Sự phát triển

Chậm biết nói ? Phải làm sao và làm thế nào? (Phần 1)

Đến trả lời mới nhất
  • 1 Lượt chia sẻ
  • 106K Lượt đọc
  • 471 Trả lời

14 Người đang theo dõi

• 177 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Tungbi ơi,
    Con gái mình cũng vậy đấy, hơn 16 tháng rồi mà cũng chả nói gì cả, dù người lớn nói gì bé cũng hiểu và làm theo. Mình có dạy nói thì cũng chỉ am am thôi. Mà mọi người bảo thường thì con gái hay sớm biết nói hơn con trai. Nhà mình cũng đông người và hay dậy cháu nói lắm nhưng cháu cũng không chịu nói gì cả
    Me ATuu (Ha noi)
    • 129 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, bé gái nhà mình 21 tháng rồi mà cũng chỉ nói được 1 ít thôi, mà lại toàn những nội dung về Seagames hay bắt chước quảng cáo. Mình cũgn thấy sốt ruột lắm. Hồi 16 tháng cháu cũng chỉ toàn nói theo kiểu "baby language" không ai hiểu được nói gì. Nhưng mình nhận thấy là có những trẻ rất "hợp tác" nghĩa là người lớn nói gì thì nhại lại theo nhưng có những trẻ (điển hình là con mình) lại bướng bỉnh hơn không chịu nhắc lại như thế nhưng nó vẫn giữ trong đầu và đến mọt luc nào đó lại tự nói chứ không cần ai nhắc. Miễn là thính giác không có vấn đề chứ mình nghĩ đã nói được một vài từ có nghĩa thì sớm hay muộn cũng nói được thôi. Mình được mọi người khuyên là đọc chuyện cho cháu nhiều và thu hút cháu nói bằng cách chỉ vào các hình ảnh và nói tên sự vật. Cũng đang thử làm như vậy và dạo này có tiến bộ hơn thật. Các mẹ thử xem nhé. Chỉ sợ đến lúc nói nhiều quá lại nhức hết cả đầu thôi
    • 2,291 Bài viết

• 1,735 Được cảm ơn

Cháu Phong - Gà nhà chị mình đến năm 2 tuổi vẫn chẳng chịu nói gì cả. Chị ấy cũng không lo lắng lắm vì bé hiểu hết mọi người nói gì , muốn bé làm gì và đều thực hiện những việc được yêu cầu , nhưng nhất định không chịu nói Có thể là do anh Việt - Vịt của cháu chỉ hơn cháu 2 tuổi nên các cháu rất hiểu nhau và cháu không thấy cần phải nói
    Nhưng đến khi đi trẻ - 2 tuổi ở lớp các bạn nói lắm quá , suốt ngày Gà không nói chỉ uýnh nhau với các bạn mà các bạn cũng chả hiểu mình Thế là cậu ta có nhu cầu phải nói thế là biết nói
    Tuy nhiên ngôn ngữ của Gà cũng không phong phú như Vịt Có thể là do cá tính ít nói hơn
    • 1,154 Bài viết

