2 Người đang theo dõi

• Trang 1/5

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 5
    • 8 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

TS Trần Thị Thu Hà - Phó Trưởng khoa Phục hồi chức năng, Bệnh viện Nhi T.Ư :
    Nguyên nhân dẫn đến trẻ chậm phát triển trí tuệ thường do các yếu tố xảy ra trước khi sinh, trong khi sinh và sau khi sinh. Yếu tố nguy cơ trước sinh có thể do mẹ tiếp xúc hoá chất, thuốc trừ sâu, mẹ bị chấn thương, nhiễm virus (nhất là trong 3 tháng đầu), mẹ bị bệnh tuyến giáp trạng, tăng cân ít khi mang thai, bị nhiễm độc chì nặng...

Yếu tố nguy cơ trong sinh: Đẻ non dưới 37 tuần, cân nặng khi sinh thấp dưới 2.500gr, ngạt khi sinh, can thiệp sản khoa (dùng kẹp thai, hút thai, đẻ chỉ huy...), vàng da nhân não... Yếu tố nguy cơ sau sinh: Chảy máu não - màng não, nhiễm khuẩn thần kinh (viêm não, viêm màng não), suy hô hấp nặng, chấn thương sọ não, co giật do sốt cao, động kinh...

Khi phát hiện trẻ bị chậm phát triển trí tuệ cần can thiệp toàn diện phục hồi chức năng để kích thích sự phát triển về vận động thô, kỹ năng giao tiếp và phát triển trí tuệ.

Các biện pháp can thiệp sớm gồm: Ngôn ngữ trị liệu, vận động, giáo dục mầm non, dùng thuốc... Trẻ cần được khám đánh giá về sự phát triển vận động, giao tiếp ngôn ngữ, trí tuệ... thường quy 6 tháng/lần tại các khoa phục hồi chức năng hoặc các trung tâm giáo dục đặc biệt tại địa phương.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Nhân có topic này mình muốn hỏi các mẹ có biết biểu hiện của trẻ chậm phát triển trí tuệ là thế nào không? Mình có đứa cháu đã được 20 tháng nhưng vẫn chưa đi được vững, chỉ đi được vài bước thôi, chưa biết nói, chưa biết lạ nhưng vẫn nhận biết được người quen, chưa biết cầm thìa xúc ăn. Hồi nhỏ cũng phải mất 6 tháng mới biết lẫy, ngoài 1 năm mới biết ngồi và trốn bò. Lúc có bầu mẹ cháu vẫn bình thường, không ốm đau, bệnh tật gì, sinh đủ ngày đủ tháng (có điều mẹ cháu không uống được viên sắt vì bảo là mùi tanh). Bà chị em 35 tuổi mới sinh bé nên không biết có phải vì mẹ nhiều tuổi quá ko? Nếu đúng là chậm phát triển thì các mẹ khuyên nên làm gì để em về nói với mẹ cháu.
    • 12 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bongcho
    Nhân có topic này mình muốn hỏi các mẹ có biết biểu hiện của trẻ chậm phát triển trí tuệ là thế nào không? Mình có đứa cháu đã được 20 tháng nhưng vẫn chưa đi được vững, chỉ đi được vài bước thôi, chưa biết nói, chưa biết lạ nhưng vẫn nhận biết được người quen, chưa biết cầm thìa xúc ăn. Hồi nhỏ cũng phải mất 6 tháng mới biết lẫy, ngoài 1 năm mới biết ngồi và trốn bò. Lúc có bầu mẹ cháu vẫn bình thường, không ốm đau, bệnh tật gì, sinh đủ ngày đủ tháng (có điều mẹ cháu không uống được viên sắt vì bảo là mùi tanh). Bà chị em 35 tuổi mới sinh bé nên không biết có phải vì mẹ nhiều tuổi quá ko? Nếu đúng là chậm phát triển thì các mẹ khuyên nên làm gì để em về nói với mẹ cháu.
    Hiên tương cua chau cung la hoi cham so voi các tre khác. Con toi cung co hiên tương cham nhu con chi bay gio chau da 5 tuoi da tu cham sóc ban than va di hóc hoa dong voi các ban. Moi chau co 1 kha nang phát triên khác nhau vi vay gia dinh phai chu y hon. Neu ngoai 3 tươi chau van cham thi chi cho chau di kham tai benh viên Nhi khoa phục hoi chúc nang.
    • 14 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Meo & Tít
    Hiên tương cua chau cung la hoi cham so voi các tre khác. Con toi cung co hiên tương cham nhu con chi bay gio chau da 5 tuoi da tu cham sóc ban than va di hóc hoa dong voi các ban. Moi chau co 1 kha nang phát triên khác nhau vi vay gia dinh phai chu y hon. Neu ngoai 3 tươi chau van cham thi chi cho chau di kham tai benh viên Nhi khoa phục hoi chúc nang.
    To " Meo&Tít
    Mẹ Meo& Tít ơi, cho mình hỏi thăm một chút. Con trai mình có con được 9 tháng 5 ngay mà chỉ biết lật, lẫy, khóc khi người lạ bế, nhận ra người nhà nhưng không biết theo mẹ, chưa biết ngồi một mình, biết đứng khi có người giữ, tay chân biết vận động để lấy đồ chơi, biết nói "baba" "bà bà", ma ma nhưng không có nghĩa,hét a khi thích thú. Bà nội cháu bảo chậm quá và tỏ vẻ lo lắng khiến mẹ cháu lúc nào cũng lo nghĩ không yên, sợ con mình bị làm sao thì khổ nó quá. Bạn đã trải qua thời gian đó, bạn cho mình lời khuyên đi, có cần can thiệp gì không, có kinh nghiệm gì không truyền cho mình với chứ không hiện tại mình lo lắng quá chẳng làm được việc gì ra hồn cả.
    Cám ơn bạn nhiều
    • 96 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

