Sự phát triển

Có nên tập cho bé 4 tháng ăn dặm chưa, xin các mẹ tư vấn giúp!

Đến trả lời mới nhất
  • 2 Lượt chia sẻ
  • 21.7K Lượt đọc
  • 26 Trả lời

3 Người đang theo dõi

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
    • 67 Bài viết

• 25 Được cảm ơn

Bé gái nhà mình được 4 tháng rồi, nặng 6,5kg (hình như là hơi còi nhỉ) mình thì muốn cho bé khoảng 5 tháng mới tập cho ăn dặm nhưng nhiều người cứ hỏi sao chưa cho bé ăn dặm làm mình bối rối quá, chưa biết giờ đã là thời điểm thích hợp chưa. Bé hiện tại chỉ bú mẹ hoàn toàn, không uống thêm sữa ngoài.
    Các mẹ tư vấn giúp mình với nhé.
    :LoveStruc: Mong con yêu từng ngày...từng ngày...!
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 8,629 Bài viết

• 9,434 Được cảm ơn

bé bú mẹ hoàn toàn thì nên để 5-6 tháng hãy ăn dặm chị ạ. với trẻ dưới 1 tuổi, thì sữa vẫn là nguồn dinh dưỡng chủ yếu và quan trọng nhất !
    • 67 Bài viết

• 25 Được cảm ơn

Cảm ơn bạn. bạn nói vậy mình thấy an tâm hơn rồi, ai nói mặc ai (mẹ chồng mình cứ muốn cho ăn thêm đấy), mình cứ từ từ vậy, mẹ ăn đủ chất để con bú đã, chưa cho ăn đâu.
    :LoveStruc: Mong con yêu từng ngày...từng ngày...!
    • 2,028 Bài viết

• 1,893 Được cảm ơn

Đúng rùi đây, k nên cho con ăn dặm quá sớm, 6 tháng hãy cho ăn, giờ cho con bú sữa mẹ và ăn sữa ngoài, em cũng làm thế với con em, ai nói gì thì kệ, tốt cho con mình thì mình làm
    Trích dẫn Nguyên văn bởi truonghoangmai Xem bài viết
    Cảm ơn bạn. bạn nói vậy mình thấy an tâm hơn rồi, ai nói mặc ai (mẹ chồng mình cứ muốn cho ăn thêm đấy), mình cứ từ từ vậy, mẹ ăn đủ chất để con bú đã, chưa cho ăn đâu.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 291 Bài viết

• 217 Được cảm ơn

trẻ dưới 6 tháng 100% nuôi bằng sữa (không cho uống nước, trừ 1 số trường hợp bé bệnh). Sau 6 tháng thì bé có thể tập ăn dậm bằng cháo loãng.
    • 11 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

:Laughing: Mẹ chồng chị giống Mẹ chồng em ghê,he he..Cứ hối cho bé ăn sớm vì sợ bú sữa ko đủ,đến giờ vẫn thế,cháo Mẹ nấu vừa ăn,con ăn rất ngon nhưng bà nội bảo phải ăn đặc vào bé mới mau lớn,mệt lắm..
    Em cho bé ăn dặm lúc 4 tháng rưỡi,nếu chị tự quyết được thì cứ đợi bé lớn thêm tí nữa hãy ch ăn,còn nếu mẹ chồng hối quá mà ko cãi được :Sigh: thì mua bột của HIPP cho bé ăn thử đi,cũng tốt lắm đó chị..
    Em thấy bột của Dielac dễ ăn hơn nhưng lại gi " cho bé từ 6 tháng", còn của HIPP hay HEINZ thì cho bé từ 4 tháng.Trộm vía bé nhà em cũng ăn từ 4,5 tháng nhưng giờ phát triển cân nặng rất tốt,lanh chanh và nói nhiều kinh khủng..
    • 1,554 Bài viết

