• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Sự phát triển

Con 14 tháng tuổi biếng ăn – Có nên gửi đi nhà trẻ?

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 6.71K Lượt đọc
  • 15 Trả lời

• 223 Bài viết

• 129 Được cảm ơn

To Mod: Mình không biết post ở đâu, đành vào mục này. Nếu không đúng, nhờ Mod chuyển giùm mình nhé. Cảm ơn nhiều.

Buồn quá mấy mẹ ơi…Sáng nay cho con đi khám, bác sĩ bảo con mình bị suy dinh dưỡng thể cấp, 14 tháng mà được 8.1 kg thôi (chiều cao vẫn phát triển bình thường là 75cm). Nếu vẫn tiếp tục tình trạng này, bé sẽ suy kiệt cả về thể chất lẫn tinh thần luôn.

Từ lúc 6 tháng đến bây giờ hầu như con mình không tăng cân hoặc tăng rất í.

Bác sĩ khuyên gửi con vào nhà trẻ để có thể bé sợ cô giáo, có không khí ăn uống cùng các bạn khác mà chịu ăn.

Mình đã thử mọi cách mình biết:
    1. Thay đổi món cho bé thường xuyên, mỗi bữa 1 món, lúc thì cháo xay, lúc không xay (chỉ nấu cháo thật mềm, thịt rau thì vẫn xay hoặc bằm thật nhuyễn), lúc thì đồ ăn đóng lọ của Hipp, Heinz…nhưng mỗi bữa bé chỉ ăn vài muỗng rồi nhè ra, khóc lóc om sòm (ko ai ko đánh hay la mắng gì nhé)
    2. Cho bé ăn thêm phô mai, váng sữa, ya-ua, trái cây…Ăn được vài muỗng là thôi.
    3. Mình cho bé bỏ bú mẹ lúc 12 tháng vì bé chỉ bú mẹ mà không chịu bú sữa ngoài và ăn uống gì. Vẫn không thấy cải thiện vụ ăn.
    4. Cho bé bú bình sau khi bỏ bú (may quá bé chịu bú bình ngay khi bỏ bú mẹ, dù trước đó nhất quyết không chịu). Mỗi ngày bé bú khoảng 600-800ml sữa. Bé chỉ bú sữa chứ không ăn (ăn vài miếng là nhả ra)
    5. Cho bé uống thêm Pedia sure mỗi tối trước khi đi ngũ thì cả đêm đó hoặc co 1khi đến ngày hôm sau nữa bé bỏ bú sữa luôn hoặc chỉ nhấp nháp vài ml cho đỡ khát rồi thôi.
    6. Bác sĩ đã kê toa nhiều thuốc bổ, thậm chí thuốc kích thích ăn mà vẫn bó tay.
    6……
    Thương con gái quá, còn bé thế mà đi nhà trẻ cũng tội nghiệp, sợ ảnh hưởng tâm lý vì bé là đứa có rất tình cảm và có cá tính khá mạnh, không thích thì không tài nào ép được hết, bé sẽ nổi giận quát tháo ầm ĩ mặc dù bình thường rất vui vẻ, hài hước và ngoan. Mà bé cũng nghịch ngợm ghê lắm, phá phách leo trèo kinh khủng, nên mình sợ cô giáo phải trông nhiều bé nên không thể để tâm đến con mình kỹ được, sợ bé bị ức chế tâm lý, sợ bé bị tai nạn…

Mình cũng sẽ cố gắng kiếm trường thật tốt cho bé nếu việc đi nhà trẻ là thật sự cần thiết.

Bé đang ở nhà với bà ngoại (bà đã có 5 đứa con và còn khá trẻ, mới 48t thôi và tân tiến, thích tìm hiểu cách nuôi dạy trẻ hiện đại lắm)

Các mẹ cho mình lời khuyên với.
    Và con tim đã vui trở lại. Tình yêu đến cho tôi ngày mai.
    Tình yêu chiếu ánh sáng vào đời. Tôi hy vọng được ơn cứu rỗi...
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Giáo dục con như thế nào khi vắng cha?

Có vô vàn lí do khiến trẻ phải sống trong sự thiếu vắng sự quan tâm, chăm sóc của cha như: cha công...

