Sự phát triển

Chiều cao, cân nặng của con 10 tháng

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 17.1K Lượt đọc
  • 38 Trả lời

1 Người đang theo dõi

• Trang 2/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • 3
  • ...
  • 4
    • 3,387 Bài viết

• 1,106 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi heobong1976 Xem bài viết
    Các mẹ ui, cu Tom nhà em hôm nay tròn 10 tháng nè. Tháng này chẳng tăng được lạng nào cả. 10 tháng mà 9,2kg và cao 75cm có bé không các mẹ? Em cho con uống sữa NAN ngày 3 lần mỗi lần 180ml, ăn bột ngày 2 bữa, ăn thêm hoa quả, phô mai... Thi thoảng con biếng ăn thì cho uống Bio acimin mấy ngày. Mẹ nào có kinh nghiệm chia sẻ với em.
    Bé nhà bạn 10 tháng mà nặng 9.2kg là bình thường và dài 75cm thì mình thấy bé tương đối cao đó. Mình biết có 1 bé mới được 13 tháng mà chỉ nặng có 9.2kg và dài 73cm thôi!

Bé nhà bạn 10 tháng rồi mà vẫn ăn bột à? Bé nhà mình đã chuyển sang ăn cháo từ tháng thứ 8 rồi. Giờ 1 ngày bé cũng ăn từ 1-2 bữa!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 156 Bài viết

• 178 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi heobong1976 Xem bài viết
    Các mẹ ui, cu Tom nhà em hôm nay tròn 10 tháng nè. Tháng này chẳng tăng được lạng nào cả. 10 tháng mà 9,2kg và cao 75cm có bé không các mẹ? Em cho con uống sữa NAN ngày 3 lần mỗi lần 180ml, ăn bột ngày 2 bữa, ăn thêm hoa quả, phô mai... Thi thoảng con biếng ăn thì cho uống Bio acimin mấy ngày. Mẹ nào có kinh nghiệm chia sẻ với em.
    Bé nhà mẹ tăng trưởng như vậy là tốt quá rồi còn gì nữa, còi đâu mà còi nhỉ. Cân nặng thì ở ngay điểm giữa, còn chiều cao thì hơi vượt trội rồi đấy. Tiêu chuẩn cân nặng và chiều cao bao giờ cũng có cận trên và cận dưới chứ đâu phải chỉ là một con số cụ thể, nếu chỉ so sánh với một con số cụ thể là chưa chính xác. Nếu tăng trưởng của bé nằm trong cận trên và cận dưới là bình thường, chỉ khi nào nằm ngoài vùng cận trên và cận dưới thì mới có vấn đề. Ví dụ bé 10 tháng thì cân nặng bình thường dao động từ 7.5kg đến 11.4kg, còn chiều cao thì từ 68.5 đến 78cm. Nếu cân nặng và chiều cao của bé nằm trong khoảng như vậy, cộng thêm những yếu tố khác như bé khỏe mạnh, lanh lợi, ngủ nhiều,… thì đâu có gì mà mẹ nó phải lo cho mệt. Đến khi tròn 1 tuổi là bé đã có thể uống được sữa tươi như người lớn rồi thì đổi sữa làm gì nữa hả mẹ nó.

Hôm vừa rồi đưa con bé nhà mình đi chơi, thấy có một bé khác nhìn thì chắc cũng cỡ con mình thôi (9 tháng), nhưng nó lại đang đi chập chững. Mình đến hỏi mẹ nó, thì ra là bé này được 14 tháng rồi, cao 73cm, nặng tầm 8.5kg. Nhìn nó bé tí nhưng đi lon ton buồn cười lắm, mà bố mẹ nó thì cũng chẳng lấy gì làm buồn phiền, họ cũng có nói với mình là so với một số đứa bạn cùng tuổi thì nó bé hơn nhiều, nhưng đó là chuyện bình thường. Đứa bé đó là 100% Tây nhé, bố mẹ nó cũng thuộc dạng “khủng long” đấy.

