• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Sự phát triển

Chậm biết nói ? Phải làm sao và làm thế nào? (Phần 1)

Đến trả lời mới nhất
  • 1 Lượt chia sẻ
  • 106K Lượt đọc
  • 471 Trả lời

• 1 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Con tôi 19 tháng, hiện mới chỉ nói được 1 vài tư như : " Ông, Bà, Ê, A ... " . Cháu nhận thức tốt, VD : khi hỏi Ông, Bà ... hoắc hỏi các đồ vật trong nhà chàu có thể chỉ đúng.
    ở nhà cháu rất nghịch, nhưng khi ra ngoài đường thì lại rất dát. Khi đến đám đông thường chơi 1 mình hoặc chỉ thích đến chơi hoặc chỉ ô tô
    Tôi muôn hỏi kinh nghiệm và cách giáo dục thích hợp giúp cháu phát triển tốt
    hơn
    Trân trọng cám ơn.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Mod_SPT; 23/06/2005 vào lúc 09:43 AM. Lý do: Sửa lỗi font
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 38 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Bạn Vietnq thân mến!

Tôi cũng đang mang tâm trạng lo lắng như bạn thậm chí còn tệ hơn vì bé nhà tôi đã 30 tháng rồi mà vẫn chưa nói thành thạo như những bé khác. Tôi đã được BS khám định kỳ khuyên nên đưa bé đến khám chuyên khoa Tai-Mũi-Họng, nếu bé không có bệnh về tai mũi họng thì nên đưa bé đến khám ở phòng khám tâm lý, ở BV Nhi Đồng I có phòng khám tâm lý được sự cộng tác và hỗ trợ của Pháp, bạn thử đưa con mình đến đó xem sao. Tuy nhiên các BS nói rằng thời điểm "biết nói" của trẻ rất khác nhau, người ta nói trẻ sau 4 tuổi mà chưa nói được thì khi đó mới nên khám và chữa trị. Một lời khuyên hữu ích khác mà tôi đang thực hiện là đưa bé vào môi trường tập thể các bé cùng lứa tuổi, bé sẽ hoà nhập và mau biết nói hơn. Bạn thử đi tôi thấy có kết qủa đó. Hy vọng lần sau tôi sẽ nghe bạn than thở trên diễn đàn WTT là "con tôi nói nhiều qúa phải làm sao đây

Chúc vui.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Mod_SPT; 23/06/2005 vào lúc 09:41 AM.
    • 2 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Con trai tôi vừa sinh nhật tròn 2 tuổi xong, cháu rất hiếu động, mọi thứ cháu đều biết nhưng lười nói quá. Ông nội cháu bảo nếu 2 tuổi rồi mà không nói ghép được 4 từ trở lên thì bị xếp loại trẻ ngu đần (ông nói là ông đọc báo thấy vậy) Tôi không biết báo trí đó ở đâu ra và dựa trên cơ sở nào mà nói vậy, xong tôi nghĩ trẻ chậm nói do nhiều nguyên nhân, có thể do ba mẹ không đồng nhất ngôn ngữ, hoặctrong giai đoạn tập nói cháu được tiếp xúc với nhiều ngôn ngữ khác nhau nên cháu không biết dùng ngôn ngữ nào, hay nghe nhạc nước ngoài nhiều như con trai tôi chẳng hạn, cháu hát theo bài hát nước ngoài rõ và dễ hơn nói theo những lời ba mẹ dạy cháu. Tôi cũng rất hy vọng là con trai tôi chỉ chậm nói thôi chứ không phải không biết nói. Cảm ơn các bạn đã làm tôi yên tâm hơn.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Mod_SPT; 23/06/2005 vào lúc 09:38 AM.
    • 95 Bài viết

• 87 Được cảm ơn

Đúng như lời bác sĩ nói với bạn Bocau:
    Thời điểm biết nói của trẻ rất khác nhau. Ở đây, không loại trừ bệnh thực thể và tâm lý. Bệnh thực thể thì bạn phải mang con em mình đi khám mới biết chắc chắn, còn nếu trẻ được xác định do nguyên nhân tâm lý thì phải tham gia cùng bác sĩ để chữa trị. Trước mắt, các bạn nên thường xuyên trò chuyện với con em mình (trò chuyện như đối với một người lớn, am hiểu). Tạo không khí âm áp, thân tình và gây dựng các mối quan hệ xung quanh sao cho cháu có điều kiện phát triển tốt nhất. Các nhà tâm lý nhận thấy những trẻ được cưng chiều quá mức, có người giúp việc chăm sóc… nhưng hay bỏ mặc các cháu thường chậm nói và bị rối nhiễu tâm lý nhiều hơn các trẻ khác. Điều này mở ra một hướng trị liệu mới, các bậc cha mẹ tích cực trò chuyện với con em mình.

