Sự phát triển

Kíuuuuuuuuu... 18 tháng đi chưa vững và chưa biết nói

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 4.03K Lượt đọc
  • 23 Trả lời

2 Người đang theo dõi

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
    • 11 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chào các mẹ! mình là thành viên mới (nói là mới vì mình theo dõi diễn đàn đã lâu nhưng mới đăng ký thành thành viên).
    Bé nhà mình đã gân 18 tháng nhưng bé chưa tự đi được, mặc dù bé năm 1 ngón tay của ngừoi lơn là có thể đi và chạy rất nhanh. nhưng khi bỏ tay ngừoi lơn ra là bé ngôi bệt xuông nhất định không đi. khi có nhu cầu di chuyển mà mọi nguời làm lơ không cho bé năm tay thế là bé bò hoặc bám vào bàn ghế đi nhanh thoăn thoắt vậy.:Sick:
    Còn nữa đã gần 18 tháng nhưng bé chỉ nói đựoc vài từ ba ba, bà, gừ gừ, mặc dù mẹ cố gắng tập con nói nhưng bé chẳng chú ý vào.:Sick:
    Túm lại là quá strees rồi:Crying::Crying::Crying:, có mẹ nào có cao kiến gì giúp em với nhé..... gấp gấp lắm rồi.
    Cảm ơn các mẹ.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 2,064 Bài viết

• 127 Được cảm ơn

Cứ bình tĩnh bạn ơi, mỗi bé 1 cữ khác nhau, không bé nào giống bé nào đâu. HP nhà mình hơn 11 tháng biết đi rồi, giờ gần 15 tháng vẫn chỉ nói 1 vài từ đơn giản thôi, khi nào đói thì "măm măm", cần mẹ giúp thì "mẹ mẹ", cần bà giúp thì "bà bà" ... và 1 số từ khác ... Cháu mình có đứa gần 2 tuổi mới đi được mặc dù rất khỏe mạnh và cứng cáp, rồi hơn 2 tuổi mới nói được :Smiling:

• 138 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Bạn HeoPink nói đúng đấy, mình có đứa bạn con nó 2 tuổi mới nói tàm tạm, thế mà bây giờ học lớp 1 học giỏi nhất nhì lớp đấy. No vấn đề bạn nhé. Yên tâm đi.
    • 11 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

@heopink & honeyforyou: Cảm ơn hai mẹ, nhưng sao cứ lo lo làm sao ấy, mình xui ax cho bé đi khám nhưng lão gạt phắt đi.:Sad: nhưng lần đâu tiên có kinh nghiệm gì đâu nên hàng ngày phải lượn tới lượn lui diễn đàn này để nghe ngóng các mẹ chia sẻ kinh nghiệm
    • 288 Bài viết

• 171 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Bin-chichbong Xem bài viết
    Bé nhà mình đã gân 18 tháng nhưng bé chưa tự đi được, mặc dù bé năm 1 ngón tay của ngừoi lơn là có thể đi và chạy rất nhanh. nhưng khi bỏ tay ngừoi lơn ra là bé ngôi bệt xuông nhất định không đi. khi có nhu cầu di chuyển mà mọi nguời làm lơ không cho bé năm tay thế là bé bò hoặc bám vào bàn ghế đi nhanh thoăn thoắt vậy.:Sick:
    Còn nữa đã gần 18 tháng nhưng bé chỉ nói đựoc vài từ ba ba, bà, gừ gừ, mặc dù mẹ cố gắng tập con nói nhưng bé chẳng chú ý vào.:Sick:
    Túm lại là quá strees rồi:Crying::Crying::Crying:, có mẹ nào có cao kiến gì giúp em với nhé..... gấp gấp lắm rồi.
    Cảm ơn các mẹ.
    Ôi, thằng Ngỗng nhà tớ gặp bạn rùi . Chia sẻ với mẹ nó nhé. Tớ cũng sốt ruột lắm nhưng mình nói, con hiểu là mừng rồi, cũng đỡ lo. Ngỗng nhà tớ hồi bé ốm nhiều lắm, mà toàn ốm nặng thôi, nên cháu cứ lớn mà ít ốm đau là mừng rồi. Còn thể lực của bé thì bồi bổ dần dần vậy.
    Chúc các con mau biết chạy :Applause::Applause::Applause:
    • 1,920 Bài viết