To Meo & Tit
    Mình nghe nói là trẻ em nếu phát hiện chậm trí tuệ nen có can thiệp càng sớm càng tốt. bạn có kinh nghiệm gì khong, hay có thể gợi ý cho mình cách choi vói con hay trung tam nào để giúp cháu phát triển tốt lên khong?
    Con mình dã gần 16 tháng mà mới tư đứng duợc thoi. có nhận đuợc nguời quen nhung chua nói đuợc. Mình cho đi khám ở viện dinh duỡng, bs bảo là thiếu canxi nhung mà cháu lại mọc rat nhiều rang.Cháu lại rất nhát, chỉ theo mẹ thoi.Mình thấy xương cổ của cháu yếu. Thường khi ngã không tự chống được tay và do đó đầu thường va chạm.
    mình thấy stress lắm .
    Mẹ nào có kinh nghiệm gì, mách giùm mình nhé. Thanks
    • 141 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Các bạn ở đâu ? Nếu ở SG thì nhắn tin cho mình hay DT 0908819586, mình sẽ cho số ĐT, địa chỉ BS cần đến. Mình chưa hỏi ý kiến nên không dám post số ĐT ở đây. Nếu các bạn gặp rồi và thấy OK thì mình hỏi rồi post sau vậy.
    http://www.chungtuky.com
    Vì trẻ em Tự kỷ tại Việt Nam
    • 96 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Mình ở hn.MePK có biết dịa chỉ nào ở hn ko?
    • 564 Bài viết

• 32 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Tý Mầm
    To " Meo&Tít
    Mẹ Meo& Tít ơi, cho mình hỏi thăm một chút. Con trai mình có con được 9 tháng 5 ngay mà chỉ biết lật, lẫy, khóc khi người lạ bế, nhận ra người nhà nhưng không biết theo mẹ, chưa biết ngồi một mình, biết đứng khi có người giữ, tay chân biết vận động để lấy đồ chơi, biết nói "baba" "bà bà", ma ma nhưng không có nghĩa,hét a khi thích thú. Bà nội cháu bảo chậm quá và tỏ vẻ lo lắng khiến mẹ cháu lúc nào cũng lo nghĩ không yên, sợ con mình bị làm sao thì khổ nó quá. Bạn đã trải qua thời gian đó, bạn cho mình lời khuyên đi, có cần can thiệp gì không, có kinh nghiệm gì không truyền cho mình với chứ không hiện tại mình lo lắng quá chẳng làm được việc gì ra hồn cả.
    Cám ơn bạn nhiều
    Mẹ Tý Mầm ơi bạn đừng lo lắng quá như thế, mình thấy bé nhà bạn phát triển bình thường đấy chứ, có vấn đề gì đâu, con mình ngày trước 9 tháng mới lẫy vì đầu cháu nặng, 11 tháng mới bò nhưng 12 tháng biết đi rồi, còn nói thì 9 tháng như vậy là bình thường mà, bạn ko nên lo lắng quá mà tập trung để dạy cháu nhé