• 47 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi maytrangtc Xem bài viết
    Bé nhà bạn 10 tháng mà nặng 9.2kg là bình thường và dài 75cm thì mình thấy bé tương đối cao đó. Mình biết có 1 bé mới được 13 tháng mà chỉ nặng có 9.2kg và dài 73cm thôi!

Bé nhà bạn 10 tháng rồi mà vẫn ăn bột à? Bé nhà mình đã chuyển sang ăn cháo từ tháng thứ 8 rồi. Giờ 1 ngày bé cũng ăn từ 1-2 bữa!
    Mình vẫn cho ăn bột đến hết tháng này cho dễ tiêu rùi nấu cháo thử xem. Thú thực là chưa bít nấu thế nào cho con nữa. Định hầm cháo bằng nồi áp suất điện rùi ăn bữa nào lấy ra cho vào nồi đảo cùng thịt và rau. Thịt băm hay xay thì hợp mẹ nó nhỉ? Me nó nấu rùi chia sẻ kinh nghiệm cho mình với nhé!

• 47 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Me_Soc_1506 Xem bài viết
    hjchjc các mẹ này con thế đã kêu.Con bé nhà em tròn 10 tháng hôm 15/4 vừa rồi.con được 7kg thui đấy các mẹ.mà em còn chưa bán than đây này,cũng xót con lắm nhưng mà biết làm sao được,con ăn toàn nôn trớ.Em cũng stress lắm rùi
    Bé nhà mẹ này giống bé nhà mình, sắp đc 10 tháng rồi mà chưa đc 8kg, nhưng mà bé nhà mình vẫn nhanh nhẹn, nhảy nghịch như thường nên mình ko lo. Trộm vía con cũng chưa bao giờ bị ốm cả. THế là mẹ yên tâm.

• 294 Bài viết

• 177 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi heo_gau_tom Xem bài viết
    Mình vẫn cho ăn bột đến hết tháng này cho dễ tiêu rùi nấu cháo thử xem. Thú thực là chưa bít nấu thế nào cho con nữa. Định hầm cháo bằng nồi áp suất điện rùi ăn bữa nào lấy ra cho vào nồi đảo cùng thịt và rau. Thịt băm hay xay thì hợp mẹ nó nhỉ? Me nó nấu rùi chia sẻ kinh nghiệm cho mình với nhé!
    Bé nhà mình là bé gái, 10 tháng nặng 9.5 kg, dài 75 cm, bố cũng chỉ cao có 1m7 thôi, mẹ thì nhùn
    Bé ăn cháo ngày 2 bữa từ tháng thứ 9. MÌnh ninh cháo bằng nồi áp suất cho ăn cả ngày, lúc nào ăn thì múc ra một ít để nấu, thức ăn thì mình vẫn xay bạn ạ, mỗi bữa mình đều thay đổi món, ví dụ như thịt bò, thịt lợn với rau củ quả mình cũng xay ra rồi đổ vào nấu với cháo cho chín. Nếu là cá thì mình lọc thịt rồi xào chín lên, lấy thìa tán nhỏ ra rồi cho vào cháo hoặc có thể mình cũng xay cùng với rau vì cứ ăn cháo là bé nhà mình nuốt chửng chứ k nhai mặc dù bé nhai rất tốt, bé có thể tự cầm 1 cái bánh quy hay một miếng rau và ăn hết. Thỉnh thoảng mình cho 1 viên phomai vào cháo cho bé ăn, mình thấy cho phomai vào cháo như thế bé thích lắm vì rất ngon, bữa nào mình cũng trộn dầu oliu vào cháo cho bé. Trộm vía, bé nhà mình nó chẳng chê cái gì mẹ nấu cả, kể cả có hôm tự nhiên mình đổ đốn sinh lười cho con ăn cháo với trứng thôi, bé cũng chẳng chê. :LoveStruc:
    Bé vẫn ti mẹ buổi trưa và đêm ngủ, ngày cũng chỉ ăn được nhiều là 400ml sữa ngoài thôi, thỉnh thoảng ăn thêm váng sữa hoặc sữa chua phô mai hoa quả, mình cho bé uống Wakodo nhưng bây h đang tính đổi sữa vì lo sữa Nhật k an toàn nhưng thật lòng vẫn rất thích cho con uống sữa này..Trộm vía mình thấy bé phát triển tốt cả về thể chất và tinh thần.

