Sự phát triển

Dạy con tập nói trước khi quá muộn

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 6K Lượt đọc
  • 24 Trả lời

3 Người đang theo dõi

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
    • 37 Bài viết

• 28 Được cảm ơn

Cha mẹ hiện đại đọc và rút kinh nghiệm nhé:Nottalkin:

Mọi chuyện có lẽ bắt đầu khi con tôi được khoảng bảy tháng tuổi bị sốt siêu vi phải nằm một tuần tại Nhi Đồng II. Nằm cùng phòng với có một bé trai khoảng 4 tuổi, nhưng chỉ biết nói mama, a a a….

Bé này nói rất nhiều nhưng luôn với trạng thái rất kích động vì không ai hiểu ngoài người mẹ nên người mẹ không dám giao con cho ai cả. Đêm đó bé sốt rất cao, và luôn miệng đòi hỏi một cái gì đó nhưng người mẹ cũng không hiểu con muốn gì, đưa gì bé cũng lắc đầu và la hét ầm ĩ, nhảy lên cào xé mẹ, cuối cùng bác sỹ phải cho bé liều thuốc an thần, nếu không đang sốt cao cộng với bị kích động sẽ nguy hiểm cho bé. Khi con ngủ rồi chị mới tâm sự đã đưa bé đi khám nhưng bác sỹ nói bé hoàn toàn bình thường chỉ do chậm nói . Hình ảnh người mẹ chỉ biết ngồi khóc nhìn con đập phá mọi thứ làm tôi sốc thật sự, và điều đầu tiên tôi nghĩ đến là dạy Nhi nói.

Tôi ra ngay nhà sách mua về một đống chuyện tranh nhiều màu sắc của nhà xuất bản Kim Đồng và hàng đêm đọc cho Nhi nghe. Ban đầu Nhi thích giằng lấy cuốn sách để xé hơn là nghe tôi đọc nhưng dần dần bé cảm thấy thích thú với gương mặt biểu cảm của tôi mỗi khi diễn tả các nhân vật trong chuyện, lúc tôi vẫy tai làm con thỏ, lúc tôi chu mỏ sủa gâu gâu như con chó, lúc lại móc tay vẫy vẫy như vòi voi, lúc lại bò lồm cồm quanh giường rồi nằm im úp mặt xuống như con rùa úp mai… mỗi lần như vậy bé lại cười khanh khách thích thú.

Tiếp theo tôi sưu tầm đủ loại đĩa nhạc, từ Beethoven, Mozart cho đến bé Xuân Mai, trước khí ngủ tôi cho nghe nhạc giao hưởng, sáng dậy tôi mở nhạc thiếu nhi vui nhộn, bé rất thích nghe và lắc lư đầu theo điệu nhạc một cách rất phấn khích.

Vì hai vợ chồng sống riêng, lại đều là công nhân viên, phải gửi bé vào trẻ từ khi 12 tháng nên tôi tranh thủ mọi thời gian có thể để nói chuyện với bé, ban đầu chồng tôi có vẻ không ủng hộ lắm vì cho rằng cháu còn quá bé nhưng tôi vẫn giữ vững quan điểm của mình là không ít thì nhiều bé vẫn có thể tiệp nhận được vốn từ ngay từ bây giờ.

Tôi nói với bé tất cả những gì trong tầm mắt của bé, tất cả những gì bé được ăn, bé sờ thấy: con chó, con mèo, quả cam, ti vi, tủ lạnh… mẹ nấu cơm, ba đi làm, con chó kêu gâu gâu, con mèo kêu meo meo… ở mọi lúc mọi nơi, khi cho ăn, khi đi tắm, khi đi dạo chơi, trước khi ngủ… Ban đầu bé không tập trung lắm tôi phải vận dụng sự biến đổi nét mặt để gây sự chú ý, dần dần bé để ý và bập bẹ nói theo.

Khoảng 9-10 tháng bé đã gọi baba, măm măm, …, 12 tháng bé đã biết đếm 1 đến 10 theo mẹ, kêu tên các đồ vật từng tiếng một. Ban đầu bé nói nhiều từ còn ngọng, tôi nhắc lại cho rõ ràng và chỉ vào miệng mình cho bé thấy được cách phát âm, sau mỗi lần như thế bé phát âm chuẩn hơn. 15 tháng bé ê a hát theo Xuân Mai.., khoảng đến tháng 18 thì ngôn ngữ thật sự bùng nổ, bé nói được câu 4-5 tiếng: “mẹ ơi, ba đâu rồi”, “Mẹ đi làm đi”, “ Mẹ thay đồ đi”… hoặc miêu tả lại các sự việc mà bé thấy: “ba đóng cửa đi tắm”, “con chó chạy chạy”.

