• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Sự phát triển

Chuyện mọc răng và sự phát triển .....của răng

Đến trả lời mới nhất
  • 1 Lượt chia sẻ
  • 96.1K Lượt đọc
  • 436 Trả lời

• 95 Bài viết

• 86 Được cảm ơn

Khi mọc răng sữa, trẻ nhỏ thường trở nên cáu kỉnh quá thái. Bạn phải chờ đón sự bất thường này vào lứa tuổi nào? Có tất cả 20 chiếc răng sữa, 10 ở hàm trên và 10 ở hàm dưới. Chúng sẽ xuất hiện ở những thời điểm rất khác nhau ở các trẻ khác nhau.
    Sau đây là kiểu mọc răng sữa thường gặp nhất do Bệnh viện Nhi đồng St. Louis (Mỹ) đề xuất:

- 4 răng cửa giữa (1) của hàm trên và hàm dưới: 5-8 tháng.

- 4 răng cửa bên (2): 7-10 tháng.

- 4 răng hàm đầu tiên (4): 12-16 tháng.

- 4 răng nanh (3): 14-20 tháng.

- 4 răng hàm thứ 2 (5): 20-32 tháng.

Thu Thủy (theo HealthScout)
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Con toi duoc 8 thang ruoi moi moc rang nhung lai moc 2 rang tren truoc, dieu nay co anh huong gi khong?
    tn
    • 3,092 Bài viết

• 754 Được cảm ơn

Thường thì bé thường mọc 2 răng cửa hàm dưới trước nhưng bạn cũng đừng quá lo lắng. Thứ tự cũng như thời gian mọc răng là rất quan trọng nhưng không phải là không có những trường hợp ngoại lệ. Rất có thể là hai răng cửa dưới mọc chậm hơn và hai răng trên không chờ được nữa. Bạn hãy thử chờ thêm 2 tháng nữa xem sao, nếu 2 tháng sau mà vẫn chưa thấy hai răng dưới mọc thì bạn nên cho bé đi khám nha sĩ để kiểm tra xem bé có mầm răng không và có sự can thiệp nếu cần thiết.
    • 548 Bài viết

• 40 Được cảm ơn

Hí hí,

Bé my nhàMeobe cung mọc hai răng trên trước rồi mới là đến 2 rang duoi. nhung hoan toan binh thuong. be ko lam sao ca.
    Mèo Bé
    • 1,008 Bài viết

• 75 Được cảm ơn

Bé trai nhà tôi thì mọc 2 răng cửa dưới trước, xong tôi chờ hòai không thấy 2 răng cửa trên. Sau đó tôi vừa phát hiện ra cháu mọc 2 cái răng 2 bên của răng cửa trên trong khi chưa thấy 2 răng cửa trên. Chắc cũng không sao há, có chị nào có con cũng mọc răng như vậy không ?
    • Mit
    • 11 năm
    • 7 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Loi dau tien gia dinh chung toi xin gui toi cac cac anh, chi loi chao tran trong,
    Gia dinh chung toi la thanh vien moi cua Dien dan - biet danh Mit - Phuong Anh.

Co mot van de chung toi dang rat ban khoan muon hoi tu van cua cac anh ,chi. Con gai chung toi hien nay duoc 9 thang 10 ngay. Chau moc 1 cai rang dau tien ( phia ham duoi) luc 8 thang 15 ngay. 1 thang sau thi moc them cai thu 2 ( phia ham tren). Xua cac cu thuong bao la tre moc rang tung cai mot la danh da lam ( thuong la moc 2 cai ham tren truoc, sau den 2 cai ham duoi). Hien chau cung kha buong?nghich nhu con trai ay a. Gia dinh chung toi thay hien tuong moc rang nhu chau cung hoi khac thuong, anh, chi nao co kinh o khoan nay xin tu van gium. Co thuc su la chau danh da lam khong khong de chung toi co ke hoach day do nghiem khac.

Mot van de nua la duoc 6 thang tuoi thi chau lai co moc 1 soi toc bac, the moi ky chu? ma gia dinh 2 ben chung toi khong co ai co benh toc bac ca ( tuc la khong the co di truyen). Van de nay cung xin tu van cua cac anh, chi va neu co duoc tu van cua bac si cua Dien dan thi cang tot a. Gia dinh toi nghi la do mau khong biet co dung khong?