• 430 Được cảm ơn

Bé gái nhà mình được 4 tháng rồi, nặng 6,5kg (hình như là hơi còi nhỉ) mình thì muốn cho bé khoảng 5 tháng mới tập cho ăn dặm nhưng nhiều người cứ hỏi sao chưa cho bé ăn dặm làm mình bối rối quá, chưa biết giờ đã là thời điểm thích hợp chưa. Bé hiện tại chỉ bú mẹ hoàn toàn, không uống thêm sữa ngoài.
    Các mẹ tư vấn giúp mình với nhé.
    Bé nhà mình 4 tháng cũng cho ăn dặm đấy bạn ạ. Mình cho bé ăn bột ăn liền của Nestle, lúc đầu cho bé ăn bột sữa, sau đó gạo lức, rồi rau củ quả, đến tháng thứ 5, thứ 6 mình bắt đầu cho ăn bột nấu bạn ạ. Trộm vía mình cho bé ăn luôn cá quả đồng, rồi cua đồng mà bé không bị sao cả.:LoveStruc:
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Heovang_07; 17/05/2011 vào lúc 11:00 AM.
    • 494 Bài viết

• 563 Được cảm ơn

Tất cả các nghiên cứu đều khuyên nên nuôi bé bằng sữa 100% trước 6 tháng tuổi. Sau 6 tháng tuổi bạn hãy cho bé ăn dặm nhé
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 82 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi A-sino Xem bài viết
    Tất cả các nghiên cứu đều khuyên nên nuôi bé bằng sữa 100% trước 6 tháng tuổi. Sau 6 tháng tuổi bạn hãy cho bé ăn dặm nhé
    Mẹ này nói hoàn toàn chính xác nè, không nên cho trẻ ăn dặm trước 6 tháng đâu, vì hệ tiêu hóa của bé chưa phát triển toàn diện.Thực tế là vẫn có nhiều mẹ cho bé ăn dặm sớm vì thấy bé khi ăn dặm sẽ phát triển bụ bẩm hơn.... Riêng tớ thì đứa đầu đúng 6 tháng tớ mới cho ăn bột ngọt của Dielac, sau đó chuyển bột mặn cũng của hãng này. Bé sau tớ vẫn áp dụng như thế.:Battin ey:
    • 7,032 Bài viết

• 5,636 Được cảm ơn

Mình vừa thi "Nuôi con khỏe cấp Quận" đây! Có 1 câu trắc nghiệm là nên cho bé ăn dặm từ mấy tháng tuổi... a,b,c,d.... Câu trả lời đúng là: "Bắt đầu ăn dặm từ 6 tháng trở lên". Hôm ấy, Bác sĩ tư vấn dinh dưỡng có nói là nên cho bé bú mẹ hoàn toàn trong 6 tháng đầu, vì vị giác và đường tiêu hóa của trẻ dưới 6 tháng tuổi chưa hoàn chỉnh nên chưa thể tiếp nhận thức ăn dạng đặc sệt,.... Và bắt đầu từ tháng thứ 6 nên cho trẻ ăn từ lạt - ngọt cho đến mặn, từ dạng lỏng - sệt - đặc đến lợn cơn để củng cố vị giác và để bao tử dễ thích nghi... Tốt nhất là chúng ta nên thực hiện theo ý kiến của chuyên gia đi mẹ ấy ạ! :Smiling:
    • 486 Bài viết