Điều bất ngờ nhất là nhiều từ tôi dạy cháu từ hồi rất nhỏ thì bây giờ được cháu mang ra vận dụng rất chính xác Đến bây giờ hơn 20 tháng bé đã có thể hát một mình từ đầu đến cuối 9-10 bài hát thiếu nhi.

Tôi vẫn tiếp tục ở bên con để hổ trợ bé bất cứ lúc nào về ngôn ngữ, chỉnh lại những từ bé dùng không đúng, dạy thêm cho con các từ cùng nghĩa để bé có thể vận dụng linh hoạt hơn. Tôi nói chuyện với bé như một người bạn, có thể bạn sẽ không hiểu những gì bé nói, nhưng hãy nghe bé một cách chăm chú bé sẽ rất phấn khích.

Có lẽ bé nhà tôi cũng không phải có gì đặc biệt lắm, nhưng hạnh phúc biết chừng nào khi được nghe con cất tiếng nói đầu đời. Qua đây tôi chỉ muốn chia sẻ chút kinh nghiệm của mình với mọi người. hãy cho bé được hát, được gọi tiếng “mẹ ơi” trước khi quá muộn.

Hoàng Minh Hải
    Nguyễn Xí, P.26, Q.Bình Thạnh, TPHCM

11 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Điều muốn nói, trước khi qua năm mới ...

E một nhân mã chính thức thống báo với a hình như e thích a rồi thì phải cự giải. Dù e biết nhân mã và cự giải không hợp. Nhưng chết e cũng không thể hiểu tại sao e lại thích a, và tại sao lại là bây h ... Làm việc với nhau được gần hai năm, ấn tượng ban đầu về a không tốt, một tên trưởng phòng...

• Hãy dạy con tập nói đúng lúc trước khi quá muộn

Mọi chuyện có lẽ bắt đầu khi con tôi được khoảng bảy tháng tuổi bị sốt siêu vi phải nằm một tuần tại Nhi Đồng II. Nằm cùng phòng với có một bé trai khoảng 4 tuổi, nhưng chỉ biết nói mama, a a a…. Bé này nói rất nhiều nhưng luôn với trạng thái rất kích động vì không ai hiểu ngoài người mẹ nên...

• Bổ sung thêm rau củ thời kỳ ăn bột

Thưa bác sỹ! Nếu em cho bé ăn bột của Cerelac nhưng em cho bé ăn thêm rau củ nữa được không? Em sẽ...

• Giáo dục con như thế nào khi vắng cha?

Có vô vàn lí do khiến trẻ phải sống trong sự thiếu vắng sự quan tâm, chăm sóc của cha như: cha công...

• Đừng đánh mất tuổi thơ của con cái chỉ vì chiếc điện thoại

14 dấu hiệu cho thấy bạn đang bỏ lỡ tuổi thơ của con 1. Luôn bật điện thoại và để tiếng điện...

• 387 Bài viết

• 96 Được cảm ơn

Ngòai những bé chậm nói thì hầu như các bé đều tự tích lũy ngôn ngữ từ lúc bé , và mún bé nói nhanh thì bố mẹ phải thường xuyên quan tâm dậy và chơi với bé thì bé sẽ nói nhanh mà
    • 36 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

minh cung dang stress kinh khung vi ku nha minh da gan 19 thang ma chagn chiu noi nang gi, ngoai nhung cau linh tinh. minh cung da co gang day chau, cho di nha tre duoc 1 tuan de xem co tien bo khong. cung doc truyen , choi tro choi, ... du kieu ma chu an thua, ngoai ra chau van hieu duoc nhieu. nhu biet cac bo phan tren co the nhu mat mui mom tay chan, ....biet lam theo yeu cau. nhung doi kho minh lai thay be có biểu hiện tăng động. Nói chung là mình thực sự lo lắng. mẹ nào có kế nào hay bày cho minh với. cứ nghĩ đến con la mình lại không yên.
    • 37 Bài viết