• 2,616 Được cảm ơn

Mình quan điểm thì khác với mấy mẹ. Nếu 18 tháng mà vẫn chưa đi được thì nên cho đi kiểm tra xem cho yên tâm. 14-15 tháng thì có thể chưa cần thiết đi khám vội. Nhưng 18 tháng thì có thể là hơi chậm về vận động rồi. Mình ko phải doạ các mẹ, mà chỉ khuyên thực lòng thôi. Kinh nghiệm bản thân, bé nhà mình dù 14 tháng đã tự đi được, 20 tháng mới bắt đầu gọi là biết nói, bây giờ 2,5 tuổi dù mẹ đã can thiệp nhiều nhưng vẫn còn chậm so với các bạn cùng tuổi.

Nói chung mình nên đi kiểm tra cho yên tâm. Nếu có vấn đề gì thì can thiệp càng sớm càng tốt cho bé. Còn nếu ko có vấn đề gì thì giải quyết được vấn đề tâm lý cho bố mẹ, ko phải lo lắng là ko biết con có vấn đề gì ko.
    • 40 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Hic...hic... bé nhà mình gặp chiến hữu rùi. Mấy ngày nữa là tròn 18 tháng rồi mà bé chẳng đi được, chỉ toàn vịn bàn ghế đi thôi. :Sad:
    • 691 Bài viết

• 125 Được cảm ơn

Mình nghĩ các mẹ không có gì phải lo đâu. Mỗi bé phát triển một cách nhưng nếu 18 tháng chưa đi, chưa nói cũng là bình thường, chỉ là hơi hơi chậm một chút thôi. Điều quan trọng là bé vẫn hiểu ý người khác, chịu đi khi được dắt, vẫn di chuyển được... Theo mình nghĩ thì bạn nên chịu khó dắt bé đi chơi hơn, cứ dắt như thế, đừng bỏ tay kẻo bé sợ, chỉ một thời gian ngắn chắc bé sẽ chủ động bỏ tay ra đi thôi mà.
    Mình có đứa cháu, 18 tháng cũng chưa biết đi, thậm chí còn đặt đâu ngồi đấy, ngoài 20 tháng thì bé biết đi, 2 tuổi rưỡi cũng chỉ biết nói đúng từ hết rồi mỗi khi xem ti vi thấy hiện chữ lên. Bây giờ cháu mình đang học lớp 3 rồi và cũng không thua bất kỳ bạn nào trong lớp về các khoản nhé.

Các mẹ cứ yên tâm đi. Cơ bản là để ý theo dõi, thấy các cháu vẫn vận động tốt, nhận thức được là không vấn đề gì đâu.
    • 809 Bài viết

• 160 Được cảm ơn

chị ơi, con chị bạn em đến 3 tuổi mới nói được cơ đầy, nhưng học hành nhanh nhẹn, thông minh lắm.

Nhưng con chị 18 tháng mà chưa đi vững thì cũng lo và phải đi khám vì thường là tầm 14 tháng là đi được rôi, thằng cháu em 9tháng đã đi nhuay nhuáy rồi.

Con em 11 tháng đi và nắm tay mẹ, 12 tháng mấy ngày thôi là đi và chạy luôn rồi....nhưng cháu nhà em biết nói trước biết đi, lúc 10 tháng thấy mẹ hắt xì là hắt xì theo...đến bây giờ là 14 tháng mà hỏi cái gì cũng biết...nhìn ảnh hỏi bố đâu, mẹ đâu, con đâu cũng nói đây này ...kia kìa...rồi gọi gà(bập bập) chó(tặc tặc...) bà ơi, mẹ ơi, anh ơi, bố..............bấm điều khiển được--> nói chung là biết làm theo mệnh lệnh.

