Sự phát triển

Cứu em với con em bị táo đi ngoài ra máu tươi! huhu

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 25.8K Lượt đọc
  • 79 Trả lời

6 Người đang theo dõi

• Trang 4/4

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 3
  • 4
    • 97 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Hồi mới sinh xong em cũng bị táo ra máu tươi, bà ngoại bé lấy 3 cái đài sen (em ko biết có phải gọi là đài sen ko nhưng là cái mà người ta hay bỏ đi sau khi lấy hạt sen tươi ra ấy), đài sen phơi khô rồi khi nào bị thì lấy khoảng 3 cái đun nước uống cả ngày, mỗi ngày uống 2-3 lần. Em chỉ uống 1 ngày là khỏi hoàn toàn, đi rất dễ. Nhưng em ko biết cách này có áp dụng được cho em bé ko. Tốt nhất là chị nên đưa bé đi khám xem bé bị táo hay bị gì, mang cả phân đi cho bác sỹ xem thì càng tốt chị à.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 4,193 Bài viết

• 2,826 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mebomvabi Xem bài viết
    Nếu bé nào mỗi lần đi vệ sinh đều táo thì các mẹ làm theo cách này nhé:
    Lấy bô, đổ một chút nước ấm nóng vào bô và bảo con ngồi bô như bình thường,
    việc này làm bé đi vệ sinh dễ dàng hơn nhiều đấy ạ và không khiến em bé hoảng vì phải rặn nhiều hoặc bị chảy máu.
    Nhà mình 2 đứa con mỗi lần táo đều làm như vậy, đây là cách mà một bác sĩ mách cho mình, hy vọng giúp ích được cho các mẹ có con hay bị táo bón.
    đổ vào bô thì nó không ngập vào phần đít con à chị, hay là phải đổ vào chậu cho con ngâm, sau đó chuyển sang ngồi bô để con ị? Mẹ nó nói rõ cho em học với.
    Mẹ của Tôm Tươi Tỉnh và Cà Cực Cute

Mua chung bảo hiểm Bảo Việt Healthcare nào các bạn ơi
    • 3,324 Bài viết

• 4,460 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Kh_family Xem bài viết
    hu hu hu, các mẹ ơi, mấy hôm nay Bi nhà em cũng táo quá, mỗi lần ị là phân như phân dê, són tí thôi mà rắn lắm, con cứ kêu khóc hoài, sáng nay con vừa ị vừa khóc được nhiều hơn nhưng mà lúc xong nhìn thấy máu rỉ ra từ hậu môn con mà em sợ quá, lo lắm các mẹ ạ. Khổ thân con. Em cũng chịu khó cho bé ăn nhiều rau và sữa chua, đu đủ nữa. hix. chăc tại dạo này em ăn nhiều đồ nóng quá. Với lại em mới đổi từ sữa Frisolac gold sang Nan nên không biết có phải do sữa Nan nóng không nữa. hu hu hu. Em lo quá, từ sáng đến giờ ngồi văn phòng mà chả làm nên việc gì. Sốt ruột lắm các mẹ giúp em với ạ
    Mẹ nó thử đun đỗ đen, lấy nước cho con uống. Uống từ từ vừa theo dõi tiến triển vừa điều chỉnh.
    • 270 Bài viết

• 231 Được cảm ơn

Em đọc được bài này xin chia sẻ với các mẹ!

Ép củ nghệ cho bé uống trị táo bón

Tôi ép củ nghệ lấy nước rồi pha vào mật ong cho vừa ngọt để con dễ uống. Mỗi ngày ba lần, lúc bụng bé đang đói, tôi cho uống một thìa cà phê, do có mật ong ngọt nên bé uống thật dễ dàng

Ai đã từng có con trẻ bị táo bón, sẽ thấu hiểu thế nào là nỗi lo toan và vất vả trong việc hỗ trợ cho con giải quyết “đầu ra” rất khó nhọc này. Không ít cha mẹ, thậm chí cả bác sĩ, đôi khi cũng bất lực trước những viên phân khô cứng cứ lỳ lợm tồn đọng trong trực tràng nhỏ bé.

