Sự phát triển

Kíuuuuuuuuu... 18 tháng đi chưa vững và chưa biết nói

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 3.79K Lượt đọc
  • 23 Trả lời

2 Người đang theo dõi

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3
    • 11 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chào các mẹ! mình là thành viên mới (nói là mới vì mình theo dõi diễn đàn đã lâu nhưng mới đăng ký thành thành viên).
    Bé nhà mình đã gân 18 tháng nhưng bé chưa tự đi được, mặc dù bé năm 1 ngón tay của ngừoi lơn là có thể đi và chạy rất nhanh. nhưng khi bỏ tay ngừoi lơn ra là bé ngôi bệt xuông nhất định không đi. khi có nhu cầu di chuyển mà mọi nguời làm lơ không cho bé năm tay thế là bé bò hoặc bám vào bàn ghế đi nhanh thoăn thoắt vậy.:Sick:
    Còn nữa đã gần 18 tháng nhưng bé chỉ nói đựoc vài từ ba ba, bà, gừ gừ, mặc dù mẹ cố gắng tập con nói nhưng bé chẳng chú ý vào.:Sick:
    Túm lại là quá strees rồi:Crying::Crying::Crying:, có mẹ nào có cao kiến gì giúp em với nhé..... gấp gấp lắm rồi.
    Cảm ơn các mẹ.

1. Có thể bạn muốn xem:
    • 2,064 Bài viết

• 127 Được cảm ơn

Cứ bình tĩnh bạn ơi, mỗi bé 1 cữ khác nhau, không bé nào giống bé nào đâu. HP nhà mình hơn 11 tháng biết đi rồi, giờ gần 15 tháng vẫn chỉ nói 1 vài từ đơn giản thôi, khi nào đói thì "măm măm", cần mẹ giúp thì "mẹ mẹ", cần bà giúp thì "bà bà" ... và 1 số từ khác ... Cháu mình có đứa gần 2 tuổi mới đi được mặc dù rất khỏe mạnh và cứng cáp, rồi hơn 2 tuổi mới nói được :Smiling:

• 138 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Bạn HeoPink nói đúng đấy, mình có đứa bạn con nó 2 tuổi mới nói tàm tạm, thế mà bây giờ học lớp 1 học giỏi nhất nhì lớp đấy. No vấn đề bạn nhé. Yên tâm đi.

• 11 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

@heopink & honeyforyou: Cảm ơn hai mẹ, nhưng sao cứ lo lo làm sao ấy, mình xui ax cho bé đi khám nhưng lão gạt phắt đi.:Sad: nhưng lần đâu tiên có kinh nghiệm gì đâu nên hàng ngày phải lượn tới lượn lui diễn đàn này để nghe ngóng các mẹ chia sẻ kinh nghiệm

• 288 Bài viết

• 168 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Bin-chichbong Xem bài viết
    Bé nhà mình đã gân 18 tháng nhưng bé chưa tự đi được, mặc dù bé năm 1 ngón tay của ngừoi lơn là có thể đi và chạy rất nhanh. nhưng khi bỏ tay ngừoi lơn ra là bé ngôi bệt xuông nhất định không đi. khi có nhu cầu di chuyển mà mọi nguời làm lơ không cho bé năm tay thế là bé bò hoặc bám vào bàn ghế đi nhanh thoăn thoắt vậy.:Sick:
    Còn nữa đã gần 18 tháng nhưng bé chỉ nói đựoc vài từ ba ba, bà, gừ gừ, mặc dù mẹ cố gắng tập con nói nhưng bé chẳng chú ý vào.:Sick:
    Túm lại là quá strees rồi:Crying::Crying::Crying:, có mẹ nào có cao kiến gì giúp em với nhé..... gấp gấp lắm rồi.
    Cảm ơn các mẹ.
    Ôi, thằng Ngỗng nhà tớ gặp bạn rùi . Chia sẻ với mẹ nó nhé. Tớ cũng sốt ruột lắm nhưng mình nói, con hiểu là mừng rồi, cũng đỡ lo. Ngỗng nhà tớ hồi bé ốm nhiều lắm, mà toàn ốm nặng thôi, nên cháu cứ lớn mà ít ốm đau là mừng rồi. Còn thể lực của bé thì bồi bổ dần dần vậy.
    Chúc các con mau biết chạy :Applause::Applause::Applause:

• 1,923 Bài viết

• 2,571 Được cảm ơn

Mình quan điểm thì khác với mấy mẹ. Nếu 18 tháng mà vẫn chưa đi được thì nên cho đi kiểm tra xem cho yên tâm. 14-15 tháng thì có thể chưa cần thiết đi khám vội. Nhưng 18 tháng thì có thể là hơi chậm về vận động rồi. Mình ko phải doạ các mẹ, mà chỉ khuyên thực lòng thôi. Kinh nghiệm bản thân, bé nhà mình dù 14 tháng đã tự đi được, 20 tháng mới bắt đầu gọi là biết nói, bây giờ 2,5 tuổi dù mẹ đã can thiệp nhiều nhưng vẫn còn chậm so với các bạn cùng tuổi.