Chị ơi, chẳng lo đâu...chị cứ nói với cháu dần dần....như nhà em, bà nội nhìn thấy cái gì là nói với cháu, ví dụ nhìn thấy em bé trong báo....bà nói: em bé...em bé...(nhưng cháu chỉ nói được bé..)

cháu quen rồi thì lại dạy tiếp.... anh..anh...dần dần cháu quen như thế và lần sau chỉ cần bảo cháu 1 lần là cháu nhớ ngay--nhà em cũng hỏi lại cháu như kiểu ôn bài ấy chị ạ.

Và cho cháu xem ít tivi thôi vì xem T.V là cháu chỉ nghe được mà không bắt chước đuợc...bố mẹ, ông bà dạy là đã có quá trình lặp lại để luyện tập

chúc chị vui!
    • 1,070 Bài viết

• 549 Được cảm ơn

Theo mình thì tốt nhất là nên đi khám vì thường trẻ con tầm 15th là biết đi rồi. Bé hàng xóm nhà mình cũng chậm đi, đi khám bs bảo bé bị gai cột sống nên bé đau, lười đi. May phát hiện sớm nên can thiệp kịp thời. Đúng sinh nhật 2 tuổi thì bé đi được tuy vẫn lười vẫn động.
    Không phải cứ chậm đi là có bệnh nhưng tốt nhất là đi khám. Bác sĩ bảo không sao thì bố mẹ cũng đỡ lo.
    Còn nói thì cũng tùy bé. Thường con trai nói chậm hơn con gái. Một bé trai hàng xóm khác giờ hơn 2 tuổi cũng chỉ bập bẹ bà, mẹ, bố. Anh chàng còn nói được ít hơn con gái mình và ngọng hơn.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi namlinhchi; 10/03/2009 vào lúc 11:20 AM.
    • 612 Bài viết

• 626 Được cảm ơn

Tớ nghĩ về mặt vận động 18 tháng mà đi chưa vững thì con bạn hơi chậm về mặt vận động rồi, mặc dù có thể có đứa nhanh chậm khác nhau nhưng thường sau 14 tháng chưa biết đi mọi người đã phải quan tâm rồi, còn về mặt ngôn ngữ 18 tháng mới nói vài từ đơn như con bạn tớ nghĩ chưa có vấn đề gì đâu. Theo tớ bạn nên cho con đi khám, cũng coi như mình khám định kỳ cho con thôi mà, gặp người có chuyên môn người ta kiểm tra tổng thể cho bạn sẽ thấy yên tâm hơn hoặc nếu có vấn đê gì thì cũng có giải pháp xử lý sớm cũng sẽ tốt cho con hơn. Nếu ko yên tâm lắm về bác sỹ ở viện của VN bạn có thể cho con đi khám ở Việt Pháp, chi phí 1 lần khám là 25 USD (kể ra cũng hơi cao nhưng lâu lâu con mới đi khám một lần mình bớt chi tiêu đi một tý là ok thôi mà), bạn gọi ĐT đặt lịch khám và yêu cầu bác sỹ Hà khám (là bác sỹ nam) làm yên tâm nhất. Con tớ hay khám ở Việt Pháp, các bác sỹ ở đây rất nice, tư vấn nhiệt tình, quan trọng là hạn chế việc sử dụng kháng sinh (khác hẳn viện Nhi) cho trẻ nhỏ nên tớ thấy rất thích, trộm vía con tớ gần 2 tuổi rồi mà vẫn chưa phải uống viên kháng sinh nào đâu.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi lazycat_pig; 11/03/2009 vào lúc 09:55 AM.
    • 166 Bài viết