• Bé 1 tuối có nên cho đi nhà trẻ?

Tôm nhà mình mới gần một tuổi mà hết nhờ bà ngoại đến bà nội trông, nhưng các bà cũng bận và ko được khoẻ lắm. Nên mìn định cho con đi nhà trẻ khi được 1 tuổi. Mình thấy có trường Quốc tế Mỹ ở Phố Huế có nhận trẻ 1 tuổi. Vì nhà mình neo người quá, tìm NGV mà chưa có mối nào. :Sick: Mình cũng...

• Con suy dinh dưỡng có nên cho đi nhà trẻ?

Con gái còi của mình 2 tuổi rồi mà mới gần 9,5 kg (hu hu, chắc là vô địch còi trong diễn đàn này rồi ). Từ bé đến giờ bé ở nhà với bà ngoại , giờ mình muốn gửi bé đi trẻ để bà về quê với ông , vì trước có em gái mình ở với ông nhưng nay em mình cũng xuống TP học đại học. Hơn nữa , bây giờ mình cảm...

• 5 câu cha mẹ nên hỏi con cái

Mùa tựu trường đến rồi, các mẹ nên quan tâm hỏi han con cái để nắm bắt tình hình con nhanh chóng...

• DigiCity với Ngày hội siêu phẩm thông minh và 3D

Dịp này, DigiCity đang triển khai Ngày hội siêu phẩm 3D và Smart TV với giá sốc giảm tới 50% cùng...

• 474 Bài viết

• 469 Được cảm ơn

HỒi xưa cu tí nhà mình 18th mình gửi đi nhà trẻ. Thật là kinh khủng, bé đi 3 ngày thôi mà ốm suốt 3 tuần. Mọi người vẫn nói là mới đi trẻ tiếp xúc với vi trùng lạ thì dễ bị ốm, nhưng cái cảm giác kinh khủng ấy kéo dài mãi tới tận bây giờ, bé nhà mình đã hơn 2tuổi rồi mà mình vẫn chưa dám cho đi trẻ lại. Người nhà mình trong trường mầm non rất nhiều, chính họ cũng nói rằng đừng mong bé đi trẻ thì ăn ngoan hơn, chẳng qua vì ở lớp nếu lười ăn thì sẽ bị skip bữa, nên khi về nhà bố mẹ cho ăn thì ăn ngoan, chẳng qua vì ban ngày bé chẳng được ăn gì cả đó thôi. Người nhà mình còn nói ở lớp nhiều khi cô lười mà cho bé uống cả nước ở vòi đấy. Bạn thử thay đổi cách cho bé ăn, ví dụ cho giờ ăn thưa ra, bữa ăn cách xa nhau ra. Trên wtt này các mẹ cũng có các phương pháp cho ăn, ví dụ ăn dặm kiểu Nhật, tuy mình ko bắt chước được 100% nhưng mình cũng có thể áp dụng phần nào các phương pháp ấy, ví dụ khuyến khích bé tự ăn, tự xúc... cũng giúp được phần nào việc ăn uống của bé đấy.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2,605 Bài viết

• 3,016 Được cảm ơn

Mình thấy nhiều bà mẹ có suy nghĩ rất buồn cười. Ở nhà con lười ăn thế là cho con đi nhà trẻ mà không nghĩ mình chỉ có 1 đứa con mình đút mà còn không được trong khi ở nhà trẻ có đến mấy chục đứa. Con đi nhà trẻ mà vẫn không chịu ăn thì đổ thừa tại cô giáo không chăm lo:Thinking: Không nhất thiết ngày nào cũng phải nấu cháo cho bé, bạn hầm khoai tây hay khoai lang, đậu các loại rồi tán nhuyễn cho bé ăn cũng được. Bé nhà mình một dạo lười không chịu ăn gì. Đi khám bác sĩ cho bé uống men tiêu hóa Bio baby của Hàn Quốc thì bé ăn rất nhiều. Rồi bạn để ý xem bé thích mùi gì cho vào cháo. Như bé nhà mình ghiền mùi sầu riêng nên mình mua về trộn chung với cơm, cháo cho bé ăn :Laughing:
    • 3,440 Bài viết

