Sự phát triển

Dạy con 3 tuổi như thế nào ?

Đến trả lời mới nhất
  • 2 Lượt chia sẻ
  • 10.6K Lượt đọc
  • 18 Trả lời

2 Người đang theo dõi

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
    • 340 Bài viết

• 48 Được cảm ơn

Các mẹ thông thái ơi cho em hỏi con em đã được 3 tuổi rồi và đã đi học
    mẫu giáo gần 1 năm nay rồi ạ.Vậy các mẹ cho em hỏi bé ở giai đoạn này
    được dạy dỗ như thế nào ạ : cụ thể là về việc học tập ấy ạ.
    VD : như cần mua sách gì để phát triển trí tuệ cho bé các mẹ có thể
    chỉ giúp em. Liệu có phải em quá nôn nóng khi mà bé chỉ mới 3 tuổi thôi ,
    ép bé học như vậy có sớm ko ạ? em lo lắng quá ko biết phải làm sao vì đây
    là bé đầu nên em cũng ko có kinh nghiệm gì lắm.Nhưng bé nhà em đặc biệt
    chỉ thích nghe nhạc thôi là nhạc bé Xuân Mai và những bài hát sôi động thôi
    ạ.Xin các mẹ tư vấn dùm em ở lứa tuổi này thì dạy bé những gì để bé phát triển
    trí tuệ tốt ạ. Xin cảm ơn các mẹ nhiều nhiều.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi be yeu cua me; 04/09/2009 vào lúc 09:03 AM.
    " Cách để sửa chữa sai lầm là tốt nhất hãy quên nó đi "

1. Có thể bạn muốn xem:
    • 3,187 Bài viết

• 2,647 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi be yeu cua me Xem bài viết
    Các mẹ thông thái ơi cho em hỏi con em đã được 3 tuổi rồi và đã đi học
    mẫu giáo gần 1 năm nay rồi ạ.Vậy các mẹ cho em hỏi bé ở giai đoạn này
    được dạy dỗ như thế nào ạ : cụ thể là về việc học tập ấy ạ.
    VD : như cần mua sách gì để phát triển trí tuệ cho bé các mẹ có thể
    chỉ giúp em. Liệu có phải em quá nôn nóng khi mà bé chỉ mới 3 tuổi thôi ,
    ép bé học như vậy có sớm ko ạ? em lo lắng quá ko biết phải làm sao vì đây
    là bé đầu nên em cũng ko có kinh nghiệm gì lắm.Nhưng bé nhà em đặc biệt
    chỉ thích nghe nhạc thôi là nhạc bé Xuân Mai và những bài hát sôi động thôi
    ạ.Xin các mẹ tư vấn dùm em ở lứa tuổi này thì dạy bé những gì để bé phát triển
    trí tuệ tốt ạ. Xin cảm ơn các mẹ nhiều nhiều.
    Chào bạn ,
    Mình xin trả lời câu hỏi của bạn , là bé lên 03 tuổi phát triển tính cách rất mạnh , từ 2 tuổi - 03 tuổi là do bé tự khám phá, tự tìm hiểu mọi vật xung quanh mình .Bạn ko nên ép bé học quá sớm, mọi chuyện sẽ để bé tự nhiên khám phá và học hỏi , vì ở trường cô giáo sẽ dạy bé màu sắc, con vật ,hát , múa .
    Về sách tham khảo , bạn có thể mua sách dạy bé tuổi lên 03 , nhưng truyện tranh có con vật ,có màu sắc , có hình ảnh rõ ràng , đồ vật , bạn chỉ bé từ từ, vì trẻ em học hỏi rất nhanh , tiếp thu tốt .
    Chúc bạn dạy được bé tốt nhé .
    <font size="3"><em><font color="#0000cd"><span style="font-family: verdana">Hôn nhau trên cầu là cầu hôn,hôn mà chẳng rời nhau là đính hôn - hôn liền tù tì bảy phát là thất hôn - hôn người nào đó là hôn nhân - hôn con vật nào đó là hôn thú - hôn vợ gọi là hôn thê - hôn chồng gọi là hôn phu - mơ hôn người nào đó là hôn ước - mới hôn xong gọi là tân hôn - hôn thêm cái nữa gọi là tái hôn - hôn hai cái một lượt gọi là song hôn - đang hôn nửa chừng bị xô ra gọi là ly hôn .Hôn nhau đến mức hết biết trời đất gì thì gọi là Hôn mê.Hôn nhiều quá gọi là chạy hôn. bị người tên là Hoàng hôn thì gọi là hoàng hôn.

