Sự phát triển

Cách nuôi dưỡng giúp phát triển tốt nhất trí thông minh của trẻ từ 0 đến 3 tuổi

Đến trả lời mới nhất
  • 6 Lượt chia sẻ
  • 74.6K Lượt đọc
  • 175 Trả lời

22 Người đang theo dõi

• Trang 1/9

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 9
    • Mẹ Cúncon
    Chào tất cả các thành viên, cả nhà web trẻ thơ. Mình đã đọc web trẻ thơ từ lâu trước khi mình đăng ký là thành viên của web trẻ thơ. Mình thấy trang web này thật bổ ích, mình đã ứng dụng rất nhiều kinh nghiệm của các mẹ vào việc nuôi con của mình. Đã từ lâu mình có ý định mở đề tài này. Hôm nay mình đọc trên trang web VNEXPRESS bài :" trẻ thông minh nhờ mẹ". Theo đó sự phát triển của những bé được một người trông trẻ hoặc vú em chăm sóc riêng lại khá tốt, và tốt nhất là mẹ. Tuy nhiên mình cũng đọc 1 bài báo nói rằng những bé đi nhà trẻ nhưng thời gian bên mẹ được mẹ chăm sóc dạy dỗ tốt thì trí thông minh cũng phát triển rất tốt ko kém các trẻ được mẹ chăm sóc cả ngày. Hầu hết các mẹ chúng ta đều ko thể chăm sóc bé cả ngày và tất cả các mẹ chúng ta đều mong muốn con chúng ta phát triển trí thông minh tốt nhất ở mức có thể. Vì vậy mình mở đề tài này mong tất cả các mẹ chia sẻ cách nuôi dưỡng, giáo dục tốt nhất cho các bé từ 0 đến 3 tuổi trong các trường hợp : bé được mẹ chăm sóc cả ngày, bé có vú nuôi, bé có người thân trông riêng và bé đi nhà trẻ nữa. Chúng ta cần cho bé ăn, ngủ, sinh hoạt và đặc biệt là trong cách chơi và dạy bé như thế nào để bé phát triển tốt nhất trí thông minh của mình. Mình sẽ tự tổng kết và gửi lại cho các bạn khi chúng ta đã có được nhiều ý kiến về vấn đề này. Nào! các mẹ nào có kinh nghiệm và sự hiểu biết hay, hãy gửi bài để chúng ta cùng chia sẻ nhé !!!
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 2,384 Bài viết

• 7,493 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi oanhht1
    Chào tất cả các thành viên, cả nhà web trẻ thơ. Mình đã đọc web trẻ thơ từ lâu trước khi mình đăng ký là thành viên của web trẻ thơ. Mình thấy trang web này thật bổ ích, mình đã ứng dụng rất nhiều kinh nghiệm của các mẹ vào việc nuôi con của mình. Đã từ lâu mình có ý định mở đề tài này. Hôm nay mình đọc trên trang web VNEXPRESS bài :" trẻ thông minh nhờ mẹ". Theo đó sự phát triển của những bé được một người trông trẻ hoặc vú em chăm sóc riêng lại khá tốt, và tốt nhất là mẹ. Tuy nhiên mình cũng đọc 1 bài báo nói rằng những bé đi nhà trẻ nhưng thời gian bên mẹ được mẹ chăm sóc dạy dỗ tốt thì trí thông minh cũng phát triển rất tốt ko kém các trẻ được mẹ chăm sóc cả ngày. Hầu hết các mẹ chúng ta đều ko thể chăm sóc bé cả ngày và tất cả các mẹ chúng ta đều mong muốn con chúng ta phát triển trí thông minh tốt nhất ở mức có thể. Vì vậy mình mở đề tài này mong tất cả các mẹ chia sẻ cách nuôi dưỡng, giáo dục tốt nhất cho các bé từ 0 đến 3 tuổi trong các trường hợp : bé được mẹ chăm sóc cả ngày, bé có vú nuôi, bé có người thân trông riêng và bé đi nhà trẻ nữa. Chúng ta cần cho bé ăn, ngủ, sinh hoạt và đặc biệt là trong cách chơi và dạy bé như thế nào để bé phát triển tốt nhất trí thông minh của mình. Mình sẽ tự tổng kết và gửi lại cho các bạn khi chúng ta đã có được nhiều ý kiến về vấn đề này. Nào! các mẹ nào có kinh nghiệm và sự hiểu biết hay, hãy gửi bài để chúng ta cùng chia sẻ nhé !!!
    Mình đi làm từ sáng đến 6h mới về, con 9 h đã đi ngủ, trong thời gian đấy nào tắm, nấu cháo, cho ăn, ko biết còn được chơi với con vào lúc nào nữa, đấy là chưa kể bao nhiêu việc nhà. Ban ngày thì bé đi gửi tư rồi, cũng không biết người ta có thời gian và công sức, tình cảm để dạy bé ko nữa. Giá mà các mẹ VN được nghỉ làm đến khi con 3 tuổi nhỉ, con mình 3 tháng thì đã tình huống vắng mẹ cả ngày rồi, hu hu.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 537 Bài viết

• 80 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi chuột con
    Mình đi làm từ sáng đến 6h mới về, con 9 h đã đi ngủ, trong thời gian đấy nào tắm, nấu cháo, cho ăn, ko biết còn được chơi với con vào lúc nào nữa, đấy là chưa kể bao nhiêu việc nhà. Ban ngày thì bé đi gửi tư rồi, cũng không biết người ta có thời gian và công sức, tình cảm để dạy bé ko nữa. Giá mà các mẹ VN được nghỉ làm đến khi con 3 tuổi nhỉ, con mình 3 tháng thì đã tình huống vắng mẹ cả ngày rồi, hu hu.
    Mình thấy chuột con cũng đáng yêu lắm mà sao mẹ bé lại phải lo thế! ở VN mình mấy ai được ở nhà trông con cả nhày chủ yếu là lúc bạn cho con ăn, tắm cho con... bạn hãy chuyện trò với bé đấy cũng là một cách dạy con đấy. Mình cũng đi làm cả ngày tối lại đi học, nhưng QA nhà mình trộm vía :4: cũng nhanh nhẹn lắm. theo mình chủ yếu là các bé chủ động tìm tòi học hỏi, dĩ nhiên là nếu có mẹở nhà nhiều hơn bé sẽ tình cảm hơn, nhưng không sao đâu các bé rất giỏi tự nghiên cứu, quan sát đấy. chúc hai mẹ con chuột chơi vui vẻ nhé!
    :LoveStruc: :LoveStruc: :LoveStruc:
    Châu bò, Quốc xẻng của mẹ ơi! Các con lớn nhanh cho mẹ nhé!!!