• 990 Được cảm ơn

Con h vẫn chịu ăn sữa thì chị cứ cho con ăn sữa là chính đi, còn các món khác thì ăn đc bao nhiêu hay bấy nhiêu, ngoài ra đến bữa ăn của cả nhà chị cho con 1 cái bát rùi cho thức ăn vào ngồi bốc ăn cùng cả nhà xem sao ( trẻ con rất thích bốc đồ ), thời gian đầu thì ko mong con ăn đc nhiều đâu nhưng có còn hơn ko
    Còn 1 cách nữa, em đã từng áp dụng cho con em hồi nó ko chịu ăn cơm ( con ăn cháo đến 30 tháng rùi mà nhất quyết chỉ ăn cháo ko ăn cơm ) em cho con nhịn luôn, nhịn từ bữa sữa buổi sáng lúc 8h cho đến lúc 7h30 tối bố mẹ ăn cơm mới ngồi bên cạnh xúc cơm ko ăn, vẫn ko chịu ăn thức ăn nhưng nó chịu nhân nhượng mình là tốt rồi, cả ngày hum đó cứ lúc nào kêu đói em lại lấy cơm cho ăn, ngoài ra ko cho ăn 1 cái gì khác sữa, váng sữa, trà hipp, sữa chua, bánh quy ... con cứ chỉ đòi ăn mẹ nói con ăn cơm thì mẹ cho ko thì thôi mà nó thà đói, khóc ko chịu thua đấy
    • 202 Bài viết

• 55 Được cảm ơn

có thể cháu đã chán cách nhạt nhẽo là cho tất cả các thức ăn vào máy xay mà bạn hãy chuyển sang chế biến như bữa ăn người lớn ý. Vd bạn làm món cháo thịt bò thì bạn cũng phải ướp gia vị thêm rau và xào với tỏi sau đó mới cho vào máy xay lúc nấu cháo sẽ có vị thơm ngon béo ngậy . Bạn thử làm thế xem cháu có chịu ăn không nhé, bé nhà mình đến tầm tháng tuổi này cũng chán ăn minh chế biến thức ăn trộm vía giờ bé măm măm ngon lắm tăng cân trông thấy
    • 886 Bài viết

• 683 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bome_cuTit Xem bài viết
    HỒi xưa cu tí nhà mình 18th mình gửi đi nhà trẻ. Thật là kinh khủng, bé đi 3 ngày thôi mà ốm suốt 3 tuần. Mọi người vẫn nói là mới đi trẻ tiếp xúc với vi trùng lạ thì dễ bị ốm, nhưng cái cảm giác kinh khủng ấy kéo dài mãi tới tận bây giờ, bé nhà mình đã hơn 2tuổi rồi mà mình vẫn chưa dám cho đi trẻ lại. Người nhà mình trong trường mầm non rất nhiều, chính họ cũng nói rằng đừng mong bé đi trẻ thì ăn ngoan hơn, chẳng qua vì ở lớp nếu lười ăn thì sẽ bị skip bữa, nên khi về nhà bố mẹ cho ăn thì ăn ngoan, chẳng qua vì ban ngày bé chẳng được ăn gì cả đó thôi. Người nhà mình còn nói ở lớp nhiều khi cô lười mà cho bé uống cả nước ở vòi đấy. .
    ôi mẹ nó ơi, con mình sắp đi học đọc bài mẹ nó mà :Sick::Silly: quá híc
    mẹ cháu cho con đi học trường công hay trường tư vậy, mình tò mò chút!!!
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Mẹ_Bơ; 03/04/2010 vào lúc 09:45 PM.
    • 1,711 Bài viết

• 934 Được cảm ơn

Con mình cũng bằng con bạn và cũng đang biếng ăn. Nhưng bé nhà bạn còn chịu uống sữa thì cho bé uống đi. Pediasure là sữa cao năng lượng nên bé đang biếng bú thường cho bú sữa đó sẽ no lâu. Mình nghĩ ban ngày hoặc lúc sáng bạn cho bé 1 cử Pediasue là ổn sau đó cho bé bú trong ngày bằng sữa thường.
    Kg biết bé mọc răng chưa và có muốn ăn cơm nát kg. Bạn thử đổi nấu cho bé cơm nát đi. Chắc muốn mọc răng đấy.

