Sự phát triển

Các bạn chi giùm cách chữa nói ngọng cho bé 3 tuổi

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 4.59K Lượt đọc
  • 22 Trả lời

2 Người đang theo dõi

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3
    • 796 Bài viết

• 415 Được cảm ơn

Bé nhà mình được 3 tuổi rồi nhưng bị nói ngọng n và l, và ko nói được chứ g, ng. Ví dụ con gà thì nói là `con à`. Cả bố và mẹ đều cố gắng dạy rồi, con cũng tập theo nhưng ko hiệu quả. Các bạn có kinh nghiệm về chữa ngọng cho bé thì giúp minh với. Mình có nghe mọi người nói là bác Đại Mĩ Nhân (cũng tham gia WTT) có mở lớp học chữa nói ngọng. Ai có contact của bác Đại Mĩ Nhân thì cho mình xin với. Xin chân thành cảm ơn.

1. Có thể bạn muốn xem:
    • 188 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Bé nhà mình cũng nói ngọng, sửa mãi mà không được, nhưng nhiều khi nghe lại thấy yêu ơi là yêu :Smiling:

• 796 Bài viết

• 415 Được cảm ơn

Hihi, yêu thì yêu thật đấy nhưng mà vẫn phải cố gắng sửa cho bé mẹ nó à. Bé nhà tó 3 tuổi rôi, cô giáo khen là trả lời bài gãy gọn nhưng mối tội vẫn nói ngọng, chán quá. Huhu ko có ai biết cách sửa nói ngọng này à? Please help me.

• 84 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Theo mình thì hầu hết các bé ở tuổi này đều nói ngọng cả mẹ nó ạ.Con trai mình cũng nói ngọng và nhiều từ phát âm chưa chuẩn, nhưng mỗi lần như vậy là mình lại chỉnh cho cháu ngay, mình nói thật chậm và rõ ràng từ đấy cho cháu nghe và bảo cháu nhắc lại nên bây giờ con mình rất ít khi nói ngọng và còn nói sõi hơn các bạn cùng lứa tuổi.
    Đây là kinh nghiệm của mình, xin chia sẻ cùng mẹ nó. Chúc 2 mẹ con thành công với cuộc chiến chống nói ngọng nhé.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 796 Bài viết

• 415 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi socme Xem bài viết
    Theo mình thì hầu hết các bé ở tuổi này đều nói ngọng cả mẹ nó ạ.Con trai mình cũng nói ngọng và nhiều từ phát âm chưa chuẩn, nhưng mỗi lần như vậy là mình lại chỉnh cho cháu ngay, mình nói thật chậm và rõ ràng từ đấy cho cháu nghe và bảo cháu nhắc lại nên bây giờ con mình rất ít khi nói ngọng và còn nói sõi hơn các bạn cùng lứa tuổi.
    Đây là kinh nghiệm của mình, xin chia sẻ cùng mẹ nó. Chúc 2 mẹ con thành công với cuộc chiến chống nói ngọng nhé.
    Cảm ơn socme nhé. