• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Sự phát triển

Có nên cho bé ngồi xe tròn tập đi không?

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 13.5K Lượt đọc
  • 23 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

• 112 Bài viết

• 32 Được cảm ơn

Các mẹ có kinh nghiệm nuôi con ơi!

Cho mình hỏi tí, có nên cho bé ngồi xe tròn tập đi không nhỉ? Mình nghe nói ngồi xe đó rất hại cho bé cho bé, sợ bé bị đi 2 hàng sau này. Mẹ nào có kinh nghiệm chỉ giúp. Nhóc nhà mình được 4 tháng rồi, ko biết khi nào thì nên đi xe tập đi nhỉ?
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Có nên cho bé dùng xe đẩy tập đi sớm không ?

Tình hình là bé nhỏ nhà mình đã tám tháng tuổi, lòng vòng trên muachung thấy có bán xe tập đi kết hợp dồ chơi cho bé thấy hay hay và cũng thú vị cho bé nên định mua nhưng không biết có nên cho bé tập đi ở tuổi này không, và cũng hỏng biết sản phẩm này có phù hợp hay an toàn ko cho trẻ nhà mình, các...

• Milan – Còn điều gì bạn chưa biết?

Có thể Milan trong tâm trí bạn là một thành phố nhộn nhịp, nơi tập trung những phong cách thời...

• Rất nguy hiểm khi ép con đổi bên thuận!

Con trẻ khi sinh ra thường thì não phải phát triển sớm hơn não trái. Tuy nhiên từ khi con 1 tuổi...

• Có nên cho bé ngồi?

be nha em hiên dước 2 thang rươi nhung no cu thích ngoi , ngay tu thang thu 2 la da thích ngoi roi , ma no lai ko thích ngoi dua vao minh , cu ngoi nhu ng lon , minh chi can giu 2 tay 2 ben be thoi , nhung em thay lung be hoi cong cong , ko biết fai do cot song be con mem nen vay ko ; ngoi nhu vay...

• Bảo mẫu ơi hãy thương bé nhé!

Từ hôm qua đến nay mình có thấy mọi người share một video clip ghi lại cảnh người giúp việc bạo...

• 4,942 Bài viết

• 4,076 Được cảm ơn

Theo mình thì không nên dù "các cụ" trông cháu ưa vì nhàn!Cứ quăng vô nhưng đâu biết nguy hiểm có thể xảy ra bất cứ lúc nào!Cu cháu mình bữa qua nhà mình chơi cũng đem theo xe này và mình chứng kiến 1 cú xém té (mình chụp kịp).Vì bé đang chạy te te mà có chướng ngại vật là xe lật nhào liền....Còn bé nhà mình trc kia thì mình mua xe 3 con chim cho bé,chịu nhức tai 1 chút nhưng an toàn cho con hì!nếu mẹ nó lăn tăn thì cứ gặp bác Gồ nhá
    • 3,408 Bài viết

• 1,057 Được cảm ơn

Mình thì cho bé đi từ lúc 6 tháng cơ, trộm vía con đi xe tròn sớm nên biết đi từ lúc gần 1t, mà đi vững lắm nhé. Mình nghĩ ngồi xe này chân con sẽ cứng cáp hơn, tất nhiên khi cho con ngồi xe phải có người trông và ko nên cho xe của trẻ ra chỗ dốc, hoặc có chướng ngại vật.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 4,031 Bài viết

• 1,684 Được cảm ơn

2 bé nhà mình cũng ngồi xe tập đi và biết đi lúc 1 tuổi, đi là đi hẳn luôn nhé chứ không vịn tường và tập đâu.
    Với lại đi 2 hàng không phải do ngồi xe tập đi đâu Mẹ nó ơi.
    • 1,262 Bài viết

• 650 Được cảm ơn

Nhà mình cũng mua xe đc 1 tháng. Tức là bé ngồi lúc 7 tháng. Nhưng bé nhà mình đi gửi cả ngày, tối về ngồi 1 lúc, lúc cho ăn thì ngồi. Còn ko thích thì bò ra sàn (nhà mình sàn gỗ). Nói chung trẻ tập đi thì lúc nào cũng phải để mắt, còn chuyện ngã thì đứa trẻ nào cũng sẽ có lúc ngã. (Tập mà vấp ngã thì mới đứng dậy đc) Tất nhiên trông con thì ko đc để bé ngã mà chảy máu hoặc tím bầm quá nhiều, còn u đầu nhẹ nhẹ thì ko sao cả. Kể cả ko có xe thì con vẫn cứ ngã. Có xe đó đôi lúc cũng tiện. Ví dụ như mẹ mỏi tay thì có thể nghỉ ngơi, hoặc đi vệ sinh có thể cho con vào đó. Tất nhiên chỉ tranh thủ vài phút thôi. Chứ cho con vào đó rồi ko để ý tới thì ko nên, mà con cũng chẳng chịu ngồi lâu đâu. 1 lúc là chán ngay.
    Bếp nhà Bình: http://baobinhbep.wordpress.com/