Sẽ vô cùng tai hại khi lạm dụng thuốc nhuận tràng, thuốc xổ, bơm cầu… Những ứng dụng y học này chỉ giải quyết được phần ngọn, không có giá trị lâu dài trong việc giúp trẻ tự bài tiết phân một cách tự nhiên và thoải mái. Cần có một giải pháp căn cơ, triệt để nhằm tạo cho trẻ có thói quen đi cầu mỗi ngày.

Đó chính là tâm trạng của tôi nhiều năm trước kia, một người mẹ từng vô cùng khốn khổ mỗi lần con gái có dấu hiệu muốn đi cầu. Năm con gái tôi lên hai tuổi thì không may cháu bị chứng táo bón vô cùng tệ hại. Thời gian cách nhau giữa hai lần đi cầu thường là ba tới năm ngày.

Mỗi lần cháu ngồi vào bô, cùng lúc ấy mẹ phải ngồi cạnh bên ra sức động viên, an ủi và làm mọi cách có thể để giúp con bài tiết. Những viên phân quá khô cứng trở thành nỗi khiếp hãi của con lẫn của mẹ. Nhìn con nước mắt đầm đìa mỗi cơn mót rặn, ruột tôi đau không kém.
    Củ nghệ có thể chữa được chứng táo bón cho trẻ. Ảnh: **************

Cũng như những bà mẹ hết lòng yêu con, tôi đã làm đủ cách: đưa đi bác sĩ, cho uống thuốc nhuận tràng, xoa bóp cơ bụng, bơm cầu, xay trái cây làm sinh tố, vắt cam, pha bột sắn dây, thay đổi thực phẩm, thậm chí có ngày tôi ép con ăn hết quả đu đủ chín thật to… Nhưng chẳng thứ nào có hiệu quả dài lâu, chỉ một hai lần đi cầu được, rồi về sau bệnh táo bón vẫn cứ dai dẳng hành hạ con liên tục gần ba năm. Nhìn con gái yêu thương ngày một gầy còm, tôi hết sức khủng hoảng.

May phúc làm sao lần ấy một người quen đến nhà chơi, nhìn cháu ốm o bà mới hỏi thăm. Sau khi nghe tôi thuật lại căn cơ là bởi bệnh táo bón hành khổ mà ra, bà liền chỉ cho phương thuốc gia truyền thật đơn giản, nhưng hễ dùng là sẽ hiệu quả.

Tin tưởng, tôi bèn ép củ nghệ lấy nước, rồi pha vào mật ong cho vừa ngọt để con dễ uống. Mỗi ngày ba lần, lúc bụng con đang đói, tôi cho uống một thìa cà phê, do có mật ong ngọt ngon nên con bé uống thật dễ dàng. Chẳng thể ngờ được là sau hai ngày uống, sáng hôm ấy con gái tôi tự động dậy sớm rồi chạy vào nhà vệ sinh.

Tôi lặng lẽ quan sát sự lạ này, vì không nghe tiếng rên như mỗi lần cháu muốn bài tiết. Sau khi đi cầu xong, con gái gọi tôi vào xem. Tôi hết sức ngỡ ngàng vì phân không còn ở dạng viên thâm đen khô cứng nữa, mà rất bình thường với màu vàng tươi.

Xúc động đến rơi nước mắt, tôi biết như vậy là nước ép củ nghệ trộn với mật ong đã thật sự làm thay đổi cơ chế bài tiết và cải thiện được nhu động ruột của con. Tôi kiên trì cho con uống hơn một tháng, kể từ đó bệnh táo bón đã hoàn toàn chấm dứt.

