Sự phát triển

Giấc ngủ của bé yêu từ 6 đến 12 tháng tuổi.

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 24.9K Lượt đọc
  • 97 Trả lời

5 Người đang theo dõi

• Trang 3/5

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 2
  • 3
  • 4
  • ...
  • 5
    • 674 Bài viết

• 185 Được cảm ơn

Bạn tập cho bé thói quen đi ngủ sớm vào, 9h là phải lên giường rồi. Cố gắng giữ cho phòng ngủ thoáng mát, yên tĩnh, tắt đèn và lên giường, nhất là tuyệt đối không trò chuyện gì cả, bé nằm chán sẽ phải tự động ngủ thôi. Con mình trước cũng khó ngủ lắm, sau một thời gian vất vả bây giờ cũng 9h là đi ngủ rồi, sáng ra cũng 7 h là dậy.
    • 270 Bài viết

• 99 Được cảm ơn

Thấy các chị nuôi con mà em phát thèm, nhà em nuôi con đúng là gian truân, bé đầu ngủ rất khó khăn, mỗi lần ngủ phải ẵm nằm trên võng đưa suốt mặc dù đã tập rất nhiều nhưng bó tay. Bây giờ thêm cu nhóc mới 1,5 tháng cũng y như thế, em quyết tâm tập cho bé tự ngủ thì y như là bé khóc đến khản cổ buộc phải bế lên, cái số em nuôi con rõ khổ, huuuuuuuuuu.
    • 39 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi sáu nhung Xem bài viết
    Thấy các chị nuôi con mà em phát thèm, nhà em nuôi con đúng là gian truân, bé đầu ngủ rất khó khăn, mỗi lần ngủ phải ẵm nằm trên võng đưa suốt mặc dù đã tập rất nhiều nhưng bó tay. Bây giờ thêm cu nhóc mới 1,5 tháng cũng y như thế, em quyết tâm tập cho bé tự ngủ thì y như là bé khóc đến khản cổ buộc phải bế lên, cái số em nuôi con rõ khổ, huuuuuuuuuu.
    Trời ,sao giống con mình thế , thằng nhóc đầu cũng phải đưa võng suốt hơn 1 năm trời ,không đưa là thức dậy khóc .Bây giờ đến thằng em cũng đang tập cho tự ngủ trong cũi nhưng cũng gào ghê lắm cũng phải bồng lên,lúc trước 12 đêm mới chịu ngủ ,dạo này đỡ hơn ngủ cũng sớm hơn ,đang hy vọng ngoài 3 tháng sẽ khác ,chứ 4 tháng mẹ đi làm về thức đêm dỗ con ngủ ,thay tã ,pha sữa , chắc ngất quá :Sad:
    • 21 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Các bà mẹ ơi, mình xin mạn phép chia sẻ với các mẹ là đừng tự tin và mong con làm thiên tài. Hôm qua mình đi hội thảo
    • 21 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Các bà mẹ ơi, mình xin mạn phép chia sẻ với các mẹ là đừng tự tin và mong con làm thiên tài. Hôm qua mình đi hội thảo bệnh còi xương ở viện dinh dưỡng. Nếu con các bạn mà ngủ ít, ngủ ko sâu giấc, hay giật mình và có các triệu chứng như sau thì nên cho bé đi kiểm tra nhé: rụng tóc hình vành khăn, mồ hôi trộm, ngủ vật vã hoặc ít ngủ, quấy khóc... các triệu chứng này là tiêu biểu cho bệnh còi xương bởi thiếu canxi. Bác sỹ giải thích rằng, con chúng ta còn nhỏ, ruột chưa phát triển để hấp thụ đủ canxi từ thức ăn (canxi có trong sữa và thức ăn cũng ko nhiều) và nếu bạn tắm nắng hàng ngày 20phút thì cũng chỉ đủ 70 - 80% nhu cầu canxi của bé thôi. Nhưng nếu bé bị ra mồ hôi quá nhiều thì đã mất đi khoảng 60% lượng canxi rồi. Bạn nên đi khám ở viện dinh dưỡng số 2 Yecxanh nhé. Con bạn sẽ được bổ sung Vitamin D và canxi. (vitamin D3 giúp bé hấp thụ canxi).
    Con mình hiện tại 4 tháng được 8kg mà vẫn bị còi xương đó (gọi là còi xương thể bụ). Cháu đang điều trị được 1 tuần, hiện tại đã ngủ được 14 - 16 tiếng/ngày.
    Các mẹ nghiên cứu và tham khảo nhé.

