• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Sự phát triển

Con tôi ko phân biệt được màu sắc

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 5.71K Lượt đọc
  • 28 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
    • 618 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Con gái tôi đã 40 tháng rồi nhưng bé ko thể nào nhớ và phân biệt được màu sắc. Lúc nào bé cũng hỏi, cái này màu gì và quên liền ngay sau đó. Ko biết vậy có bình thường ko?? Sau này cháu lớn, có phân biệt được màu hay là phải đi khám xem sao??? Mong mọi người có lời hướng dẫn vì tôi rất hoang mang. Cám ơn trước nha
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 4,313 Bài viết

• 2,082 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi lilili
    Con gái tôi đã 40 tháng rồi nhưng bé ko thể nào nhớ và phân biệt được màu sắc. Lúc nào bé cũng hỏi, cái này màu gì và quên liền ngay sau đó. Ko biết vậy có bình thường ko?? Sau này cháu lớn, có phân biệt được màu hay là phải đi khám xem sao??? Mong mọi người có lời hướng dẫn vì tôi rất hoang mang. Cám ơn trước nha
    40 tháng chưa phân biệt được màu thì cũng hơi chậm, nhưng chưa đáng lo lắm đâu bạn ạ. Có thể bé chưa tập trung được, hoặc bé không hứng thú lắm với màu sắc. Mỗi bé mỗi phát triển khác nhau, có bé thậm chí 40 tháng vẫn chưa biết nói. Nhưng đến 5, 6 tuổi các bé hầu như đều bắt kịp bạn cùng trang lứa cả. Thường tật mù màu hay rời vào bé trai hơn là bé gái, mà nếu có mù màu cũng không sao, bé vẫn phát triển bình thường, tuy phân biệt màu hơi kém so với người khác thôi. Nếu bé không có khó khăn gì về thị lực thì bạn chờ bé lớn thêm một chút nữa, ít nhất cũng phải 4, 5 tuổi, rồi cho bé đi bác sỹ mắt để kiểm tra. Họ sẽ cho bé nhìn một số tranh kiểu như tìm ảnh ảo, nếu bé tìm không thấy ở một mức độ nào đấy thì bác sỹ sẽ kết luận về tật mắt của bé. Mình có 1 người bạn nam bị mù màu, nhưng sau khi kuyện tập thì bạn ấy có thể phân biệt được các màu chính như xanh, trắng, đỏ... còn màu rêu, xám, nâu nhạt... thì bạn ấy chịu thua. Nhưng khi kiểm tra đi nghĩa vụ quân sự thì bạn ấy đạt điểm cao cực kỳ--> đi bộ đội :4: Như đã nói, tật mù màu đa số rơi vào bé trai vì đây là bệnh có liên quan đến nhiễm sắc thể X (X-link chromosome). Mong bạn bớt lo.
    • 790 Bài viết

• 62 Được cảm ơn

Theo mình thì bé đang khởi đầu vẫn còn nhiều điều cần khám phá, có nhiều trẻ biết sớm về màu sắc có nhiều trẻ không quan tâm đến màu sắc, như mình biết có em bé trai 4 tuổi đến nay vẫn còn lẫn lộn về màu sắc. Trừ những màu quá riêng như xanh- đỏ thì biết, còn các màu xanh lá cây hoặc xanh trời thì không phân biệt được, mà phải công nhận rằng em bé đó thông minh dí dỏm lắm, nói vẫn còn ngọng. Vậy bạn yên tâm bé nhà bạn là không vấn đề gì cả, mỗi ngày mình chỉ cho con 1 chút cháu sẽ nhớ bạn ạ.
    • 84 Bài viết

• 31 Được cảm ơn

To lilili: Không biết con bạn có giống con mình lúc nhỏ không. Bé nhà mình lúc nhỏ, mình dạy cháu về màu sắc thường chỉ một đồ vật rồi giải thích nó mầu đỏ (chẳng hạn), sau đó chỉ vào một vật khác cũng màu đỏ và hỏi cháu thì cháu nói không biết màu gì. Lúc đầu mình cũng lo lắm, không hiểu bé có mù màu không (bé là bé trai). Nhưng sau đó một thời gian, mình hiểu ra rằng không phải bé không nhìn được màu mà vì sắc độ đỏ của 2 vật mà mình lấy làm ví dụ không hoàn toàn giống nhau. Chính vì bé nhận ra sự khác biệt này nên bé nói không biết vật thứ 2 màu gì. Lớn hơn một chút nữa, bé có thể nhóm lại thành từng nhóm màu để gọi tên cho đúng, vì màu sắc xung quanh ta rất đa dạng mà bé thì phải thu nhận thông tin một cách từ từ. Nếu con bạn hay hỏi về màu sắc là bé đang thu nhận thông tin đấy. Hãy cho bé thời gian.
    • 42 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Con trai em cũng đã 33 tháng, nó biết gần hết các chữ và biết hết các số đến 100 rồi, và rất thích học số và chữ, nhưng không phân biệt được màu sắc nào cả. Dạy số và chữ thì cậu ta rất thích nhưng đụng đến màu thì cứ lờ đi. Em chả biết làm thế nào bây giờ, không hiểu có sao không.
    • 387 Bài viết