Kim Bảo Bình

Kim Bảo Tường Nghi

• 347 Bài viết

• 610 Được cảm ơn

Mình mua cho bé xe tròn của falin, xe rất an toàn khi gặp chướng ngại vật nhưng khi bé đi thì lúc nào cũng phải có ngươi canh chừng bé nếu nhà có chỗ dốc hoặc bậc cầu thang. Trộm vía, lúc đầu mới biết đi xe bé rất thích ( mình cho con đi xe lúc bé gần 5 tháng), cả nhà cũng nhàn hơn và đc ăn cơm cùng nhau, bé cũng hứng thú di chuyển hơn. Khi bé đc 9 tháng thì bé ko thích đi xe tròn nữa, chỉ thích đc dắt tay đi, bây giờ bé đc hơn 10 tháng và biết đi 5,6 bước rồi. Thực ra, rất nhiều chuyên gia khuyên ko nên cho các bé đi xe tròn, vì cơ chế đi xe tròn khác với cơ chế tập đi, và khi bé đã biết đi xe tròn thì bé sẽ lười tập bò hơn, thực tế thì mình thấy những điều đó ko sai; nhưng chuyện bé đi hai hàng hay ảnh hưởng cột sống thì mình ko tin lắm.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 363 Bài viết

• 1,067 Được cảm ơn

Mình thì không mua xe tập đi cho bé vì 2 lí do
    mình đọc nhiều bài báo khuyên không nên dùng xe tập đi, và thấy xe này chỉ phổ biến ở VN, còn bên nước ngoài (Nhật, Châu Âu) thì họ để tự nhiên
    Mình đọc sách phương pháp nuôi dạy con ở Nhật ( quyển do chị balasat dịch có trong WTT) thì thấy bò là hoạt động phát triển toàn dêện nhất, nên mình vẫn khuyến khích bé bò
    Mình để chho bé tự nhiên, bé thích bò hay mon men bám vào ghế giường để đi thì tùy bé chứ không tập cho bé đi sớm
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 22 Bài viết

• 25 Được cảm ơn

Ko sao đâu! 2 đứa nhà mình đều ngồi xe luc 5m ma chỉ khoảng 10m là biết đi. Ko có đứa nào đi hai hàng cả.Mình nghĩ đi hai hàng là do cấu tạo xương của bé thôi.Nên mẹ nó cứ yên tâm.2 đứa nhà mình bây giờ đã 7 và 5 tuổi rồi ko sao cả.
    • 28 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

vợ chồng mình cũng cùng quan điểm với bạn này hihi
    Trích dẫn Nguyên văn bởi quynhchititi Xem bài viết
    Mình thì không mua xe tập đi cho bé vì 2 lí do
    mình đọc nhiều bài báo khuyên không nên dùng xe tập đi, và thấy xe này chỉ phổ biến ở VN, còn bên nước ngoài (Nhật, Châu Âu) thì họ để tự nhiên
    Mình đọc sách phương pháp nuôi dạy con ở Nhật ( quyển do chị balasat dịch có trong WTT) thì thấy bò là hoạt động phát triển toàn dêện nhất, nên mình vẫn khuyến khích bé bò
    Mình để chho bé tự nhiên, bé thích bò hay mon men bám vào ghế giường để đi thì tùy bé chứ không tập cho bé đi sớm
    Bố mẹ mong Nhí từng ngày!
    • 38 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Các mẹ cho em hỏi ngố 1 tí đi hai hàng là đi chân vòng kiềng à
    • 1,537 Bài viết

• 1,518 Được cảm ơn

Mình đang bên Nhật, cũng dùng cái xe tròn đấy, nhưng nó không có chức năng tập đi như ở nhà vẫn hay gọi,bởi nó có miếng thảm vuông ở dưới chân được đính buộc dây 8 chỗ với cái vòng đai bên dưới, nên cái xe ấy chỉ có chức năng để bé ngồi và đứng chơi cho mẹ rảnh tay làm việc.

ở vn, các mẹ kiếm miếng vải vuông rồi cũng làm dây buộc để con dẵm chân lên, do vậy con sẽ không đẩy xe đi khỏi vị trí được, nó sẽ không còn nguy hiểm nữa.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 115 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

bé nàh mình thì k thèm bò, có nhiều bé trốn bò, nên mình cũng cho ngồi xe tròn, miếng lót khá bé, mình k nghĩ đi cái này bé bị đi hai hàng đâu, khi bé đã ngồi thẳng, vững, mà k biết bò, k chịu bò, thì hco ngồi xe tròn cũng tốt, giúp chân bé cứng cáp hơn, giúp bé tự do đi tới đi lui, bắt chụp những gì bé muốn, bé rất phấn khích, hoạt động tay chân, trí óc cũng nhiều hơn là ngồi 1 chỗ, tất nhiên là luôn có nguoi để mắt tới.
    • 59 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

bé nhà mình 7 tháng, mà cũng đang phân vân ko biết cho bé ngồi xe tap đi tròn được chưa?