• 155 Được cảm ơn

Bé của mình cũng vậy, từ khi đi nhà trẻ thì nói nhiều hẳn ra. Ngoài ra khi các bạn của mình đưa con cũng tầm tuổi bé đến chơi thì thấy bé cũng nói nhiều hơn, chắc là do có nhu cầu giao tiếp. Nhiều khi bố mẹ hiểu ý con quá cũng làm bé lười nói. Mình đã đọc ở đâu đó là để khuyến khích bé nói nhiều, bố mẹ và người thân phải "vờ" không hiểu ý bé khi bé đòi bằng các "ư a", như thế bé mới bức xúc mà nói. Đồng thời chỉ cho bé xem hình ảnh trong sách báo, trên TV, đồ vật xung quanh, cho bé nghe nhạc... và nói với bé những câu từ ngắn đến dài cũng giúp phát triển vốn từ của bé đấy.
    • 24 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Các bạn có con chậm nói đừng lo lắng gì nhiều nhe... quan trọng là cháu hiểu và nghe hết những gì bạn nói thôi, còn từ từ " người ta" sẽ nói cho xem !!!
    Con của tôi (con trai) biết nói lúc 29 tháng !!!! tôi đã từng lo sợ, hỏi han hết nơi này đến nơi khác, thậm chí còn đang dự định cho cháu đi BS Tai Mũi Họng để xem có nên " bấm" lưỡi của cháu để cho cháu nói không? :rolleyes: vì lúc 24 tháng, cháu chỉ nói độc nhất chữ " ba ba , mama"
    Tuy nhien từ lúc 29 tháng đến nay (cháu được 31 tháng) cháu đã nói rất nhiều, nói theo được hết những gì tôi nói, thậm chí đã đọc được bài " Bé bé bồng bông" :P
    Các bạn cho cháu nghe ca nhạc thiếu nhi nhiều nhiều nhe, cho đi học, nói chuyện với bé bất kỳ khi nào bạn rãnh (nói tùm lum chuyện này chuyện kia, mua truyện tranh về kiên nhẫn đọc cho cháu nghe)...
    Mong rằng các bạn sẽ giống như tôi, một ngày không xa sẽ được nghe con trả lời điện thoại mỗi khi gọi từ văn phòng về nhà và nghe con chạy ra cửa mừng rỡ kêu lên" Mẹ về, Mẹ về" vào mỗi buổi chiều.
    • 13,149 Bài viết

• 9,413 Được cảm ơn

Má của mình đã đúc kết một kinh nghiệm quí báu trong việc dạy con nói là: bé nào hướng nội thì chậm nói hơn những bé hướng ngoại". Thằng em kế mình thì đúng 3 năm mới chịu nói tiếng đầu tiên nhưng không phải là Ba hay Má mà là "Minh ơi về ăn cơm" vậy là hắn không chịu nói chứ đâu phải không biết nói đâu.

Đến bây giờ 23 tuổi rồi nhưng cũng vẫn ít nói chứ cũng đâu ào ào như hai chị em mình. Vì vậy các mẹ có con nói chậm đừng lo lắng nhiều miễn là bé hiểu mình nói gì và hợp tác với mình là ổn rồi.
    • hai anh
    Khong hieu sao den tan hom nay minh moi nhin thay chu de nay, doc thay giai toa duoc noi lo ve su cham noi cua con trai. Chac la cau dang tich luy von tu de luc nao noi duoc mot cau co dau co duoi thi moi chiu noi day
    • 348 Bài viết

• 31 Được cảm ơn

That ra be nha minh co le la nhe ky so voi tuoi nhat trong cac be tren dien dan nay , (18 thang - 9 kg) nhung be noi rat nhieu , be con hat duoc cau " con co be be" va thuong hay lap lai nhung gi nguoi khac noi , be co the dien dat duoc nhung gi be can VD " muoi can" , "ngua gai" , "dau", "uong nuoc". minh thi chi thich be an nhieu thoi chu noi nhieu ma om nhom cung buon lam .
    me @ BẠC LIÊU
    • hai anh
    Me @ oi, trong anh thang cun nha minh vay thoi chu cung giong het @, cun nha minh cung chi duoc 9,5kg ma con khong noi duoc gioi nhu @ dau.
    • 910 Bài viết

• 44 Được cảm ơn

Thế thì các mẹ phải gặp Cún nhà mình: biết nói từ lúc 11 tháng, đến bây giờ 17,5 tháng bé nói như khướu suốt ngày, nói được cả câu dài, như: bố ơi dậy đi làm, bà ơi làm gì đấy, còn nịnh mẹ: mẹ Hằng xinh đẹp nữa, làm cả nhà phải buồn cười. Hơn nữa bé còn hát được 2 bài: Bà ơi bà và Trái đất này (mình không hề dạy bé, bé nghe mình hát nhiều nên tự thuộc, mà hát cả bài nhé, không chỉ nhắc lại từ cuối đâu). Hôm nào không nghe tiếng bé thì mọi người biết ngay là công chúa ngọc thể bất an!
    Cún và Dưa Bở
    • 1,134 Bài viết