• 52 Được cảm ơn

Nếu trẻ con mà bạn hỏi thì nhiều khi bé chưa nhớ được tên các màu.
    Nhưng có những game cho bé mẫu giáo (mục những môn ngoại khoá, nhạc thơ cho bé) chọn những màu giống nhau sắp xếp với nhau thì bé nhìn và làm thôi chứ không cần gọi tên. Hoặc bạn chọn giấy màu thủ công nhiều màu dạy bé xếp những màu nào giống nhau.
    Những game này cũng giúp phát hiện đúng nếu bé bị mù màu.
    • 1,812 Bài viết

• 318 Được cảm ơn

Con nhà mình 31 tháng đã biết hết mặt chữ cái và mặt số, các hình (tròn, tam giác vuông...) nhưng riêng mầu sắc ví dụ con có một cái áo kẻ rất nhiều màu con nhớ hết lần sau cứ lấy cái áo đó ra và chỉ vào mầu nào con trả lời đều đúng nhưng lấy một vật khác hỏi con mầu gì con chịu hỏi lại mẹ ngay.
    Mình nghĩ chắc thêm một thời gian nữa con sẽ biết thôi các mẹ nhỉ?
    • 1,023 Bài viết

• 716 Được cảm ơn

Bình thường trí nhớ của bé thế nào? bé có tiếp thu những thứ khác bạn dạy tốt không? Nếu bé nhớ những điều khác tốt mà riêng màu lại quên liền như thế thì mình nghĩ bạn nên cho bé đi khám xem sao.
    • 618 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Mình thật sự chẳng hiểu ra sao nữa. Bình thường cháu rất nhanh nhạy, học gì cũng nhanh hiểu mà đụng đến màu thì......... Khi dạy cháu, cháu nhớ nói lại như vẹt, vừa quay qua thì lại quên. Hôm trước có chuyện này mới tức chứ. Cháu ở nhà có 2 đôi dép giống hệt nhau, một đôi màu vàng còn đôi kia màu đỏ. Cháu lấy hai chiếc hai màu ra mang, bà ngoại thấy vậy mới hỏi sao con ko mang cùng một đôi mà mang kỳ vậy. Cháu bảo tại thích, rồi chỉ cho bà một chiếc vàng, một chiếc đỏ. Bà mừng quá mang hai chiếc còn lại ra, cháu vẫn chỉ đúng. Bà đổi cho cháu mang đôi vàng, cháu bảo đôi này màu vàng. Xong chỉ đôi còn lại hỏi: " Còn đôi này màu gì?" Bà với mẹ tức mà ko bít nói gì luôn.

Chuyện đời thường vẫn thường bất trắc
    Chuyện trớ trêu ấy cũng thường thôi
    • 1,023 Bài viết

• 716 Được cảm ơn

À, nếu thế thì khả năng bé bị mù màu là không sao rồi, chỉ có trí nhớ của bé về vấn đề màu sắc hơi bất thường, kiểu đãng trí bác học ấy

Chẳng cứ trẻ con mà đôi khi người lớn cũng vậy, có thể với một cái gì đó cứ nhầm lẫn lung tung không sao nhớ được. Bé nhà mình biết màu sắc từ khi bé 2 tuổi, nhưng đến tận bây giờ - 2 tuần nữa thì 4 tuổi - đôi khi bé vẫn nói màu nâu là màu xám. cho dù vần 3 âm tiết như o/a/i oai chỉ nói một lần mà mấy ngày sau bé vẫn nhớ. Thế đấy. Bạn đừng lo nữa.
    • 119 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Con trai mình biết phân biệt mầu từ lúc cháu 27 tháng, cháu biết các màu: xanh, đỏ, đen, trắng, vàng, tím, hồng, da cam, xám. Mình mua túi sách giúp trẻ học tiếng Anh có 10 quyển nhỏ về các chủ đề: Động vật, Chữ số, Hình khối, màu sắc.... và dậy cháu theo sách đó. Sách đó có cái hay là dạy về màu sắc nhưng có những hình minh hoạ sinh động liên quan đến màu đó. Thế mà lúc đầu dạy về màu mình cũng nản bởi mãi cháu không nhớ. Nhưng sau mấy hôm cháu nhớ được một số màu cơ bản, sau đó học tiếp. Bây giờ cháu đi mẫu giáo các cô cũng khen là so với các bạn cùng lứa cháu nhớ màu rất tốt. Nhưng về chữ số và chữ cái thì chẳng nhớ gì cả, chỉ thích học về các con vật, các vật dụng gia đình thôi.
    • 292 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Mình nghĩ bạn không phải quá lo lắng đâu vì theo kiến thức học được ở trường thì con gái không bao giờ bị bệnh mù màu. Sách nói thế này: nếu ông mắc bệnh có thể truyền gen mù màu sang con gái (mà không sang con trai), nhưng không trội nên con gái không mắc bệnh. Con gái có thể truyền sang cháu trai (mà không phải là cháu gái) - khi đó bé trai đó bị bệnh mù màu như ông ngoại cháu.
    Bé nhà bạn chưa phân biệt được màu chẳng qua là cháu chưa quan tâm đến thôi. Gia đình nên thường xuyên dạy cháu về màu sắc trong mọi trò chơi hay việc làm của cháu thì cháu sẽ nhanh tiếp thu hơn.
    • 388 Bài viết

