• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Sự phát triển

Giấc ngủ của bé yêu từ 6 đến 12 tháng tuổi.

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 25.3K Lượt đọc
  • 97 Trả lời

• Trang 1/5

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 5

Theo dõi Webtretho

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.
f | Chia sẻ bài viết
    • 41 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Các chị ơi, con em 5 tháng rưỡi ngủ một ngày tầm 12 tiếng, em đọc trên trang web thấy như thế là ổn, nhưng ban ngày cháu ngủ có tí một tí một, em đến là khổ. Nhất là buooir truaw, cả nhà mệt mỏi muốn ngủ trưa thì nó chả chịu ngủ cho. Những giấc ban ngày của nó chỉ từ 15 phút đến nửa tiếng, ko thể kéo dài ra thêm đc, muốn ngủ đc lâu hơn phải bế nó trên tay. Ko biết như thế có là bình thường ko
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Cảm động câu chuyện bé trai 6 tuổi sống một mình

Đọc trường hợp của con mà thương xót cho hoàn cảnh của con quá :( Nghĩ lại nếu con mình rơi vào...

• Giấc ngủ của bé yêu.

Mẹ chuyển dạ vào thứ 7, sau dự sinh 3 ngày, lúc đó ba chỉ kịp vuốt vào bụng mẹ rồi thì thầm vào tai con “con gái của ba ngoan lắm, đòi ra đúng ngày ba ở nhà chứ nếu không thì hai mẹ con sẽ vất vả lắm đây!” mẹ chỉ khẽ cười vì lúc đó mẹ đau lắm. Mẹ đau nhưng hạnh phúc con gái ạ, bởi mẹ biết mỗi cơn...

• Clip bố dạy ăn làm con sốc và choáng

Một ông bố dạy 3 đứa con trai ăn cùng lúc vừa hài vừa thương mấy nhóc nhỏ lắm ạ :)) ...

• Giấc ngủ của bé yêu từ 12 đến 24 tháng tuổi.

Bé nhà mình sắp 18 tháng rồi, bình thường ở nhà với osin bé ngủ từ 11 giờ đêm đến 8.30 sáng, ngủ trưa + ngủ chiều tối. Gần đây bé khó ngủ giấc buổi chiều tối. Osin ở nhà hay ép bé ngủ giấc này (vì ở nhà với osin bé thường ngủ trưa được giấc ngắn, mẹ ở nhà thỉ ngủ trưa giấc dài và bỏ giấc chiều tối)...

• Những điều bạn cần biết về tật bàn chân bẹt ở trẻ

Bàn chân phẳng và bẹt không “sướng” như nhiều người vẫn quan niệm, thậm chí còn có thể khiến bé nhà...

• 12 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Băng
    Các chị ơi, con em 5 tháng rưỡi ngủ một ngày tầm 12 tiếng, em đọc trên trang web thấy như thế là ổn, nhưng ban ngày cháu ngủ có tí một tí một, em đến là khổ. Nhất là buooir truaw, cả nhà mệt mỏi muốn ngủ trưa thì nó chả chịu ngủ cho. Những giấc ban ngày của nó chỉ từ 15 phút đến nửa tiếng, ko thể kéo dài ra thêm đc, muốn ngủ đc lâu hơn phải bế nó trên tay. Ko biết như thế có là bình thường ko

Co dong minh roi day. Con to cung 5.5 thang, ngu dem rát ngoan, 10 tiêng liên túc, co khi an 1 lan, co khi ko, ko dai dem bao gio, nhung ngu ngay y nhu con ban. ban ngay neu me o nha cho bu dung lúc no dang ngu ma thúc day thi no ngu cho ti nua, ko thi day lươn.
    Minh nghi mót phan, ban ngay ko dc yên tinh nhu ban dem nen no kho ngu ngon, nen minh bao ong ba dua len phong, dong kin cua bát diêu hoa mát len cho ngu thi cung ko ngu lau hon dc bao nhiêu.
    Co le ban dem ngu ngon roi nen ngay no ko co nhu cau ngu nhiêu nua.
    Ma quan trong chau van phát triên binh thương la dc ban ah.
    • 3,777 Bài viết

