Sự phát triển

Làm sao để bé hết nói lắp

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 3.81K Lượt đọc
  • 16 Trả lời

2 Người đang theo dõi

• 5 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Xin chào tất cả các mẹ. Mình mới tham gia vào diễn đàn nên còn nhiều bỡ ngỡ, có điều gì chưa biết mong các mẹ chỉ giùm cho mình nhé:Smiling:
    Các mẹ ơi, cu tí nhà mình được 2 tuổi rùi, nói được nhiều lắm nhưng lại bị ngọng và hay bị lắp. Mình đã uốn nắn một thời gian thấy khá hơn rùi nhưng giờ lại bị lặp lại và còn nói lắp nhiều hơn trước. Mình vẫn áp dụng cách như cũ là nghe bé nói hết câu rồi nói dứt khoát lại và yêu cầu bé nói lại nhưng giờ không còn hiệu quả nữa rùi. Nhiều lúc mình cáu và mắng bé nhưng nhìn con lại thấy thương. Các mẹ ơi, các mẹ có cách nào không giúp mình với nhé, Cảm ơn các mẹ nhiều
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 404 Bài viết

• 87 Được cảm ơn

Hu hu, giống hết con em, gần 2 tuổi nói rất nhiêu nhưng lắp thảm hại. Muốn nói ông ngoại mà cứ ô..o..o.ông mãi mới ra, hoặc khô..ô..ô..........ông ăn đâu, hic, chả biết vì sao và làm tnào?
    • 75 Bài viết

• 78 Được cảm ơn

Chào hai bạn, nói lắp có hai loại: một gọi là loại thông thường, loại kia là rối loạn.

Ở loại thông thường, ý nghĩ trẻ con đi nhanh hơn lời nói, nên ấp úng. Khoảng 6 tuổi sẽ hết. Loại này khác với loại rối loạn ở chỗ trẻ ấp úng chút thôi. Loại rối loạn thì rõ ràng như phải rặn ra để nói, và có thể có thêm những hànhđộng phụ như lắc đầu, nhắm mắt, dậm chân, vật tay...

Loại 1 cũng khác loại 2 ở chỗ thường thì loại 2 trẻ sẽ nói lắp ở phụ âm (như khô khô khô không), hoặc lặp lại một chữ (con con con con thích bánh bánh bánh mì). Loại một thì thường trẻ sẽ lập lại hai ba chữ vì muốn sắp xếp lại câu nói (mẹ ơi, con... mẹ này, hay là... mẹ, con muốn đi chơi).
    Thạc sĩ Trị Liệu Ngôn Ngữ
    Con Của Mẹ dot com
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 810 Bài viết

• 451 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Nguyễn Tườnganh Xem bài viết
    Chào hai bạn, nói lắp có hai loại: một gọi là loại thông thường, loại kia là rối loạn.

Ở loại thông thường, ý nghĩ trẻ con đi nhanh hơn lời nói, nên ấp úng. Khoảng 6 tuổi sẽ hết. Loại này khác với loại rối loạn ở chỗ trẻ ấp úng chút thôi. Loại rối loạn thì rõ ràng như phải rặn ra để nói, và có thể có thêm những hànhđộng phụ như lắc đầu, nhắm mắt, dậm chân, vật tay...

Loại 1 cũng khác loại 2 ở chỗ thường thì loại 2 trẻ sẽ nói lắp ở phụ âm (như khô khô khô không), hoặc lặp lại một chữ (con con con con thích bánh bánh bánh mì). Loại một thì thường trẻ sẽ lập lại hai ba chữ vì muốn sắp xếp lại câu nói (mẹ ơi, con... mẹ này, hay là... mẹ, con muốn đi chơi).
    Thế bạn ơi, làm thế nào để con hết nói lắp ở dạng 2 (lắp do rối loạn). Con mình đúng là lắp do rối loạn ngôn ngữ rồi, vì đúng như biểu hiện dạng 2 mà bạn nói. Bé rối loạn là do hàng ngày phải tiếp thu 2 ngôn ngữ 1 lúc (tiếng Hàn, vì bé đang ở Hàn). Ở nhà nói tiếng Việt với bố mẹ, ở lớp nói tiếng Hàn. Về nhà bé hay bị nói lắp như ở dạng 2. khoảng vài tháng thì bị lặp lại 1 lần (lắp khoảng 1 tháng) rồi lại hết, nhưng cứ vài ba tháng lại bị thế. Con mình gần 4 tuổi rồi. Bạn tư vấn giúp mình nhé. Cảm ơn bạn nhiều!
    • 385 Bài viết