Một phương thuốc vô cùng đơn giản, nó nằm ở trong tầm tay của hết thảy mọi người, thế mà tôi cũng như biết bao người mẹ chẳng hay biết để phải tốn công sức, hao tài và lòng đầy ắp nỗi lo toan. Giờ đây tôi đã trải qua những tháng ngày ấy, đang hạnh phúc nhìn con ngày một lớn và khỏe mạnh. Xin chia sẻ với những bà mẹ còn khổ sở cùng con vì táo bón, hãy cứ thực hiện như tôi đã thực hiện, rồi cũng sẽ chế ngự được táo bón cho con.

Nguyễn Thị Kim Dung
    Ấp Vĩnh An, xã Bình Giã, huyện Châu Đức, tỉnh Bà Rịa - Vũng Tàu
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 12 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

bé mum dc thì chị xay lá khoai lang nấu cháo cho bé ăn,chắc đc đó ạ, bt ăn rau lá lang mà người lớn cũng đi tốt lắm ạ
    • 26 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Các mẹ chỉ mình với. Nếu ép củ nghệ tươi thì mình xắc nhỏ ra rồi bỏ vào vải mùng vắt lấy 1 muỗng cà phê nước nghệ rồi trộn với mật ong hay sao ạ? Con mình cũng bị bón từ lúc 15 tháng đến giờ 38 tháng rồi. Mình định co bé đi khám tiêu hóa ở Nhi đồng được không?
    • 523 Bài viết

• 1,378 Được cảm ơn

bé nhà bạn bị táo trường kỳ như vậy phải cho đi khám BS chuyên khoa tiêu hóa đi bạn. Cách dùng nước nghệ + mật ong rất tốt. Con mình dùng khoảng 1 tháng là đi tiêu tốt Ngoài ra bạn cho cháu ăn nhiều đu đủ, chuối chín, khoai lang, canh mồng tơi. Hiện nay trên thị trường có nhiều loại chất xơ hòa tan để pha cùng sữa và cháo để chống táo bón nữa đấy!
    • 141 Bài viết

• 187 Được cảm ơn

CON MÌNH TRƯỚC ĐÂY CŨNG BỊ TÁO BÓN

Ku Chuột nhà mình cũng từng bị táo bón ghê lắm, ra cả máu tươi. Mình đã làm các biện pháp sau, mẹ nó thử áp dụng nhé

- Uống nhiều nước: con mình lúc đó là khoảng 2 tuổi, mình cho uống thêm 500ml nước (ko tính sữa) bao gồm nước cam, nước dừa, nước đậu đen, và cả nước lọc

- Ăn hoa quả: Mình sx lịch ăn để 3 bữa cháo, 3 bữa sữa và 3 bữa hoa quả. Hoa quả thì mình cho ăn những loại: đu đủ, chuối, và sữa chua (30p sau khi ăn trưa)

- Xoa bụng: Ngày mình xoa bụng cho con 3 lần, xoa vòng tròn theo chiều kim đòng hồ để kích thích nhu động ruột

- Vận động: Mình cho con ra ngoài chạy nhảy chứ ko bế con, cho đi xe đạp chứ ko cho ngồi xe kéo nữa. Vận động xong là cho uống nước lọc.

- Đi vệ sinh: Mình cố gằng rèn luyện đi vs đúng giờ. ví dụ sáng hôm nay đi là sáng ngày mai phải chăm chăm xi cho con đi bô bằng được. Có những lúc mình thấy con đánh trung tiện nhiều lắm rồi mà ko chịu đi, thì phải ép con ngồi bô. Nhiều lúc khóc nặng ầm ĩ. Nhưng vài bữa là ku cậu quen ngay, quen với cả cái đau đít í. Nhưng đừng bế xi, mà bắt ngồi bô, rồi hai tay gì lấy đùi, để ku cậu ko đứng dậy được. Vì khi bế, sẽ làm lỗ đít đau hơn.

- Bôi thuốc: Đi vệ sinh xong là mình rửa chứ ko chùi. Rửa xong, mình lấy lọ thuóc mỡ tra mắt, cho sâu vào lỗ đít và bóp cho thuốc chạy vào trong. Nó sẽ làm các vết xước của hậu môn lành lại.

