Sự phát triển

Giúp em với! Bé 5 tháng ngủ đêm hay trằn trọc

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 21.3K Lượt đọc
  • 47 Trả lời

3 Người đang theo dõi

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3
    • 40 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Bé nhà em dạo gần đây ngủ đêm không ngon giấc. Bé bắt đầu ngủ từ 8h tối đến khoảng 6h sáng thì dậy. Nhưng trong khi ngủ rất hay trằn trọc, ngủ không sâu. Bé ngủ được một lúc khoảng 1 hay 2 tiếng là lại lăn người sang bên này bên kia, có khi bé lăn hết cả giường. Giấc ngủ không yên nên bé khóc quấy. Mẹ bế vỗ về 1 lúc thì ngủ yên lại, sau đó lại lặp lại như cũ. Nhìn bé mắt cứ nhắm tít mà cứ trằn trọc không yên, khóc re ré thương lắm. :Crying:
    Em đã cho bé đi khám bác sĩ ở Nhi Đồng 2 thì bảo bị thiếu canxi, mua canxi về cho uống vẫn không thấy cải thiện gì cả.
    Có mẹ nào có con giống con em không thì chia sẻ kinh nghiệm và giúp em với.
    Em lo lắm vì đêm bé ngủ không ngon giấc sẽ ảnh hưởng đến sự phát triển của bé nhiều lắm. Đêm bé không ngủ đủ, ngày bé quấy khóc. Con mệt mà mẹ cũng stress theo, huhuhuhuhu:Sad::Crying:
    Các mẹ giúp em với nhé. Thanks các mẹ nhiều nhiều lắm:Rose:
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 1,432 Bài viết

• 1,616 Được cảm ơn

Bé nhà mình cũng vậy đấy. Hồi 2, 3 tháng do bé ngủ ngày nhiều nên bé hay chơi đêm. Đến 4 tháng bé biết phân biệt ngày đêm 1 chút thì hay ngủ đêm 1 giấc dài. Nhưng giữa đêm bé cũng có biểu hiện mắt nhắm tịt và xoay bên này bên kia. Những lúc ấy mình hay cho bé bú mẹ, bú một lúc bé lại lăn ra ngủ. 1 đêm bé hay trở mình như vậy khoảng 2 lần.
    Mình cũng nghe mọi người nói bé ngủ đêm hay lăn lộn, ra mồ hôi đầu do thiếu canxi. Nhưng mình không nghĩ bé nhà mình thiếu canxi. Vì trộm vía bé rất cứng. 6 tháng dài 66cm, nặng 8.1kg. 2 tháng bé đã biết lẫy, 4 tháng biết trườn, bây giờ chỉ thích xốc nách để bước đi, mọc được 2 răng và đang nhú lợi 2 cái nữa.
    Mình đang định cho con đi khám ở Viện dinh dưỡng xem sao.
    " Yêu càng sâu đậm thì càng thương tổn. Từ khi bắt đầu đến hiện tại, có lẽ tất cả đều đã thay đổi, chỉ có tôi yêu em là chưa từng thay đổi."

TỪ BẮT ĐẦU ĐẾN HIỆN TẠI - Tình Không Lam Hề
    • 1,308 Bài viết

• 596 Được cảm ơn

hai bạn mua vitamin D3 về cho bé uống 2giot/ngay. Ngày nào cũng phải uống và cho bé tắm nắng khoảng 15 phút mỗi ngày là sẽ ổn thôi. Mẹ hamilk đừng nhầm là bé phát triển bình thường mà không bị thiếu can xi đâu nhé, có bé còn rất bụ bẩm mà BS còn kết luận bị coi xương đấy. Mẹ bé nên hiểu thế nay: Các bé càng phát triển thì nhu cầu can xi càng nhiều, khi canxi cung cấp không đủ cho sự phát triển là sẽ bị thiếu thôi. uống vitamin D3 + tắm nắng đầy đủ sẽ bổ sung đủ can xi cho sự phát triển của bé rất ít trường hợp phải uống thêm can xi nếu làm tốt 2 việc trên.
    • 7,485 Bài viết