• 157 Được cảm ơn

Chị ơi,
    Chị yên tâm đi. 2 đứa cháu em đều không phân biệt được màu sắc khi đã trên 3 tuổi. Nhiều lúc về hỏi màu này nó lại chỉ sang màu kia. Hồi đó em cứ kêu ầm là sao mà dốt thế.
    Nhưng chỉ cách sau đó khoảng 2 tháng là lại ngon lành luôn, bây giờ không những biết phân biệt những màu cơ bản mà còn biết rất nhiều màu quái chiêu khác cơ.

Chị cứ yên tâm nhé, từ từ rồi gạo sẽ nhừ thôi mà :-)
    • 745 Bài viết

• 262 Được cảm ơn

Con mình cũng thế, đang lo k biết có mù màu k, 28 tháng đọc thơ mẹ chỉ cần đọc vài lần là thuộc nhưng màu thì chỉ mãi k nhớ. Chỉ lúc sau hỏi lại là quên ngay.
    Mà nói thật như mình nhiều lúc màu xanh cũng khó phân biệt là xanh dương, xanh ngọc xanh da trời xanh ... hồng với đỏ mười giờ cũng nhiều khi nhầm.
    K biết mình thế có bị mù màu k (nhìn kỹ mình sẽ nhận râ) k biết con trai tớ có theo gen mẹ k nữa đang lo quá.
    • 298 Bài viết

• 309 Được cảm ơn

Bạn mua quyển truyện mẫu giáo "Gấu nâu, gấu nâu bạn nhìn thấy gì?" truyện to to, của nhà xuất bản giáo dục, dạy cho bé nhé. Nó là thơ vần, các bé rất thích.
    Bé nhà mình cũng rất khó khăn phân biệt mầu sắc, giờ thì món này ok rồi. Đừng lo các mẹ
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 308 Bài viết

• 505 Được cảm ơn

Con mình tròn 5 tuổi, dậy phân biệt màu sắc xong quên luôn. Mới phát hiện cháu học chậm dc 3 tuần
    • 911 Bài viết

• 430 Được cảm ơn

Bé nhà mình lúc 18 tháng đã biết được gần hết bảng chữ cái nhưng tận 27 tháng bé vẫn chưa phân biệt được màu sắc, mình phát hiện ra rằng bé ko thích nên ko chú tâm khi mình dạy, đến lúc bé 30 tháng thì bé mới thích màu sắc, 33 tháng thì phân biệt được hầu hết các tông màu, xanh dương, xanh lá cây, danh đậm, tím huế, đỏ đun..., ah bé còn biết các hình trước khi biết màu sắc, tam giác, lục giác, hình thang, lưỡi liềm... vv... ah mặc dù bé biết bảng chữ cái từ
    lúc 18 tháng nhưng giờ sắp 38 tháng rồi mà bé ko nhớ được mặt số từ 1-10 đâu, vì bé ko thích hii
    Túm lại là bé thích thì bé sẽ chú tâm và nhớ lâu thôi, các mẹ cứ yên tâm!
    Chỉnh sửa lần cuối bởi dbeo; 04/06/2012 vào lúc 03:51 PM.
    Con gái bú mẹ tới 19 tháng, dễ thương vô cùng!
    Điều tiếc nuối lớn nhất, day dứt nhất của mẹ là cai sữa con trai khi con chưa được 1 tuổi.
    • 51 Bài viết

• 87 Được cảm ơn

Bé nhà mình hồi nhỏ cũng hay quên màu sắc lắm. Dậy màu xanh rồi hỏi cây màu gì có khi trả lời màu vàng. Mình lấy các quả bóng màu xanh, đỏ, vàng .... nhặt màu đỏ ra rồi bắt bé tìm các quả bóng giống màu đỏ, tương tự như vậy với màu vàng, xanh lá cây, xanh da trời. Nếu bé tìm được thì không lo bị mù mầu đâu . Chẳng quá thời điểm đó bé chưa nhớ được thôi. Lớn một chút bé sẽ nhớ hết các màu sắc.
    • 936 Bài viết

• 883 Được cảm ơn

Con mình giờ 27 tháng cũng đã phân biệt được màu đâu, nhưng các hình thì phên biệt được rùi, các mẹ đừng lo lắng quá
    Gần 2 năm rồi tìm kiếm mà vẫn chưa thấy...
    • 598 Bài viết

• 1,720 Được cảm ơn

Bé mấy tuổi thì dạy be´ nhẫn biết chữ, số va` màu sắc dc vậy. Con mình hơn 2 tuổi mà chưa biết gì vì có ai dạy đâu.
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2