Mình kiên trì làm như thế 1 tuần là con mình đỡ liền. Ku cậu ko ị đùn vì sợ đi bô nữa, mà tự đi, tự chỉnh tư thế ngồi để đỡ đau hơn.

Chúc mẹ nó mau giúp con lành bệnh nhé.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 3,812 Bài viết

• 3,511 Được cảm ơn

Trời ơi đau đầu vì con mất thôi.
    Nhím nhà em từ xưa đến nay đi táo kinh niên dù ăn bột sắn quấy đều đặn,ăn rau,uống nước cam,dấp cá ,khoai lang,uống nhiều nước,nói chung là đủ cả mà ko ăn thua,đợt rồi ốm thì đi toàn phân dê nhưng dính chặt và bạnh ra làm con đau khóc thét vì ko ị ra đc,bà phải lấy tăm bông mật ong bôi và khều ra đấy .Sau đợt này thì bó tay,em cũng cho uống cốm mà chả ăn thua,định cho con đi khám mà sợ lại thuốc.Có mẹ nào có cách dân gian mà áp dụng rồi thấy đc thì cho em ít kn,em xin cám ơn ạ
    Xin hãy giúp đỡ các bệnh nhân viện bỏng quốc gia .mẹ Nhím yêu :0976 năm chín 8866
    http://www.webtretho.com/forum/f479/...6/index97.html
    • 236 Bài viết

• 207 Được cảm ơn

đợt này nhà mình cho con uống noni vào buổi sáng luc vừa ngủ dậy ngày nào cũng ị.trộm vía.vẫn sữa aptamil
    • 71 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Chia se cùng Mẹ Phuonglinh_vn nha.
    Thật ra thì mình cũng chưa hiểu lắm con bạn được mấy tháng tuổi, và tình trạng của bé đã lâu chưa.
    Nếu bạn nuôi con hoàn toàn bằng sữa ngoài thì bạn có thể xem lại và có thể đổi sữa cho bé. nếu vấn đề không phải do sữa thì bạn thử cho bé uống nước rau lang luộc kĩ nha. Luộc rau lang thật kĩ, đun đặc một chút, chắt nước đấy cho bé uống. Bé nhỏ thì cho uống ít (khoảng 10-15 mm )chia làm nhiều lần. Bé lớn hơn, có thể uống nhiều thì cho bé uống nhiều hơn. Cho bé uống khoảng 3-5 ngày xem tình hình thế nào.
    Bé mà bị táo kinh niên thì dùng men tiêu hóa và dùng thụt nhiều cũng rất không tốt cho bé.Dùng thụt nhiều lần cho trẻ nhũ nhi có thể làm cho bé mất phản xạ dặn khi đi cầu đấy mẹ nó nhé.
    Nếu bé đã bị táo kinh niên mẹ bé nên đưa bé đi khám bác sĩ nhe.
    Như cháu mình cũng bị táo từ lúc hơn 2 tháng. đẻ ra bé cũng xì xoẹt hoa cà hoa cải, ngày đâu hơn 10 lần gì đó. Thế là bà nội, bà ngoại cho cháu dùng thuốc lá, mình không nhớ là bài thuốc gì, thế là từ đấy bé bị táo bón luôn. Vài ngày 5-7 hôm mới đi một lần, gần đây thì 2-3 ngày một lần, mỗi lần đi thì phân rắn như đá luôn. Giờ nó đã được 15 tháng tuổi. Cách đây một tháng, cho đi khám ở viện Nhi TW, thì ra bé bị dài đại tràng hơn các bé khác. Khổ thân. Dùng thuốc của Bv mà tình hình cũng không cải thiện mấy.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Phamhue.ttqd; 28/03/2012 vào lúc 10:35 AM.
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Khổ thân bé quá ! Bé nhà em hôm qua cũng bị như vậy, chắc hôm nay phải cho ăn sữa chua xem có cải thiện được tí nào không? Mẹ bé cũng thử cho bé ăn sữa chua xem thế nào nhé!
    • 3,408 Bài viết