chan thanh cam on :P [/b]
    Phuong Anh
    • 415 Bài viết

• 87 Được cảm ơn

Trước hết, mình xin đính chính lại chuyện mọc răng của bé theo đúng hướng dẫn của bác sĩ. Đó là: thông thường trẻ mọc hai răng cửa dưới trước, rồi đến 2 răng cửa trên, sau đó là hai răng trên (hai bên răng cửa), rồi lại đến 2 răng dưới (hai bên răng cửa). Sau đó thì mới đến lượt các răng hàm.
    Tuy nhiên rất nhiều trẻ mọc răng không theo những trình tự như trên (mục sức khỏe có nhiều bài của các bạn về vấn đề này), và ...chẳng làm sao cả. Các bé vẫn lớn, vẫn khỏe, phát triển tốt như thường. Bạn hòan tòan không nên lo lắng, nếu khi mọc răng cháu vẫn ăn uống tốt, chơi đùa vui vẻ.
    Chuyện mọc răng theo mình chẳng liên quan gì đến chuyện đanh đá cả. Chẳng qua là các cụ nghĩ vậy thôi. Trên thực tế cho thấy, bé có khỏe mạnh thì mới chơi đùa, nghịch ngợm nhiều (vì bé có sức mà). Tuổi này thì bé nghịch ghê lắm, mà bố mẹ thì không dạy bảo gì được nhiều (vì bé có hiểu mấy đâu). Thấy bé nghịch thì bố mẹ nên vui mừng, vì đó là biểu hiện sức khỏe của bé tốt.
    Chỉ trừ phi bé mè nheo không đúng. Ví dụ: ăn no nê rồi, không bị nóng nực rôm sảy, ốm sốt gì... mà bé vẫn khóc lóc đòi bế suốt ngày, cho đồ chơi thì chơi nhưng cũng phải bế... , hoặc bé chơi vật gì mà bố mẹ không cho phép lấy đi thì khóc ầm ĩ đòi cho bằng đuợc, chỉ có cách duy nhất là trả lại cho bé thì bé mới hết khóc... thì đó là biểu hiện xấu do được nuông chiều thành thói quen, bé cảm nhận được cách dùng tiếng khóc để làm áp lực với bố mẹ. Trong trường hợp này thì nên nghiêm khắc nhìn bé, nói với bé là làm như vậy không được, và mặc kệ bé khóc một vài lần, bé sẽ hiểu không được như thế nữa. Việc này phải kiên nhẫn. Nhiều bạn thấy con khóc là xót xa không chịu đuợc, thõa mãn tất cả mọi ý thích của bé, lâu dần sẽ thành tật xấu rất khó sửa.
    Còn chuyện tóc bạc thì mình hoàn tòan không có kinh nghiệm gì cả. Để các bạn cùng chung vấn đề tư vấn thêm. Cách tốt nhất ,theo mình, là bạn nên hỏi BS, không nên đoán già đoán non gây lo lắng không cần thiết.
    Chúc bạn và bé khỏe.
    • 327 Bài viết

• 316 Được cảm ơn

Xin chaothanh vien moi! Be Titi nha minh cung bat dau moc mot rang cua ham duoi truoc, sau do thi 2 rang cua ham tren va lai mot rang cua ham duoi. Minh cung nghe cac cu noi la nhu the thi be se ghe gom lam!(Cung chang ai giai thich duoc ly do). Nhung minh thi thay rang tre con dua nao ma chang ghe(doa dam bo me suot a ). be nha minh cung the nhung chi duoc cai manh bao xo nha thoi chu ra ngoai la rat la nhut nhat. Minh thi hay "ky luat thep" voi be hon ong xa, nen be so hon chu bua nao ma duoc o nha voi ba la be tha ho ma hanh vi duoc ba chieu chuong ma. Tuy nhien bon minh cung thong nhat voi nhau la khi be hu ma bi ba may me phat la khong duoc benh be. Neu khong dong y thi phai doi phat xong moi duoc gop y voi nhau vi neu khong be se khong so nua. Tuy la be rat buong nhung bay gio minh cung da tap duoc cho be thoi quen noi cam on va xin loi. Con ve chuyen toc bac thi minh cung khong biet la co di truyen hay khong vi tuy ong xa minh toc "muoi tieu" ghe lam (du moi co ngoai 30 thoi a :P ) nhung be nha minh toc lai rat dep. Minh co hoi ben nha chong thi chang co ai co benh toc bac nhu chong minh ca. Minh nghi neu toc be Mit trang nhieu qua thi nen hoi bac si xem con neu chi mot vai soi thi chac chang sao dau.
    You are my sunshine
    • 139 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