• 4,928 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bemuoitieu125 Xem bài viết
    Bé nhà em dạo gần đây ngủ đêm không ngon giấc. Bé bắt đầu ngủ từ 8h tối đến khoảng 6h sáng thì dậy. Nhưng trong khi ngủ rất hay trằn trọc, ngủ không sâu. Bé ngủ được một lúc khoảng 1 hay 2 tiếng là lại lăn người sang bên này bên kia, có khi bé lăn hết cả giường. Giấc ngủ không yên nên bé khóc quấy. Mẹ bế vỗ về 1 lúc thì ngủ yên lại, sau đó lại lặp lại như cũ. Nhìn bé mắt cứ nhắm tít mà cứ trằn trọc không yên, khóc re ré thương lắm. :Crying:
    Em đã cho bé đi khám bác sĩ ở Nhi Đồng 2 thì bảo bị thiếu canxi, mua canxi về cho uống vẫn không thấy cải thiện gì cả.
    Có mẹ nào có con giống con em không thì chia sẻ kinh nghiệm và giúp em với.
    Em lo lắm vì đêm bé ngủ không ngon giấc sẽ ảnh hưởng đến sự phát triển của bé nhiều lắm. Đêm bé không ngủ đủ, ngày bé quấy khóc. Con mệt mà mẹ cũng stress theo, huhuhuhuhu:Sad::Crying:
    Các mẹ giúp em với nhé. Thanks các mẹ nhiều nhiều lắm:Rose:
    Nếu đã bổ xung canxi mà bé vẫn vậy thì bạn kiểm tra lại xem bé có bị đau bụng, bỉm của bé thấm hút có tốt không, có bị ẩm ướt không? bé có bị đói không? và phòng ngủ có thoáng không nhé.
    Mật ong rừng Tây Bắc - Mật ong chanh đào: http://zaodich.com/forum/f2933/lon-d...nh-dao-991840/
    Mẹ có 2 cục cưng - 1 cục là chị Chouchou, 1 cục là em Putin, bố là cục vàng... Ối ôi mẹ giầu quá đi thôi

• 1,432 Bài viết

• 1,616 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Thachthungchua Xem bài viết
    Mẹ hamilk đừng nhầm là bé phát triển bình thường mà không bị thiếu can xi đâu nhé, có bé còn rất bụ bẩm mà BS còn kết luận bị coi xương đấy. Mẹ bé nên hiểu thế nay: Các bé càng phát triển thì nhu cầu can xi càng nhiều, khi canxi cung cấp không đủ cho sự phát triển là sẽ bị thiếu thôi. uống vitamin D3 + tắm nắng đầy đủ sẽ bổ sung đủ can xi cho sự phát triển của bé rất ít trường hợp phải uống thêm can xi nếu làm tốt 2 việc trên.
    Mẹ nó đừng cười khi mình vẫn thấy thắc mắc nhé. Vì mình thấy bé nhà mình không quá bự đâu. Cân nặng thì tương đối bình thường, chiều cao thì hơn hẳn các bé cùng tháng và hơn tháng. Các biểu hiện biết lẫy, trườn, bò, mọc răng đều sớm hơn các bé khác. Mà việc ngủ trằn trọc và ra mồ hôi bé xuất hiện từ khi 3 tháng. Nếu bé thiếu canxi hay còi xương thật thì làm sao mà biết lẫy, bò, mọc răng sớm hơn như thế được nhỉ. Có thể vì nguyên nhân khác không?
    " Yêu càng sâu đậm thì càng thương tổn. Từ khi bắt đầu đến hiện tại, có lẽ tất cả đều đã thay đổi, chỉ có tôi yêu em là chưa từng thay đổi."

TỪ BẮT ĐẦU ĐẾN HIỆN TẠI - Tình Không Lam Hề
    • 1,308 Bài viết

• 596 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hamilk Xem bài viết
    Mẹ nó đừng cười khi mình vẫn thấy thắc mắc nhé. Vì mình thấy bé nhà mình không quá bự đâu. Cân nặng thì tương đối bình thường, chiều cao thì hơn hẳn các bé cùng tháng và hơn tháng. Các biểu hiện biết lẫy, trườn, bò, mọc răng đều sớm hơn các bé khác. Mà việc ngủ trằn trọc và ra mồ hôi bé xuất hiện từ khi 3 tháng. Nếu bé thiếu canxi hay còi xương thật thì làm sao mà biết lẫy, bò, mọc răng sớm hơn như thế được nhỉ. Có thể vì nguyên nhân khác không?
    1. mÌnh không cười nhé mà chỉ có lời góp ý thôi.
    2. Bé nhà mình cũng 2.5 tháng lẫy, 6 tháng mọc răng, 7 tháng bò, chín tháng vịn giường đi, 11 th tự bước đi , chiều cao thì trộm vía con, đc đánh giá là cao ( 19 tháng 88cm). nhưng khi khám định kỳ BS vấn kê uống vtmD3 và tắm nắng có đợt còn kê uống thêm canxil vì BS giải thích bé phát triển vượt trội lên canxi chưa đáp ứng nhu cầu phát triển. ( còn cân nặng thì mẹ cháu vẫn phải gắn thêm mô tơ vào đít đây)
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Thachthungchua; 25/10/2010 vào lúc 08:35 AM.
    • 2,581 Bài viết