• 474 Bài viết

• 469 Được cảm ơn

Bé nhà mình đi trường công, ở ngay gần nhà. Cô giáo chăm bé cũng là anh em họ và ở gần nhà luôn. Vậy mà mình cũng ko thực sự yên tâm khi cho bé đi trẻ. Giờ bé vẫn đang ở nhà cùng bà, 2 bà cháu chơi với nhau ở nhà cũng vui, mình tính chắc phải đợi bé 2.5t-3t mới dám cho đi lớp trở lại. Nhưng đi trẻ cũng có nhiều mặt tích cực, nên bạn hãy cân nhắc xem thế nào là tốt nhất cho bé thì quyết định nhé.
    • 15 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

hic, be nha minh cung luoi an lam, 12 thang ma cung co duoc 8kg thoi! ca ngay may ra moi an duoc mot bat chao, nhung minh thay be thich an banh trung thai va banh quy nen mua ve cho be an them, roi cho an com nat. Nuoi con kho qua co! co me nao co cach hay bay them kinh nghiem giup voi nhe
    • 2,747 Bài viết

• 501 Được cảm ơn

bé uống 1 ngày đc 600- 800ml sữa là đúng chuẩn quá còn gì, chỉ có lượng ăn hơi ít, Đô nhà mình 17m mà cũng chỉ uống 1 ngày khoảng 500- 600ml thôi!

bé không bú đêm thì tốt chứ sao, con đc ngủ thẳng giấc, giảm nguy cơ bị sâu răng, Đô mình từ hồi cai sữa lúc 13m thì cũng ngủ 1 lèo tới sáng nè, vừa khỏe con lại nhàn mẹ nên bạn kô cần lo lắng đâu.

riêng khoảng gởi đi nhà trẻ để con chịu ăn hơn thì mình cũng kô chắc lắm, mình gởi con đi trẻ hồi 14m vì k có người trông bé với lại cũng muốn cho con đi học để bé dạn dĩ hơn, chỉ chia sẻ với bạn 1 điều là khi bạn quyết định cho bé đi nhà trẻ thì bạn phải chấp nhận 1 điều là con sẽ sút người đi trong thời gian đầu. Đô nhà mình đi học 3 tháng ốm hơn 1kg vì bệnh và kô quen với thức ăn ở trường ( ở nhà con ăn cháo còn ở trương thì ăn cơm nát ) nhưng mình cũng kô căng thẳng lắm vì bé nhà mình hợp với sữa mẹ hay sao ý mà hồi còn bú mẹ dư cân nhìu lắm. Bây giờ thì ok rồi, con đã ăn đc cơm, cái này thì phải cám ơn cô giáo vì nếu ở nhà với mẹ thì đến giờ chắc con vẫn chỉ măm đc cháo thôi, khoái nhất là con ăn thô đc nên cho đi đâu chơi cũng nhẹ nhàng hẳn đi kô phải chăm chăm canh giờ về ăn cháo hay lích kích mang vác theo!!!!!!!:Smiling::Smiling:
    Chỉnh sửa lần cuối bởi em bé Đô; 04/04/2010 vào lúc 04:16 PM.
    • 298 Bài viết

• 264 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Croc family Xem bài viết
    To Mod: Mình không biết post ở đâu, đành vào mục này. Nếu không đúng, nhờ Mod chuyển giùm mình nhé. Cảm ơn nhiều.

Buồn quá mấy mẹ ơi…Sáng nay cho con đi khám, bác sĩ bảo con mình bị suy dinh dưỡng thể cấp, 14 tháng mà được 8.1 kg thôi (chiều cao vẫn phát triển bình thường là 75cm). Nếu vẫn tiếp tục tình trạng này, bé sẽ suy kiệt cả về thể chất lẫn tinh thần luôn.

Từ lúc 6 tháng đến bây giờ hầu như con mình không tăng cân hoặc tăng rất í.

Bác sĩ khuyên gửi con vào nhà trẻ để có thể bé sợ cô giáo, có không khí ăn uống cùng các bạn khác mà chịu ăn.