• 25 Được cảm ơn

Có 1 đồng minh nữa đây. Con em từ lúc trong tháng đã ngủ như vậy rồi. Nhưng không được đúng giờ như bé con của các chị. Có khi ngủ ban ngày,tối thức,khoảng nữa tháng thì thay đổi từ từ,chuyển sang ngủ đêm,ngày laị thức.Bây giờ bé được 3 tháng va cũng đang trong giai đoạn chuyển sang ngủ ban đêm,ba me bơ phờ với nó luôn.Đã vậy trong lúc ngủ phải canh giờ cho bú nữa vì lúc thức bé bú chưa đủ. Mong rằng bắt đầu từ bây giờ sẽ ngủ ổn định vào ban đêm.Hic
    • 836 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi 31081977
    Co dong minh roi day. Con to cung 5.5 thang, ngu dem rát ngoan, 10 tiêng liên túc, co khi an 1 lan, co khi ko, ko dai dem bao gio, nhung ngu ngay y nhu con ban. ban ngay neu me o nha cho bu dung lúc no dang ngu ma thúc day thi no ngu cho ti nua, ko thi day lươn.
    Minh nghi mót phan, ban ngay ko dc yên tinh nhu ban dem nen no kho ngu ngon, nen minh bao ong ba dua len phong, dong kin cua bát diêu hoa mát len cho ngu thi cung ko ngu lau hon dc bao nhiêu.
    Co le ban dem ngu ngon roi nen ngay no ko co nhu cau ngu nhiêu nua.
    Ma quan trong chau van phát triên binh thương la dc ban ah.
    hehe.. Kg phải đâu các mẹ ơi. Đấy là do cơ địa từng bé. Bé nhà mình cũng thuộc dạng ít ngủ. Nhưng ban ngày giấc ngủ của bé cũng được 2 giấc. Mỗi giấc ít nhất 1 tiếng.
    Nếu bé chỉ ngủ có 15' là bị giật mình thì bạn phải xem lại xem bé có bị nóng kg? Có bị ra mồ hôi kg? có bị đói kg?....
    Bé nhà mình đêm ngủ từ 9pm đến 7am. Không ti đêm (thế cũng được 10 tiếng đấy) ban ngày ngủ ít nhất 2 tiếng nữa. Đúng chuẩn 12 tiếng
    • 5,648 Bài viết

• 1,444 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, nết ngủ của bé mình phải rèn dần dần đấy, lúc đầu thì khó cho cả mẹ cả con (con thì khóc lóc, mẹ thì hy sinh nhiều thú vui khác như xem TV chẳng hạn) nhưng khi con đã vào nếp thì sướng lắm. Bông nhà tớ, tớ rèn từ bé tí, đi ngủ rất đúng giờ dù có là cuối tuần hay giữa tuần, đông hay hè. Đúng 9h tối là 2 mẹ con tắt đèn đi nằm, không TV, không ai vào làm phiền, thời gian đầu mẹ hát mỏi mồm gần 1 tiếng, rồi rút ngắn dần thời gian. Đến bây giờ bé đã 3,5 tuổi, biết nhìn đồng hồ đúng 9h là nhắc mẹ đi ngủ (chỉ biết mỗi giờ đó thôi), lên giường 2 mẹ con hỏi nhau xem hôm nay cô giáo cho ăn gì ở trường (đó quy ước là tâm sự), trả lời xong là bé bảo "thôi ngủ mẹ nhé", 5 phút sau là bé ngủ khì rồi.
    Mẹ dậy bật đèn tiếp tục công việc hoặc xem TV, canh đến 12h cho bé đi tè 1 lần là yên tâm đến sáng luôn, 2 năm nay bé tè dầm chỉ đếm được 1-2 lần thôi, cũng chẳng tốn tiền bỉm gì cả. Sáng thì đúng 7h kém 15 là dậy, làm vệ sinh xong xuôi mẹ đưa đến trường ăn sáng với các bạn.
    Tớ còn rèn được cho bé tự đánh răng, tự tắm (sơ sơ thôi, chỉ tắm cho vịt với ếch là chính), tự xúc ăn, tự lấy ống hút để uống sữa, tự lấy kính mũ khẩu trang trước khi đi học ... không cần nhắc nhở nhiều đâu.
    Tất cả đều phải rèn hết vì thuộc về thói quen, còn tính tình thì nhiều lúc mẹ cũng... chịu thua con luôn vì đó là "Trời sinh tính mà".
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 416 Bài viết