• 28 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi taphuc Xem bài viết
    minh cung dang stress kinh khung vi ku nha minh da gan 19 thang ma chagn chiu noi nang gi, ngoai nhung cau linh tinh. minh cung da co gang day chau, cho di nha tre duoc 1 tuan de xem co tien bo khong. cung doc truyen , choi tro choi, ... du kieu ma chu an thua, ngoai ra chau van hieu duoc nhieu. nhu biet cac bo phan tren co the nhu mat mui mom tay chan, ....biet lam theo yeu cau. nhung doi kho minh lai thay be có biểu hiện tăng động. Nói chung là mình thực sự lo lắng. mẹ nào có kế nào hay bày cho minh với. cứ nghĩ đến con la mình lại không yên.
    Mấy đứa cháu e 1t mà nói sõi lắm rồi.con bác 19thg mà như thế thì cũng chậm thật nhưng chắc cũng k đáng lo đâu....e đây hồi bé 3t mới bít nói cơ...g lại thành nói nhiều...

• 21 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Bé nhỏ của mình dược 4 tháng 1o ngày là đã phát âm giống từ "ba'. Hàng ngày, lúc ăn, bú, chơi và tắm mình đều nói chuyện với bé. Khi bé nhìn mình chăm chú là mình tập trung nói với bé vài từ đễ như: ba, hai, mẹ,.. Còn Bé lớn lúc 3 tuổi là bé đã thuộc câu chuyện bé thích như: cô bé quàng khăn đỏ, chuyện ăn khế trả vàng, cô bé lọ lem và 7 chú lùn. Đây là chuyện bé thích và mẹ đọc hàng đêm. Thỉnh thoảng, khi đọc chuyện cho bé mình bỏ qua 1 trang không đọc là bé nhắc mình và đọc lại cho mình nghe. VÀ bé thích đọc chuyện; khi mình đọc xong 1 dòng, mình đợi bé nhắc lại lời mẹ vừa đọc. Đó là cách 2 mẹ con cùng đọc sách. Đến giờ, bé lớn được 6 tuổi rồi bé đang học lớp lá, bé vẫn giữ thói quen đọc sách và hỏi rất nhiều, nói chuyện rất rõ ràng.
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

cho em bé xem đoạn phim này đi . hiệu quả lắm đấy
    http://www.youtube.com/watch?v=A3t0_yI3sXo .
    • 364 Bài viết

• 94 Được cảm ơn

Các bé cần được quan tâm và thường xuyên nói chuyện với các bé thì sự phát triển về ngôn ngữ của các bé sẽ đều và bình thường hơn vì có thể các bé biết nói nhưng lại không biết dùng những câu nói của mình vào những trường hợp gì.
    • 61 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

be nha minh hien nay 3 thang tuoi cung moi chi hong chuyen thoi chu chua cuoi thanh tieng .ko biet nhu the co sao ko nhi
    • 573 Bài viết

• 475 Được cảm ơn

Bé nhà mình mình nhớ là hồi 18 tháng vẫn chả nói gì, toàn nói tiếng Liên hiệp quốc thôi. Giờ 22 tháng nói cũng khá rồi, nói theo nhiều, chỉ nhiều thứ, nhớ nhiều thứ, tiếp thu tốt. Quan trọng là bố mẹ và mọi người trong nhà nói chuyện nhiều để bé hiểu mình nói gì trước khi bé biết nói thì hơn. Mình nghĩ vậy. Thời gian lo lắng vì con chậm nói tốt nhất là dành để nói chuyện với con. Vài tháng sau là khác ngay ấy mà, đã bắt đầu nói rồi thì cũng nhanh lắm, bé sẽ ham nói và nếu được giao tiếp nhiều thì sẽ phát triển theo các bạn cùng tuổi biết nói sớm thôi. Các mẹ đừng lo quá.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 306 Bài viết

• 178 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tramchicken Xem bài viết
    [B][COLOR="navy"]Cha mẹ hiện đại đọc và rút kinh nghiệm nhé:Nottalkin:

Mọi chuyện có lẽ bắt đầu khi con tôi được khoảng bảy tháng tuổi bị sốt siêu vi phải nằm một tuần tại Nhi Đồng II. Nằm cùng phòng với có một bé trai khoảng 4 tuổi, nhưng chỉ biết nói mama, a a a….