:Kiss: :Kiss: :Kiss:
    • 2,314 Bài viết

• 171 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi lananhbeo
    Mình thấy chuột con cũng đáng yêu lắm mà sao mẹ bé lại phải lo thế! ở VN mình mấy ai được ở nhà trông con cả nhày chủ yếu là lúc bạn cho con ăn, tắm cho con... bạn hãy chuyện trò với bé đấy cũng là một cách dạy con đấy. Mình cũng đi làm cả ngày tối lại đi học, nhưng QA nhà mình trộm vía :4: cũng nhanh nhẹn lắm. theo mình chủ yếu là các bé chủ động tìm tòi học hỏi, dĩ nhiên là nếu có mẹở nhà nhiều hơn bé sẽ tình cảm hơn, nhưng không sao đâu các bé rất giỏi tự nghiên cứu, quan sát đấy. chúc hai mẹ con chuột chơi vui vẻ nhé!
    Oanh ơi, bạn sửa tiêu đề thành :
    Nuôi dưỡng.... trẻ từ 0-1 tuổi
    Trẻ từ 1-2 tuổi
    Trẻ từ 2-3 tuổi
    Trẻ từ 3-5 tuổi Chỉ có tuổi này mới gộp được giai đoạn

Vì các bé có các giai đoạn phát triển khác nhau. Giai đoạn từ 0-3 tuổi quá dài.
    • 1,031 Bài viết

• 1,365 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi oanhht1
    Chào mẹ Oanhht1.
    Mình cũng dang gửi bé ở nhà trẻ tư. Đến giờ này con đã gần 16 tháng rồi mà tất cả vốn từ của bé chỉ là ái chà, măm măm và ddaaj. Ôi trời ơi người ta bảo bé phải biết nói sớm mới thông minh vì khi nói bé sẽ biết chọn lọc từ ngữ trong số vốn từ vựng mà bé có được, biết cách tư duy vấn đề mà bé cỏ thể hiểu được và có thế bé mới có thể phát triển đại não của mình.
    Nhưng mình đi làm từ sáng đén tối mịt mới về được với con thì thế nào nhỉ. Hôm trước mình mua được quyển sách "Em sẽ đến Havot học kinh tế" của tác giả Lưu Vệ Hoa. Bà đã gần như một minh nuôi cô bé con của mình mà có lúc ngưòi ta coi như bé dã "bỏ đi". Ấy vậy mà với "chính sách": "THiên tài và sự giáo dục từ sớm" của mình Lựu Vệ Hoa đã nuôi bé thành mọt cô bé xinh đẹp và khi gần 20 tuổi cô đã trả ơn mẹ bằng cách cùng một lúc ẵm luôn 4 học bổng toàn phần của 4 trường ĐH nổi tiếng nhất nước Mỹ đấy.
    Mẹ có thể mua để đọc tham khảo.
    Mong mẹ nuôi con thành tài như mình cũng đang hy vọng đây.
    • zoe
    • 10 năm
    • 2,884 Bài viết

• 473 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi HaDong
    Chào mẹ Oanhht1.
    Mình cũng dang gửi bé ở nhà trẻ tư. Đến giờ này con đã gần 16 tháng rồi mà tất cả vốn từ của bé chỉ là ái chà, măm măm và ddaaj. Ôi trời ơi người ta bảo bé phải biết nói sớm mới thông minh vì khi nói bé sẽ biết chọn lọc từ ngữ trong số vốn từ vựng mà bé có được, biết cách tư duy vấn đề mà bé cỏ thể hiểu được và có thế bé mới có thể phát triển đại não của mình.
    Bạn Hadong ơi, theo mình hiểu thì nói sớm là dấu hiệu của thông minh, nhưng không phải là phải nói sớm thì não mới phát triển tốt. Rất nhiều người tài khi bé nói rất muộn. Bằng chứng đâu xa, Albert Einstein chắc chẳng ai phủ nhận là thiên tài của thế kỷ nhỉ, thế mà nói rất muộn và cả đi học cấp 1 cho đến đại học cũng không giỏi :1:
    Còn chuyện nuôi con để thành tài xuất chúng, chắc mình chả mơ vì bé mà đã không thông minh đặc biệt rồi, bắt học lại khổ nó. Cứ nuôi nó để thành người hạnh phúc tìm được chỗ đứng phù họp trong xã hội là vui rồi.

Còn chuyện nuôi dạy các bé thế nào để các bé phát huy hết tiềm năng, đúng là đề tài hay thật. Binh thường ở nhà các mẹ chơi với con như thế nào??

Mình thường rất thiếu ý tưởng để phát triển các trò chơi. Ngoài 1 số trò chơi "sai bảo" mà con mình rất thích làm (như là dọn dẹp, xếp đồ, cất quần áo) vì nó được làm giống người lớn. Kéo cưa lửa xẻ hay nu na nu nống thì bé cũng thích, nhưng mà đọc sách là nó không kiên trì, toàn giật lấy sách hay đòi đổi sách.. Các bạn cùng chia sẻ cách chơi với bé nhé.
    it's all because of you ... :Angel:
    • 1,031 Bài viết

• 1,365 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi zoe
    Bạn Hadong ơi, theo mình hiểu thì nói sớm là dấu hiệu của thông minh, nhưng không phải là phải nói sớm thì não mới phát triển tốt. Rất nhiều người tài khi bé nói rất muộn. Bằng chứng đâu xa, Albert Einstein chắc chẳng ai phủ nhận là thiên tài của thế kỷ nhỉ, thế mà nói rất muộn và cả đi học cấp 1 cho đến đại học cũng không giỏi :1:
    Còn chuyện nuôi con để thành tài xuất chúng, chắc mình chả mơ vì bé mà đã không thông minh đặc biệt rồi, bắt học lại khổ nó. Cứ nuôi nó để thành người hạnh phúc tìm được chỗ đứng phù họp trong xã hội là vui rồi.

Còn chuyện nuôi dạy các bé thế nào để các bé phát huy hết tiềm năng, đúng là đề tài hay thật. Binh thường ở nhà các mẹ chơi với con như thế nào??