• 430 Được cảm ơn

chuyên gia khuyên thì tất nhiên là luôn có cơ sở khoa học rồi, nhưng tớ vẫn làm theo kinh nghiệm của mình với mong muốn là con bụ bẫm hơn.
    Đó là, bắt đầu đến tháng thứ 4, tớ trộn 1 thìa bột gạo nhũ nhi vào bình sữa rồi cho con uống, tuần sau tớ tăng lên 2 thìa 1 bình, con vẫn bú sữa đấy chứ, 1 chút gạo chỉ là cho con quen dạ thôi, tuần thứ 3 tớ tăng lên 3 thìa, tuần thứ 4 4 thìa/1 bình.
    Và sang tháng thứ 5 là bắt đầu ăn bột ngọt, dần dần từ loãng đến hơi đặc.
    sang tháng thứ 6 là sẵn sàng ăn bột mặn rồi, xen 2 mặn 1 ngọt trong ngaỳu
    Nếu bạn để đến tháng thứ 6 mới cho ăn dặm thì bạn sẽ phải mất nguyên tháng đó để tập, may ra tháng thứ 7 mới bắt đầu ăn đc.
    Tuỳ bạn thôi, mỗi ngừoi có 1 kinh nghiệm và bản năng khác nhau, ko ai hiểu con mình bằng mình nhất.
    về phần con tớ thì, nó kháu khỉnh và bụ bẫm lắm.
    • 8,629 Bài viết

• 9,434 Được cảm ơn

Em nghĩ nuôi con là cả 1 chặng đường dài. Nuôi con cho con khỏe, phát triển đồng đều cả trí lực và sức khỏe, giữ cho con hệ tiêu hóa và hô hấp tốt làm nền tảng cho thời gian sau này, chứ không phải cứ nhồi cho béo, cho nặng là tốt.

Con em cũng tròn 5 tháng mới bắt đầu ăn dặm. Nhiều người chê là muộn. Con họ ăn bột từ 3 tháng, 4 tháng. Muộn hay không không biết, nhưng ăn đúng phương pháp hẳn hoi, nên 7 8 tháng đã ăn cháo hạt đặc và 11 tháng ăn cơm nát, còn con họ suốt từ 3 tháng đến giờ vẫn cứ ăn bột mà thôi, càng ăn càng còi.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 861 Bài viết

• 360 Được cảm ơn

Vảy mà khi con mīnh 4 tháng di cân do Bs hoi cho än bôt chüa, minh nói là chüa thī bà ây la. Dān minh vè cho con an, môi ngày 100 ml nüöc pha 2 muông bôt. Choáng, vi tính döt 5 tháng cho an dam kieu Nhat luôn
    Mẹ yêu gia đình mình. Yêu lắm, yêu lắm
    • 23 Bài viết

• 54 Được cảm ơn

Vấn đề này các nhà khoa học vẫn chưa thống nhất với nhau : Ý kiến thì cho rằng 4 tháng tuổi ăn dặm là phù hợp , có ý kiến lại 6 tháng tuổi . Theo bản thân Bố ku Minh thì thấy tầm 5 tháng cho bé ăn dặm là phù hợp nhất . Quan trọng nhất là phải nhận biết được nhu cầu của bé , đến thời điểm mà sữa mẹ ko còn đủ cho nhu cầu của bé thì lúc ấy nên cho trẻ ăn dặm .

* ps: Bố ku Minh có đọc được 1 kinh nghiệm thú vị : Khi nào mà trẻ nhìn miệng bố mẹ lúc ăn cơm 1 cách thèm thuồng thì lúc ấy có thể cho trẻ ăn được rồi .
    • 103 Bài viết

• 29 Được cảm ơn

Mình cũng chưa cho Sóc ăn dặm, đợi đến tháng thứ năm thì cho ăn theo kiểu Nhật. Hiện nay mình mới thử cho bé ăn một chút hoa quả thôi.
    • 268 Bài viết

• 87 Được cảm ơn

Đúng rồi mẹ í à, các cụ ngày xưa nuôi con không có điều kiện như bây giờ, sinh con ra ngoài bú mẹ toàn ăn nước cháo, không thì bột đường thôi, mà không có điều kiện bồi dưỡng nên phải cho bé ăn bột sớm. Hồi bé nàh mình hơn 3th là bà nội cháu đã bảo cho ăn bột nhưng mình kiên quyết đến giữa 5th mới tập cho con đấy. Mẹ í còn nhiều sữa thì cứ cho bé bú sữa mẹ hoànn toàn là tốt nhất.
    • 81 Bài viết

