Sự phát triển

Khi trẻ không chịu ăn bột và sữa ngoài nên làm gì?

Đến trả lời mới nhất
  • 2 Lượt chia sẻ
  • 8.48K Lượt đọc
  • 7 Trả lời

• 6 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Chào các mẹ !
    Con mình 7 tháng nhưng lại ko chịu ăn bột và uống sữa ngoài. Mỗi lần cho bé ăn thật khổ sở. Nó cứ thổi phè phè bắn tung tóe mặt cả 2 mẹ con. Mình cũng đã thử mấy loại sữa ngoài và thay cả bình + núm vú Nano nhưng ko được, mà bón thìa thì cũng chỉ được vài mấy thìa thôi. Bột ăn dặm cũng vậy. Mình mua thịt bò ,thịt lợn, Xương bay, cà rốt, bí đỏ, mỗi ngày ninh 1 ít lấy nước quấy bột nhưng nó ko chịu ăn. Cũng may sữa mình nhiều nên bé ko giảm cân(trộm vía). Nhưng mình lại nghe nói: 6 tháng là sữa mẹ sẽ loãng và ko đủ chất nữa, nên mình lo lắm. Mà đợt này bé nhà mình đang mọc răng nữa chứ.
    Mẹ nào có kinh nghiệm khoản này chỉ cho mình với.
    Cảm ơn các mẹ nhiều!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 39 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

chắc là do bé dang mọc răng nên biếng ăn đó .bé nhà mình cũng vậy,lúc bé mọc răng có khi cả ngày ăn đc mấy thìa bột thoi.kéo dài đến cả tháng ấy chứ.lúc ấy sốt ruột vô cùng.nhwng rùi qua giai doan đó bé lại ăn lại bình thường.bạn cố gắng lấy thìa đút sữa cho bé.bé ko ăn dc nhiều thì ăn ít một,ngày ăn nhiều lân hơn bạn ạ
    • 22 Bài viết

• 34 Được cảm ơn

Bé nhà mình lúc mới ăn bột cũng lười ăn lắm. Lần nào ăn cũng khóc lóc ầm ĩ vì mình ép bé ăn. Vẫn biết là không nên ép nhưng bé không ăn thì không đủ chất. Nhưng dần dần bé cũng quen và ăn ngoan hơn đấy. Lúc cho bé ăn mẹ bé chịu khó bế rồi dụ cho bé để ý đến những đồ vật hay sự việc xung quanh rồi đút cho bé. Vưà bế đi đi lại lại vừa đút cho bé hơi mỏi tay nhưng mình thấy cách này hiệu quả với bé nhà mình, bạn thử xem sao. Giờ bé nhà minh 10 tháng cho bé ngồi xem quảng cáo thì ăn ngoan lắm.hi
    • iku
    • 3 năm
    • 5 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Rất thông cảm với bạn. Bé nhà mình hơn 10 tháng rồi, lúc mới ăn dặm thì ăn ngoan lắm. Nhưng ốm mấy đợt nên lười ăn hẳn. Mình thử mọi cách thì thấy mỗi cách để con thật đói là có hiệu quả thôi. Nhưng thương lắm ý, mà để con đói thì lại lo nữa nên thỉnh thoảng mình mới dám áp dụng. Hichic...
    • 5 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

E bé nhà chị không uống sữa ngoài, có thể vì đã quen với ti mẹ rồi. chị thử loại bình cổ rộng và núm vú cao su xem thế nào. thằng nhà e dùng núm cao su màu vàng + bình cổ rộng của Nuk thích lắm, vì rất giống bầu ti mẹ mà. Nhiều bé k thích núm silicon đâu.
    Chuyện ăn bột, chị thử cách để bé đói lâu lâu 1 tí, không cho ti sữa, đến khi nào chơi mệt, thấy đói, kêu la hoặc khóc đòi ti mẹ thì chị hãy cho ăn bột. Thời gian đầu thử nghiệm, chị mua 1 hộp bột ngọt ăn liền để sẵn đấy (Nestle, Ridielac-Vinamilk) lúc bé đói, pha 1-2 thìa bột đó cho bé ăn. Về sau ăn được nhiều rồi thì mình bắt đầu nấu bột mặn và xen kẽ các bữa ngọt-mặn sau. Nếu chị vẫn lo e bé không đủ chất thì hãy chia ra làm nhiều bữa hơn trong ngày, mỗi lần thì ăn ít đi.
    Mong đây chỉ là giai đoạn bé ham chơi hơn ăn, tạm thời thôi và trộm vía nhanh nhanh qua đi cho mẹ và gia đình bớt lo!
    Chỉnh sửa lần cuối bởi meiubeBull; 04/03/2012 vào lúc 11:46 PM.
    • 3,408 Bài viết

• 1,056 Được cảm ơn

Con nhà mình ngày xưa cũng vậy, toàn phải bế đi ăn rong, mỏi tay kinh khủng nhưng mà trộm vía con còn ăn đc. Cứ cho bé ăn dần dần bạn ạ, ngay 1 lúc thì mình ko thể cho ăn nhiều ngay đc. Cho ăn thành nhiều bữa và mỗi bữa ăn tạo cho bé 1 không khí khác nhau. VD nhưcho bé xem quảng cáo, ca nhạc, chơi đồ chơi, chơi cùng các bạn...
    Trích dẫn Nguyên văn bởi hahuki Xem bài viết
    Bé nhà mình lúc mới ăn bột cũng lười ăn lắm. Lần nào ăn cũng khóc lóc ầm ĩ vì mình ép bé ăn. Vẫn biết là không nên ép nhưng bé không ăn thì không đủ chất. Nhưng dần dần bé cũng quen và ăn ngoan hơn đấy. Lúc cho bé ăn mẹ bé chịu khó bế rồi dụ cho bé để ý đến những đồ vật hay sự việc xung quanh rồi đút cho bé. Vưà bế đi đi lại lại vừa đút cho bé hơi mỏi tay nhưng mình thấy cách này hiệu quả với bé nhà mình, bạn thử xem sao. Giờ bé nhà minh 10 tháng cho bé ngồi xem quảng cáo thì ăn ngoan lắm.hi
    • 8 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

bé nhà mình được hơn 9 tháng nhưng từ khi tập ăn đến giờ vẫn chẳng chịu ăn dù mẹ đã làm đủ các món, nên mỗi lần mình cho bé ăn một ít, và chia làm nhiều lần trong ngày. Dù bé lười ăn nhưng mình cũng không đưa bé đi dạo khi ăn và mình sợ bé sẽ có thói quen sau này khó sửa lắm, mình cho bé ngồi yên 1 chỗ rồi vừa cho bé ăn mẹ cũng nhai mõm mẻm để khuyến khích bé cùng ăn
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

con nha` minh` cung the hon 7 thang roi ma luoi an kinh khung. dao truoc thi kon an dc ti hon tuan nay roi ka ngay chang? an mieng bot nao cha uong dc ti sua nao minh dag ko bit pai lam sao day hon 7 thang ma moi dc 6.5kg thoi