• 270 Bài viết

• 99 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi SieuNhanSunR Xem bài viết
    Trời ,sao giống con mình thế , thằng nhóc đầu cũng phải đưa võng suốt hơn 1 năm trời ,không đưa là thức dậy khóc .Bây giờ đến thằng em cũng đang tập cho tự ngủ trong cũi nhưng cũng gào ghê lắm cũng phải bồng lên,lúc trước 12 đêm mới chịu ngủ ,dạo này đỡ hơn ngủ cũng sớm hơn ,đang hy vọng ngoài 3 tháng sẽ khác ,chứ 4 tháng mẹ đi làm về thức đêm dỗ con ngủ ,thay tã ,pha sữa , chắc ngất quá :Sad:
    Đúng thế đấy mẹ SieunhanSunR ạ, mình cũng đang ngất ngư lắm rồi, các kinh nghiệm được tư vấn đều đã vận dụng hết cả, giờ chỉ biết hy vọng qua 3 tháng con mình sẽ ngoan hơn. Chúc cho các con của chúng mình đều ngoan, ăn nhiều chóng lớn, giúp mẹ hoàn thành nghĩa vụ cả việc nước lẫn việc nhà, mẹ nhỉ?
    Không một hương hoa nào bay ngược chiều gió thổi.
    Chỉ hương người đức hạnh bay ngược gió ngàn phương!:Rose:
    • 270 Bài viết

• 99 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi oaohg15 Xem bài viết
    Các bà mẹ ơi, mình xin mạn phép chia sẻ với các mẹ là đừng tự tin và mong con làm thiên tài. Hôm qua mình đi hội thảo bệnh còi xương ở viện dinh dưỡng. Nếu con các bạn mà ngủ ít, ngủ ko sâu giấc, hay giật mình và có các triệu chứng như sau thì nên cho bé đi kiểm tra nhé: rụng tóc hình vành khăn, mồ hôi trộm, ngủ vật vã hoặc ít ngủ, quấy khóc... các triệu chứng này là tiêu biểu cho bệnh còi xương bởi thiếu canxi. Bác sỹ giải thích rằng, con chúng ta còn nhỏ, ruột chưa phát triển để hấp thụ đủ canxi từ thức ăn (canxi có trong sữa và thức ăn cũng ko nhiều) và nếu bạn tắm nắng hàng ngày 20phút thì cũng chỉ đủ 70 - 80% nhu cầu canxi của bé thôi. Nhưng nếu bé bị ra mồ hôi quá nhiều thì đã mất đi khoảng 60% lượng canxi rồi. Bạn nên đi khám ở viện dinh dưỡng số 2 Yecxanh nhé. Con bạn sẽ được bổ sung Vitamin D và canxi. (vitamin D3 giúp bé hấp thụ canxi).
    Con mình hiện tại 4 tháng được 8kg mà vẫn bị còi xương đó (gọi là còi xương thể bụ). Cháu đang điều trị được 1 tuần, hiện tại đã ngủ được 14 - 16 tiếng/ngày.
    Các mẹ nghiên cứu và tham khảo nhé.