Nói chung mỗi bé đều có một cách hấp thụ khác nhau, phát triển cũng khác nhau, các mẹ đừng lo quá nếu thấy cân nặng hay chiều cao của bé chưa đạt chuẩn, trong ngưỡng cho phép và trong lứa tuổi còn phát triển, thì k phải lo lắng gì đâu, miễn là bé vẫn khỏe mạnh và nhanh nhẹn là được, thêm vào đó các mẹ cố gắng tìm được 1 phương pháp nuôi con mà mình cho là đơn giản và thoải mái nhất, đừng ép mình và ép bé, bé ăn thoải mái, nghỉ thoải mái, mẹ vui vẻ, k stress thì cả nhà sẽ vui:Kiss:
    Chỉnh sửa lần cuối bởi river_TH; 22/04/2011 vào lúc 10:07 AM.

• 54 Bài viết

• 26 Được cảm ơn

Bé nhà mình thì 10 tháng nặng 11.5kg và cũng cao chắc khoảng hơn 75cm. Trộm vía bé không béo bệu mà chắc lắm , nghịch kinh khủng luôn, cả ngày luôn tay luôn chân. Bé nặng nhưng thực ra khẩu phần ăn không nhiều nhưng hấp thu tốt. Một ngày bé chỉ ăn 2 bát bột như bát ăn cơm thôi, mà tớ lười nên tớ và xã vẫn quyết định duy trì 1 bữa bột ngọt và một bữa bột mặn, 4 -5 bình sữa mỗi bình chỉ có 120ml thôi , 1 quả quýt buổi sáng, 1 quả chuối buổi chiều và tối thì ăn thêm 1 hộp váng sữa. Con tớ đang uống sữa physiolac số 2 trộm vía bé hợp.

• 54 Bài viết

• 26 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Me_Soc_1506 Xem bài viết
    hjchjc các mẹ này con thế đã kêu.Con bé nhà em tròn 10 tháng hôm 15/4 vừa rồi.con được 7kg thui đấy các mẹ.mà em còn chưa bán than đây này,cũng xót con lắm nhưng mà biết làm sao được,con ăn toàn nôn trớ.Em cũng stress lắm rùi
    Mẹ Sóc ơi hơi ngoài lề một chút nhé nhưng mẹ nó có cái ảnh nào của Linh Anh mới không thay vào cái avatar cho con xinh tươi mọi người ngắm tý nào, sao mẹ nó để cái ảnh trông bé tội thế. Tớ nói nếu có gì không phải thì mẹ nó bỏ qua nhé.