• 82 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi giangiver
    hehe.. Kg phải đâu các mẹ ơi. Đấy là do cơ địa từng bé. Bé nhà mình cũng thuộc dạng ít ngủ. Nhưng ban ngày giấc ngủ của bé cũng được 2 giấc. Mỗi giấc ít nhất 1 tiếng.
    Nếu bé chỉ ngủ có 15' là bị giật mình thì bạn phải xem lại xem bé có bị nóng kg? Có bị ra mồ hôi kg? có bị đói kg?....
    Bé nhà mình đêm ngủ từ 9pm đến 7am. Không ti đêm (thế cũng được 10 tiếng đấy) ban ngày ngủ ít nhất 2 tiếng nữa. Đúng chuẩn 12 tiếng
    He he lại gặp người quen, bà này đúng là " dân buôn liên chuyến".
    Chinsu nhà tôi ban ngày cũng ngủ được 2 giấc nhưng nếu có người nằm cạnh thì ngủ sâu giấc hơn, có lần chỉ 15' là tỉnh luôn , ru ko chịu ngủ. À cái vụ ngủ đêm thì thua nhà đấy rồi, sớm nhất là bé lên giường lúc 9'30, sáng ra thì 5'00Am đã dậy rồi, nói chung là ngủ không đủ. Bây giừ ninh hạt sen+mía lấy nước uống cũng khả dĩ hơn một chút. :3: :3: :3: :3: :3: :3: :3:
    Relax my self
    Laughing:
    • 3,702 Bài viết

• 676 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, đọc mà giật mình. Bé 5 tháng tuổi mà ngủ như thế thì ít quá. 12 tiếng. Con tớ bây giờ 2.5 tuổi ngày cũng ngủ 12 tiếng, 2 tiêng ban ngày, 10 tiếng ban đêm. Lúc 5 tháng tuổi ngủ ít nhất 15 tiếng. Tối từ 7h hoặc 7.30, sáng dạy khoảng 6h, 6.30; có dạy bú đêm, nhưng vẫn là gần 11 tiếng. Sau khi thức dạy 2 tiếng, ngủ một giấc 2 tiếng nữa. Trung bình trong ngày ngủ thêm khoảng 1-2 giấc, được khoảng gần 2 tiếng nữa. Từ lúc cháu 1 tuổi thì ngày ngủ 2 giấc, sáng, chiều, mỗi giấc cỡ 1.5-2 tiếng. Tối vẫn ngủ 10-11 tiếng.
    Hồi con mình bé, dưới 3 tháng, ngủ lung tugn cực kỳ. Toàn đêm, cỡ 10,11 giờ mới đi ngủ, mà dạy liên tục. Sau đó tớ phải quyết tâm rèn cho đi ngủ sớm, bọn Tây nó toàn cho đi ngủ từ khoảng 6.30-7.30 là lên giường hết. Đến lớn tướng thì ngủ từ khoảng 8-8.30 mà (bọn đi học cấp 1,2 đấy chứ ko phải bé đâu). Thấy gương thế nên tớ phải cố. Mẹ chồng thì bảo, làm sao nó đang ngủ 11,12 h bắt nó đi ngủ sớm thế được, cứ cho nó chơi chán, mệt thì nó ngủ. Nhưng mà ko phải thế, càng chơi càng quen, chả ngủ gì cả. Tớ cứ kiên trì rèn, mất mấy tuần, là cháu lên giường đúng giờ luôn. 7.15 là ngà ngà say giấc. Vẫn dạy đêm vài lần vì tớ cho con bú, nó quen hơi, nhưng dù sao ngủ sớm vẫn sướng hơn.
    Giấc ngủ ngày phải ít nhất 2 giấc, mà sau khi dạy 2 tiếng là phải cố rèn nếp đi ngủ, 1 tiếng cugnx được nhưng bé đỡ mệt. Ngày ngủ ít thì đêm lại mệt cũng ko ngủ được, cái vòng luẩn quẩn như thế. Nên cũng phải cố cả giấc ngủ ngày cho con nữa.
    Mình có một lần viết một bài về trẻ con bao nhiêu tuổi cần ngủ bao nhiêu h mà bây giờ ko tìm được nữa. Cũng ở mục này. Để tìm được thì post lại.
    • 3,702 Bài viết