• 74 Được cảm ơn

Cac cu nha ta co mot meo nay de giup tre cham noi : ra duong thay ai dang an gi thi giat lay, mang ve cho con minh an. (Co me nao du can dam di cuop nhu vay khong?).
    Ngay truoc dua chau con chi chong minh cung 20 thang ma chua noi gi, ve que cac cu bay cho meo nay, song chi minh lay can dam bao nhieu lan nhung chang dam cuop do an cua nguoi ta, mac du mong con noi lam. The roi 22 thang be cung noi duoc va gio gan 5 tuoi thi thuoc long het tat ca nhung cau quang cao tren TV, ca nhung bai hat nhai tren Gap nhau cuoi tuan nua.
    • hai anh
    Cun nha Hang thich ghe, thang cu nha minh khong noi duoc muon gi thi chi tro hoac cam tay me dat ra nhung noi co do gi do no muon lay, chan ghe co. Moi nguoi cu bao minh la mai kia no ma noi duoc thi noi nhuc dau luon.
    Meo cua Echcom thi xem ra kho thuc hien day nhung ma biet dau gap nguoi than ngoai duong dang an thi chac la cung cau duoc mot it ve cho cun an ma khong so bi mang dau.
    • hai anh
    Minh post la thu cua ban "Outbound-TS" voi noi dung nhu sau:
    Rat vui khi duoc tham gia chu de nay, vi hom nay la ngay toi ra nhap dien dan nay, thuc su doc xong cac thu cua cac anh chi toi cung thay hoi mung nhung khong mung han vi con trai toi con hon 15 ngay nua la tron 4 tuoi, chau cung it noi va dac biet khong tap trung vao bat cu viec gi, den truong thi khong hoc theo cac ban va hay gam nham ca thu linh tinh! Neu nhu tinh chau huong noi thi dung roi, nhung kha nang tap trung cua chau la van de chu yeu, nhung luc chau thich an cai gi do thi bat chau noi thi chau deu noi, nhung bat noi nhieu qua thi chau gat! Xin cac anh chi cho loi khuyen va tu van giup, tran trong!
    Cac ban oi tu van giup "Outbound-TS" nhe.
    Minh xin loi "Outbound-TS", minh ban qua chua tra loi thu cua ban duoc. Minh tra loi sau nhe.
    • 121 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

P thấy chủ đề này thì nhớ đến một người bạn nước ngoài đã từng nói - We spent the first few years teaching our kids to stand up and speak, then we spend the rest of our lives to teach them to sit down and shut up

Các bố mẹ đừng lo, bé không nói chưa phải là bé không biết nói đâu mà là bé đang tiếp thu ngôn ngữ, danh từ đấy! Bé Candace nhà P cũng chậm nói (mình nghĩ là vậy), nhưng... hát nhiều. Bây giờ cô nàng mỗi ngày nói một câu mới để làm ba mẹ đi từ kinh ngạc này đến kinh ngạc khác. Chắc chắn các bố mẹ cũng sẽ như mẹ P thôi.
    • ada
    • 12 năm
    • 575 Bài viết

• 304 Được cảm ơn

Ông bà ta ngày xưa có mẹo để cho bé mau biết nói là đi xin cháo ngoài chùa về cho bé ăn hay ra đường thấy ai ăn bánh đa thì giật cho bé ăn, nhưng nhớ là không được cho người ta biết đấy. Ngày xưa mẹ Ada chũng chậm biết nói, bà cũng làm như vậy nhưng mãi đến 18 tháng mẹ ADA mới biết nói đấy
    Nhưng Ada bây giờ mới 5 tháng mà đả nói được ba, me, mum rồi đó. Lúc cho bé ăn mình kêu mum mum suốt cả buổi, hát cũng chỉ bằng tiếng mum mum thôi. Bây giờ cứ mỗi lần bé đòi bú là bé kêu mum mum đấy. Trước mỗi lần bế bé mình đều chỉ vào mình rồi kêu mẹ, khi đi xa về hay sáng ngủ dậy hễ bé thấy mặt mẹ là mình kêu mẹ rồi chỉ vào mình, vậy là cứ khi nào đòi mẹ là bé biết kêu mẹ :P . Bạn thử xem.
    • 1,671 Bài viết