Mình đã thử mọi cách mình biết:
    1. Thay đổi món cho bé thường xuyên, mỗi bữa 1 món, lúc thì cháo xay, lúc không xay (chỉ nấu cháo thật mềm, thịt rau thì vẫn xay hoặc bằm thật nhuyễn), lúc thì đồ ăn đóng lọ của Hipp, Heinz…nhưng mỗi bữa bé chỉ ăn vài muỗng rồi nhè ra, khóc lóc om sòm (ko ai ko đánh hay la mắng gì nhé)
    2. Cho bé ăn thêm phô mai, váng sữa, ya-ua, trái cây…Ăn được vài muỗng là thôi.
    3. Mình cho bé bỏ bú mẹ lúc 12 tháng vì bé chỉ bú mẹ mà không chịu bú sữa ngoài và ăn uống gì. Vẫn không thấy cải thiện vụ ăn.
    4. Cho bé bú bình sau khi bỏ bú (may quá bé chịu bú bình ngay khi bỏ bú mẹ, dù trước đó nhất quyết không chịu). Mỗi ngày bé bú khoảng 600-800ml sữa. Bé chỉ bú sữa chứ không ăn (ăn vài miếng là nhả ra)
    5. Cho bé uống thêm Pedia sure mỗi tối trước khi đi ngũ thì cả đêm đó hoặc co 1khi đến ngày hôm sau nữa bé bỏ bú sữa luôn hoặc chỉ nhấp nháp vài ml cho đỡ khát rồi thôi.
    6. Bác sĩ đã kê toa nhiều thuốc bổ, thậm chí thuốc kích thích ăn mà vẫn bó tay.
    6……
    Thương con gái quá, còn bé thế mà đi nhà trẻ cũng tội nghiệp, sợ ảnh hưởng tâm lý vì bé là đứa có rất tình cảm và có cá tính khá mạnh, không thích thì không tài nào ép được hết, bé sẽ nổi giận quát tháo ầm ĩ mặc dù bình thường rất vui vẻ, hài hước và ngoan. Mà bé cũng nghịch ngợm ghê lắm, phá phách leo trèo kinh khủng, nên mình sợ cô giáo phải trông nhiều bé nên không thể để tâm đến con mình kỹ được, sợ bé bị ức chế tâm lý, sợ bé bị tai nạn…

Mình cũng sẽ cố gắng kiếm trường thật tốt cho bé nếu việc đi nhà trẻ là thật sự cần thiết.

Bé đang ở nhà với bà ngoại (bà đã có 5 đứa con và còn khá trẻ, mới 48t thôi và tân tiến, thích tìm hiểu cách nuôi dạy trẻ hiện đại lắm)

Các mẹ cho mình lời khuyên với.
    Tương lai của con mình đây, 10 tháng được 7.4kg cũng đang định cho đi nhà trẻ để bé ăn ngoan nhưng thế này thì hoãn lại đã. Còn bị bà ngoại mắng cho là: đang yên bà nội trông không muốn, lại cho đi nhà trẻ thì bà nội có nhìn mặt mày nữa không? Hic!!!
    • 2,058 Bài viết

• 3,060 Được cảm ơn

Con gái đầu của mình suy dinh dưỡng, lúc 1 tuổi mà 8kg. Ăn uống thì chán ngắt, chỉ có ngủ mới chịu bú sữa. Nhằm ngay lúc vú em ỏng ẹo, mình cho bé đi học lúc 17 tháng, ốm tong ốm teo (trường Hoàng Yến). Thật không ngờ, sau 3 tháng con mình bắt kịp số cân tiêu chuẩn, và từ 2 tuổi thì cứ ngấp nghé chuẩn bị béo phì.

Con bé sau cũng vậy, mới đi học được 10 ngày nay (trường Hoa Hồng Đỏ). Đi học về thấy sinh hoạt giờ giấc hơn, ngủ sớm, ăn ngoan hơn.