Mình thường rất thiếu ý tưởng để phát triển các trò chơi. Ngoài 1 số trò chơi "sai bảo" mà con mình rất thích làm (như là dọn dẹp, xếp đồ, cất quần áo) vì nó được làm giống người lớn. Kéo cưa lửa xẻ hay nu na nu nống thì bé cũng thích, nhưng mà đọc sách là nó không kiên trì, toàn giật lấy sách hay đòi đổi sách.. Các bạn cùng chia sẻ cách chơi với bé nhé.
    Chào mẹ Zoe.
    Ôi thé mà mình thì lại cứ nghĩ rằng não của bé có páht triển tốt thì mới bộc lộ sự thông minh được cơ đấy. May có mẹ an ủi mình chứ nhỉ.
    Người cực kỳ thông minh thì biểu hiện từ khi còn nhỏ là rất hiếm. còn những trẻ có trí tuệ bình thường nhưng được dạy dỗ một cách chu đáo từ khi còn nhỏ thì trí tuệ của bế có thể vượt khả năng của bé rất xa. đó là những gì mình học được từ trong cuốn sách của Lựu Vệ Hoa đấy. Bà cũng lấy kinh nghiệm này của một mục sư người Đức đã áp dụng cho đúa con trai mà bảm sinh đã bị coi là "đần độn" của mình. Nếu có thể bạn nên tìm quyển sách này mà đọc vì thực sự mình tháy nó rất bổ ích trong cách nuôi dưỡng và dạy con cái. Mình cũng đang áp dụng cách dạy của bà và thấy thực sự khả quan. Mình thường đi làm từ 8h sáng đến 5h30 chiều thì về. Cơm nước tắm rửa giặt giũ xong thì đã 8h mất rồi vì mình chỉ có hai mẹ con thôi, bố cháu đang đi học xa mà. Đến khi đó mình mới cho cháu đi chơi và "dạy" cho cháu được. Thường mẹ con mình hcỉ ra công viên hoặc con đường lớn gần nhà thôi. Mình chỉ cho cháu " đây là xe buýt, kia là cây, cái hình tim này là lá; đường thì có nhiều xe cộ, đông người..." cháu có vẻ rất say mê với trò tìm hiểu những chuyện như thế vì cháu hưởng ứng rất nhiệt tình. mình đưa cháu đi chơi đựoc vài hôm thì cứ kiểm tra lại một lần xem co nhớ không thì cháu biểu hiện nhớ rất tốt. Bây giờ tuy chưa nói đựoc nhưng cháu đã biết xoè ngón tay ra hưởng ứng đếm với mẹ đến 3 rồi. Chẳng biết con nhà mọi người thế nào chứ con kmình cứ "tiến bộ" vậy mình thấy vui lắm. Và thực sự là thấy hài lòng nữa. Còn cháu có trở thành thiên tài hay không dĩ nhiên không chỉ bố mẹ muốn mà có được. Nhưng mình thì cứ tâm niệm thế naỳ này "Cứ tin đi, niềm tin sẽ cho mình quyền hy vọng".
    Còn mình cũng không định ép buộc cháu sẽ pahỉ học môn này môn kia cho thật giỏi mà chỉ muốn con mình sau anỳ sẽ trở thành một người có thể dứng vứng trước bất cứ hoàn ảnh nào. Thiết nghĩ điều đó cũng không quá xa vời phải không vì cháu rèn luyện được bản lĩnh vững vàng đà là một sự thành công rất lớn đối với cuốc sông cua chau sau này rồi

Thế nhé, bạn có kinh nghiệm gì hay thì cho mình biết với.
    • Mẹ Cúncon
    Các mẹ cùng tham khảo trang web này nhé:

http:///default.aspx?source=4

Trẻ thơ - thời kỳ vàng của trí tuệ

Theo một nghiên cứu tâm lý học ở Mỹ, trí lực con người đạt cao nhất lúc 17 tuổi. Nếu coi mức đó là 100% thì trẻ lúc 4 tuổi có thể phát triển được 50%, 5-8 tuổi thêm 30%. Như vậy, sự phát triển trí lực của 4 năm đầu bằng cả 13 năm sau.
    Một chuyên gia giáo dục nhận định: “Đỉnh cao của sự đua tranh về giáo dục trong thế kỷ 21 không phải là ở đại học hay trung học mà là ở đoạn tuổi trước khi đi học (nhà trẻ, mẫu giáo)”. Cơ sở khoa học đầu tiên của xu thế trên chính là sự phát hiện các giai đoạn hoàng kim (nhạy cảm, tiếp thu, tiến bộ nhanh) của sự phát triển con người, đặc biệt với đoạn tuổi trẻ thơ, cả về trí lực lẫn thể lực.
    Một số kỹ năng của động vật (kể cả phần não của con người) đều có những thời kỳ “vàng” trên. Thực nghiệm cho thấy: vịt con nhận được mẹ từ khi chúng nở đến 7 giờ sau. Nếu quá hạn đó mới cho gặp mẹ, chúng sẽ không bao giờ nhận ra mẹ nữa. Đào hang là một kỹ năng bẩm sinh của chuột. Nhưng nếu sau khi ra đời 1 tháng mà bị nhốt vào chuồng xây bằng xi măng hoặc lồng sắt thì chúng sẽ mãi mãi không biết kỹ năng đó.
    Trên thế giới đã có hơn 30 trẻ nhỏ từng được sói và gấu rừng nuôi từ bé. Trong đó có trẻ ở với sói đến 3 tuổi; sau nửa năm được về nhà ở, được sự dạy dỗ của con người nên đã có thể nói và nghe đơn giản tương đối bình thường. Nhưng có em ở với sói đến 8 tuổi thì phải đến 14 tuổi mới nói được một số câu đơn giản một cách rất khó khăn. Dù người lớn cố gắng dạy dỗ thế nào thì những em bé bất hạnh trên cũng khó trở thành những con người bình thường. Ngoài ra còn phải kể đến những trẻ nói năng, đi lại, bơi... kể cả cầm đũa rất khó và chậm. Có thể nguyên nhân là đã để bỏ lỡ những thời kỳ vàng của sự phát triển.
    Trẻ nhỏ học nói truyền miệng rất nhanh khi 1,5-2 tuổi; qua 7-8 tuổi mới học nói sẽ rất khó; khi thành người lớn mới học càng cực kỳ vất vả. Cứ xem việc học ngoại ngữ của người lớn khắc rõ. Như vậy, khoảng 1,5-2 tuổi là thời kỳ nhạy cảm để học nói. Ngoài ra, khoảng 4 tuổi là thời kỳ bồi luyện tri giác hình ảnh và bắt đầu học ngôn ngữ trên sách vở tốt nhất. 5 tuổi là thời kỳ bắt đầu làm quen với các khái niệm sơ giản ban đầu về số học. Do đó, quá trình phát triển trí lực của trẻ phải trải qua 3 giai đoạn nhạy cảm nhất: trước và sau 3 tuổi; 6-7 tuổi; 11-12 tuổi. Còn kỹ năng vận động cũng được phân thành các thời đoạn hình thành cơ bản từ mới sinh (tính theo từng tháng trong năm đầu; từng nửa năm một trong đoạn 1-3 tuổi và từng năm từ 3 - 6, 7 tuổi).
    Biết kích thích đúng lúc và tối ưu, có thể đạt được hiệu quả giáo dục tối đa. Còn nếu bỏ lỡ, đặc biệt đến khi đã bị thoái hóa, đình đốn thì dù có dùng nhiều thời gian, công sức cũng rất khó, thậm chí đành bó tay. Trẻ quá 10 tuổi mới học đàn pianô thì hầu như không thể trở thành một nghệ sĩ dương cầm giỏi. Trong điều kiện đầy đủ, người ta đã thực nghiệm cách dạy mới có thể giúp trẻ lớp 1 học được 1.000 từ, gấp 4-5 lần so với học sinh cùng tuổi theo cách học cũ. Thậm chí có lớp mẫu giáo dạy đồng thời cả tiếng dân tộc, phổ thông và tiếng Anh. Kết quả là những trẻ nhỏ ấy có thể giao tiếp thông thường, đơn giản với giáo viên tiếng Anh ngoại tộc. Trong các trò chơi đố xếp chữ bằng tiếng Anh (và tất nhiên bằng cả tiếng mẹ đẻ), chúng có thể nhận ra, đọc những chữ in dễ dàng. Trẻ 4-5 tuổi đã có thể đọc được.
    Nói một cách hình tượng, trẻ nhỏ như tờ giấy trắng. Trong điều kiện đầy đủ và có phương pháp tốt, nếu được kích thích hợp lý vào các cơ quan thị giác, thính giác, xúc giác... thì các kỹ năng, phẩm chất sẽ được phát triển nhanh, tốt. Nếu vừa sức, kích thích đó càng nhiều thì phát triển càng nhanh. Còn ngược lại thì chỉ học một tiếng mẹ đẻ cũng đã thấy khó khăn.