Bé này nói rất nhiều nhưng luôn với trạng thái rất kích động vì không ai hiểu ngoài người mẹ nên người mẹ không dám giao con cho ai cả. Đêm đó bé sốt rất cao, và luôn miệng đòi hỏi một cái gì đó nhưng người mẹ cũng không hiểu con muốn gì, đưa gì bé cũng lắc đầu và la hét ầm ĩ, nhảy lên cào xé mẹ, cuối cùng bác sỹ phải cho bé liều thuốc an thần, nếu không đang sốt cao cộng với bị kích động sẽ nguy hiểm cho bé. Khi con ngủ rồi chị mới tâm sự đã đưa bé đi khám nhưng bác sỹ nói bé hoàn toàn bình thường chỉ do chậm nói . Hình ảnh người mẹ chỉ biết ngồi khóc nhìn con đập phá mọi thứ làm tôi sốc thật sự, và điều đầu tiên tôi nghĩ đến là dạy Nhi nói.
    Mình không phản đối cách người viết bài này dạy con mình tập nói, như vậy là rất tốt cho trẻ.
    Nhưng trường hợp trích dẫn ở trên thì bé không phải chậm nói thông thường đâu.Bé chậm nói thông thường, thì vẫn nghe hiểu nhận thức tốt, nếu không nói được sẽ chỉ tay, sẽ làm điệu bộ để mẹ hiểu bé.
    Những bé như thế này tội lắm, thương mẹ một thì thương bé mười...
    • 364 Bài viết

• 94 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi LAMANHQUAN Xem bài viết
    be nha minh hien nay 3 thang tuoi cung moi chi hong chuyen thoi chu chua cuoi thanh tieng .ko biet nhu the co sao ko nhi
    3 tháng thì bé mới chỉ biết nhoẻn miệng cười hoặc cười ra hơi thôi chứ chưa ra tiếng được đâu hoặc có ra tiếng cũng nhỏ lắm chỉ như là nấc thôi bạn ạ,bạn lo hơi sớm rồi
    • 2,064 Bài viết

• 872 Được cảm ơn

Con nhà mình 13m tháng rùi nhưng cũng nói đc ít từ lắm, như ba, mẹ(chưa rõ lăm),bà, ạ, meo meo, măm măm, nhanh nhanh ...,nói chung cũng chậm so với chúng bạn dù mình rất hay nói chuyện và dạy con nói.:Silly:
    • 68 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Bé gần nhà mình bố ít nói , mẹ ít nói , bà giúp việc thì cũng chả nói gì . Tối bố mẹ nó đi làm về cũng chỉ ậm ừ vài câu chẳng dậy con nói , kết quả đến giờ bé hơn 2tuổi vẫn chưa nói được gì . cả ngày chỉ lầm lì chơi 1 mình Em thấy cũng phục cái nhà đấy , chả mấy khi thấy tiếng người nói chuyện , cả ngày căn nhà đấy chỉ im lìm
    • 364 Bài viết

• 94 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi uyenthinh Xem bài viết
    Bé gần nhà mình bố ít nói , mẹ ít nói , bà giúp việc thì cũng chả nói gì . Tối bố mẹ nó đi làm về cũng chỉ ậm ừ vài câu chẳng dậy con nói , kết quả đến giờ bé hơn 2tuổi vẫn chưa nói được gì . cả ngày chỉ lầm lì chơi 1 mình Em thấy cũng phục cái nhà đấy , chả mấy khi thấy tiếng người nói chuyện , cả ngày căn nhà đấy chỉ im lìm
    Có con nhỏ mà sao bố mẹ nó lại chả quan tâm đến nó thế nhỉ,chỉ lo đi làm kiếm tiền mà chẳng để ý đến sự phát triển của con,thật vô tâm quá,chả có trách nhiệm gì cả :mad:
    • 1,109 Bài viết

• 1,480 Được cảm ơn

Nhà mình cả nhà nói líu lô, thậm chí mình còn bị chồng nói là nói nhiều đau đầu ý mà con mình 13 tháng rồi vẫn chưa biết nói gì cả. Chỉ thi thoảng nói kiểu bà bà, măm măm, nhanh nhanh , ăn ăn thôi chứ chả biết nói gì cả.
    Mà có phải ko nói chuyện đâu. Từ khi đẻ ra đến giờ mình mỗi lần chơi với con là nói đủ thứ , luyên thuyên kể chuyện cũng có, dậy nói cũng có, chỉ chỏ rồi nó cũng có .
    Vậy giờ sao bây giờ ?