• 42 Được cảm ơn

Cu nhà em được 4 tháng 15 ngày, bắt đầu ăn dặm rồi, vì con em chán ti mẹ rồi, mỗi lần cho ti là hai mẹ con đánh vật với nhau, con thì ưỡn ra ko bú và gào ầm ĩ, chỉ ti lúc sắp ngủ và khi thật đói, còn cho ăn bột thì tóm tém ăn ngon lành,cho nằm xe cạnh bàn ăn nhìn cả nhà ăn cơm thì nó hau háu đòi ăn chân tay loạn xạ cả lên.
    • 214 Bài viết

• 182 Được cảm ơn

Mình thì rất tâm đắc cách cho ăn của Mẹ Ổi, nuôi con rất nhàn, tinh thần mẹ con thoải mái, không quá cầu kỳ cân nặng của con mà nó cứ tăng cân vù vù, 2 mẹ con có nhiều thì giờ chơi với nhau.

sau đây là trích 1 phần bài viết của M Ô, bạn có thề tham khảo www.hangtuan.net, chuyện nước Nhật, Kinh nghiệm ăn dặm

Đây là tiến độ tập ăn của Mít
    Giai đoạn sơ kỳ: (5-6 tháng)
    5 tháng: bắt đầu tập ăn dặm, tập từ 1 thìa cháo trở đi (1 thìa là 5 ml). (Tăng dần lên từng thìa, cho đến khi ăn được 6 thìa = 30ml).
    Cháo trắng nấu tỷ lệ 1:10 (1 gr gạo 10ml nước). nghiền nhuyễn, rây qua lưới, (hoặc xay cũng được), không nêm gì hết.

Giai đoạn này thực chất chỉ là tập ăn, tập làm quen với thìa, tập nuốt. Còn lượng ăn rất ít, vẫn ăn sữa như bình thường.
    6 tháng- Chính thức ăn dặm. Gọi là chính thức nhưng mỗi bữa vẫn chỉ 40ml thôi, thêm 10-15ml rau. Sữa vẫn là chính. Ăn cháo xong uống bù thêm sữa tùy nhu cầu. So với các bạn ở VN thì cực ít, nhưng mẹ cháu vẫn hỉ hả lắm... Nếu bát cháo 200ml theo công thức của VN chắc chắn Mit chán không ăn hết.
    Mỗi bữa tổng cộng khoảng 60ml (40ml cháo, 15ml rau).

Cháo bánh mỳ, chỉ nghiền bằng tay, không rây nữa
    6.5 tháng
    Khi bé đã quen với thìa, biết nuốt, tầm 6-6,5 tháng, bắt đầu không rây nữa (tương đương với không dùng máy xay nữa). Cháo nghiền cho hạt vỡ ra (hoặc nấu từ cháo gạo vỡ). Tỷ lệ vẫn là 1:10.
    Mẹ cháu được một người bạn từ VN sang cho 1 túi gạo vỡ. Ko biết là cỡ bao nhiêu, chỉ biết hạt rất nhỏ, như hạt tấm thôi. Mấy ngày đầu thì mẹ cháu nấu xong lại đem nghiền thêm 1 chút nữa. Sau đó khoảng 1 tuần thì cũng không nghiền nữa. Túi gạo 0,5 kg, ăn hết là khoảng 2 tuần, cũng vừa vặn tốt nghiệp cháo gạo vỡ.
    Khoảng 6 tháng 3 tuần, Mít ăn cháo gạo vỡ, lổn nhổn thế này:

Mít ăn Sembei (một loại bánh gạo của Nhật). Dù chưa có chiếc răng nào cả.

chiếc bánh sau vài phút
    Đến cuối giai đoạn sơ kỳ, chỉ nghiền sơ sơ. (tương đương với cháo hạt cỡ to)
    Ở Nhật có bộ đồ chế biến ăn dặm, và họ không dùng máy xay. Theo kinh nghiệm mẹ Ổi đã từng dùng máy xay với Ổi và lần này dùng bộ chế biến tay với Mít thì dùng máy xay rất khó để điều chỉnh độ thô. Để chuyển đổi từ dạng xay nhuyễn sang dạng thô hơn thì nên dùng gạo vỡ (nếu bé khó khăn thì nghiền thêm bằng cối nghiền). Máy xay hoặc là nhuyễn hẳn, hoặc là vẫn có chỗ thô quá, bé dễ ọe.
    Bộ đồ chế biến ăn dặm bằng tay.