Thân ái!
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Mod_SPT; 23/06/2005 vào lúc 09:39 AM.
    • sk
    • 12 năm
    • 2 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Con cua ban Vietnq rat giong con toi
    Luc be 20 thang moi bat dau bap be "ba...me", ra cho dong nguoi la rat nhat, phai khoang 1 tieng sau moi quen & chiu choi voi ban, chi thich o nha voi ba me & co chu...
    Sau do toi thuong xuyen cho be di choi voi cac ban dong lua tuoi hon, cho be di nha tre, noi chuyen nghiem tuc voi be nhu noi voi nguoi lon.... Ket qua la bay gio (30 thang) ai cung noi la be noi qua nhieu & an noi "gia dan" nhu nguoi lon
    Du vay, be van thich choi mot minh & thich o nha hon. Chac la do tinh cach cua be "huong noi"
    • 3 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Con trai toi dduoc. 20 thang' nhung van~ chua biet' noi' , ngoai` may' tu` mama , baba ra . Be' hieu~ biet' het' nhung~ gi` chung' toi noi' , va` dde? tra? loi` hoac. muon' ke~ chuyen. gi` be' ddeu` ra dau' tay chi~ tro~ . DDen' nay con toi chi~ co' 8 cai' rang , toi khong biet' co' phai~ vi` vay. ma` be' cham. noi' chang ? Xin hoi~ cac' ban. co' y' kien' gi` huu~ ich' khong .
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Con toi co cham beit noi khong?

Con toi dda dduoc 31 thang, chau trai, chau van chua noi dduoc chu? "ba, me" ma chi? lau lau noi ba ba, ma ma ma thoi
    Chau thich da banh, khi xem da banh thi la "vo, vo, vao vao"
    Chau muon lam gi cung nam tay me hay nguoi nha chi?, nhu muon coi Tv thi nam tay me chi vao nut power cua TV, muon ddi te` thi chi? "ay"
    Rat bieng an chi uong sua.
    Chau luc truoc o nha voi nguoi lam, chi tap ddi nha tre dduoc 1 thang nay (hoc du. thi'nh) nua buoi, chau rat nhat nen ba xin vo nha tre~ voi chau.

Con toi co qua cham biet noi khong? hay la chau co van dde gi khong? toi that su lo lang

Rat mong su chia se kinh nghiem voi quy phu. huynh, chuyen gia
    Nguyen Hong Hanh
    • 288 Bài viết

• 49 Được cảm ơn

Chị Hạnh thân mến!
    Vậy là mình có người cùng hội cùng thuyền rồi. Con mình bây giờ 33tháng rồi, cháu đã biết nói một vài từ từ lúc 18tháng nhưng số vốn từ không tăng lên bao nhiêu. Mình có nghe BS nói chỉ khi nào đến 5 tuổi mà trẻ chưa nói được 3từ ghép lại với nhau thì mới có vấn đề. Con mình cũng ít nói, cứ lấy tay người khác chỉ vào những gì bé muốn lấy, mình cho bé đi nhà trẻ cả ngày được 3 tháng nay thì thấy bé nói nhiều hơn, việc cho bé tiếp xúc với các bé cùng lứa tuổi theo mình là cách tốt nhất để bé nói nhiều hơn, ngoài ra các cô ở trường có phương pháp sư phạm, các cô biết cách kích thích phát triển ngôn ngữ và các kỹ năng khác ở trẻ. Tóm lại, bạn yên tam đi, con bạn rồi sẽ nói tốt như những bé khác thôi, chỉ khác là thời điểm nhanh hoặc chậm hơn thôi.
    :P
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Rat cam on y kien cua chi, toi cung ddang tien hanh cho chau ddi nha tre, nhung ma chau rat nhat, toi dda tap cho chau quen truong tu hoi thang 8, toi thang 9 vo lop chau khong chiu tiep xuc voi ban be va co giao, to'i gio toi van cho chau ddi nua buoi, nhung ma co ba ngoai ddi theo (nha tre nha nuoc) thi chau moi chiu vo lop va tham gia gio` hoc.

Toi khong biet la bay gio toi bo? chau mot minh trong truong thi chau co bi stress va tram cam hon khong??
    Nguyen Hong Hanh
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Con trai toi duoc 24 thang , chau nang 14.5kg cao 88.5cm. Ve the chat chau phat trien tot, nhung chau hoi cham noi. Tu luc 1 tuoi toi cung gia dinh rat co gang noi chuyen voi chau, day chau nhung chau khong bao gio noi theo, chi khi nao thich chau moi noi duoc ba ba vay thoi. Toi cho chau di nha tre luc 19 thang tuoi, chau van chua noi duoc. Cho den khoang 2 tuan nay chau moi noi duoc nhieu hon nhung cung chi noi duoc nhieu nhat la hai tu 1 luc, vi du nhu "Me , sua" "Me, nuoc"....Trong luc do chau co 1 nguoi em ho bang tuoi nhung ni rat nhieu tu luc 15 thang, va den gio chau da noi duoc ca cau dai, thuoc rat nhieu bai hat. Xin tu van dum nhu vay, con toi co cham phat trien khong? CO anh huong gi den su phat trien tri nao cua chau sau nay khong? Va chau se cham tiep thu khi hoc tap sau nay khong?