• 2,202 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi phuonglon Xem bài viết
    Thế bạn ơi, làm thế nào để con hết nói lắp ở dạng 2 (lắp do rối loạn). Con mình đúng là lắp do rối loạn ngôn ngữ rồi, vì đúng như biểu hiện dạng 2 mà bạn nói. Bé rối loạn là do hàng ngày phải tiếp thu 2 ngôn ngữ 1 lúc (tiếng Hàn, vì bé đang ở Hàn). Ở nhà nói tiếng Việt với bố mẹ, ở lớp nói tiếng Hàn. Về nhà bé hay bị nói lắp như ở dạng 2. khoảng vài tháng thì bị lặp lại 1 lần (lắp khoảng 1 tháng) rồi lại hết, nhưng cứ vài ba tháng lại bị thế. Con mình gần 4 tuổi rồi. Bạn tư vấn giúp mình nhé. Cảm ơn bạn nhiều!
    trường hợp bé nhà mình cũng giống y như trường bé nhà bạn. Bé nhà mình 4,5 tuổi. Bé bị nói lắp cả tiếng Anh và tiếng Việt. Bé nhà mình cũng không ở VN. Từ 2-2,5 tuổi thì chưa đi học nên tiếng việt phát triển rất nhanh. 2,5 tuổi bắt đầu đến trường học tiếng Anh nhưng vẫn không bị nói lắp cho đến khi 3 tuổi thì xuất hiện từng đợt nói lắp. 6 tháng nay thì chưa thấy tình trang nói lắp xuât hiện trở lại, không biết đã khỏi hẳn chưa. Tiếng Việt thì bây giờ đã thấy phát triển chậm hơn so với các bạn cùng lứa ở VN, câu què cụt , hay thiếu chủ ngữ hoặc vị ngữ. Tiếng Anh thì chậm hơn so với các bạn mà có bố mẹ nói tiếng Anh.
    • 810 Bài viết

• 451 Được cảm ơn

Mẹ nó ơi, cùng cảnh ngộ rồi. Vậy mẹ nó cùng theo dõi 2 đề tài song song này nha, và cùng nhau góp ý xem sao. Em mở 1 đề tài khá thú vị cho những em bé như nhà bọn mình rồi. Mẹ nó vào đâyIEN DAN> BAN TRON WEB TRE THO > PHAT TRIEN> GIẢI PHÁP CHO BÉ NÓI SONG NGỮ xem nhé. Mình chưa biết chèn link nên bạn cứ theo thứ tự vậy đi vậy. thông cảm nhé!
    • 385 Bài viết

• 2,202 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi phuonglon Xem bài viết
    Mẹ nó ơi, cùng cảnh ngộ rồi. Vậy mẹ nó cùng theo dõi 2 đề tài song song này nha, và cùng nhau góp ý xem sao. Em mở 1 đề tài khá thú vị cho những em bé như nhà bọn mình rồi. Mẹ nó vào đâyIEN DAN> BAN TRON WEB TRE THO > PHAT TRIEN> GIẢI PHÁP CHO BÉ NÓI SONG NGỮ xem nhé. Mình chưa biết chèn link nên bạn cứ theo thứ tự vậy đi vậy. thông cảm nhé!
    Cảm ơn mẹ phuonglon. Mình sẽ theo dõi tình hình của bé nhà mình và thông báo lên đây.
    • 809 Bài viết

• 160 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Nguyễn Tườnganh Xem bài viết

Đọc bài của mẹ nó, thấy rằng, con mình nói lắp ở loại thông thường. Con mình 2,5 tuổi....biết nói khá sớm và đến bây giờ thì khi kể 1 câu chuyện....ví dụ như :con kể rằng hôm qua, mẹ mua cho con 1 bộ đồ chơi tàu điện, nhưng quang sang chơi làm hỏng mất cái nam châm dính 2 toa tầu với nhau.....ý con muốn kể thế với bố, nhưng khi bắt đầu thì cứ hôm qua hôm qua......mẹ mới bảo: con nói từ từ thôi, hôm qua thế nào? ....mình gợi từng câu hỏi 1 thì con trả lời lại và sẽ kể lại được.....mình nghĩ, chắc chắn là do bé suy nghĩ nhanh và muốn nói hết ra suy nghĩ đó nhưng khả năng ko cho phép.......Còn ông xã thì cứ lắc đầu, con tôi lại nói lắp mất rồi.
    • 795 Bài viết