• 676 Được cảm ơn

Đây rồi, các mẹ đọc thêm.
    Bạn biết gì về giấc ngủ của trẻ

Trẻ 6 tháng tuổi ngủ từ 14-15 tiếng/ngày.
    • 589 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Mẹ Cún Vịt rèn con ngủ như thế nào bày cho mình với - cứ cho bé lên giường - tắt đèn và hát ru là tụi nó sẽ tự động ngủ à. Nhóc nhà mình toàn đuà chơi đến 11-12 giờ đêm thôi, nhưng cũng ngủ đến 10-11h sáng hôm sau mới dậy - ban ngày ngủ rất ít - chỉ thêm 2 lần - mỗi lần chừng 30 phút.
    • 5 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Bé nhà mình 6 tháng rưỡi ngày ngủ 3 lần, sáng từ 9h-10h, trưa từ 13h-15h30 & chiều từ 18h-19h. Còn ban đêm cháu ngủ từ 21h30 đến 6h30 sáng hôm sau. Không biết có phải ngủ ngày như vậy là nhiều không mà đêm hay dậy lắm, dậy là đòi ti ngay.
    • 416 Bài viết

• 82 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ Cún Vịt
    Các mẹ ơi, đọc mà giật mình. Bé 5 tháng tuổi mà ngủ như thế thì ít quá. 12 tiếng. Con tớ bây giờ 2.5 tuổi ngày cũng ngủ 12 tiếng, 2 tiêng ban ngày, 10 tiếng ban đêm. Lúc 5 tháng tuổi ngủ ít nhất 15 tiếng. Tối từ 7h hoặc 7.30, sáng dạy khoảng 6h, 6.30; có dạy bú đêm, nhưng vẫn là gần 11 tiếng. Sau khi thức dạy 2 tiếng, ngủ một giấc 2 tiếng nữa. Trung bình trong ngày ngủ thêm khoảng 1-2 giấc, được khoảng gần 2 tiếng nữa. Từ lúc cháu 1 tuổi thì ngày ngủ 2 giấc, sáng, chiều, mỗi giấc cỡ 1.5-2 tiếng. Tối vẫn ngủ 10-11 tiếng.
    Hồi con mình bé, dưới 3 tháng, ngủ lung tugn cực kỳ. Toàn đêm, cỡ 10,11 giờ mới đi ngủ, mà dạy liên tục. Sau đó tớ phải quyết tâm rèn cho đi ngủ sớm, bọn Tây nó toàn cho đi ngủ từ khoảng 6.30-7.30 là lên giường hết. Đến lớn tướng thì ngủ từ khoảng 8-8.30 mà (bọn đi học cấp 1,2 đấy chứ ko phải bé đâu). Thấy gương thế nên tớ phải cố. Mẹ chồng thì bảo, làm sao nó đang ngủ 11,12 h bắt nó đi ngủ sớm thế được, cứ cho nó chơi chán, mệt thì nó ngủ. Nhưng mà ko phải thế, càng chơi càng quen, chả ngủ gì cả. Tớ cứ kiên trì rèn, mất mấy tuần, là cháu lên giường đúng giờ luôn. 7.15 là ngà ngà say giấc. Vẫn dạy đêm vài lần vì tớ cho con bú, nó quen hơi, nhưng dù sao ngủ sớm vẫn sướng hơn.
    Giấc ngủ ngày phải ít nhất 2 giấc, mà sau khi dạy 2 tiếng là phải cố rèn nếp đi ngủ, 1 tiếng cugnx được nhưng bé đỡ mệt. Ngày ngủ ít thì đêm lại mệt cũng ko ngủ được, cái vòng luẩn quẩn như thế. Nên cũng phải cố cả giấc ngủ ngày cho con nữa.