Nên lựa chọn của mình là cho con đi học sớm, miễn là chọn được trường an tâm.
    FACEBOOK của tôi, ghé thăm và cùng chia sẻ....http://www.facebook.com/thailengocdiep

• 886 Bài viết

• 683 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bome_cuTit Xem bài viết
    Bé nhà mình đi trường công, ở ngay gần nhà. Cô giáo chăm bé cũng là anh em họ và ở gần nhà luôn. Vậy mà mình cũng ko thực sự yên tâm khi cho bé đi trẻ. Giờ bé vẫn đang ở nhà cùng bà, 2 bà cháu chơi với nhau ở nhà cũng vui, mình tính chắc phải đợi bé 2.5t-3t mới dám cho đi lớp trở lại. Nhưng đi trẻ cũng có nhiều mặt tích cực, nên bạn hãy cân nhắc xem thế nào là tốt nhất cho bé thì quyết định nhé.
    đúng là mẹ nào cũng vậy, trước khi đi học muôn vàn lo lắng cho con, mình gửi trường tư, nói chung mình có cảm nhận tốt về trường, nhưng con mình bị cái là nhát kinh khủng. Đi ra đường chơi, chỉ trỏ mọi thứ, nói liến thoắng, ,với điều kiện: ko ai đc nhìn nó, nói chuyện với nó. Giả có bà nào, bác nào, thấy nó yêu yêu, dừng lại mà bảo: ôi con bé này xinh quá nhỉ, trắng thế nhỉ, thì lập tức con tớ òa lên khóc, ôm chặt lấy mẹ, giấu mặt vào vai mẹ, cho đến khi người ta đi mới thôi! Tớ chỉ sợ nó đi học rồi khóc, rồi ốm, mà nó đã vốn sẵn hay ốm, thì làm thế nào đây!!!! Nhất định là đến lúc tớ định cho đi học, là tớ sẽ cho đi thôi, chứ ko chần chừ j nữa rồi, nhưng băn khoăn làm sao cho con vượt qua giai đoạn này luôn là câu hỏi trong đầu tớ suốt từ hôm định cho con đi học đến nay!

bạn chủ top: sorry bạn nhưng chỉ là nhận xét của mình khi đọc những j bạn viết: bạn cho con ăn quá nhiều thức ăn khác nhau (tự nấu, lọ đóng sẵn, các loại thức ăn vặt, sữa của bé lại còn thêm Pediasure..), Theo như mình được biết khẩu vị của trẻ con rất đơn giản, nếu thử cho con ăn ko thích, bạn có thể thử lại, thử lại và đến lần thứ 4,5 nếu con ko chịu ăn bạn vẫn nên thử lại nhưng cách khác (giả dụ bạn nấu cháo thịt lợn nay thay bằng thịt gà) chứ bạn đừng nên thửu lại bằng thức ăn sẵn, con sẽ ko hợp tác và bạn kết luận: bạn cho nó ăn j nó cũng k thích (đương nhiên là nó k thích rồi!)

Về sữa con 14 tháng bạn đừng cho con uống thêm sữa khác mặc dù bạn xót con, mình thì nghĩ bạn nên kiên trì theo 1 pp nào đó (pp cho ăn toàn đồ ăn sẵn đóng lọ cũng là 1 cách tốt bạn ah, nhưng ko nên thay đổi quá nhiều hết pp nọ lại đến pp kia)

Về đồ ăn vặt cũng vậy, mình ban đầu chỉ cho con ăn 1 loại sữa chua duy nhất, lúc đầu con ko ăn, mình liên tục thử lại cuối cùng con chấp nhận ăn, trên 1 tuổi con mới làm quen với váng sữa, 1 tuần 2 hộp, phomai mình cho vào cháo. Ko nên thi thoảng cho con ăn 1 viên pho mai, nó ko chịu ăn, lại xót, lại mang sữa chua ra, nó cũng ko ăn

Mình ko rõ hàng ngày lịch ăn của con thế nào nhưng mình nghĩ bạn nên lên lịch giờ giấc cố định, cho con ăn ít loại thức ăn thôi, và phải chấp nhận con bỏ bữa, bữa sau nó đói nó sẽ ăn ngoan hơn, 1 vài lần như thế

