• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Sự phát triển

Chứng mút tay khi ngủ của bé

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 3.51K Lượt đọc
  • 10 Trả lời

Theo dõi Webtretho

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành
f | Chia sẻ bài viết
    • 377 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Bé nhà mình 10 tháng, từ mới sinh, bé có vẻ rất khó ngủ vào buổi tối, phải dỗ mãi mới ngủ được, khoảng tới 3 tháng thì tự dưng bé phát hiện ra dược thú mút tay thế là ngủ rất nhanh và tự ngủ, mình cũn để vậy, lý ra khoảng thới gian đó nên cho bé ngậm ti giả các mẹ nhỉ?! Sợ bé nghiền ti giả nên không cho, nhưng rồi bây giơ bé nghiền mút tay khi ngủ còn khổ hơn, giờ cho ngậm ti giả cũng không chịu đâu. Lúc thức thì bé không hề đưa tay lên miệng đâu, nhưng khi phải ngủ thì phải mút chùn chụt mới ngủ, cho gì thay thế cũng không chịu. Không cho thì không ngủ được, khóc ầm ĩ nên mẹ đành để yên. Bé ngủ ngoan tới sang, không dậy bú, nhưng thi thoảng nếu có tiếng động gì thì lại mút tay tiếp. Nếu giựt ra là dậy ngay. Bây giờ làm sao cai cái tật này cho bé đây các mẹ? có mẹ nào có cao kiến không? Vì nghe nói cai càng sớm thì tốt cho bé, mà bé 10 tháng thì dĩ nhiên là không giải thích cho bé nghe được rồi. các mẹ giúp nhé. Thanks cả nhà.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi newbride; 14/06/2012 vào lúc 04:01 PM.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Cach ngu cua be lam em lo lang

Bé Chip nhà em được hơn 8 tháng rồi, qua tháng sau là em đi gởi bé. Ở nhà bé chỉ ngủ khi ẵm trên tay và ru ngủ ( tất nhiên là khóc dữ lắm rồi mới ngủ ). Em lo lắm, vì khi gởi trẻ chắc chắn không ai ẵm Chip Chip dỗ như thế này. Em sợ khi gởi trẻ mà con khóc quá thì thế nào cũng sụt cân. Ước gì con...

• Đừng đánh mất tuổi thơ của con cái chỉ vì chiếc điện thoại

14 dấu hiệu cho thấy bạn đang bỏ lỡ tuổi thơ của con 1. Luôn bật điện thoại và để tiếng điện...

• 5 câu cha mẹ nên hỏi con cái

Mùa tựu trường đến rồi, các mẹ nên quan tâm hỏi han con cái để nắm bắt tình hình con nhanh chóng...

• Bé bị giật chân tay khi ngủ

Bé nhà em mới sinh được 2 tuần nhưng bé nhà em thỉnh thoảng hay bị giật giật (không phải giật mình) chân tay khi ngủ đặc biệt là vào các buổi chiều tối và tối, mỗi lần giật giật 3-4 lần, em không biết bé nhà em bị làm sao. Có bé nào nhà các mẹ đã từng bị như thế không và khám chữa cho bé ở đâu. ...

• [Thông báo] GLTT: LỚN KHÔN KHỎE MẠNH MỖI NGÀY, CON YÊU NHÉ!

Các thành viên thân mến, Trẻ em không chỉ lớn lên theo độ tuổi, mà còn theo từng cột mốc phát...

