• 0 Lượt chia sẻ
  • 5.66K Lượt đọc
  • 28 Trả lời

1 Người đang theo dõi

• 1,241 Bài viết

• 1,490 Được cảm ơn

Vào động viên các bố mẹ 1 tí, cậu út nhà tớ cũng lùn đây, 2tuổi có 83cm, 2 tháng nay lên đc thành 86cm, cũng buồn chứ nị nhưng mà 2 thằng cậu nó (tức e trai tớ) 1 thằng thì gầy, 1 thằng phúng phính, đến tầm 10..12tuổi bố mẹ tớ bắt đầu tẩm toàn sữa, trứng, thịt bò, tôm và cho đi bơi .. xời .. bg thằng nào cũng cũng 1m8, chả bù tớ lớn chả có gì ăn nên đc 1,58 thôi, thế nên tớ cũng nhớ mốc từ 10tuổi bắt đầu bắt bọn chúng ăn nhiều sữa, trứng, thịt bò, tôm còn bg tuy nhỏ nhưng cũng cho đi bơi rồi. Thế nên cả nhà đừng lo.
    Quái thế nhờ, k in đậm đc chữ, k đổi đc màu chữ, k tăng đc phông chữ ... Mod ơi, để ý trường hợp của e cái nào.
    Em định nhấn mạnh để ủng hộ tinh thần các bố mẹ thôi mà

• 186 Bài viết

• 163 Được cảm ơn

Tặng các mẹ Tiêu chuẩn chiều cao cho bé trai của WHO.

[IMG]D:\My Documents\chờ phân loại\chuan chieu cao cua tre trai tu 5 den 19 tuoi.pdf[/IMG]
    Tôi sẽ hát cho những niềm tin hiện lên rạng ngời
    Tôi sẽ hát cho ngọn lửa mãi vẫn cháy trong tim
    Hạnh phúc sẽ đến với tôi và sẽ đến cho mọi người
    Hát về một ngày mai tươi sáng rạng ngời.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 186 Bài viết

• 163 Được cảm ơn

Chỉnh sửa lần cuối bởi Mattroidovabienxanh; 20/04/2011 vào lúc 02:17 PM.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 2,890 Bài viết

• 1,637 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi lananhvt_90 Xem bài viết
    Em có công thức tính sau, các mẹ tham khảo nha
    Cân nặng:

1. Mới sinh: trung bình 3kg

2. 5 - 6 tháng: gấp đôi lúc mới sinh (3kg * 2 = 6kg)

3. 1 tuổi: gấp 3 lúc mới sinh (3kg * 3 = 9kg)

4. 2 tuổi: gấp 4 lúc mới sinh (3kg * 4 = 12kg)

5. Mỗi năm sau tăng trung bình 2kg/năm

Chiều cao:

1. Trẻ mới sinh: trung bình cao 50cm

2. 1 tuổi: 75 cm

3. 2 tuổi: 85 cm

4. 3 tuổi: 95 cm

5. Sau đó cứ mỗi năm tăng 5cm cho đến tuổi dậy thì. Khi đến tuổi dậy thì chiều cao tăng nhanh như lúc 2 năm đầu.
    Oái, theo cách tính này thì bọn trẻ nhà mình:
    Con trai năm nay 6 tuổi theo chuẩn đạt 20kg cân nặng và dài 110cm ==> nhưng bạn ấy 28kg, dài 125cm ==> thừa 2kg so với chiều cao. Còn so với bạn bè đồng trang lứa ( cùng lớp) thì cũng bình thường mà, có cao hơn các bạn đâu.
    Con gái 2,5 tuổi theo chuẩn đạt 13kg, dài 90cm ==> và bạn ấy hiện tại 16,5kg, dài 95cm ==> thừa 2.5kg so với chiều cao. Cảm nhận của mẹ: bạn ấy lùn dí dí so với anh bạn ấy cùng thời điểm.
    Bạn ấy ít uống sữa và mẹ cũng chả dám ép ( vì bạn ấy béo), tôm thì bạn ấy chê, dạo này pho mai hay sữa chua cũng lười nốt. Làm thế nào để bạn ấy dài ra bây giờ nhỉ cả nhà nhỉ :confused:

• 4 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Mình cũng lo cậu con sau này cao không được 1m75 nên mua xà đơn xếp trong nhà Khánh Trình cho cậu ấy tập mỗi sáng để kéo giãn người. Tranh thủ cho con tập sớm để càng cao càng tốt, đến khi dậy thì phấn đấu nữa thì có thể đạt được mục tiêu..

• 186 Bài viết

• 163 Được cảm ơn

Biêú thêm các mẹ 2 files excel để theo dõi chiều cao, cân nặng của cả bé trai và gái tuổi từ 6 đến 18 (chuẩn WHO nhé):
    Tập tin đính kèm
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Mattroidovabienxanh; 21/04/2011 vào lúc 11:09 AM.

• 20 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Khoe tý nhỉ. Nhóc nhà mình trộm vía ăn uống binh thường thôi, chả có gì nổi bật nếu ko nói là hơi biếng ăn nhưng 2 tuổi đc 16,5kg, cao 97cm; giờ 32 tháng 17kg thôi cao 103cm, như vậy cũng được nhỉ!!!

• 17 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Chiểu theo biểu đồ tăng trưởng của WHO thì con nhà mình có chiều cao và cân nặng của bé 12 tuổi mà hiện tại cháu có 8 tuổi :Angel:

• 293 Bài viết

• 530 Được cảm ơn

Con mình 4 tháng 20 ngày, nặng 8,3kg cao 70 cm.

• 117 Bài viết

• 82 Được cảm ơn

Cu lớn nhà mình 10 tuổi cao 1m40 nếu tính theo công thức trên thì cao quá rồi thế mà vẫn thấp gần nhất lớp đấy các mẹ ạ. Mà chẳng tính riêng lớp đấy đâu mà so với toàn khối lớp 4 vẫn thế thôi. Còn cu bé thì hai tuổi tròn rồi cũng chỉ cao 83cm thôi ai cũng bảo nhà mình có hai chú lùn.Cả hai đứa đều uống sứa tì tì ăn phomai ngon lành vậy mà hình như k có tác dụng thì phải.