• 25 Được cảm ơn

Bé nhà mình tròn 18 tháng mới chập chững đi, từ đó đến bây giờ gần 24 tháng ko biết khái niệm đi là gì vì toàn là chạy thui :Silly:. Còn việc nói năng thì chán hơn, cũng chỉ nói dc những từ thông thường như bố, mẹ, cố, ngoại , nội...."Giỏi" nhất là người lớn hỏi gì, yêu cầu gì cũng nói "hôngggggggggggg" :Nottalkin:
    • 44 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Không sao đâu bạn ạ, chắc bé nhà bạn chậm thôi. Bé nhà mình hồi hơn 9 tháng cũng đã tập nói rồi, thấy mẹ nói gì là bắt chước, nhưng lại chậm biết đi. 15 tháng mới biết đi bạn ạ, nhưng nói thì nhanh lắm.Bây giờ bé được 16 tháng rồi , đi nhanh và hay nói lắm, nói được nhiều ai nói gì cũng bắt chước.
    Bạn không phải lo đâu, có thể bé chưa cứng hoặc vẫn nhát khong dám đi khi không có người dắt,bạn cứ tập luyện cho bé dần dần thôi.
    Chúc bé nhanh biết đi và nói nhiều nha!
    • 433 Bài viết

• 53 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Bin-chichbong Xem bài viết
    Chào các mẹ! mình là thành viên mới (nói là mới vì mình theo dõi diễn đàn đã lâu nhưng mới đăng ký thành thành viên).
    Cảm ơn các mẹ.
    Mình nghĩ bé chịu bạn dắt tay đi, và đi nhanh thì chẳng sao đâu. Mít nhà mình đi men từ 9 tháng nhưng đến 17 tháng vẫn ở tình trạng như con bạn. Ko ai dắt thì bò chứ cương quyết ko đi. Đến 17.5 tháng, 1 hôm bố mẹ nói chạy sang gọi chị về ăn cháo thôi. Nói chơi chơi vậy ý là mình đi mà gọi ấy chứ. Tự dưng thấy con đứng dậy chạy sang phòng bên gọi chị về. Sau đấy thì chạy nhanh đi vững luôn. Mình nghĩ bé đủ răng, vận động tốt chỉ có chậm đi thì chẳng cần phải đi khám đâu.

Về nói thì mình nghĩ 18 tháng nói từ đơn là bthg. Deens lúc bé biết nói sẽ nói nhanh lắm. Căn bản là bố mẹ chịu khó tập cho con và chịu khó cho con tiếp xúc với mọi người nhiều để tăng khả năng nói lên
    • 2,594 Bài viết

• 2,709 Được cảm ơn

Tớ thì nghĩ là mẹ nó cần xác định lại xem là con chưa biết đi vững (chưa tự giữ được thăng bằng nên phải bám để khỏi ngã --> khi nắm tay mẹ thì níu chặt, chỉ đi theo hướng tay mẹ dẫn) hay chỉ là con nhát (cảm giác chông chênh khi phải tự đi nên ko chịu đi, dù khi nắm tay bước chân con đều, đặt nhẹ đều không lúc mạnh lúc nhẹ, không ngả nghiêng, loạng choạng). Nếu là trường hợp đầu tiên, thì mẹ phải đưa đi khám, kiểm tra. Còn nếu chỉ là nhát, thì chỉ cần đưa con ra ngoài đi chơi nhiều hơn rồi dần dần con sẽ quen là đủ.

~ Đậu Dế ~
    • 5,893 Bài viết

• 17,035 Được cảm ơn

con em 18 tháng, đi thì cứ như người say, hấp ta hấp tấp. Nói thì chỉ có "bí bo" "ba ba"
    Cảm xúc khi 2 vạch

Ai chưa 2 vạch thì có 2 vạch, ai có 2 vạch rồi thì bình an 9m10d, con yêu khoẻ mạnh, thông minh, đáng yêu nhất trên đời!!!