• 1,164 Được cảm ơn

Bé nhà mình cũng từ tháng thứ 5 trở đi là ngủ ko ngon giấc, tối nào cũng vạ vật thức dậy 1-2 lần. gần sáng thì bức rức ko yên. Mình cũng đã cho uống d3 1 thời gian, tắm nắng cũng thường xuyên. Con bú mẹ nên mẹ cũng chú ý ăn nhìu tôm cua lắm mà sao vẫn bị vậy. Con mình 7 tháng cũng biết bò, giờ tự vị thành cũi đứng dậy được rồi. Không bít bị j nữa. Hic hic
    • 259 Bài viết

• 101 Được cảm ơn

con của em tối ngủ cũng trằn trọc, rên rỉ, đã vậy còn bẻ người cong như con tôm nữa chứ, cái lưng cong, cái đít nhoi ra, cái đầu đưa ra sau. có phải thiếu calci đúng ko các mẹ?
    YÊU CON TỪ KHI CON CÒN TRONG TRỨNG NƯỚC
    • 115 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

em cũng đang trong tình trạng này đấy các mẹ ạ . hic bé nhà em đêm cũng khóc lắm ấy.nhìu đêm đang ngủ tự nhiên khóc thét lên, rùi thỉnh thoảng lăn bên này sang bên nọ . mắt cũng nhắm tịt vào ấy em lo quá cac mẹ ạ. hic
    • 31 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

huhu, bé nhà em 5 tháng,gần sáng là cũng trằn trọc ngủ ko ngon giấc, cân nặng và chiều cao thì ok. ko biết là các con chúng ta thiếu gì nữa, các mẹ có kinh nghiệm vào tư vấn đi ạ...................
    • 26 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Bé nhà mình cũng vậy đấy các mẹ ạ. Giờ đã hớn 11 tháng rùi mà ngủ vẫn không ngon giấc. Tối nào cũng vừa ngủ vừa la, mà đi khám thì bác sĩ bảo không sao. Từ khi sinh ra đến này chưa có đêm nào ngủ thẳng giấc cả, không biết bao giờ mới cho mẹ ngủ một giấc ngon lành đây. :Sad:
    • 1,548 Bài viết

• 2,491 Được cảm ơn

Có khi nào bé đói không các mẹ. Bé nhà mình hơn 14 tháng rồi nhưng đêm vẫn phải thêm 1 bình sữa, vừa ngủ vừa ăn. Hôm nào mẹ lười là bé lại trằn trọc, mẹ pha sữa cho uống lại ngủ tít. Các mẹ thử xem sao.
    Không chùn bước!!!
    • 170 Bài viết

• 30 Được cảm ơn

bình thường thôi mà các mẹ, con nít dưới 2 tuổi có đứa nào ngủ yên giấc một mạch từ tối tới sáng đâu. Bé nhà giờ hơn 16 tháng thỉnh thoàng vẫn vậy mà! Mà cũng không phải thiếu canxi gì đâu, nhiều khi tụi nó mắc tiểu mà không tiểu được do bị đóng tả. Con mình nhiều lần ngủ tới sáng cái tả khô queo, cởi ra một cái là cậu tè nhiều thiệt nhiều. Cho nên giờ tối ngủ, mình không thèm mặc tả luôn, nữa đêm có trở mình cựa quậy thì ẳm dậy xi xi, tè xong uống tí nước là ngủ 1 mạch tới sáng.
    • 98 Bài viết