• 140 Được cảm ơn

chào các mẹ nhé. em có đứa cháu cũng thỉnh thoảng bị nói lắp, nhưng bây gi8o82 hết rồi. khi trẻ định nói 1 câu gì đấy mà bị lắp thì mình khuyến khích trẻ nói từ từ, bảo bé hãy nghĩ và xắp sếp các từ cho thật chính xác. nếu câu nào bé muốn thể hiện mà khó quá thì mình có thể gợi ý, hoặc nói rồi bảo bé nói theo. có thể là do sinh lý thôi lớn lên 1 chút sẽ hết. chúc các bé ngoan nhé.
    MẸ YÊU BÍ NGÔ :LoveStruc::LoveStruc::LoveStruc:

• 810 Bài viết

• 451 Được cảm ơn

Các mẹ nào có con đang ở nước ngoài mà gặp vấn đề về ngôn ngữ thì chuyển sang đề tài GIẢI PHÁP CHO TRẺ NÓI SONG NGỮ nhé. Từ nay em ko tham gia ở diễn đàn này nữa, vì con em thuộc hiện tượng bên kia thôi.
    • 6 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Minh co con cung 4.5t roi nhung hay noi lap. Truoc day chau biet noi kha som, nhung k hieu gan 01 nam nay tu nhien noi lap, rat kho dien dat y. Minh k biet con minh bi lam sao nua. Cung co gang tap luyen cho con nhung chua co ket qua may. Giup minh voi.
    • 9 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Theo em nghĩ các mẹ các bố có con nói lắp, hãy hướng dẫn con nói. Nói từ từ không vội, tập trung vào những gì bé muốn nói. Từ từ bé sẽ hết thôi
    • 6 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Bé nhà em được 29 tháng, lúc trước nói năng trôi chảy lắm, tự nhiên khoảng 1 tháng nay thì bé bị nói lắp. Em lo lắng lắm vì không biết làm sao, nhưng khi lên diễn đàn thấy các mẹ bày kinh nghiệm là bố mẹ phải giúp bé nói chậm lại, bố mẹ có thế đoán trước câu bé định nói để nói trước hoặc nhắc lại câu bé vừa nói lắp thật chậm, chính xác và yêu cầu bé nhắc lại một thời gian là bé sẽ hết lắp. Em về làm theo cách đó mới có vài ngày mà có vẻ đã thấy chiều hướng tích cực rồi đó. Em mừng quá! Bé đã tự ý thức điều chỉnh nói chậm lại nên nhiều câu dài mà ko bị lắp nữa (lúc trước chỉ cần câu có 3 từ trở lên là bé nói lắp). Em còn dạy bé câu: "nói lắp là xấu", nên bây giờ mỗi khi thấy bé nói lắp là em hỏi: "nói lắp là gì hả con?" thì bé lập tức trả lời: "nói lắp là xấu". Cứ xu hướng khả quan này em hy vọng khoảng 1 tháng sau là bé nhà em hết nói lắp.
    Em cảm ơn kinh nghiệm của các mẹ nhé!
    Chúc các mẹ khác có con bị nói lắp cũng thành công như em (em sắp thành công)!:Smiling:
    • 387 Bài viết

• 96 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi xuantung.nguyen Xem bài viết
    Xin chào tất cả các mẹ. Mình mới tham gia vào diễn đàn nên còn nhiều bỡ ngỡ, có điều gì chưa biết mong các mẹ chỉ giùm cho mình nhé:Smiling:
    Các mẹ ơi, cu tí nhà mình được 2 tuổi rùi, nói được nhiều lắm nhưng lại bị ngọng và hay bị lắp. Mình đã uốn nắn một thời gian thấy khá hơn rùi nhưng giờ lại bị lặp lại và còn nói lắp nhiều hơn trước. Mình vẫn áp dụng cách như cũ là nghe bé nói hết câu rồi nói dứt khoát lại và yêu cầu bé nói lại nhưng giờ không còn hiệu quả nữa rùi. Nhiều lúc mình cáu và mắng bé nhưng nhìn con lại thấy thương. Các mẹ ơi, các mẹ có cách nào không giúp mình với nhé, Cảm ơn các mẹ nhiều
    Thường nói lắp thì khi bé bị căng thẳng hay mệt mỏi , bạn đừng nên chú ý đến câu nói của bé và đặc biệt ko được quát mắng bé , làm bé bị tâm lý mỗi lần nói càng nói lắp . Bạn và gia đình nen để bé tự nhiên phát âm , tạo ko khí tao không khí thoải mãi tránh để ý nhiều đến khiếm khuyết phát âm . đôi khi nên nhắc lại lời bé nói 1 cách chậm rãi để bé học và tự sửa . Cái này ko thể 1 sớm 1 chiều , kiên trì bé lớn lên tầm 5 tuổi tích lũy được vốn từ lớn sẽ giải quyết được vấn đề nói lắp. Chúc bạn chăm con tốt
    • 32 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Chào các mẹ!