Mẹ ơi cho mình hỏi, mẹ đang cho em bé của mẹ uống Vitamin D và canxi loại gì và uống liều lượng như thế nào vậy? mình cũng đang cho em bé uống canxi và kết hợp tắm nắng, còn Vit D3 thì chưa, giúp mình nhé!
    Không một hương hoa nào bay ngược chiều gió thổi.
    Chỉ hương người đức hạnh bay ngược gió ngàn phương!:Rose:
    • 21 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Gửi Saunhung,
    Mình đã gửi trả lời bạn ở đề tài trên, bạn tham khảo nhé!
    • 33 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi sáu nhung Xem bài viết
    Mẹ ơi cho mình hỏi, mẹ đang cho em bé của mẹ uống Vitamin D và canxi loại gì và uống liều lượng như thế nào vậy? mình cũng đang cho em bé uống canxi và kết hợp tắm nắng, còn Vit D3 thì chưa, giúp mình nhé!
    Lúc con mình 1,5 tháng tuổi cháu khóc đêm nhiều lắm ngày nào cũng đến 4h sáng mới ngủ.Mình có gọi bác sĩ viện C về nhà khám và bác sĩ cho mình Aquadetrim Vit D3- ngày 2 giọt, canxi cobiere ngày 1 ống 5ml.uống liền trong 2 tháng,từ luc con mình uống đến giờ con mình ngủ ngon lắm!
    • 9 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Con của mình lúc nhỏ cũng quấy khóc suốt, rất ít ngủ mặc dù bé tăng cân rất tốt, 2 tháng nặng 6,1. mình đưa bé khám ở Nhi Đồng I, bác sĩ nói bé thiếu canxi, bác sĩ giải thích tùy vào sự phát triển của bé mà cơ thể có thiếu chất hay không, bé nào phát triển nhanh (nhất là bé trai) thì sự tổng hợp canxi không đủ cung cấp cho bé, bé gái thì sự phát triển chậm hơn nên cơ thể tổng hợp đủ. Bác sĩ cho bổ sung canxi và magie trong 6 ngày, bé đã ngủ nhiều hỏn và bớt khóc hơn.
    • 48 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Thế các mẹ có kế gì cho con nó ngủ nhiều hơn không? Nấu bột với hạt sen có được không nhỉ? Con bé nhà em 10 tháng mà đêm cũng được 9 tiếng là may, ngày thì ngủ vặt mỗi lần 45 phút
    Khổ cái là nhà có thằng anh 4 tuổi và 1 con chị họ tuổi rưỡi nữa nên cái vụ giữ trật tự là hơi bị khó. Sáng 7h anh nó dậy đi học là nó cũng dậy luôn.
    • 7 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Các Mẹ ơi, bé nhà mình đã gần 3 tuổi mà vẫn còn ít ngủ, tối nào cũng dậy hai, ba lần, Mẹ nào có chiêu nào giúp trẻ ngủ ngon chỉ mình với. Cám ơn nhiều:Kiss:
    • 433 Bài viết

• 53 Được cảm ơn

Hồi bé Mít nhà mình cũng có vài hôm ít ngủ. Mình lấy 10 hạt sen + 2-3 cái tâm sen (đừng cho nhiều quá ko đắng) cho nước vào đun khoảng 15p cô lấy 1 chén con nước. Cho bé uống 2-3 thìa nhỏ. Còn lại mẹ vửa ăn cái vừa uống nước. Mẹ cho bé bú bé sẽ ngủ nhiều hơn. Mít nhà mình phải uống 1 tuần gì đấy. Trộm vía, giờ 17 tháng ngủ từ 10h tối-8h sáng. Có hôm ngon trớn ngủ đến 8.30 luôn. Trưa đi trẻ ngủ từ 11h-2.30h.
    • 169 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Chị SAU NHUNG a`...bé thứ hai nhà chị sinh trước bé nhà 10 ngày.......có gì chị em mình trao đổi kinh nghiệm với nhau nhé

• 87 Bài viết

• 34 Được cảm ơn

Em có thể chưa đọc hết các topic nhưng ít thấy topic nói về giấc ngủ của con, vậy các mẹ cho em hỏi thời lượng ngủ của con như thế nào theo chiều phát triển?Con em hiện 10 tháng tuổi, theo như một số chuyên gia thì cháu nên ngủ 12-14h/ngày. Do em không tìm đc người trông trẻ ưng ý nên do đk bắt buộc em phải gửi con vào lớp tư thục.Trước ở nhà con em cứ ăn xong là ngủ. Nhìn chung vô tổ chức, cháu ngủ đêm ít (từ 12h đến khoảng 8-9h) và ngủ ngày tới 3 giấc (1-2h/giấc). Song khi đi học, các cô rèn con chỉ ngủ 1 giấc trưa (từ 1145 - 14h30) còn lại là chơi để cháu ngủ đêm nhiều.Vậy các mẹ cho em hỏi, như vậy có khoa học không? Và con em nên được ngủ nhiều lần trong ngày hay ngủ 1 lần/ngày để đêm ngủ nhiều?P/S: Đi gửi con mà em cứ lăn tăn vì dù mới gửi các cô vẫn chiều theo cháu xong sẽ nắn dần. Nếu ko xong là em phải nghỉ ở nhà trông con đấy. Các mẹ giúp em nhé.
    • 117 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