• 30 Được cảm ơn

bé trằn trọc thì ngoài khả năng thiếu Canxi thì có có thể do bé thiếu Sắt nữa đấy các mẹ. Bé nhà e hồi trước cũng thế.Vào viện kiểm tra thì bác sĩ nghe triệu chứng xong phán luôn là thiếu Ca và Vitamin D.Đợt sau vào e khăng khăng đòi làm xét nghiệm máu thì hóa ra con thiếu Fe,Ca thì tương đối đủ. Thiếu Fe cũng gây ra nhức xương,trằn trọc khó ngủ cho các bé đấy các mẹ.
    • 26 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Tom_Bun Xem bài viết
    bình thường thôi mà các mẹ, con nít dưới 2 tuổi có đứa nào ngủ yên giấc một mạch từ tối tới sáng đâu. Bé nhà giờ hơn 16 tháng thỉnh thoàng vẫn vậy mà! Mà cũng không phải thiếu canxi gì đâu, nhiều khi tụi nó mắc tiểu mà không tiểu được do bị đóng tả. Con mình nhiều lần ngủ tới sáng cái tả khô queo, cởi ra một cái là cậu tè nhiều thiệt nhiều. Cho nên giờ tối ngủ, mình không thèm mặc tả luôn, nữa đêm có trở mình cựa quậy thì ẳm dậy xi xi, tè xong uống tí nước là ngủ 1 mạch tới sáng.
    Mẹ Tom_Bun nói đúng đó. Bé nhà em tối ngủ em không mặc bỉm, thấy bé la quá trời là bế lên ru. Vừa bế lên là y như rằng tè tùm lum đầy mình mẹ rồi lại nín ngủ. M bế lên thì cứ khóc hoài hok chịu tè
    • 57 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Trời, sao nhiều bé giống con nhà tớ quá. Từ 4, 5 tháng trở đi là đêm ngủ trằn trọc, đi khám đủ kiểu, nào là uống canxi, khám thần kinh v.v. cũng ko cải thiện mấy. Tớ cũng chưa biết làm thế nào nữa. Để xem có mẹ nào giải quyết được thì học tập
    • 51 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Ôi trời phức tạp quá các mẹ nhỉ. Ku nhà em cũng vậy, trằn trọc từ 4 tháng đến giờ (gần 7 tháng rồi). Ngày vẫn uống D (các mẹ nhớ cho uống trước 3,4h chiều nhé, uống sau giờ này là bé càng trằn trọc đấy ạ), tối khuya vẫn vừa bú vừa ngủ, trằn trọc vẫn hoàn trằn trọc, chán lắm. Gần sáng thì khỏi phải nói, vật bên này bên kia đủ kiểu. Mệt lắm. Mẹ nào có cao kiến gì hay chỉ cho em với
    • 1 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Các mẹ à! thử tham khảo ý kiến của mình xem có giup được các mẹ ko nhe'. Nhà mình có 2 bé, be' lớn 2,5 tuổi bé nhỏ 3 tháng tuổi, đều trong tình trạng như các bé nhà bạn và mình đã cho đi khám dinh dưỡng bs kê đơn cho uống thuốc và đều khỏi đấy. Bệnh của các bé đấy là bệnh rối loạn giấc ngủ, bé lớn nhà mình hiện vẫn đang dùng thuốc bổ xung thêm KẼM bé nhỏ cũng vậy. Bệnh rối loạn giấc ngủ này là do các bé thiếu KẼM gây nên, cho nên phải bổ xung thêm kẽm cho các bé. Kẽm rất quan trọng trong sự phát triển của các bé, minh có tên 1 số thuốc mà con mình đang dùng các mẹ tham khảo nhé: Si rô Nutrozinc Syrup 100ml ( Si rô kẽm dạng nước), Zinc-Kid hay Zessfort (dạng cốm - thực phẩm chức năng). Các mẹ thử tham khảo xem nhé.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Các mẹ à! thử tham khảo ý kiến của mình xem có giup được các mẹ ko nhe'. Nhà mình có 2 bé, be' lớn 2,5 tuổi bé nhỏ 3 tháng tuổi, đều trong tình trạng như các bé nhà bạn và mình đã cho đi khám dinh dưỡng bs kê đơn cho uống thuốc và đều khỏi đấy. Bệnh của các bé đấy là bệnh rối loạn giấc ngủ, bé lớn nhà mình hiện vẫn đang dùng thuốc bổ xung thêm KẼM bé nhỏ cũng vậy. Bệnh rối loạn giấc ngủ này là do các bé thiếu KẼM gây nên, cho nên phải bổ xung thêm kẽm cho các bé. Kẽm rất quan trọng trong sự phát triển của các bé, minh có tên 1 số thuốc mà con mình đang dùng các mẹ tham khảo nhé: Si rô Nutrozinc Syrup 100ml ( Si rô kẽm dạng nước), Zinc-Kid hay Zessfort (dạng cốm - thực phẩm chức năng). Các mẹ thử tham khảo xem nhé.
    • 502 Bài viết

• 281 Được cảm ơn

À, mình cũng có gặp trường hợp này, theo bác sĩ nơi mình thì có 2 khả năng: 1 là bé đói bụng nếu bú mẹ thì mẹ phải uống nhiều nước và uống sữa cho bé bú đêm, 2 là bé uống sữa ngoài thì thay loại sữa khác xem, vì bé khó hấp thu 1 loại thành phần nào đó trong loại sữa đó gây khó chịu.
    Mẹ xem xét thử he !
    Rose W.:Rose:
  • Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3