@
    Giai đoạn Giữa kỳ (7-8 tháng)
    Mít về VN đến 8,5 tháng mới quay lại Nhật, trong thời gian ở VN mẹ cháu không chụp ảnh món ăn nên không có tư liệu.
    Tiến độ tập ăn thì thế này
    Đầu giai đoạn giữa kỳ
    7 tháng 1 tuần: Cháo hạt loãng 1 gạo 8-10 nước. Thịt xay. Rau luộc chín rồi dùng dụng cụ chế biến ăn dặm để mài (thô hơn xay 1 tý).
    8 tháng: cháo hạt đặc hơn, 1 gạo 7 nước. Thịt vẫn xay. Rau băm.
    Với độ nhão này, Mít vẫn nuốt chửng thức ăn. Nhưng về khả năng nuốt thô thì ổn. Cháo hạt 1:7 khá đặc, rau lá mẹ băm nhỏ, Mít ăn và nuốt rất tốt
    8,5 tháng: Chuẩn bị sang giai đoạn sau, Cháo hạt đặc hơn nữa: 1 gạo 5-6 nước.
    Là lá la la...Mít bắt đầu có phản xạ nhai rất rõ rệt.

Có sách trong tay, có kinh nghiệm các bé ở Nhật xung quanh mình, mẹ mạnh dạn hơn, và mẹ phát hiện ra thêm một niềm vui tuyệt vời nữa, mà hồi nuôi Ổi mẹ chưa biết đến, là mỗi phát triển của con trong sự nghiệp tập ăn. Hầu như là mỗi tuần Mít đều có tiến bộ. Hầu như mỗi ngày con đều làm cả nhà cười sung sướng. Này nhé. Mấy hôm trước thì xoài, đu đủ, chuối phải dùng thìa nạo, vài hôm sau đã ăn được miếng xắt 1-2 mm. Vài hôm nữa lại miếng to hơn. Cùng 1 món mà bố mẹ liên tục bất ngờ vì những tiến bộ của em. Lúc thì đi ăn hàng với bố mẹ, em đã có thể ăn từng mẩu xúp lơ xanh đến hết cả bông lơ của anh Ổi. Lúc thì sáng đòi ăn mì tôm, sợi dài em mút tụt vô miệng chén ngon lành...làm cả nhà cứ mắt tròn mắt dẹt ... Em nuốt thô ngày càng thành thạo. Nhai bằng lợi ngày càng giỏi hơn.
    Mít còn biết hút bằng ống hút nữa rồi nhé. Ai lại cứ xúc từng thìa nước nữa, chẳng ra dáng tý nào. Sau mỗi bữa ăn bây giờ em cầm cốc tu vài phút là hết tiêu 50 ml nước hoa quả.
    (Về kinh nghiệm tập cho uống ống hút: Mấy ngày đầu Mít chỉ biết cắn cắn chơi chơi, thỉnh thoảng mút 1 cái, chẳng may có tý nước vào miệng. Nhưng bữa nào mẹ cháu cũng dọn ra, cho Mít quen dần. Khoảng 1 tuần là Mít hiểu, trong cái cốc đó có nước. Nếu mút thì sẽ được nước vào mồm)
    . Thịt băm, Răm xắt nhỏ. Hoa quả mềm như đu đủ, xoài xắt nhỏ 2 mm.
    Giai đoạn Cuối kỳ
    9 tháng: Bây giờ thì Mít đã ăn thô giỏi lắm rồi. Có vẻ như Mít đã rất sẵn sàng để ăn cơm như của bố mẹ..Mít cực kỳ thích ăn cơm người lớn. Bố tham hay cho cả thìa cơm mà Mít cũng ăn vèo cái hết. (cơm gạo Nhật mềm và dẻo mà). Lại rất thích thức ăn của bố mẹ. Bữa cơm của cả nhà là Mít phải lượn 1 vòng bằng hết các món thì thôi. hehe...không có món gì thoát khỏi hai hàm ...lợi của Mít ... hehe ... đến thời điểm này Mít mới nhú được 1 chiếc răng khoảng 1 mm, 1 chiếc có vẻ đang chọc lợi lên. Với vốn "công cụ lao động" ít ỏi thế mà Mít đã cắn được từng miếng bánh vỡ ròn tan, cắn chuối từ quả chuối bố cầm, cắn dâu tây ... còn miếng thì xắt to cỡ đầu ngón tay là vô tư rồi.
    Theo sách thì đáng ra đầu giai đoạn cuối kỳ, lúc này vẫn ăn cháo 1:5 (1 gạo 5 nước), nhưng vì Mít rất thích ăn đặc, nên mẹ cháu nấu 1 gạo 3-4 nước (như cơm nát rồi). Rau xắt khúc.
    Ăn thô được, thực đơn của Mít đa dạng hơn nhiều rồi. Mít ăn đủ cả: gạo, spaghety, undon (mỳ Nhật), bánh mỳ, corn flake,...