Om ta rê, tút ta rê, tu rê soa hoa Tự hào vì là Thành viên Nhà MUM
    • 11 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Đậu Dế Xem bài viết
    Tớ thì nghĩ là mẹ nó cần xác định lại xem là con chưa biết đi vững (chưa tự giữ được thăng bằng nên phải bám để khỏi ngã --> khi nắm tay mẹ thì níu chặt, chỉ đi theo hướng tay mẹ dẫn) hay chỉ là con nhát (cảm giác chông chênh khi phải tự đi nên ko chịu đi, dù khi nắm tay bước chân con đều, đặt nhẹ đều không lúc mạnh lúc nhẹ, không ngả nghiêng, loạng choạng). Nếu là trường hợp đầu tiên, thì mẹ phải đưa đi khám, kiểm tra. Còn nếu chỉ là nhát, thì chỉ cần đưa con ra ngoài đi chơi nhiều hơn rồi dần dần con sẽ quen là đủ.

~ Đậu Dế ~
    Cảm ơn chị nhiều, bé nhà em nắm tay nguời lớn và " chính xác' phải gọi là dặt ngừoi lớn đi theo hướng của chàng ta và khi đi thì ngặt trái , quẹo phải nhanh như chớp, mình đi theo muôn hụt cả hơi. nhưng khi thả tay ra là ngồi bệt xúông cơ. và bé của mình không mập đâu, răng thì đã mọc đựoc nhiều rồi 16 cái.về chuyện nói thì mẹ cứ bò ra trứoc mặt nó để " luyện cơ miệng "nhưng chàng ta chẳng buồn chú ý gì cả cứ lo chơi cái đồ chơi mình thích thôi, hoặc đi khắp nhà chỉ 1 ngón tay vào đồ vật, mịêng thì ơ và mắt ngó mặt mẹ " như là hỏi cái gì đây í.Nói chung là chàng ta hiểu gì mẹ nói và có thể làm theo yêu cầu (nhưng tuỳ hứng thôi)
    • 27 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

18 tháng mà chưa biết đi cũng đáng lo lắm mẹ nó ạ
    còn nói thì ko sao đâu
    • 19 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MeBanhCam Xem bài viết
    Hic...hic... bé nhà mình gặp chiến hữu rùi. Mấy ngày nữa là tròn 18 tháng rồi mà bé chẳng đi được, chỉ toàn vịn bàn ghế đi thôi. :Sad:
    Tiện cho em hỏi với, em cũng đang lo quá, không biết có cho bé đi khám ở viện nghiên cứu tâm lý trẻ em hay không, hay phòng khám abc
    trên đường kim mã nữa. Bé nhà em 16 tháng rưỡi rồi mà đi chưa vững, dắt bé đi thì bé đi nhanh lắm,bỏ tay mẹ ra bé cũng đi được
    gần hết ô 1 cỏ trên lăng bác ý, nhưng chữa vững lại ngã, bé nhà em không bò, mà cũng không leo trèo gì cả, bé rất thích được dắt và chân
    thì đá bóng rất giỏi. Còn về khoản nói, chỉ gọi được mỗi bà, bà, đi, đây..chưa rõ lắm, và luôn mồm nói những không ai hiểu, được cái ai bảo
    gì cũng hiểu. em cũng buồn quá, như nhà bác chủ top đây. Ai tư vấn hộ em với.
    • 998 Bài viết

• 221 Được cảm ơn

Chuyện đi đứng của con mình ko lo lắm vì có thể tập từ từ được, chuyện mình đang lo là nhà có 2vc, bố đi làm con ở nhà suốt ngày với mẹ, nên rất nhát, ko chịu bất cứ 1 ng nào trừ bố mẹ và cậu. Mình biết và rất lo điều đó ảnh hưởng đến tâm lý và tính cách của con, thêm nữa là mặc dù mình đã tập nhưng có vẻ bé chậm nói, dù sao đông ng nói thì bé mau biết nói hơn là chỉ có bố với mẹ, nhưng hc chẳng làm sao khác được.
    Làm sao bây h các mẹ?
    Cục cưng của ba mẹ. Ba mẹ yêu con nhất trên đời
    !:Kiss::Kiss:
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2