• 191 Bài viết

• 45 Được cảm ơn

Nhà này giống y chang nhà mình. Bé mình gần 3 tuổi chỉ mê mỗi nhạc xuân mai và nhạc sôi động khác, không thích hoạt hình. quan điểm của mình cũng không ép con học quá sớm. giai đoạn này chỉ cho bé làm quen với mọi thứ xung quanh: đọc truyện cho bé nhận biết đồ vật, con vật, các loại hoa quả, màu sắc, hình dạng...., Mình cũng mua đĩa Fun English cho bé trọ trẹ đọc theo vui lắm!
    Gửi các mẹ chương trình giáo dục mầm non mói nhất của Bộ GD ĐT để tham khảo!
    Tập tin đính kèm
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 1,223 Bài viết

• 1,290 Được cảm ơn

Mình có ý kiến thế này:

Bạn có thể search thông tin trên mạng xem trẻ 3 tuổi thì biết gì để giáo dục cho phù hợp. Ngoài ra, bạn có thể quan sát thêm xem điểm mạnh của bé ở khía cạnh nào để mà phát huy, bạn nhé.

Chúc Mẹ và con luôn vui vẻ!

• 15 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MebeSach Xem bài viết
    Mình có ý kiến thế này:

Bạn có thể search thông tin trên mạng xem trẻ 3 tuổi thì biết gì để giáo dục cho phù hợp. Ngoài ra, bạn có thể quan sát thêm xem điểm mạnh của bé ở khía cạnh nào để mà phát huy, bạn nhé.

Chúc Mẹ và con luôn vui vẻ!
    Mình nghỉ ở lứa tuổi này bạn nên khắc khe tí
    :Rose::Rose::Rose::Rose::

• 340 Bài viết

• 48 Được cảm ơn

Cám ơn sự góp ý rất chân thành của các mẹ.Me Lamutdan có ý nói khắt khe với
    bé là sao em thật ko hiểu ý mẹ nó rồi!
    " Cách để sửa chữa sai lầm là tốt nhất hãy quên nó đi "

• 140 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

http:///forum/showthread.php?t=49404&page=4
    Mẹ nó download link của mẹ Miuz về nhé, con nhà mình thích chương trình này lắm, bây giờ nhớ mặt chữ từ A - I rồi đấy. Con nhà mình sinh 4/8/06 đấy

• 1,223 Bài viết

• 1,290 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi be yeu cua me Xem bài viết
    Cám ơn sự góp ý rất chân thành của các mẹ.Me Lamutdan có ý nói khắt khe với
    bé là sao em thật ko hiểu ý mẹ nó rồi!
    Hihih cùng chung thắc mắc với bạn này!

• 2,046 Bài viết

• 610 Được cảm ơn

nên cho con vừa học vừa chơi
    xung quanh có rất nhiều thứ để mẹ dạy con đấy, chịu khó tìm chị ạ
    Trái Tim Nhân Ái đồng hành với các bé Viện Bỏng Quốc gia.
    http://www.webtretho.com/forum/f479/.../#post19492556
    Ủng hộ suất ăn miễn phí cho bệnh nhi nghèo tại viện Nhi
    http://www.webtretho.com/forum/f479/...-uong-1267380/

• 811 Bài viết

• 774 Được cảm ơn

Bé mới 3 tuổi thì cứ để bé phát triển tự nhiên, chú ý điểm mạnh của bé mà phát huy thôi chứ áp dụng chương trình này kia làm sao với tất cả mọi bé được.
    Nếu bé thích Xuân Mai thì mẹ cứ cho xem nhưng giảm bớt thời gian đi rồi tăng thêm thời gian chơi phát triển trí tuệ như tô màu, xem tranh... Nhưng mình nghe nói khả năng tập trung của trẻ ở tuổi này chỉ trong vòng 20 đến 30 phút nên đừng ép bé làm gì quá lâu, nếu bé kg thích thì dừng luôn, để bé luôn thoải mải cả khi chơi lẫn khi "học".
    Mình thấy chẳng cần phải bắt chước ai lấy sách nọ, chương trình kia về áp dụng với con mình làm gì. Mẹ là người gần gũi con nhất thì sẽ hiểu con mình thích gì nhất. Nếu bé thích chữ số, hình khối thì cho bé chơi nhiều trò đó, còn nếu bé kg thích thì mẹ cũng đừng ép, có phải con người ta làm được thì con mình cũng phải làm được đâu. Lúc bé thì thích chứ lúc lớn lên lại thay đổi ý mà.
    Con mình cũng 3 tuổi, mình chẳng áp dụng trò chơi, băng đĩa dạy gì cho con mà nó cũng biết đọc hết mặt chữ bảng chữ cái rồi, chữ số thì nhớ và nhận mặt chữ số đến số hàng chục nghìn rồi. Bạn mình thấy sốt ruột cũng hỏi mình làm gì nhưng thực sự mình kg làm gì cả, thấy con thích thì 2 mẹ con cứ ngồi đọc rồi đếm với nhau thôi. Nhưng cu nhà mình thì kg thích tô màu, vẽ cực xấu, giờ vẫn chỉ biết duy nhất vẽ mặt trời với củ khoai tây, nhưng mình cũng kg ép nó cầm bút làm gì, khi nào thích thì nó tự cầm lên vẽ nhăng cuội thôi.
    Mình thấy đáng lo ở tuổi này là rèn tính nết, giao tiếp với mọi người xung quanh thế nào cho lễ phép, ngoan ngoãn thôi.
    :LoveStruc:

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2