• 1,055 Được cảm ơn

Cho bé ăn nhiều rau xanh và hoa quả nữa mẹ nó ah. Bé nhà mình hôm nào mà ko ăn rau vào là biết ngay, phải bù thêm hoa quả + 1 hộp sữa chua đấy ạ.
    Trích dẫn Nguyên văn bởi sailormoon101287 Xem bài viết
    Khổ thân bé quá ! Bé nhà em hôm qua cũng bị như vậy, chắc hôm nay phải cho ăn sữa chua xem có cải thiện được tí nào không? Mẹ bé cũng thử cho bé ăn sữa chua xem thế nào nhé!
    • 304 Bài viết

• 471 Được cảm ơn

bé nhà mình từ hôm uống thuốc bác sỹ ở Viện Dinh dưỡng kê thì ngày nào cũng bị táo, ị cục to tướng, khô ron, và mấy hôm đều bị ra máu tươi. hicc, mình lo quá, vào đây đọc chia sẻ của các mẹ thấy đỡ lo hơn.

Nhưng mình cho ăn hoa quả, sữa chua, và cả nước lọc rồi mà tình hình vẫn không cải thiện. có lẽ ngừng thuốc 1 thời gian xem sao.
    • 354 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Khung.long.xinh.xinh Xem bài viết
    bé nhà mình từ hôm uống thuốc bác sỹ ở Viện Dinh dưỡng kê thì ngày nào cũng bị táo, ị cục to tướng, khô ron, và mấy hôm đều bị ra máu tươi. hicc, mình lo quá, vào đây đọc chia sẻ của các mẹ thấy đỡ lo hơn.

Nhưng mình cho ăn hoa quả, sữa chua, và cả nước lọc rồi mà tình hình vẫn không cải thiện. có lẽ ngừng thuốc 1 thời gian xem sao.
    Mình không rõ là bạn đang cho bé uống thuốc gì nên rất khó nói nếu có men của pháp nó sẽ gây táo bón bạn ạ bạn cho bé ăn chuối nếu bé táo quá bạn lấy mật ong ve ve thành hình hạt gạo rồi cho lên tủ đá một lúc cho cứng rồi bạn đặt vào hậu môn bé sẽ tự đi được mà không cần phải răn
    • 5,643 Bài viết

• 2,693 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Khung.long.xinh.xinh Xem bài viết

MẸ nó ơi, làm diếp cá cho bé dùng thử đi.
    Diếp cá mua về rửa sạch rồi ngâm với nước muối nhé.
    Xay (cả mớ luôn đi) cùng với nước lọc (1 mớ thì 100ml hoặc tuỳ vào xem với tưng đó nước đã xay được chưa, nếu cảm giác vẫn khó xay thì thêm tí nước vào), sau đó lọc bã qua rổ lấy nước cho bé uống. Mát - chua dịu nhẹ, dễ uống cực. Uống rồi đâm ra nghiện ý. Chịu khó bỏ qua giai đoạn đầu làm quen ngửi thấy tanh khó chịu thôi, chứ uống được ăn được lại thấy nghiện.
    Vụ diếp cá cho kiểu táo và trĩ cực kì hiệu quả. Thử nghiệm trên tớ nhé.
    • 6 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Cu Xu nhà minh bữa nay được 6 thang cung đi táo ra một chút máu cùng đàm nhớt, thương con quá. Các mẹ ơi giúp mình với liệu có phải do sữa và bột sữa bé uống nóng quá không?
    • 36 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Ôi ...bé nhà mình 3t giờ cũng đang đau đầu vụ này đây. từ bé ngày nào bạn í cũng đi ị 1-2 lần. giờ lớn rồi thì ngày 1 lần đều đặn nhưng chẳng hiểu sao đi ị vẫn bị ra máu tươi, bạn í vẫn tự đi đc, ko phải thụt gì cả. Nhưng đổ bô cho con nhìn thấy máu tươi thì xót ruột quá.. Không biết là bị sao nhỉ các mẹ. Ngày nào mình cũng cho ăn cơm có rau + 1 hộp sữa chua + 1 quả chuối rồi đấy....hic...
    Thời tiết này ngại cho vào viện Nhi quá cơ
    • 471 Bài viết