10 tháng 10 ngày rồi mà chưa có cái răng nào, như vậy có chậm quá không các chị nhỉ, cún nhà em cũng đã chững và tập nói rội
    • 71 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Mẹ Cún đừng lo lắng thế. Lúc trước mình cũng lo giống như bạn, hỏi BS vì sợ bé thiếu canxi, nhưng BS nói nếu cân nặng & chiều cao bé vẫn đạt thì chỉ là bé mọc răng chậm thôi, Bé Bo nhà mình mãi đến 12 tháng mới mọc răng, sau đó thì mọc liên tục mấy cái cùng lúc, mẹ tha hồ mệt ấy chứ.
    BT (Tp.HCM)
    • 218 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

mecun oi dung lo lang nhieu nha neu nhu be van khoe manh va cung cap thi khong sao vi nhoc minh khi nho rat la kho nuoi day mai den thoi noi ma nhoc chi mot duoc nua cai rang thoi day nhung nguoc lai nhoc lai rat khoe ngay thoi noi la nhoc da chay lung tung roi day.A ma con chuyen an uong nua day nhoc nha minh thuong xuyen oi den noi 24 thang van phai an chao xay minh co hoi bac si nhung cung khong giai quyet duoc gi the nhung nhoc phat trien rat tot va thit da van cung cap day.Mecun cu thoai mai nha vi moi dua tre se co mot cach phat trien rieng day duong nhien la minh cung nen cho bac si xem qua thi van tot hon.
    • 139 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Cảm ơn các chị như vậy em cũng yên tâm rồi! à! nghe các chị mách mẹo chà lá hẹ vào lợi của bé khi được 100 ngày, em cũng thử cách ấy nhưng thấy cún mặt nhăn tít, cu cậu cứ lè lười ra mút, em cũng thử thấy hăng quá nên lại thôi, bây giờ cu cậu chảy nhiều dãi và hâm hấp sốt không biết bao giờ mới nhú ra răng được đây
    • 508 Bài viết

• 97 Được cảm ơn

Vậy là đang nứt răng đấy mecun ạ. Bé mọc răng trễ thường haymọc 4 cái một lúc. Lúc ấy tha hồ cho mecun lại than van là " Cun nhà em cắn đau ơi là đau" lol
    • 1,220 Bài viết

• 1,074 Được cảm ơn

Nhiều khi các bé làm cho mình bất ngờ lắm mecun ạ , như con bé nhà mình cũng thế, mãi đến 9,5 tháng mới chịu mọc răng, mới đầu mọc 2 cái ở hàm dưới, sau đó mọc liền tù tì một lượt 4 cái hàm trên luôn ! Bạn ráng chờ thêm một thời gian nữa nhé !

Chúc Bé mau mọc răng cho mẹ mừng nhá ! :P
    • 278 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

lo cai gi chu ! thang chau minh 1 tuoi moi moc co 1 cai. chuyen nay la tuy the trang tung be thoi. nhoc nha minh bon thang no da choi han 4 cai. toi 1 tuoi chau da co the an duoc com roi. bay gio mac du chua du 2 tuoi chau da moc du 20 cai rang roi. moc tre thi thay tre chu gi dau. neu chau moc rang nhu tthang chau nha minh thi cung tot. ong ba co noi dua be nao khi moc rang ma moc 1 cai dau tien la khon lam do.
    yen tam di ! mai mot no moc lien tuc cho biet tay. tha ho o nha lo cho be nha
    me yeu con !
    • 23 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Ôi nghe các chị tâm sự mà em cũng đỡ lo bé nhà em cũng đã 10 tháng rưỡi mà cũng chưa có cái răng nào dù đã biết bò biết chựng cũng đang chảy "ke" tùm lum. Làm mẹ đúng là khó thật!
    BoBo
    • 1,000 Bài viết

• 63 Được cảm ơn

Thì ra cũng có nhiều bé chậm mọc răng. Bo cũng chưa nú cái nào , nhìn mà buồn cười ghê vậy đó.
    Me Bo (TP.HCM)
    • 1,220 Bài viết

• 1,074 Được cảm ơn

Các bạn có thể tham khảo một số bài viết sau đây về việc mọc răng của bé nhé :

http://www.webtretho.com/w/sk.php?nID=84
    • 388 Bài viết

• 61 Được cảm ơn

Bé Bin nhà mình đã 8 tháng rồi cũng chưa mọc răng, bác sỹ còn bảo chưa thấy mầm răng đâu, tóc thì lơ thơ, hoá ra cu cậu bị còi xương ! Bác sỹ bảo "đánh cho mẹ Bin mấy roi" vì để con còi xương mà không biết, hic hic.. Thế là bác sỹ cho Bin uống Cacinol (hình như là viết như thế ) , rồi bác bảo uống xong phải mọc cho bác thấy 2 cái răng! Bin mới uống hết 1 nửa, không biết kết quả ra sao đây?
    BinKem
    • 508 Bài viết

• 97 Được cảm ơn

Candy nhà mình mới 2.5 tháng đã mọc 2 răng rồi đấy, thế mà BS vẫn bảo là còi xương , cho uống Vitamin D, chắc tại bé không được phơi nắng . Nhưng Candy không uống Calcinol được vì bé không uống thuốc ngọt mà lại sệt như thế. Bây giờ một tuổi thì ổn rồi chỉ "còi thịt " thôi.