    Mình có một lần viết một bài về trẻ con bao nhiêu tuổi cần ngủ bao nhiêu h mà bây giờ ko tìm được nữa. Cũng ở mục này. Để tìm được thì post lại.
    Cám ơn chị nhé, em sẽ rèn xem sao chứ tình hình này ăn đã ít, ngủ lại cảng ít thì không hiểu con em sẽ như thế nào đây. Cảm phiền chị chỉ dẫn bày cách giúp em được ko? Tks chị trước nhé
    Relax my self
    Laughing:
    • 170 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Ôi đọc tình hình của các mẹ thấy sao mà giống nhà mình thế.... Bob nhà mình được hơn 5 tháng rồi, từ lúc mới sinh đến bây giờ ngủ rất ít, so với những bé khác. Ngày chỉ được 2 hoặc 3 giấc mỗi giấc chừng nửa tiếng, nếu có mẹ nằm cạnh ôm, dỗ dành mỗi khi trở mình thì giỏi là được gần 2 tiếng, nếu không thấy gì thì dậy luôn. Nhưng nếu đã ngủ giấc 2 tiếng rồi thì thôi, các giấc kia chỉ được 15 phút. Mà còn cái tội ngủ mới ăn nữa chứ, có hôm mẹ cháu đây bế con gần 1 giờ đồng hồ mới hết được 120ml sữa, lưng đau kinh khủng mà chẳng làm thế nào được. Còn đêm thì phải trăn trở khóc 2 - 3 lần, có khi chịu ăn, có khi chỉ khóc thôi, mẹ cháu chẳng biết đằng nào mà lần cả. Đọc kinh nghiệm của các mẹ bảo là rèn cho đi ngủ sớm, thì mình đã từng áp dụng rồi, không ăn thua! Mình ép con đi ngủ thì nó khóc khủng khiếp, trẻ con nó tinh lắm, nhất định không ngủ mà còn đạp chân đạp tay, mồm khóc....và đến đúng tầm 10h hơn như cữ ngủ thì mới ngủ. Nên mình bây giờ chiều theo nó hết, như vậy nghe chừng còn đỡ mệt hơn. Thôi đành để lớn hơn chút nữa thì tính sau vậy. Trộm vía, con vẫn ăn uống, sức khoẻ bình thường là tốt rồi các mẹ nhỉ? Mẹ cháu lại tiếp tục hy sinh bản thân thôi!

• 41 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Hix các bác ơi, em cho nó tự ngủ, nhưng nó cứ bò dậy, bò linh tinh thế thì làm sao em để nó 1 mình trên giường được hả các bác.
    • 97 Bài viết

• 84 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, bé nhà các mẹ 7-8 tháng ngủ bao nhiêu tiếng/ngày? Bé nhà em em thấy càng ngày ngủ càng ít. Bây giờ 1 ngày chỉ ngủ được khoảng 11-12h. Sáng ngủ 30-1h, chiều giỏi thì được 2h, sau đó thỉnh thoảng ngủ được 30' lúc chập tối, còn k thì thức 1 mạch 4-5h đến khoảng 9h là đi ngủ luôn, sáng 6h đã mò dậy. Tổng cộng là chì được khoảng 11h, đấy là chưa kể tối ngủ còn ọ ẹ dậy nữa.