• 335 Được cảm ơn

trẻ 13 tháng có uống rau diếp cá được chưa ạ. bé nhà mình trước 1 tuổi toàn đi phân lỏng, từ khi 12 tháng đến nay là 13 tháng bỗng dưng bị táo, có khi ra phân dê có khi ra thỏi khuôn, nhưng lần nào cũng khóc thảm thiết khi ị, sau đó mẹ quan sát mới thấy con ị có máu sau khi xong.. hic hic tội quá, chắc là bị rách ở trong rồi, rầu quá đi, gần 1 tháng rồi, ăn khoai lang và chuối, đi đủ và sữa chua nhưng hoàn toàn ko cải thiện việc ra máu, chắc phải đi BS thôi hu hu.
    Mẹ cháu cũng bị táo và ra máu nhưng uống diếp cá là hiệu quả 100% luôn á. Nên đang phân vân ko biết trẻ nhỏ có uống được chưa. Bé nhà mình uống sữa ngoài hoàn toàn 100% Meiji nội địa Nhật.
    Các mẹ thông thái tư vấn giúp mình gấp gấp nhé!
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Rất nguy hiểm khi ép con đổi bên thuận!

Con trẻ khi sinh ra thường thì não phải phát triển sớm hơn não trái. Tuy nhiên từ khi con 1 tuổi...

• các mẹ giúp em với:con em bị DÍNH XƯƠNG TRỤ QUAY

Suy nghĩ mãi giờ em mới cầu cứu các mẹ trên diễn đàn, hi vọng các mẹ có chút kinh nghiệm j chia sẻ cho em với. Con em dc 16 tháng thôi nhưng còi lắm, chỉ dc có 9kg mà cháu cũng ko phải đứa khoẻ mạnh vì hay bị tác động của thời tiết. Bé được khoảng 9 tháng thì cả nhà phát hiện...

• cac me oi!!giup em voi con em bi di ngoai

Bé nhà em 4.5 tháng tuổi bé bị đi ngoài 1 tháng nay rồi. Em đã cho bé đi viện nhi xét nghiệm phân. Kq bé bị tiêu chảy nhiễm khuẩn, bác kê đơn thuốc uống 1 tuần không tiến triển gì, ông bà nội đi lấy thuốc nam cho bé uống được 5 ngày chẳng tiến triển hơn. Em lại đi xnphân o viện tỉnh, bsĩ chuẩn đoán...

• Hãy trân trọng và đề cao việc cho con bú sữa mẹ các mẹ nhé!

Nhân bài báo "Hàng trăm trẻ em tử vong vì sữa bột giả Trung Quốc", mình chia sẻ quan điểm của chị...

• Ho theo mùa cách đề phòng như thế nào ?

Con bị ho kèm theo các triệu chứng như nhảy mũi, nghẹt mũi, hắt hơi, giọng nói thay đổi, bác sĩ nói...

• 33 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Trời ơi, cái vụ này em cũng đang xót xa quá. Con em cũng bị táo hơn tháng nay rùi, cho đi viện nhi TW khám mua thuốc uống gần tháng cũng chả ăn thua. Hôm qua con ị phân còn ko ra nổi, mắc luôn ở hậu môn, khóc om sòm nên đành phải lấy tay móc ra. Hỏi các bác sĩ thì bảo cho uống men tiêu hóa, bổ sung thuốc chất xơ, chế độ ăn nhiều rau, sữa chua, hoa quả..nhưng vẫn không đỡ.
    Em phải làm thế nào đây các mẹ. Cứu em với ...!
  • Trang 4/4

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 3
  • 4