• 364 Bài viết

• 94 Được cảm ơn

Cứ bình tĩnh mẹ nó ạ,đừng nóng vội,đứa cháu mình 15 tháng cũng chỉ nói được như con bạn thôi,cả ngày chỉ nói đi nói lại mấy từ đấy,bố mẹ nó cũng kêu suốt,thế mà bây giờ sắp tròn 2 tuổi rồi,nói nhiều lắm,lại còn biết hát nữa.Mỗi lần sang nhà mình chơi là nó vs bé nhà mình 2 anh em thi nhau nói ầm ĩ hết cả nhà vui lắm
    • 295 Bài viết

• 204 Được cảm ơn

Bé nhà mình vừa tròn 7 tháng rưỡi hôm nay, đã biết nói tương đối rõ "bà bà" 'mạ mạ" mà giọng điệu cực kì thích chí và vui vẻ, vừa nói vừa nhìn bà và mẹ cười. Mình chỉ hay nhắc đến từ này chứ chưa chủ định dạy con, có thể nàng nói sớm do thằng cu anh nó nói quá nhiều nên nó học theo. Thằng anh nó khi 13 tháng là biết gọi "ông ơi".
    Cả 2 đứa nhà mình từ khi 1 tháng bố mẹ hay nói chuyện : đây là bố, đây là mẹ, đây là Cún, đây là anh Bi ,,, dần dần tự biết nói thôi
    • 3,408 Bài viết

• 1,053 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Dòng sông nhỏ Xem bài viết
    Bé nhà mình vừa tròn 7 tháng rưỡi hôm nay, đã biết nói tương đối rõ "bà bà" 'mạ mạ" mà giọng điệu cực kì thích chí và vui vẻ, vừa nói vừa nhìn bà và mẹ cười. Mình chỉ hay nhắc đến từ này chứ chưa chủ định dạy con, có thể nàng nói sớm do thằng cu anh nó nói quá nhiều nên nó học theo. Thằng anh nó khi 13 tháng là biết gọi "ông ơi".
    Cả 2 đứa nhà mình từ khi 1 tháng bố mẹ hay nói chuyện : đây là bố, đây là mẹ, đây là Cún, đây là anh Bi ,,, dần dần tự biết nói thôi
    Bé giỏi quá, chúc mừng mẹ nó nha
    • 124 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Mình cũng lo quá, bé con được 18 tháng rưỡi mà chỉ mới ê a, bai bai. 2 vợ chồng mình cũng dạng trẻ con chẳng có phương pháp dạy nó, vì ngoài buổi tối thì bé toàn ở nhà với GV. Các mẹ có tài liệu gì hướng dẫn về cách dạy trẻ con học nói không ạ cho em xin với!
    • 76 Bài viết

• 26 Được cảm ơn

Theo kinh nghiệm bé nhà em thì chủ yếu là do mọi người xung quanh nói chuyện với bé nhiều,khi con nhìn ai thì mình sẽ nói tên người đấy với bé,như bà,mẹ,ông...nhìn cái jì thì mình nói tên đồ vật đấy cho bé hiểu.Ko phải là cứ đến 1tuổi thì mới dậy các bé nói đâu ạ vì trẻ con bây h được quan tâm nhiều chứ ko như ngày trước bố mẹ đi làm suốt mà cứ nghĩ là còn lâu mới biết nói nên chỉ chăm sóc ăn uống là chủ yếu.
    Nhưng cái vụ lưỡi nhọn với lưỡi chẻ thì em ko biết thế nào,vì người lớn bảo là lưỡi nhọn nhanh nói hơn.ko biết có đúng thế ko nhưng mà con em cũng lưỡi nhọn 5 tháng biết gọi bà bà, hoa hoa rồi.Bây h 16 tháng thì nói hoàn chỉnh như bé 3tuổi rồi, hát được toàn cả bài con cò bé bé,cháu lên 3, bà ơi bà...
    Em thì ở nhà chăm con nên cũng khá chăm chỉ dạy con nói mà nhà em cũng toàn là người..thích nói. nên là bé cũng chăm nói lắm ...Theo em là nên nói chuyện với con nhiều,ko chỉ mẹ mà còn cả những ng` trong gia đình nữa,mà nói chuyện như nói với ng` lớn í ạ ...
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2