười bú hẳn, ng gầy sọp, k có sức chơi đùa. Mình đọc trên nay thông tin đại loại như: bé k nên ăn dặm trước 6 tháng vì bao tử nằm ngang.. Mình kiên nhẫn chờ, nhưng con càng ngày càng ốm yếu. 5 tháng bồng đi bsi, bsi mắng cho ra trò bảo 6 tháng ăn dặm đúng k sai, nhưng tùy trường hợp, có bé 9 tháng mà bao tử vẫn nằm ngang chẳng lẽ đợi cho đến khi bao tử hình trục? .. Do vậy ý mình là trẻ con đa dạng, k phải đứa nào cũng giống đứa nấy đâu. Bsi nhiều khi còn k chắc ăn 1 lần đâu, còn phải theo dõi bé nhiều tháng liền.
    Con mình giờ 5.5 tháng ăn 2 bữa đạm theo hướng dẫn của bsi ( tuy nhiên lượng đạm trong bữa ăn cũng vừa phải).. Và cũng theo dõi sự hấp thu của bé từng ngày để điều chỉnh nữa.
    Chúc bé nhà mình mạnh khỏe
    • 2,096 Bài viết

• 732 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bincu Xem bài viết
    con mình bị nổi mẩn trên đầu, ra rỉ màu vàng nhưng ít thôi. ngứa lắm, có ai biết bị làm sao ko cứu mình với
    Bé mấy tháng hả chị? Lúc con mình 2 tháng bị nổi vảy và nước rỉ màu vàng, mình tắm = Lactacyd và thoa thuốc tím ( thuốc xanh ).. khoảng 1 tuần hết. Nếu chị k ngại thì thử xem. ( giờ mền gối, quần áo cũ của con vẫn còn dấu thuốc tím, nhìn kỉ niệm lắm hihi)
    • 5,642 Bài viết

• 2,680 Được cảm ơn

Ừ, tớ chăm đứa đầu cũng giống hệt bạn, nhưng dần dần nghiệm ra rằng: khoa học chung chung thì là như thế nhưng khi áp vào từng bé thì phải tuỳ cơ ứng biến cho phù hợp, chứ ko nên áp nguyên xi khoa học được.

Trích dẫn Nguyên văn bởi thuylinh_11288 Xem bài viết
    mình bắt đầu cho bé ăn dặm từ 4 tháng cơ bạn ạ,5 tháng mình cho ăn bột mặn chứ không phải 6 tháng mình mới cho ăn, mình cũng cho ăn theo quy trình từ loãng đến đặc, từ ít đến nhiều.mình cũng đọc nhiều sách báo thì mình cho ăn 1 ngày 2 bữa ăn mặn thế là ko có gì phản khoa học cả bạn à.
    • 14 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

bé nhà mình 10 tháng mà cũng chỉ được 8kg thôi, chán lắm, mà bé ăn ko đến nỗi nào nhưng có lẽ một phần hấp thu ko đc tốt, một phần do cháu nghịch quá, ko bao giờ ngừng nghỉ tay chân nên năng lượng bị tiêu hao hết còn đâu mà lớn nổi, đi tư vấn ở nhi đồng 2 thì bác sĩ cho siro có chất kẽm để uống, mà cháu thì thấy ngọt là ko ham lắm nên bữa uống bữa ko, cũng chưa thấy tác dụng đáng kể, thôi thì cứ an ủi là chiều cao thì đạt, chỉ có điều hơi ốm, chắc mai này làm người mẫu, hehe