• 236 Được cảm ơn

Mẹ Hằng xinh đẹp ơi
    Cún nhà bạn nói sớm giống bé nhà mình đấy.(18 thang bé nhà mình đã hát được nhiều bài dài và kể lại truyện tranh cơ). Bây giờ nghe bé nói chắc là đáng yêu lắm đúng ko? HIhi, nhưng khi bằng tuổi bé nhà mình bây giờ thì mệt ghê lắm ý. Bây giờ thì cứ mỗi khi muốn xem phim mình lại phải van vỉ bé "con nói ít hoặc nói bé đi một tí cho mẹ xem phim được không?" Và thường là bé trả lời "không được đâu mẹ ạ"
    Các mẹ có thể tập cho bé nói bằng cách nói truyện với bé, chỉ tranh và nói tên con vật, đồ vật cho bé nghe. Nhưng nhớ là phải nói chuẩn đừng nựng nịu quá mà sau này bé nói ngọng thì khó sửa đấy. Có thể cho bé nghe ca nhạc trẻ con cũng được. Và một điều nữa là trong nhà đừng quá ồn ào, nhiều tiếng động bé sẽ ko học nói đựoc đâu
    [/quote]
    Mẹ Thỏ trắng (HN)
    • 57 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Chao cac chi,
    Em moi dang ky thanh vien va lan dau tien tham gia dien dan. Be nha em la con trai, da hon 14 thang tuoi ma chua noi duoc gi. Co phai vi em cho chau xem TV nhieu qua khong?Thuc te la cu vao bua an la phai cho chau xem ca nhac thieu nhi (chau nghien be Xuan Mai lam) thi chau moi an, con khong thi rat kho khan. Hien chau duoc 12,5kg; da biet di tu 13 thang tuoi. Theo cac chi thi chau phat trien nhu vay co binh thuong khong?
    • 948 Bài viết

• 128 Được cảm ơn

Bình thường, nếu các mặt hoạt động khác bé vẫn bình thường, ăn uống, chạy nhảy, cười đùa.... Trên DĐ này có nhiều bé chậm nói lắm, 18, 19 tháng vẫn chưa nói chữ nào kia kìa, mẹ Keu đừng lo! Từ từ đến lúc bé thích nói thì sẽ nói, tuy nhiên, mẹ cứ chịu khó nói chuyện với con nhiều vào, đọc truyện tranh cho con để cung cấp vốn từ cho con, sau này nó lấy cái vốn ấy mà "lý sự" với mẹ

Đúng là cho bé xem TV nhiều không tốt cho mắt, cho não thật, nhưng bé khó ăn quá, nên mẹ cứ phải đối phó bằng cách cho xem ca nhạc, xem film hoạt hình để ăn! Con mình cũng thế, cố gắng hạn chế được chừng nào hay chừng đó thôi, lúc xem TV thì mẹ nhớ để đèn sáng, và cho con ngồi đúng khoảng cách xa TV ít nhất là 2,5m! Không biết mắt mũi 2 nhóc nhà mình thế nào, vì chưa thấy có triệu chứng gì của cận thị cả, còn trí não thì trộm vía, không lo, vì cả 2 chị em nó đều lanh lẹ, thông minh!!!
    MBKB (T/P HCM)
    • 110 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Me Keu dung lo Bom nha minh 14 thang moi biet di con mai tan 18 thang moi bat dau bi bo , con bay gio da 27 thang roi ma noi van chua soi , tat nhien cung noi duoc 1 cau khong 5 tu nhung chua soi , khong van de gi dau. Roi be se tu dieu chinh duoc thoi ma , dung qua lo lang.
    Me Bom-Bin(Tp.HCM)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trả lời thư của bạn Hải Anh
    Theo nhu thư bạn mô tả thì mình dự đoán con của "Outbound-TS" đã bị bệnh tự kỷ. Các bà mẹ có con chậm nói thì cũng nên biết bệnh này, vì nếu con mình mắc phải thì chữa trị cho các cháu càng sớm càng tột Để có thông tin thêm chi tiết mọi người hãy vào trang web http://www.vzbb.com/vnautism/ để có thêm những thông tin chi tiết về bệnh này.