Con mình ốm nhiều (Chủ yếu bệnh về phổi), con gái, rất kén ăn nhưng mình đặc biệt là cảm thấy cách làm của mình ổn, bằng chứng là bữa nào bé măm hết bữa đó, con ko to như các bạn khác (18 tháng đc 12kg)nhưng trộm vía ko bị tình trạng ghét ăn cái nọ cái kia. Bản thân con mình khi chuyển sang ăn cơm nát, mình cũng cố gắng nấu các món nhưng về sau mình rút ra kinh nghiệm là thực sự con ko thích ăn 1 số món thì mình cũng k nên ép, hãy chiều con cho nó ăn 1 vài loại thức ăn mà nó thích và đặc biệt là nó cũng ko thích ăn 1 món ăn trong 2 bữa liền nhau nhưng đổi sang 1 loại khác lạ lạ là nó cũng ko ăn (k phải cái j lạ miệng là nó cũng ăn)

Cuối cùng là mình nhận thấy không ai chăm con bằng mẹ nên để trả lời câu hỏi của bạn có nên cho con đi học thì mình nói luôn là không. (vì mình cảm giác cách của bạn chưa ổn, tức là bạn có thể làm tốt hơn). Mặc dù nhiều bé đi học có béo lên, ăn ngoan hơn nhưng ngoài 1 số lý do các mẹ đưa trên này mình nghĩ sẽ chỉ ổn khi: con bạn lớn, cháu đã có sẵn thói quen ăn uống tốt, và trường tốt, cô yêu con (mà cái yếu tố sau cùng này, may rủi vô cùng!)

Mình chỉ đưa ra 1 số kinh nghiệm của bản thân và 1 vài nhận xét chủ quan, chỉ có bạn mới là người hiểu con nhất, chúc bạn sớm tìm ra được pp cho con bạn ăn ngoan nhé!
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Mẹ_Bơ; 05/04/2010 vào lúc 09:58 AM.
    • 1,026 Bài viết

• 244 Được cảm ơn

Bạn ỉn nhà mình đi trẻ được gần 1 tháng tăng 0.5kg. Ở lớp của ỉn có bạn toàn ăn nằm, ăn bằng bình, cô giáo phải luyện một tháng mới chịu ngồi cùng bàn xúc thìa ăn được đấy.

Mình lại thấy thích cho con đi nhà trẻ. Vì ở lớp ăn đúng giờ giấc, ăn đủ bữa. Chỉ chủ nhật ở nhà thôi là bạn ỉn ăn uống đã lung tung lên vì mẹ còn bận nấu cơm, đi chợ mà.

Từ ngày đi nhà trẻ, về nhà bạn ỉn cũng ăn ngoan hơn, không phải đi ra ngoài, toàn ngồi bàn, lúc mới ăn thì mẹ xúc cho, sau một hồi thì tự xúc.

Đi trẻ mới đầu cũng sụt sịt, ho, sốt, nhưng mình vẫn cho đi trẻ bình thường. Buổi sáng uống thuốc ở nhà, rồi gửi thuốc cho cô giáo, chiều về lại uống. Nhiều mẹ hay sót con quá, cứ cho đi vài bữa lại nghỉ thì bé sao quen nề nếp được.
    • 886 Bài viết

• 683 Được cảm ơn

Dưng mà ỉn nhà ấy đã 20 tháng, 20 với 14 tháng của bọn trẻ con như người lớn cách nhau 3 tuổi ý! Riêng con tớ cứ 1 tháng sau đã thấy cứng cáp, chững chạc hơn tháng trước rồi, bọn này nó khác nhau từng tháng mà. Chưa kể lý do của ấy con ở nhà ăn uống linh tinh là do mẹ bận đi chợ :Laughing: Tớ cũng thế thôi, con dưới 15 tháng tớ chăm kinh khủng, tầm này rồi toàn để cho bà làm j thì làm, vì nó ăn đc cơm rồi mà

Tớ nghĩ bạn chủ top về thử lại 1 lần nữa xem sao, rồi con 18 tháng trở ra hãy cho con đi học!
    • 2,058 Bài viết

• 3,060 Được cảm ơn

Mình thì thấy con cứng cáp, đi vững vàng rồi thì cho đi học. Chứ chưa đi vững, dễ ngã thì cho đi học sẽ tội nghiệp lắm.
    FACEBOOK của tôi, ghé thăm và cùng chia sẻ....http://www.facebook.com/thailengocdiep