Phòng ngủ có ảnh hưởng đến sự phát triển của trẻ sơ sinh

Có một đứa con khỏe mạnh, thông minh, phát triển tốt cả về thể chất lẫn trí tuệ là niềm mơ ước của các bậc cha mẹ. Những cặp vợ chồng mới cưới lần đầu tiên được hưởng hạnh phúc làm cha mẹ thường bối rối trước cách chăm sóc đứa trẻ sơ sinh. Có một nguyên nhân rất quan trọng ảnh hưởng đến sự phát triển của trẻ mà các bậc cha mẹ cần quan tâm, đó là cáh bài trí phòng ngủ và cách đặt trẻ nằm ngủ. Bộ não non nớt và cơ thể chưa đủ khả năng đề kháng trước mọi tác động bên ngoài có thể khiến trẻ bị hao tổn sức khỏe trong lúc ngủ. Theo qui luật phong thuỷ của người Trung Hoa cổ đại thì tác nhân có ảnh hưởng lớn nhất đến con người là năng lượng trong vũ trụ. Một năng lượng tốt sẽ giúp trẻ khỏe mạnh hơn, sinh lực dồi dào hơn. Vì vậy khi đặt trẻ nằm ngủ cần lưu ý một số điều sau:
    1. Khí năng lượng (nguồn khí lưu thông) ở bên dưới giường ngủ hay nôi của trẻ bị cản trở, trẻ rất dễ ốm. Vì vậy, đừng cố tận dụng khoảng gầm giường để xếp đồ đạc và không nên để trẻ ngủ trên nệm trải trực tiếp xuống với sàn nhà.
    2. Các bậc cha mẹ cứ nghĩ rằng phòng càng nhiều đồ chơi, nhiều vật dụng thì càng làm trẻ "vui mắt" và dễ ngủ. Điều đó là một sai lầm. Phòng ngủ quá bừa bộn đồ đạc sẽ hạn chế sự lưu thông khí. Hãy cất đồ chơi gọn gàng vào một chỗ, tốt hơn là để ở một phòng riêng, nếu có thể.
    3. Đặt giường ngủ ở vị trí thoáng mát bao quát nhất trong phòng. Đặt song song với bức tường chính, nhưng tránh chỗ cửa ra vào. Đầu giường nên kê đối sát tường. Không nên kê giường trực tiếp đối với tường kề sát phòng tắm - nơi không thoáng khí.
    4. Tuyệt đối tránh đặt giường của trẻ bên dưới xà dầm tường nhà. Điều này sẽ tạo ra những năng lượng vô hình, ảnh hưởng xấu đến thần kinh con người.
    5. Đặt các thiết bị điện các xa ít nhất 1,8m so với đầu giường trẻ. Sóng điện từ có thể làm rối loạn nhịp thở sâu trong giấc ngủ của trẻ.
    6. Không nên để điện thoại trên giường của trẻ. Điều này dễ tạo ra các dao động sóng gây khó chịu trong tiềm thức. Trẻ rất dễ thức giấc vì dao động sóng kích thích hưng phấn trong khi trẻ đang ngủ

Chơi đất sét giúp trẻ phát triển trí tuệ

Nên cho trẻ nặn đất thường xuyên.
    Từ một miếng đất sét bình thường, đứa trẻ có thể tự do tạo ra bất kỳ thứ gì mà chúng tưởng tượng được. Chẳng hạn một con rắn đang lắc lư, một chiếc bánh sừng bò "nóng hổi" hay một chú mèo đang mỉm cười… Trò chơi nặn đất sét thực sự là một phương pháp hữu ích phát triển tối đa trí tuệ của trẻ.
    Sự tự do thay đổi ý tưởng và tạo ra những sản phẩm mới là một trong những điều thú vị nhất, hấp dẫn nhất đối với các em bé khi chúng chơi trò nặn đất sét. Tuy nhiên, khi chơi với đất sét, trẻ không đơn giản chỉ là tham gia vào một trò chơi thông thường mà thông qua đó, rất nhiều kỹ năng của trẻ sẽ được phát triển:
    Về mặt thể chất, khi trẻ nặn đất sét, các ngón tay của trẻ sẽ phải cầm, nắm, mở ra và co duỗi rất nhiều lần, nhờ vậy mà các khớp, cơ ngón tay và bàn tay sẽ trở nên linh hoạt hơn, giúp trẻ thực hiện tốt trong các công việc thao tác bằng tay.