9 tháng

10 tháng

11 tháng
    Mẹ thường đổi bữa cho Mít ngày 3 vị khác hẳn nhau. Sáng bánh mỳ, hoặc mỳ ống, khoai tây, khoai lang, corn flake....Trưa thì mì Nhật, bún phở,... tối cơm, ...rau thịt cũng mỗi bữa một kiểu. Trộm vía, cho Mít ăn là một công việc vô cùng thú vị. 2 mẹ con cứ toe toét hỉ hả với nhau... Nhìn cái miệng em nhai mà yêu không tả được...Nghĩ lại ngày xưa anh Ổi bị mẹ nhét sáng cháo chiều cháo tối lại cháo. Huhu... thương Ổi quá.
    Mít hút ống hút quá thành thạo rồi. Cực thích uống nước. Má tóp cả vào mà mút, điều chỉnh tốc độ mút và tốc độ nuốt nhịp nhàng, tọp tọp tọp tọp....hihi ...yêu thế. Nhoắng cái hết nước...

@
    Với tiến triển như bây giờ thì mẹ cháu đã nhìn thấy trong tầm tay chuyện đi chơi ngày chủ nhật không cần mang thức ăn riêng cho Mít rồi. Hihi...

Con mình ăn theo PP trên : 1 tuổi 9,5 kg
    2 tuổi 13,5 kg
    3 tuổi 16,2 kg ( phải hãm lại ko thì béo phì )

Nó ăn ngon lành, tự giác, ko bị ép ăn nên từ lúc tự biết biết 1 chút lầ ăn theo sở thích, ăn rất đa dạng, 9 tháng ăn cơm, 1 tuổi tự cầm cánh gà ăn. 3 tuổi ăn cá biển, ăn ốc, ăn bạch tuộc hấp, nem rán...... Đi du lịch mẹ cháu chưa bao giờ phải lo lắng chuyện ăn uống.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 124 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

cu nhà em được hơn 4 tháng,được 7kg,cũng đang tính cho ăn dặm mà phân vân quá
    Ba sẽ là cánh chim đưa con bay thật xa, mẹ sẽ là nhành hoa cho con cài lên ngực, ba mẹ là lá chắn,che chở suốt đời con...:Kiss:
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

mình mới tham gia diễn đàn các bạn hướng dẫn mình nhé!
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2