Xin hoi them chau thuoc dang ngu it, ban ngay chi ngu 1-1.5 tieng vao buoi trua, toi chau ngu tu 9g30 den 7g sang. Nhu vay co du giac khong? Co anh huong gi den su phat trien tri nao va kha nang tiep thu cua chau sau nay khong?
    • C.Y
    • 12 năm
    • 1,003 Bài viết

• 178 Được cảm ơn

Theo toi ban co the yen tam ve su phat trien cua con ban. Hien nay con ban 24 thang tuoi & noi duoc tung 2 tu mot lan la kha roi, chang qua chau chua den luc noi nhieu thoi. Ban biet khong? canh nha toi co 2 be trai sinh doi den tan 3 tuoi ma van khong noi duoc 1 tu nao cho chinh xac, chi biet ra dau roi uu, aa.Ba me cua chung vo cung lo lang dua di kham khong biet bao nhieu la bac si, ca trong nuoc lan ngoai nuoc. Lan kham nao cac bac si cung cho rang 2 be hoan toan binh thuong.Cuoi cung cho den khoang 3 tuoi ruoi thi 2 be dong loat cung biet noi & noi nhieu khong the ngo duoc.Hien nay moi ngay toi deu nghe ba me cua 2 be than tho la " soa 2 dua noi nhieu qua, noi it 1 chut cho do dau dau". Vay ban hay yen tam nha.Chuc be trai cua ban khoe manh, vui ve.
    • 95 Bài viết

• 87 Được cảm ơn

Bạn thân mến!

Có rất nhiều trẻ em chậm nói, và nguyên nhân cũng khác nhau, nhưng thường là do một đặc điểm của gia đình. Điều này không có gì đáng lo lắm.

Tuy nhiên, bạn có thể làm một cuộc kiểm tra cho bé bằng cách lần lượt giải đáp những câu hỏi sau đây:

1. Trẻ có tỏ vẻ mình hiểu không?

2. Trẻ có nghe tốt không?

3. Trẻ có đạt được trung bình ở các môn khác không?

Nếu câu trả lời là “Có” cho 3 câu hỏi trên thì bạn không cần lo lắng lắm. Ngược lại, nếu có 1 hoặc nhiều hơn câu trả lời là “Không” thì bạn nên đưa con cháu đi đến bác sĩ khám.

Có nhiều trẻ chậm nói, nhưng một khi đã nói được tương đối rồi thì sự phát triển ngôn ngữ của trẻ sẽ nhanh chóng hơn rất nhiều.

Thân ái!
    • 288 Bài viết

• 49 Được cảm ơn

Chị Hạnh thân mến!
    Ngày trước mình cũng lo lắng như chị và cũng chỉ cho bé đến trường có nửa ngày, lúc đầu lại còn thường xuyên ghé trường thăm cháu nhiều lần trong giờ bé ở trường chính điều này làm cho bé cảm thấy không an tâm và sợ đến trường hơn. Đối với trẻ con ba mẹ, gia đình là nơi an toàn nhất, việc mẹ hoặc ông bà ở lại trường cùng bé sẽ làm cho bé có tâm lý không tốt, không thấy trường là nơi an toàn. Bạn cứ để bé ở trường đến chiều như những đứa bé khác, buổi sáng khi đưa bé đến trường nên có thái độ vui vẻ (thường xuyên nói với bé là ở trường bé sẽ có nhiều bạn để chơi, sẽ vui như thế nào), khi chia tay bé bạn nên dứt khoát, đừng tỏ ra bịn rịn thì bé mới thấy an tâm được.
    Hy vọng với bạn mọi chuyện sẽ tốt đẹp.
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Con toi nam nay da duoc hon 20 thang tuoi roi ma tai sao chau van chua biet nói,chau rat nghich va kho bao nhieu luc toi mang va net chau cháu chỉ nghe loi co mot luc roi lai nghich luon,va nghich luon tay luon chan,chau khong chiu cho toi dat tay di choi ma tu chay di choi theo y thích,Toi khong biet lam sao ca,cac ban giup toi voi,va cho toi biét neu chau chua biet noi thi toi phai lam sao,co phai dua chau di kham khong va neu kham thi o dau la tot
    van nam
    • 278 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