Về mặt xã hội, tham gia vào trò chơi này, trẻ sẽ học được cách hợp tác với nhau, và cùng nhau chia sẻ các ý tưởng. Ví dụ như chúng sẽ tìm mọi cách để gắn tất cả các khối đất sét mà chúng có để tạo ra một con voi khổng lồ, rồi lại cùng bàn bạc cách để giữ cho con vật ấy không trượt ra khỏi mặt bàn nhỏ của chúng. Nhờ đó sẽ tạo cho trẻ những nền tảng ban đầu cho các công viêc có tính tập thể cao mà chúng sẽ gặp phải trong cuộc sống sau này, đồng thời chúng cũng học hỏi được từ các bạn khác rất nhiều điều thú vị.
    Về mặt cảm xúc, chơi với đất sét sẽ là một cơ hội tốt để trẻ thể hiện những cảm xúc của mình, đặc biệt là đối với những trẻ chưa biết nói. Chẳng hạn như khi trẻ đang tức giận, nỗi tức giận đó sẽ được chuyển hoá vào các thao tác ném, nhồi, vo viên đất sét, nên trẻ sẽ thấy thư giãn hơn.
    Mặt khác, khi trẻ tạo ra các sản phẩm từ đất sét, có thể trẻ sẽ có những suy nghĩ về các tình huống cũng như những điều có thể xảy ra liên quan đến sản phẩm đó. Từ đó, trẻ sẽ có sự chuẩn bị trước đối với các sự việc mà trẻ gặp phải trong cuộc sống. Chẳng hạn, khi nặn một chú chó thì trẻ có thể sẽ tưởng tượng ra cảnh chú chó này chạy đuổi theo và cắn mình. Đứa trẻ sau đó sẽ nói với cô giáo về điều này, cô giáo sẽ chia sẻ những kinh nghiệm để trẻ phòng ngừa tình huống đó..
    Về mặt nhận thức, trẻ sẽ biết thêm được nhiều khái niệm khoa học và toán học cũng như có thêm khả năng nhận thức thông qua trò chơi nặn đất sét. Trẻ sẽ thấy được sự thay đổi hình dạng của đất sét khi được thêm nước vào đất sét để làm cho đất sét dẻo hơn và dễ dính hơn. Khi trẻ quyết định chia nhỏ khối đất sét, thì chúng sẽ phải trao đổi với nhau xem nên làm như thế nào, điều đó giúp cho chúng tăng khả năng giải quyết vấn đề. Sự sáng tạo của trẻ cũng được phát huy trong quá trình chúng tạo ra các tác phẩm từ đất sét. Và sau đó, khi chúng sử dụng ngôn ngữ để miêu tả tác phẩm của mình và đếm lại xem mình đã tạo ra bao nhiêu tác phẩm thì khả năng ngôn ngữ và toán học của trẻ sẽ được nâng cao.
    Lưu ý: Khi chơi trò nặn đất sét, nhất thiết phải có sự kèm cặp của cô giáo hoặc phụ huynh, đặc biệt đối với trẻ nhỏ vì lý do an toàn ( trẻ có thể nuốt hay nhét vào tai, mũi…)
    • Mẹ Cúncon
    Con vẫn thông minh dù mẹ ít ở bên

Những trẻ có mẹ đi làm vẫn phát triển tốt cả về trí tuệ và giao tiếp xã hội như những bé được gần mẹ suốt ngày.

Các chuyên gia đến từ Đại học Texas (Mỹ) phát hiện ra khi người mẹ đi làm, đứa con vẫn phát triển tốt khả năng ngôn ngữ, trí thông minh và các mối quan hệ xã hội như các bạn cùng lứa có mẹ ở nhà.

Đúng là phụ nữ đi làm có ít thời gian bên con, song họ luôn cố gắng dành cho trẻ các buổi tối và những ngày nghỉ cuối tuần. "Người mẹ đi làm luôn biết cách bù đắp cho con một cách hiệu quả", trưởng nhóm nghiên cứu Aletha C. Huston cho biết.

Kết quả nghiên cứu của Huston đã gây bất ngờ trong giới khoa học: hóa ra lượng thời gian mà mẹ dành cho trẻ lại ít gây ảnh hưởng đối với sự phát triển của bé. Không khí gia đình và chất lượng mối quan hệ với mẹ mới chính là những yếu tố nhạy cảm đối với trẻ.

"Không thể ước đoán sự phát triển của bé nếu chỉ dựa vào lượng thời gian ở bên mẹ. Điều quan trọng ở đây là những việc mẹ làm khi ở gần con", Huston nhấn mạnh.

Trong nghiên cứu, Huston và cộng sự đã theo dõi lịch trình 24 giờ của hơn 1.000 bà mẹ có con dưới 1 tuổi và quan sát hoạt động giao tiếp giữa hai mẹ con. Các bà mẹ được yêu cầu hoàn thành test tâm lý. Còn mức độ phát triển xã hội và trí thông minh của bé được đánh giá thông qua một loạt test về trí nhớ, ngôn ngữ và khái niệm về thời gian, không gian.

Kết quả cho thấy, trẻ có xu hướng phát triển tốt nếu được nuôi dưỡng trong một môi trường kích thích với nhiều sách vở, tranh ảnh, đồ chơi..., đặc biệt là sự giao tiếp hiệu quả với mẹ, được mẹ trò chuyện và cho đi chơi. Sự phát triển này sẽ gia tăng nếu người mẹ có khả năng nhạy cảm và biết cách đáp ứng nhiệt tình nhu cầu của con.

Nghiên cứu cho thấy lượng thời gian bên mẹ không ảnh hưởng nhiều đến sự phát triển của trẻ, nghĩa là bé vẫn đáng yêu cho dù mẹ đi làm hay ở nhà
    • Mẹ Cúncon
    Giúp con sáng dạ