Nói chung mình nên đi kiểm tra cho yên tâm. Nếu có vấn đề gì thì can thiệp càng sớm càng tốt cho bé. Còn nếu ko có vấn đề gì thì giải quyết được vấn đề tâm lý cho bố mẹ, ko phải lo lắng là ko biết con có vấn đề gì ko.

• 40 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Hic...hic... bé nhà mình gặp chiến hữu rùi. Mấy ngày nữa là tròn 18 tháng rồi mà bé chẳng đi được, chỉ toàn vịn bàn ghế đi thôi. :Sad:

• 690 Bài viết

• 124 Được cảm ơn

Mình nghĩ các mẹ không có gì phải lo đâu. Mỗi bé phát triển một cách nhưng nếu 18 tháng chưa đi, chưa nói cũng là bình thường, chỉ là hơi hơi chậm một chút thôi. Điều quan trọng là bé vẫn hiểu ý người khác, chịu đi khi được dắt, vẫn di chuyển được... Theo mình nghĩ thì bạn nên chịu khó dắt bé đi chơi hơn, cứ dắt như thế, đừng bỏ tay kẻo bé sợ, chỉ một thời gian ngắn chắc bé sẽ chủ động bỏ tay ra đi thôi mà.
    Mình có đứa cháu, 18 tháng cũng chưa biết đi, thậm chí còn đặt đâu ngồi đấy, ngoài 20 tháng thì bé biết đi, 2 tuổi rưỡi cũng chỉ biết nói đúng từ hết rồi mỗi khi xem ti vi thấy hiện chữ lên. Bây giờ cháu mình đang học lớp 3 rồi và cũng không thua bất kỳ bạn nào trong lớp về các khoản nhé.

Các mẹ cứ yên tâm đi. Cơ bản là để ý theo dõi, thấy các cháu vẫn vận động tốt, nhận thức được là không vấn đề gì đâu.

• 809 Bài viết

• 158 Được cảm ơn

chị ơi, con chị bạn em đến 3 tuổi mới nói được cơ đầy, nhưng học hành nhanh nhẹn, thông minh lắm.

Nhưng con chị 18 tháng mà chưa đi vững thì cũng lo và phải đi khám vì thường là tầm 14 tháng là đi được rôi, thằng cháu em 9tháng đã đi nhuay nhuáy rồi.

Con em 11 tháng đi và nắm tay mẹ, 12 tháng mấy ngày thôi là đi và chạy luôn rồi....nhưng cháu nhà em biết nói trước biết đi, lúc 10 tháng thấy mẹ hắt xì là hắt xì theo...đến bây giờ là 14 tháng mà hỏi cái gì cũng biết...nhìn ảnh hỏi bố đâu, mẹ đâu, con đâu cũng nói đây này ...kia kìa...rồi gọi gà(bập bập) chó(tặc tặc...) bà ơi, mẹ ơi, anh ơi, bố..............bấm điều khiển được--> nói chung là biết làm theo mệnh lệnh.

Chị ơi, chẳng lo đâu...chị cứ nói với cháu dần dần....như nhà em, bà nội nhìn thấy cái gì là nói với cháu, ví dụ nhìn thấy em bé trong báo....bà nói: em bé...em bé...(nhưng cháu chỉ nói được bé..)

cháu quen rồi thì lại dạy tiếp.... anh..anh...dần dần cháu quen như thế và lần sau chỉ cần bảo cháu 1 lần là cháu nhớ ngay--nhà em cũng hỏi lại cháu như kiểu ôn bài ấy chị ạ.

Và cho cháu xem ít tivi thôi vì xem T.V là cháu chỉ nghe được mà không bắt chước đuợc...bố mẹ, ông bà dạy là đã có quá trình lặp lại để luyện tập

chúc chị vui!

• 1,016 Bài viết

• 539 Được cảm ơn

Theo mình thì tốt nhất là nên đi khám vì thường trẻ con tầm 15th là biết đi rồi. Bé hàng xóm nhà mình cũng chậm đi, đi khám bs bảo bé bị gai cột sống nên bé đau, lười đi. May phát hiện sớm nên can thiệp kịp thời. Đúng sinh nhật 2 tuổi thì bé đi được tuy vẫn lười vẫn động.
    Không phải cứ chậm đi là có bệnh nhưng tốt nhất là đi khám. Bác sĩ bảo không sao thì bố mẹ cũng đỡ lo.
    Còn nói thì cũng tùy bé. Thường con trai nói chậm hơn con gái. Một bé trai hàng xóm khác giờ hơn 2 tuổi cũng chỉ bập bẹ bà, mẹ, bố. Anh chàng còn nói được ít hơn con gái mình và ngọng hơn.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi namlinhchi; 10/03/2009 vào lúc 11:20 AM.

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3