• 991 Bài viết

• 600 Được cảm ơn

mẹ nó tìm cách cai cho bé giống như cai sữa ý.
    chứ như bé nhà mình để đến giờ hơn 2 tuổi rồi chả cai được, cứ bôi cái gì vào tay bé lại đi rửa đi và ngậm lại, nhiều lúc thấy điên đầu vì chuyện này, bé mình mút đến mức tay ko lên móng nổi mà còn bị vẹt cả thịt cơ, nhìn xấu xí lắm.
    kiên quyết từ khi còn bé sau này đỡ khổ như mình, huhu
    Thanh Thử điện tiền thiên thụ Quế
    Quảng Hàn cung lý nhất chi Mai
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 377 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Mừng quá, cũng có một mẹ trả lời top này, tường bị ế mấy bữa nay. Hihi
    thế là bây giờ quay sang search cách cai sữa cho bé hả mẹ?
    • 6,444 Bài viết

• 6,952 Được cảm ơn

Bé nhà mình giờ 28 tháng rồi nhưng cái tật ngậm gối thì kinh khủng, hể thấy cái gối là bé cắn lấy cắn để, nhà có mấy cái gối thì 4 góc gối bạc trắng hết trơn, nói cách nào cũng không bỏ, có lúc bé cắn rồi gồng mình lên hoặc 2 hàm răng nghiến chặt lại quay vòng vòng nữa. Mình ko biết phải làm sao nữa
    • 267 Bài viết

• 225 Được cảm ơn

Thực ra bé mới 10 tháng mà mút tay em nghĩ ko sao đâu ạ. Cháu em gần 3 tuổi rưỡi rồi nhưng cũng thế, cứ ngủ thì phải mút tay nhưng đến lúc ngủ thì có thể bỏ ra đc.
    Nếu mẹ nó muốn chữa từ nhỏ thì có thể tham khảo thêm ở link này nhé: http://vnexpress.net/gl/doi-song/2008/01/3b9fe12c/
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 6 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Rất đơn giản...minh sẽ mút tay thay bé....thế là bé se ko mút tay nữa....
    • 377 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi kun.nghe Xem bài viết
    Rất đơn giản...minh sẽ mút tay thay bé....thế là bé se ko mút tay nữa....
    eo ơi, mẹ nó nói chỉ thật không đấy? hay là đùa???
    • 117 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

mình nghĩ cái này nó chỉ là thói quen mà đứa trẻ nào cũng gặp phải quan trọng do ba mẹ có để ý để tập cho bé thói quen khi bé đưa tay vào miệng bắt bé bỏ ra không hoặc là đánh iêu vào cái tay nhỏ xinh đó các bé sợ ngay vì tầm này bé đã dần nhận biết được rồi, còn bé nào đã gặp chứng mút tay thì nên chữa dần cho bé bằng cách " đánh nhẹ và tay bé hoặc đeo găng vào cho bé mình nghĩ chỉ cần 1 thời gian ngắn bé bỏ được thôi...
    • 85 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Bé nhà mình 2,5t rồi cũng khi nào buồn ngủ là mút tay đến khi ngủ thật say mới từ từ rút tay bé ra được. Khi ngủ có tiếng động hay giật mình là cũng đưa tay lên miệng mút. Mình đau đầu lắm mà chưa khắc phục được.
    • 210 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Bé nhà mình hồi 7 tháng mấy cũng có tật ngậm tay rồi mút tay khi ngủ ... lúc đầu mình cũng để yên vì bé chỉ ngậm chứ không có mút ..nhưng sau đó bé mút nghe chụt chụt ..Thế là mình dứt khoát không cho bé bỏ tay vô miệng nữa .Thú thật lúc đầu cũng mệt mỏi lắm .. bé cứ thét khóc lên xót cả ruột ..chừng vài lần thì để yên cho bé ngậm tay ngủ ( vì bé khóc quá cũng mệt ) bé ngủ êm êm thì nhẹ nhảng kéo tay bé ra ... Và ban ngày cứ thấy bé bỏ tay vô miệng là mình kéo ra và chọc bé để bé quên mà không phải khóc lên . Mình cứ áp dụng liên tuc như thế 2 tuần .Giờ bé mình gần 9 tháng đã bỏ hẳn tật bỏ tay vô miệng .
    • 83 Bài viết

• 33 Được cảm ơn

mẹ bingo2408 tài thế, mình nghĩ đây chỉ là phản xạ thôi chứ