Trẻ lên ba bắt đầu có cảm giác thích thú mọi điều xung quanh, thường nêu ra nhiều câu hỏi. Cách trả lời tốt nhất đảm bảo vừa thỏaả mãn tính hiếu kỳ của trẻ, lại kích thích tư duy.
    Hỏi ngược lại
    Khi trẻ nêu ra câu hỏi, bạn đừng bao giờ vội giải thích hoặc trả lời ngay mà có thể dùng hình thức hỏi ngược lại câu hỏi của con bạn để khơi gợi trẻ tự suy nghĩ, tìm ra câu trả lời độc lập hoặc bạn cùng trao đổi với trẻ nhằm loại trừ các sai sót để có lời giải thích chính xác nhất.
    Ví như khi con hỏi bạn vì sao miếng sắt chìm trong chậu nước mà miếng xốp lại nổi? Bạn hãy để chúng tự nghĩ xem, sao lại có hiện tượng như vậy hoặc khuyến khích chúng dùng tay sờ thử để phân biệt miếng sắt và miếng xốp khác nhau thế nào. Trẻ sẽ phát hiện một điều: sắt nặng hơn miếng xốp.
    Ngoài ra, bạn có thể lấy thanh sắt có trọng lượng bằng miếng xốp rồi thả chúng vào chậu nước để trẻ quan sát, hướng dẫn chúng phát hiện ngoài trọng lượng, vật còn chịu ảnh hưởng của thể tích.
    Cách làm này sẽ tránh được tính ỷ lại của trẻ, cổ vũ khích lệ tinh thần tìm hiểu, thăm dò sự vật, hiện tượng độc lập.
    Gợi trí tưởng tượng
    Bạn hay đọc cho trẻ một câu truyện ngắn trước giờ đi ngủ. Đây là thói quen tốt, không chỉ trau dồi ngôn ngữ mà còn có lợi trong việc bồi dưỡng phẩm chất, phát triển sự hiểu biết và thúc đẩy trí lực phát triển. Tuy nhiên, để tạo điều kiện cho trẻ có khả năng suy luận, óc tưởng tượng tốt và tinh thần sáng tạo, bạn đừng đọc phần kết. Chắc chắn, khi đang đọc, bạn dừng lại, trẻ sẽ hỏi phần kết thúc thế nào. Bạn hãy cho trẻ tự tưởng tượng, để xem trẻ đưa ra ý tưởng gì mới, sau đó bổ sung phần kết. Như vậy, từ một câu truyện in trong sách, vô hình chung, bạn đã biến thành câu chuyện có nội dung phong phú, kết độc đáo hơn nhờ tài tưởng tượng và khả năng tư duy logic của trẻ.
    Gợi liên tưởng
    Qua các câu hỏi của trẻ, bạn hãy khơi gợi trẻ liên hệ suy nghĩ về các sự việc cùng loại với vấn đề trẻ hỏi để tìm ra phần chung của vấn đề và tự mình có đáp án. Khi giải thích cho trẻ biết mẩu xốp để trong nước nổi thì trẻ tự giải đáp được miếng nhựa, tờ giấy hoặc bọt biển để trong nước chìm hay nổi, nhờ liên hệ tính chất cùng loại của vật thể và sẽ tự trả lời chính xác. Hay bạn giải thích cho trẻ con gà là vật nuôi trong nhà, có hai chân và có cánh nên gọi là gia cầm, trẻ sẽ liên hệ các con vật hai chân khác như: vịt, ngan, ngỗng... cũng gọi là gia cầm.
    Phương pháp này sẽ giúp trẻ học cách áp dụng kiến thức đã biết để có tư duy giải quyết vấn đề mới.
    Trả lời theo kiểu gợi lại hồi ức
    Bạn nên hướng dẫn trẻ nhớ lại các sự việc đã qua để giải quyết vấn đề, rèn luyện năng lực hồi tưởng và ứng biến của trẻ. Ví như trẻ hỏi một vật nào đó thì cha mẹ nhắc lại buổi gia đình thăm vườn thú trước đây, để trẻ kể lại tình cảnh vườn thú lúc bấy giờ. Hay chữ vừa học đã quên, cha mẹ gợi cho con nhớ lại hàm ý của từ đó như: ''chữ này con học qua rồi, nghĩ lại xem con có thể ghép thành từ gì'', ''chữ đó có ở bài nào, sách nào con đã xem qua''...
    Cùng thăm dò cùng trao đổi
    Cha mẹ không nên trả lời trực tiếp câu hỏi cho trẻ ngay mà nên cùng sinh hoạt, trao đổi với trẻ để tìm ra đáp án chung. Ví như không hiểu hiện tượng vật lý nào đó có thể cùng làm thí nghiệm nhỏ với nó, thiếu đồ chơi thì đi tìm nguyên vật liệu và người lớn hướng dẫn trẻ làm lấy.
    Cách làm này sẽ rèn luyện trẻ có thói quen chịu làm, chịu động não và cùng hợp tác thăm dò; bồi dưỡng tính thích thú khi học tập cũng như trong lúc nghiên cứu.
    Trả lời kiểu bảo lưu nghi vấn
    Có những câu hỏi mà trẻ đặt ra liên quan đến các hiện tượng phức tạp của tự nhiên, xã hội, nếu bạn trả lời quá khả năng hiểu biết của trẻ cũng như khó trả lời rõ ràng. Ví như trẻ hỏi vì sao em bé lại ra đời? hay tại sao có chiến tranh... bạn không cần giải thích và đòi hỏi trẻ hiểu rõ tất cả ngay. Khi đó, bạn có thể nói với con bằng thái độ rất nhã nhặn rằng con còn bé, chưa hiểu nhiều, ít nữa lớn con sẽ hiểu hết. Với cách thức này, trẻ mang theo tâm tư nghi vấn để quan sát. Tuy nhiên, không nên áp dụng tuỳ tiện, bởi các câu hỏi của trẻ nếu thường không được giải đáp thỏa đáng, sẽ làm mất đi tính tích cực về việc suy nghĩ các vấn đề cần hiểu.
    (Nguồn:Tư vấn tiêu dùng)
    • zoe
    • 10 năm
    • 2,884 Bài viết

• 473 Được cảm ơn

Chào mẹ Zoe.
    Ôi thé mà mình thì lại cứ nghĩ rằng não của bé có páht triển tốt thì mới bộc lộ sự thông minh được cơ đấy. May có mẹ an ủi mình chứ nhỉ.
    Cảm ơn HaDong về những trao đổi của bạn. À, theo mình 16 tháng bé cua? ba.n nói được vài từ, thế đâu có là chậm nhỉ. Mình hiểu nhầm ý bạn nói là "phải nói nhiều thì não mới phát triển tốt" chứ hoàn toàn đồng ý là phải có tư chất thông minh thì mới thế hiện ra được, nhưng không thể hiện ra chưa chắc đã là không thông minh :4: .

Còn mình cũng không định ép buộc cháu sẽ pahỉ học môn này môn kia cho thật giỏi mà chỉ muốn con mình sau anỳ sẽ trở thành một người có thể dứng vứng trước bất cứ hoàn ảnh nào. Thiết nghĩ điều đó cũng không quá xa vời phải không vì cháu rèn luyện được bản lĩnh vững vàng đà là một sự thành công rất lớn đối với cuốc sông cua chau sau này rồi
    Mình cũng chia sẻ như~ng suy nghĩ này, nhưng mà đôi khi là người học giỏi thành đạt lại dễ hơn là người có bản lĩnh vững vàng. Ý mình là cả trí tuệ và bản lĩnh đều là những điều phụ thuộc vào năng lực của đứa trẻ và một phần không nhỏ vào sự giáo dục đứa trẻ nhận được. Mình sẽ tìm đọc cuốn sách mà cu?a Lưu Vệ Hoa. Đã được nghe các bà mẹ trên wtt giới thiệu nhưng vẫn ngại ngần vì cái tựa đề của cuốn sách hơi làm mình "sợ".