nhím cưng NB 3,3kg_2,5m: 6kg+61cm_3,5m: 6,7kg+65cm
    • 619 Bài viết

• 709 Được cảm ơn

Các mẹ cho bé đi xe tròn sớm nhỉ, con e vẫn bò trườn, tự đứng đầy đủ, đến khi tập đi 10M e mới co bé đi xe tròn ấy. Bé thích đi lắm, lao ầm ầm luôn.
    • 419 Bài viết

• 72 Được cảm ơn

con nhà mình 9 tháng mới ngồi xe tập đi. Chân thẳng tắp chẳng sao hết.
    (bố gấu + mẹ gấu) x 10 năm yêu thương = Gấu con xinh xắn

• 53 Bài viết

• 35 Được cảm ơn

Mình khuyên các mẹ ko nên cho bé ngồi xe tròn tập đi . Có lẽ người lớn trong nhà cản thấy rất là nhàn rỗi ( bé ngồi trỏng cả buổi cũng ko chán , ăn cháo ăn bột cũng ăn trỏng đc , vừa vận dụng cho bé chạy và ko ồn như xe 3 con chim ) nhưng xe này mình thấy thật nguy hiểm cho bé . Bé Bill hàng xóm mình sinh năm 2011 ngồi xe tập đi vòng tròn , đang đi lòng vòng trong khu nhà để ăn cháo ( vú của bé theo sau cái xe đẩy vòng tròn của bé thỉnh thoảng chạy lên đút cho bé mấy muỗng cháo và thìa nước ) . Rồi tự nhiên xe bị vướng cục đá thế là bé xuýt bị té ập mặt xuống đất , nhưng may là bà vú đỡ bé kịp , ko bị trầy xước gì hết ( may quá , hú vía ) . Từ đó mẹ bé tởn luôn , ko dám cho Bill dùng xe tập đi nữa . Lúc Chích Chòe nhà mình tập đi , mình dẵn tay bé , rồi sau thì thấy bận bịu quá nên mua xe 3 con chim cho bé đẩy đi . Chích Chòe đẩy xe ý hồi lúc 9 tháng , đến khi 9.5 tháng thì đẩy xe đc hơn , buông xe ra thì đi đc 1-2 bước ko vịn cọn vịn tường thì đi đc 3-4 bước . Lúc tròn 10 tháng , bé đã đẩy xe thành thạo , lúc này Chích Chòe thích đẩy xe lắm ý ! Nếu ko có vịn xe thì nàng có dáng đi ' siêu mẫu ' đc 6 bước , rồi ngồi ịch xuống . 11 tháng buông xe ra hẳn , Chích Chòe đi đc một đoạn khá dài ( chừng 50cm , ko vịn ) . Đúng ngày thôi nôi thì đi rất vững vàng , 14 tháng đã bik chạy tập tễnh rồi nhé !
    Chích Chòe : Win : Chích Chòe ( 38w ) : NB 3.2kg , cao 50cm . Win ( 40w ) : NB 3.5kg , cao 51cm . Win : Chích Chòe :
    • 7 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

M thấy xe tròn tập đi đúng nghĩa chỉ là cho con vào để bố mẹ nhàn tay làm việc thôi chứ ko phải giúp con tập đi. Muốn con tập đi nhanh thì nên mua xe 3 con chim hoặc tốt nhất là chịu khó dắt con. Kinh nghiệm từ 2 đứa nhà m đấy, mua xe tập đi tròn phí tiền thôi.
    • 346 Bài viết

• 70 Được cảm ơn

Em ko biết có hại j hay ko ? Nhưng mừ mình thấy ko cần thiết. Tới đúng giai đoạn , tự khắc con sẽ biết đi thôi chị. Tới lúc con đứng được , chị mua cho con xe 3 con chim là hay nhất ấy.
    • 853 Bài viết

• 856 Được cảm ơn

Mình đang ở CAu nè, mình thấy bên này bán xe này cũng nhiều mà. Mình cho bé nhà mình đi xe từ lúc hơn 5 tháng (kể cũng hơi liều) nhưng trộm vía 1 tuổi là bé đi ngon rồi, chân rất cứng cáp. Bgio chân vẫn thẳng tưng, đi đứng rất bt (trộm vía con ngàn lần).
    • 100 Bài viết

• 164 Được cảm ơn

Ngày trước em cũng băn khoăn vấn đề này lắm , mẹ em bảo đi xe tròn sau này sẽ bị vòng kiềng và chân đi hai hàng , em bảo thế người ta sản xuất cái xe này ra để làm cho thiên hạ nó vòng kiềng hết rồi người ta ngồi cười hả mẹ *•* em vẫn cứ cho con em đi bây giờ nó 2.5 tuổi rồi đi đứng bình thường chân khép vào khít ( ngày nào cũng phải chạy xe đấy 3 tiếng đấy ) ...em còn trêu mẹ em : tướng đi chân bước hai hai hàng - giang hồ sinh kế giàu sang bất ngờ ! Em mong nó đi chân bước hai hàng quá cơ hị hị !!!

Gởi từ ứng dụng Webtretho trên iPhone
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2