Con mình cũng mười tháng tuổi, nhưng cháu cũng ngủ không theo giờ giấc gì cả. Tối thông thường cháu 11h mới đi ngủ và ngủ đến 9h30 sáng hôm sau, trưa có hôm ngủ từ 12h30 nhưng cũng có hôm mãi 2h chiều cháu mới ngủ, tối thì khoảng 7-8h tối bà lại cho ngủ khoảng từ 1h đên 1h30'. Nếu hôm nào mà cháu không ngủ ca 7-8h tối thì cháu mới đi ngủ đúng 11h còn nếu mà có ngủ thì phải 12h đên 12h30 cháu mới chịu ngủ. Cháu ở nhà với bà nội mà mình góp ý với bà mãi chả được nên đành châp nhận vậy. Cả chế độ ăn uống của cháu mình cũng không hài lòng nhưng nói ra lại mất lòng nên đành để bà muốn làm gì thì làm. Nhiều lúc thấy chán nhưng hoàn cảnh gia đình mình không thể nghỉ ở nhà chăm con được. Cũng chưa biết phải làm thế nào. Các mẹ có khuyên gì thì khuyên nhưng ừng khuyên mình góp ý với bà bởi điều đó là không thể. Bà nội cháu cực kỳ bảo thủ mặc dù ngoài mặt cứ à ừ nhưng không bao giờ thay đổi và càng làm ngược lại những điều mẹ cháu muốn cơ!:Sick:
    • 93 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

mình cũng đang lăn tăn vụ ngủ của con ,bé nhà mình ngủ rất có giờ giắc ,trưa ngủ từ 11h đến 1h ,chiều ngủ từ 5h đến 7h ,tối bé ngủ khá muộn 10h30 hoặc 11h mới ngủ ,sáng đúng 8 h dậy,thế có phải bé ngủ hơi nhiều o ,mình o rèn con gì đâu ,nhưng cú đến giờ đó là bé lăn ra ngủ thôi, mình muốn cho bé giấc ngủ trưa dài và tối đi ngủ sớm nhưng khó quá ,các mẹ giúp mình với .bé nhà mình được 10 tháng nhưng cũng chỉ có 9,5 kg thui ,bé bỏ o bò mà chưa có răng ,chỉ có ngủ thì trộm vía thui
    • 124 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Bé nhà em 7h30 dậy an sáng, dến 9h 30 ngủ dến 11h day an trưa . 1h tam rửa xong ngủ dến 4h hơn day an chiều Toi ngu khoang tầm 10h .Bé nha em ngủ tot nen chiều cao phat triển tot./ 2tuoi con 95cm , nang 17k5
    • 1,886 Bài viết

• 427 Được cảm ơn

Mình thì nghĩ các mẹ cố huấn luyện cho con đi ngủ tối sớm, sáng dậy sớm thì tốt hơn chứ ngủ đến 9h sáng mới dậy thì cũng ko tốt đâu.

Quỹ CLB bé T11/2007:
    Cập nhật ngày 27/11/2013: 6.775.079 đồng
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 11 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình thì đi làm cả ngày bé nhà mình ở nhà có bà ngoại trông nên cũng đỡ lắm. Em bé nhà mình đc gần 6 tháng nên bé vẫn ngủ thành nhiều giấc lắm. Buổi tối thường 7h30 là bé ngủ đến 6h30 sáng mới dậy, trộm vía bé ngủ ngoan lắm khi nào muốn cho bé ăn thì bé ăn nhưng vẫn ngủ. Bé nhà mình chỉ thức đc khoảng hơn 1 tiếng là lại muốn ngủ rồi. Sáng bé ngủ từ 8h đến hơn 10h thì dậy ăn bột sau đó lại ngủ tiếp. Mỗi giấc vào ban ngày bé ngủ khoảng 1 - 2 h. Bé nhà các mẹ vào tháng này co ngủ như thế ko zậy?:Thinking:
  • Trang 3/5

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 2
  • 3
  • 4
  • ...
  • 5