8 giờ tối mà hai mẹ con vẫn đi chơi cơ à. Mình cũng khi đón con về là 6 giờ rưỡi rồi. Ở đây vẫn còn sáng nên cho con ra chơi ở công viên cạnh nhà cũng có nhiều trẻ con. Chỉ chơi 1 lúc thôi rồi về nhà và bắt đầu cái hành trình cơm nước :1: Ăn cơm tắm xong thì mới ngồi chơi với con, cũng không nhiều ý tưởng trò chơi gì lắm, quanh quẩn lego, vẽ, đất nặn và xem hoạt hình (xem tivi hơi nhiều ). Cũng như bạn mình rất vui khi thấy con mình học được điều gì.

Tuy nhiên các trò chơi cũng nghèo nàn, bố mẹ không được sáng tạo lắm. Vì thế rất muốn được nghe kinh nghiệm của các bạn. Vừa mới đọc bài của mẹ oanhht1, đúng là rất bổ ích.
    it's all because of you ... :Angel:
    • 2,314 Bài viết

• 171 Được cảm ơn

Mình sưu tầm một số bài viết hay, đã post trên edunet. Nhưng chỉ là sách vở, chưa ứng dụng được gì.

Mà bé nhà mình đã 2.5 tuổi rồi. Bây giờ vẫn đang mò mẫm. Gặp được thread của mẹ oanht1 mừng quá. Nhưng có vẻ bé nhà mình lớn hơn các bé của các mẹ ở đây. Bạn nào có bé cùng tuổi bé nhà mình xin chia sẻ ít kinh nghiệm nhé

http://diendan.edu.net.vn/ShowPost.aspx?PostID=31952
    • 3,702 Bài viết

• 666 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Nguyen Ngoc Tra My
    Mình sưu tầm một số bài viết hay, đã post trên edunet. Nhưng chỉ là sách vở, chưa ứng dụng được gì.

Mà bé nhà mình đã 2.5 tuổi rồi. Bây giờ vẫn đang mò mẫm. Gặp được thread của mẹ oanht1 mừng quá. Nhưng có vẻ bé nhà mình lớn hơn các bé của các mẹ ở đây. Bạn nào có bé cùng tuổi bé nhà mình xin chia sẻ ít kinh nghiệm nhé

http://diendan.edu.net.vn/ShowPost.aspx?PostID=31952
    Tháng 11 này mình sẽ vè VN, mình sẽ mang theo hai cuốn sách, Baby Book và Your Child át play - 1 to 2 years, néu bạn nào muốn mượn liên lạc với mình vaof email nhé.
    • 2,384 Bài viết

• 7,493 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ Cún Vịt
    Tháng 11 này mình sẽ vè VN, mình sẽ mang theo hai cuốn sách, Baby Book và Your Child át play - 1 to 2 years, néu bạn nào muốn mượn liên lạc với mình vaof email nhé.
    Cho mình đăng ký với nhé, thanks, nếu có thể cho mình hỏi bạn mua 2 quyên đấy giá bao nhiêu xiền, và ở nước nào với?
    • 2,384 Bài viết

• 7,493 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ Cún Vịt
    Cho mình đăng ký với nhé, thanks, nếu có thể cho mình hỏi bạn mua 2 quyên đấy giá bao nhiêu xiền, và ở nước nào với?
    • 2,314 Bài viết

• 171 Được cảm ơn

Trước khi nói về nuôi trẻ thông minh từ 0-12 tháng, mình xin phép được nói qua về việc chăm sóc thai khi còn trong bụng mẹ.

Đó là dinh dưỡng đủ, tình cảm của bà mẹ mang thai cho bé và các phương pháp dạy thai.

Sách Thiên Tài Từ 280 Ngày - Bí Quyết Giáo Dưỡng Thai Nhi
    Là phương pháp dạy thai từ tuần đầu tiên đến khi sinh. Dịch từ tiếng Trung Quốc. Khá hay so với một số quyển sách dạy thai khác vì ngắn gọn và dễ hiểu, dễ làm.
    NXB Văn Hóa Thông Tin (11/2004)
    Giá: 20.000 đồng, giá bìa. Giá bán giảm 30%

Hoặc một số cách giao lưu với thai nhi
    http://www.giadinhenfa.com/mjframe.php?values=smart_a0
    click vào nút Hệ thống Enfa thông minh

Nuôi trẻ thông minh từ 0-12 tháng :

Khi trẻ mới ra đời, vấn đề dinh dưỡng rất quan trọng. Trong đó các axitbeo rất cần cho não bộ.

http://www.giadinhenfa.com/mjframe.php?values=brain_01

Trang web của giađình enfa nói rất hay về vấn đề này.
    1- Dinh dưỡng
    2- Âm nhạc
    3- Trò chơi
    **** Quan trọng nhất là sự tiếp xúc gần gũi với bố mẹ, và người thân thì trẻ mới có thể tiếp thu mọi vật trong trạng thái an toàn và phấn khích nhất

Các phụ huynh chú ý đây là nghiên cứu của các chuyên gia nghiên cứu dinh dưỡng Mỹ. Hãng Enfa đăng tải thông tin trên mạng của mình. Không phải là nghiên cứu của hãng Enfa lên các bé có uống sữa Enfa của hãng.

Tuy vậy, Hãng Enfa đã làm được một cuộc cách mạng về sữa có DHA tại thị trường VN và làm cho các bố mẹ lên một cơn sốt DHA.
    Làm cho các hãng sữa khác cũng cho DHA vào và đổi mã quảng cáo. Cơn sốt lớn đến mức hãng Kinh đô sản xuất bánh quy cho người lớn ăn cũng có DHA.
    ( Trừ có hãng dầu gội Unilever chưa cho DHA vào dầu gội chứ còn sữa chua, dưa hấu, Vitamin B2, mật ong, sâm... đã cho vào hết dầu gội rồi )
    Lại buôn lung tung rồi, xin rỗi các bạn nhé
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Nguyen Ngoc Tra My; 12/10/2005 vào lúc 05:15 PM.
    • 2,314 Bài viết

• 171 Được cảm ơn

Sau khi xem hết các bằng chứng rất thuyết phục của các nhà nghiên cứu ở trang web giađình enfa, hẳn các bậc phụ huynh đều đồng ý rằng trẻ thông minh một phần qua các trò chơi.