Theo em để chữa bệnh nói lặp loại 1 thì em xin được chia sẻ kinh nghiệm của bé nhà em thế này:
    - Cần tập cho bé cách suy nghĩ, nếu tư duy bé phát triển tốt thì sẽ diễn đạt được thành lời nói và ngược lại. Điều này em đã tập cho bé nhà em từ khi cháu bắt đầu biết hóng chuyện. Khi em bế cháu ra xem bông hoa, em nói "BÔNG HOA" thật chậm và lặp đi lặp lại rất nhiều lần mặc dù lúc đó bé còn "chưa biết gì". Khi nói em cũng phải đảm bảo phát âm chậm, nói rõ ràng, mở khẩu hình đúng cách để bé quan sát và bắt chước, nếu các mẹ mà làm sai thì bé cũng sẽ làm sai theo đấy! Trong nhà em có cái đồng hồ quả lắc 30' đánh chuông 1lần, em chờ lúc đổ chuông bế bé ra vừa chỉ tay theo quả lắc miệng vừa nhắc "PÍNH POONG" cũng nói chậm, lặp đi lặp lại nhiều lần.... cứ như thế 12 tháng tuổi bé bắt đầu biết nói. Thành công là bé nói rất ít từ đơn (khoảng vài từ thôi), đến 12,5 tháng thì bé nhà em nói từ ghép luôn và dần dần nói những cụm từ dài hơn, 18 tháng đã nói và ghép được 2 câu đơn giản có đủ CHỦ NGỮ, VỊ NGỮ, ĐỘNG TỰ, TÂN NGỮ .... Và bé nhà em phát âm cũng rất chuẩn

- Có thể bé đã bị lây tật nói lắp từ môi trường xung quanh. Cái này trẻ dễ bắt chước nhau.( Ngày nhỏ em cũng từng nói ngọng do bắt chước), bé nhà em cũng nói ngọng cách đây 6 tháng do bắt chước trẻ con và cả người lớn khi về quê chơi 1 tháng. sau đó về bố mẹ phải đào tạo lại và sửa được trong 1 tháng.

Giờ thì bé nhà em 33 tháng nói được rất nhiều rồi. Nói 1 đoạn dài, miêu tả đúng hiện tượng mà bé quan sát được, thậm chí bây giờ bé đã biết dùng tiếng lóng nữa. Giờ thì bé nhà em biết nói cả 2 cách "BA VI" VÀ "BA VÌ" hay biết nói cả "Cuon bùo đang gặm củo" & "Con bò đang gặm cỏ" đấy. Vậy các mẹ thử áp dụng xem có hieuẹ quả không?
    Chỉnh sửa lần cuối bởi nhim4mat2006; 22/01/2011 vào lúc 11:22 PM.
    • 558 Bài viết

• 442 Được cảm ơn

HÌnh như trẻ con rất nhiều bé bị nói lắp trong một giai đoạn nào đấy sau khi biết nói, nhất là con trai. Con nhà mình cũng bị nói lắp một thời gian. Tự nhiên bị, chả học theo ai và cũng chả vì nguyên nhân gì cả. Cách mình tập cho con nhà mình là bảo cháu nói chậm lại. Ví dụ muốn nói: con thích chiếc xe ô tô kia, thì mình nói cả câu đó cho cháu nghe, chậm, và từng từ một rành rọt, rồi bảo cháu lặp lại cũng chậm và rành rọt như thế. Mỗi khi cháu nói lắp câu nào thì nhắc lại, yêu cầu cháu nói rõ câu đó. Đều đặn một thời gian thì hết nói lắp lúc nào không để ý nữa.
    • 364 Bài viết

• 94 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi xuantung.nguyen Xem bài viết
    Bé nói lắp có thể là do chưa tìm được từ để diễn tả được ý của mình vì ở tuổi này vốn từ của bé còn ít mà bạn,và tuyệt đối bạn không nên quát mắng bé vì như thế sẽ làm bé sợ gây ảnh hưởng đến tâm lý làm bé càng nói lắp thêm đó.Bạn nên kiên trì đừng nóng vội,mỗi khi bé nói lắp bạn thử khuyên bé nên nói thật chậm và bình tĩnh thì mọi người mới nghe được,sau mỗi lần bé sửa được thì nên khích lệ động viên bé như hoan hô chúc mừng bé,như thế bé sẽ cảm thấy thoải mái hơn mỗi khi nói