Trẻ ở tuổi này mà nghủ như thế là ít quá các mẹ nhỉ? Bé nhà các mẹ thế nào ah?
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 239 Bài viết

• 99 Được cảm ơn

ui thế là tốt lắm rồi đấy mẹ nó ạ. Mấy hôm nay cu cậu nhà mình ít ngủ cực kỳ, lại còn hờn nữa. Ngủ một lúc mà có tiếng động hắn bâth dậy và hờn luôn một chập. Có giấc chỉ ngủ 15' thôi, chán đời lắm

• 12 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

ui!sao giống bé nhà mình quá vậy!nhưng còn giỏi hơn nữa đó! Cún nhà mình có khi 7h tối đã buồn ngủ nhưng ngủ có 1 tiếng sau đó thức chơi tới 10h mới chịu ngủ lại làm mình lo quá nè!con nít mà thức khuya quá
    • 407 Bài viết

• 37 Được cảm ơn

Bé nhà mình cũng vậy đấy mẹ nó ạ. Bé ngủ khoảng 9 tiếng ban đêm (không thẳng giấc, vì vẫn bú mẹ và vật vã nữa). Sáng ra ngủ khoảng 1 - 2 tiếng, nếu bé ngủ nhiều là trưa không ngủ nữa luôn mà 2 giò mới ngủ, rồi chiều 6 giờ ngủ 1 tý, nếu mà bế bé mới ngủ lâu còn không thì có khi 20 phút thui.
    • 811 Bài viết

• 1,461 Được cảm ơn

ôi, tưởng chỉ mỗi con mình thế, ai dè lên dđ mới thấy các mẹ cũng chung cảnh ngộ. Chẳng biết làm thế nào bây giờ. Bây giờ cần con ngủ nhiều thì nó chẳng thèm ngủ. Khi lớn lớn, đến tuổi đi học, gọi dậy sớm thì chẳng thèm dậy...Các mẹ ạ, có lẽ đến mỗi giai đoạn phát triển, chuyện ăn ngủ thỉnh thoảng có vấn đề như thế chắc cũng không có gì lo ( tự an ủi :Sad: )...
    • 1,671 Bài viết

• 251 Được cảm ơn

Bé nhà mình thì sáng ngủ khoảng 2h, chiều khoảng 2h và chập tối ngủ vớ vẩn khoảng 30'-1h nữa. Tối thì thức khuya 10h, 10h30 mới ngủ, sáng 6h đã dậy rồi. Mình cũng thấy bé ngủ thế hơi ít. Hihi mà đúng như mẹ rùa nói đấy, chả bù con chị thì sáng gọi dậy đi học như hò đò, trong khi thằng em cứ đến giừo chị đi học là dậy
    Mẹ Thỏ trắng (HN)
    • 1,123 Bài viết

• 77 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bettyha Xem bài viết
    Bé nhà mình cũng vậy đấy mẹ nó ạ. Bé ngủ khoảng 9 tiếng ban đêm (không thẳng giấc, vì vẫn bú mẹ và vật vã nữa). Sáng ra ngủ khoảng 1 - 2 tiếng, nếu bé ngủ nhiều là trưa không ngủ nữa luôn mà 2 giò mới ngủ, rồi chiều 6 giờ ngủ 1 tý, nếu mà bế bé mới ngủ lâu còn không thì có khi 20 phút thui.
    Ui trời sao giống bé nhà mình thế chứ!
    Đến hơn tuổi rồi lại càng ngủ ít hơn. Muốn ngủ được kha khá là phải có mẹ nằm cạnh hoặc bế mới ngủ chứ cứ đặt xuống là uốn éo, cựa quậy kêu. Chán ghê...
  • Trang 1/5

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 5