Vậy Seri sách nuôi thông minh của 03 NXB:
    Top: NXB Trẻ
    Á hậu: NXB Phụ nữ
    Người đẹp quê ta: NXB Văn hoá thông tin

Chính là câu trả lời cho các bậc phụ huynh, làm sao để chơi với bé như một phương pháp giáo dục thông minh:
    1- 125 trò chơi thông minh dành cho trẻ từ 0-12 tháng (có bán ở WTT) NXB trẻ
    http://www.webtretho.com/wttshop/con...8258.187.9.192
    Là cuốn sách đã từng gây cơn sốt tại Anh, Mỹ và nhất là ở Hàn Quốc, đã từng lập kỷ lục bán 1.000.000 bản khi vừa phát hành một thời gian ngắn.
    Đã được NXB Phụ nữ phát hành qua bản dịch tiếng Hàn. Sau đó NXB Trẻ xuất bản dịch qua bản tiếng Anh.
    Đọc thì thấy rất đơn giản và dễ làm nhưng nó gần như là "Number one"

2- Chơi với trẻ- NXB trẻ
    http://www.nxbtre.com.vn/subcategory...d=30&subcatid=
    • 2,314 Bài viết

• 171 Được cảm ơn

• 37 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình thường đi làm từ 8h sáng đến 5h30 chiều thì về. Cơm nước tắm rửa giặt giũ xong thì đã 8h mất rồi vì mình chỉ có hai mẹ con thôi, bố cháu đang đi học xa mà. Đến khi đó mình mới cho cháu đi chơi và "dạy" cho cháu được. Thường mẹ con mình hcỉ ra công viên hoặc con đường lớn gần nhà thôi. Mình chỉ cho cháu " đây là xe buýt, kia là cây, cái hình tim này là lá; đường thì có nhiều xe cộ, đông người..." cháu có vẻ rất say mê với trò tìm hiểu những chuyện như thế vì cháu hưởng ứng rất nhiệt tình. mình đưa cháu đi chơi đựoc vài hôm thì cứ kiểm tra lại một lần xem co nhớ không thì cháu biểu hiện nhớ rất tốt. Bây giờ tuy chưa nói đựoc nhưng cháu đã biết xoè ngón tay ra hưởng ứng đếm với mẹ đến 3 rồi. Chẳng biết con nhà mọi người thế nào chứ con kmình cứ "tiến bộ" vậy mình thấy vui lắm. Và thực sự là thấy hài lòng nữa. Còn cháu có trở thành thiên tài hay không dĩ nhiên không chỉ bố mẹ muốn mà có được. Nhưng mình thì cứ tâm niệm thế naỳ này "Cứ tin đi, niềm tin sẽ cho mình quyền hy vọng".

Hadong ơi, con bạn được bao nhiêu tháng rồi và biết những gì rồi? Chúng mình cùng trao đổi nhé. Thời gian của mình cũng giống bạn. Mình cũng đang áp dụng cho CachCach 11 tháng nhà mình theo cách dạy con của Lưu Vệ Hoa đây. Cũng hiệu quả đấy chứ. Bây giờ Bé biết phân biệt tên của một số đồ chơi rồi. VD mình để hai thứ đồ chơi là quả bóng cùng với con cá rồi bảo "Giang lấy cho mẹ con cá nào". Thế là Bé chọn ngay con cá cho đưa cho mình, mà khi đưa cá cho mẹ Bé còn làm điệu bộ nữa cơ. Tháng trước, một chủ nhật ở nhà với Bé, mình cầm chiếc khăn xô của Bé và bảo với Bé :"Đây là cái khăn" rồi đưa lên làm động tác lau miệng. Mình lặp lại vài lần như vậy rồi để chiếc khăn ra xa và bảo Bé :"Giang lấy cho mẹ cái khăn nào". Bé bò ra cầm chiếc khăn giơ ra phía mình. Mình lại bảo Bé :"Giang lau miệng đi". Thế là Bé cầm chiếc khăn đưa lên miệng lau lau. Mình khoái quá gọi bố của Bé ra khoe. Ax mình lại bảo Bé làm giống như mình đã bảo. Bé làm lại y hệt như hồi nãy. Hai vc mình cười sung sướng... Buổi tối, mình cho Bé ngồi trên giường chơi với chị Bé. Bé cứ bò ra thành giường rồi cúi xuống. Mình nói với Bé "vào đây không ngã đấy". Bé cũng bắt chước nói "ngã đấy". Mình dạy Bé gọi "mẹ Hà ơi" thì Bé chỉ nói được "Hà ơi"... Còn nhiều chuyện tương tự như vậy nữa... Vui quá!
    Mình cũng không kỳ vọng quá vào con cái, nhưng có phương pháp dạy và dạy ngay từ bé thì vẫn hơn phải không bạn.
    Hy vọng cách chúng ta áp dụng không uổng công.
    • Mẹ Cúncon
    Chào các mẹ, mình mở toppic này, nhưng thật ra mình chưa làm được gì cho Cún con nhà mình, học được kiến thức và kinh nghiệm của các mẹ mình rất vui. Cún nhà mình được gần 9 tháng. Cún rất hay ói, nên việc mình mới lo được cho Cún là giữ thức ăn trong bụng cún khỏi "chạy" ra ngoài. Còn việc dạy cho Cún, mình rất muốn, nhưng chưa làm được gì, Cún nhà mình mới chỉ biết vỗ tay, và khi định ói thấy mẹ nghiêm mặt lại thì vội nuốt vào (thương lắm). Mình đi làm suốt ngày, chỉ biết dặn bác giúp việc cách chơi với cháu kết hợp với dạy cháu, nhưng hình như chưa được tốt như cách cách thứ 2 nhà mẹ hai cách cách. Cám ơn các mẹ đã chia sẻ kinh nghiệm, mấy ngày nay, chiều nào mình cũng cho Cún đi dạo, Cún rất vui, mình còn cho Cún đi siêu thị, cho Cún chọn đồ, vào nhà sách, lúc nào Cún chơi thì mở nhạc Cổ điển cho Cún nghe, mình đã cho Cún nghe nhạc từ khi Cún còn trong bụng, nên bây giờ mỗi khi nghe lại bài quen Cún thường nhẩy lên. Tuy vật Cún nhà mình vẫn có vẻ chậm, chưa bò, chỉ lết thôi. Mẹ nào còn kinh nghiệm dạy bé hàng ngày như thế nào, chia sẻ nhé,
  • Trang 1/9

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 9