• 374 Bài viết

• 68 Được cảm ơn

ngày xưa em cũng rất rất rất... là lo cân nặng của Chip nhà em,nhưng h thì thoải mái rùi,hắn hơn 10m,nặng gần 8kg,cực kỳ nghịch ngợm nhá,chỉ có lúc ngủ thì anh í ko phá thui,hihi,đúng là Chip còi thật nhưng được cái hiếu động,hoạt bát,chỉ tội dạo này SG chuyển mùa hơi sụt sịt tý thui,các cụ ở nhà cũng bảo thế mà,con nít đến giai đoạn nhất định thì sẽ phát triển kịp lứa tuổi thui àh
    điển hình là cậu út của Chip,ngày xưa Bà ngoại Chip nuôi " trần ai khoai củ" mà hok thèm nhớn,còi cọc thấy mà thương,h 14t mà nặng gần 70kg,ặc ặc,nên từ đó mẹ Chip hok thèm wan tâm cân nặng làm gì,chip vẫn ăn ,bú,ngủ bình thường là được
    các mẹ cứ bị khủng hoảng tinh thần về vụ ăn uống của bé cũng vô tình làm mình thêm lo lắng quá mức thui àh.rùi đến h ăn lại cứ khó chịu,lo lắng cũng vô tình ảnh hưởng d8e61n tâm trạng bé luôn ấy chứ(cái nì em đọc ở trên tờ báo nào hok nhớ nữa),thấy bé vẫn phát triển bình thường,ko đau bệnh là oki rùi nhé các mẹ,àh quên nói thêm,Chip sinh ra khi 34w,nặng chỉ có 2kg6,
    chúc các mẹ vui vẻ các con mau ăn chóng nhớn nhé:Rose::Rose:

con là tình yêu của mẹ,dù có bực tức,giận hờn hay phát vào mông con vài phát,nhưng con đau 1 thì mẹ đau 10
    iu con

• 332 Bài viết

• 213 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi yennhi2000 Xem bài viết
    Mẹ Sóc ơi hơi ngoài lề một chút nhé nhưng mẹ nó có cái ảnh nào của Linh Anh mới không thay vào cái avatar cho con xinh tươi mọi người ngắm tý nào, sao mẹ nó để cái ảnh trông bé tội thế. Tớ nói nếu có gì không phải thì mẹ nó bỏ qua nhé.
    Tại tớ chả biết nén ảnh như nào.Mấy ảnh đẹp của con toàn bị sai dung lượng mẹ nó ah.Ảnh đấy là bố chụp lén khi con đang trong phòng sơ sinh đấy.Con bị suy dinh dưỡng nên sinh ở 37 tuần mà được có 1,5kg thui đấy các mẹ ah.

Trước đây mình stress vụ cho con ăn lắm,mình chăm các kiểu mà con lười ăn kinh khủng,rồi còn hay trớ nữa,có hôm vừa cho ăn xong bát cháo thì nôn ra hết.Mình chán kinh khủng,nhưng bây giờ thì kệ con,thấy con vẫn nhanh nhẹn (trộm vía con) thế là được rồi.Đứa cháu mình 2 tuổi mà còn có 8kg kia kìa,nhưng mà khôn như con rận luôn.Bây giờ nó đi học lớp 1 rồi mà vẫn chỉ 14 15 kg thôi.Quá còi luôn,nhưng mà mình thấy nó vẫn nhanh nhẹn hoạt bát và rất khôn nên mình ko lo con mình lắm.Mà mẹ nó rất chăm luôn ý,chị mình còn nuôi cả chuồng chim bồ câu cho con ăn dần,rồi hết ruốc cóc đến các loại bổ dưỡng trên đời mà bà con vẫn còi dí.Nhưng chốt lại là con vẫn thông mình,nhanh nhẹn là mẹ yên tâm nên mình cứ để con mình lớn tí nữa xem thế nào,vì dù gì con cũng đẻ non mà
    http://www.webtretho.com/news/custom...p?video_id=169

http://www.webtretho.com/news/custom...?image_id=2984

:Applause::Applause:Các mẹ vào vote cho Linh Anh nào. MS 878538:Applause::Applause:

• 503 Bài viết

• 340 Được cảm ơn

ku nhà mình hôm nay vừa tròn 10 tháng, con nặng tầm 11 kg và cao 77cm. Mà nhìn bé không sổ sữa tí nào . chỉ chắc da thịt thôi:Smiling:

MẸ BÊN CON SUỐT CUỘC ĐỜI, YÊU CON TRAI QUÁ!!! :557: :557:
    :577: :557:

Các mẹ vào đọc ủng hộ hai mẹ con mình nhé

http://www.webtretho.com/forum/f3531...ua-me-1746255/

• Trang 2/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • 3
  • ...
  • 4