I am shinning like the candle in the dark, when you tell me that you love me

• 66 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Mình thấy trường hợp con các bạn có phần giống như bé nhà mình, để mình kể lại những gì mình đã trải qua nhé.
    bé nhà mình khi 4-5 tháng tuổi mới biết nghe chuyện, 6 tháng tuổi mới lẫy nhưng cổ rất yếu, không giữ lâu được. 9 tháng bé mới tự ngồi được.Vif là con đầu nên mình không có kinh nghiệm, mãi đến khi 14 tháng mình phát hiện ra con mình có sự khác biệt so với các trẻ khác. Bé chưa biết đi, gọi hoài nhưng vẫn không thấy phản ứng (tuy nhiên lại nghe rõ các âm thanh nhỏ khác), không hề quấn mẹ mặc dù từ khi sinh là do 1 tay mẹ chăm(lúc mẹ đi cũng như khi mẹ về), không biết chỉ bằng ngón trỏ, không bao giờ đòi cái gì, chỉ tự chơi.
    Mình đưa bé đi khám thì BS có KL là bé bị còi xương, cho bé đi chạy điện phân 1 tháng và uống canxi. Thời gian đó, mình chuyển sang nhà OB ngoại ở. Sau 1 tháng thì đúng là con mình có tiến bộ vượt bậc.Khi mình gọi cháu quay lại ngay, mình nói bé hiểu, mình dạy bé chỉ bằng ngón trỏ. bé bắt đầu biết đi. Duy nhất cái không ổn là bé rất táo(mình rất hối hận vì chuyện này đã làm bé bị dài đại tràng và rất vất vả để chữa)
    Sau đó mình cho bé về nhà nội ở. Đến khi bé 16 tháng thì các dấu hiệu lại xuất hiện (gọi không đáp ứng, không bám mẹ....) Mình lại cho bé đi khám thì "bị" KL là bé bị Tự kỷ ở mức độ TB. Cả nhà mình suy sụp. Mình đi hỏi khắp nơi về bệnh này, đưa bé đi khám ở 1 BS khác thì BS chỉ KL là có dấu hiệu của trẻ TK. Khi mình đưa bé vào khoa PHCN của Nhi TW, 1 tia hy vọng loé lên là khi bé tiếp xúc với 1 cô chuyên tiếp xúc và can thiệp cho các bé bị TK thì cô nói bé nhà mình không thể là TK vì khả năng tiếp xúc mắt của bé quá tốt.
    Mình đi mượn tài liệu về đọc, đi thạm gia CLB phụ huynh có con bị KT, đi nghe chuyên gia nước ngoài hướng dẫn cách dạy bé, đi học các lớp dành cho cha mẹ có con bị TK.Sau 2 tháng, những gì mình làm cho con là:
    1. đưa con về nhà ngoại, nhờ OB chăm cho cháu về mặt dinh dưỡng để mình có nhiều thời gian hơn
    2. Khi đi làm về mình không làm gì , chỉ chơi với con, nói , nói và nói, nói thật nhiều, nói tất cả những gì đập vào mắt mình và bé. Tạo cho bé có cảm giác chơi với mẹ thật là vui và thú vị.
    3. ngày nào cũng cho bé đi bộ 2 lần x 30phut, vừa đi vừa nói chuyện,chiều cho bé sang nhà trẻ hoặc ra công viên
    4. Chơi ú oà thật nhiều, gọi bé và giơ các vật bé thích ở gần mắt , khi bé nhìn thì đưa cho bé
    5. Cư xử với bé như thể bé đã lớn, bé hiểu mẹ nói , bé phải tự lập. mình để bé tập làm những thứ trong khả năng của bé mà không giúp.
    6. khi bé muốn gì bé phải chỉ bằng ngón trỏ hoặc nói (cho dù không rõ nghĩa)
    Riêng chuyện đi bộ của bé mà minh cũng mất mấy ngày bé mới chịu tự đi, cho dù bé khóc dữ dội mình cũng chỉ nói:'con phải tự đi, mẹ không bế", dần rồi bé cũng chịu, đến giờ bé đã có thể đi được 1 tiếng.(luyện tập cũng khiến thể lực bé khá lên, ít ốm đau và chủ yếu là vận động nhiều giúp não bé phát triển, tăng khả năng nhận thức)