cha muc "cham noi" o dau the mebo, minh tim hong ra. minh cung dang dau dau vi nhoc nha minh cung the chau da 20 thang cham noi vo cung. nhieu khi chau muon dien ta cai gi do chi " u u ". mac du minh da co gang day chau. chau thi co the phat am ra " ba ba " "di"... the thoi chu, tham chi di ve sinh chau chi nhan mat ra ko keu. noi that minh cha biet phai lam sao.
    con minh thi khi minh noi hay nho chau lam gi chau hieu het. chau co y thuc, de do vat lai dung noi de no. chang han nhu di tam bao chau lay khan, vao thi lay phich nuoc khi ra chau tu dong huong minh phai xach cung chau de ve dung noi lay ra.
    minh ko biet la co nen lo hay ko? ai co kinh nghiem gi chi minh biet di !!!!
    me yeu con !
    • 1,134 Bài viết

• 74 Được cảm ơn

Thong thuong, be trai thuong cham noi hon be gai, do la do khu vuc ngon ngu trong nao cua be gai phat trien som hon be trai. Minh cung co mot dua chau den hon 2.5 tuoi moi noi duoc, con truoc thi chi u, o, nhung no van hieu het dieu nguoi lon noi. Ban dung nen lo lang nhieu, ma hay tim mua cac to tranh to co ve cac hinh, con vat co mau sac phong phu, cho be xem va day be tap goi ten cac hinh trong tranh, nhu vay se kich thich kha nang tap noi cua chau, (thuong co ban o cac cua hang sach, dung cho tre o tuoi di mau giao, lop 1). Cung co the cho chau di kham BS nhung chu yeu BS chi kham ve hong, thanh quan,... xem co phat trien binh thuong khong thoi, 20 thang ma chua noi nhieu cung khong nen lo lang qua dau, hay kien tri day chau , cho xem cac dia nhac TE..., tang cuong giao tiep voi chau.
    Cac ba gia ngay xua co mot mẹo dung cho tre cham noi : ra ngoai duong, thay ai dang an cai gi thi cuop lay cho con minh an, lam nhu the tre se nhanh biet noi, hi hi, khong biet co hieu nghiem khong, cac me thu "cuop" 1 lan xem sao
    Mong cac be som "bi bo" de me vui.
    • 69 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Tung Anh xin chia se su lo lang voi cac ban, nhung cac ban dung lo, neu cac em be van phat trien binh thuọng Vi con trai bao gio cung thuong la cham noi hon cac ban gai ma
    Truoc day, khi Tung Anh den 24 thang cung chang noi duoc gi ca, chi noi duoc 1, 2 tu thoi
    Minh cung rat lo, buon cuoi that, minh cung dung ca meo de chua day, cho Tung anh ra nghich ro bun cua ba ban bun canh nha, nhung cung chang thay an thua
    the la, hang ngay moi lan di lam ve, minh rat chiu kho noi chuyen va thuong xuyen cho be ra ngoai duong de choi voi cac ban, toi ve thi hom nao minh cung doc truyen cho be nghe
    Va ket qua la, bay gio Tung Anh da gan 3 tuoi, no noi rat nhieu, va lai con hat rat nhieu bai nua chu

Chuc cac me vui ve, dung lo au nua nhe
    • 19 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Các bạn đừng lo, một số bé trai thường chậm nói như vậy đấy. ở cạnh nhà mình có một bé trai đến hơn 2 tuổi vẫn chỉ nói được ba, mẹ, bà, đòi ăn cái gì thì chỉ vào cái đó và ô, a a một chuỗi. bố mẹ bé đều là bác sĩ mà cũng chẳng làm thế nào được. nhưng chỉ một vài tháng sau, tức là gần được 3 tuổi thì tự nhiên bé nói được rất nhiều, và còn thích nói nữa. Bây giờ thì mình còn thấy bố mẹ bé than phiền là nó nói nhiều quá, nhức cả đầu.

Các bạn cứ chuẩn bị tinh thần và cách xử lý đi vì đến một lúc nào đó muốn bé ngừng nói một lúc cũng hơi bị khó đấy
    • 1,154 Bài viết

• 156 Được cảm ơn

Đúng đấy các bạn ạ , bé trai thường chậm nói, đến khoảng 2 tuổi trở đi thì mới học nói nhanh. Mình còn có kinh nghiệm là cho bé tiếp xúc với các bạn cùng lứa hoặc lớn hơn một chút thì khả năng nói cũng phát triển nhanh hơn. Bé nhà mình từ khi đi nhà trẻ thì nói tiến bộ hơn hẳn.
    • 18 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Con trai minh duoc 16 thang roi ma van chua biet noi. Minh co gang tap nhung deu khong co ket qua. Chi noi duoc TiTi hoac chacha... Cac ban co the cho minh mot bi quyet de tap cho be mau noi khong?
    Me cua Hoang Tung Bi