    Đến khi bé 18 tháng, mình có dịp tiếp xúc với 1 thầy giáo Việt kiều chuyên làm việc với các trẻ KT. Mình có nhờ thầy đánh giá lại tình trang của bé. Thầy nói con mình hoàn toàn BT.Thật ra, chính mình cũng có thể tự đánh giá con mình.Mình cũng tự test lại khi bé 19 tháng thì thấy bé đáp ứng tốt với đúng lứa tuổi, duy chỉ có ngôn ngữ là bé vẫn chưa nói được.
    Hiện nay bé nhà mình đã 20 tháng, bé đã nói được 1 số âm rõ nghĩa. Hiểu tất cả những gì mẹ nói. tuy nhiên , mình vẫn có cô mầm non về dạy bé hàng ngày.
    Mình thấy đối với các bé có nét chậm thì điều quan trọng đầu tiên mà các mẹ nên làm cho bé là tạo môi trưòng để bé có thể vui chơi và học và đặc biệt là cách cư xử đối với bé.
    Mình cũng rất thiếu sót khi bé nhà mình còn nhỏ, mình không đưa bé đi đâu, cả ngày chỉ ở trong nhà với OB nội, không tiếp xúc với ai. Đi làm về mình bận việc nhà cửa cũng chẳng ai nói chuyện với bé, thế nên bé vốn đã chậm lại càng thụt lùi, chẳng giao tiếp luôn.
    Mình rất buồn vì đọc được các nỗi lo của các mẹ, mình viết ra trường hợp của mình hy vọng có thể chia sẻ.
    • 23 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mebeducminh
    Mình thấy trường hợp con các bạn có phần giống như bé nhà mình, để mình kể lại những gì mình đã trải qua nhé.
    bé nhà mình khi 4-5 tháng tuổi mới biết nghe chuyện, 6 tháng tuổi mới lẫy nhưng cổ rất yếu, không giữ lâu được. 9 tháng bé mới tự ngồi được.Vif là con đầu nên mình không có kinh nghiệm, mãi đến khi 14 tháng mình phát hiện ra con mình có sự khác biệt so với các trẻ khác. Bé chưa biết đi, gọi hoài nhưng vẫn không thấy phản ứng (tuy nhiên lại nghe rõ các âm thanh nhỏ khác), không hề quấn mẹ mặc dù từ khi sinh là do 1 tay mẹ chăm(lúc mẹ đi cũng như khi mẹ về), không biết chỉ bằng ngón trỏ, không bao giờ đòi cái gì, chỉ tự chơi.
    .......
    Mình rất buồn vì đọc được các nỗi lo của các mẹ, mình viết ra trường hợp của mình hy vọng có thể chia sẻ.
    Chị ơi, cho em hỏi với. Bé nhà em cũng gọi ko quay đầu lại, chưa hiểu những gì người khác nói, và ít chịu học khi mình dậy (bé được 17.5 tháng). Bé chỉ biết nghe ít lệnh lắm: ngồi xuống, nhấc chân khi mặc quần.. Em cũng sợ bé bị tự kỷ, đi khám Viện Nhi thì chưa KL là có tự kỷ ko vì bé giao tiếp bằng mắt tốt, thích khoe khoang việc mình làm được. Chị cho em hỏi là chị khám BS nào chuyên về TK mà chị ấy KL bé ko tự kỷ, cho em tên và số ĐT. Bé nhà em vận động kém lắm (chưa tự đi đứng được, vẫn phải dắt đi). Chị chạy điện ở Viện Nhi à? Bé nhà em cũng bị còi xương (chưa biết đi, mới có 8 răng thôi). Chị tư vấn cho em với. Nếu được chị cho em SĐT để em hỏi thêm chị nhé!Em cảm ơn chị nhiều!
  • Trang 1/5

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 5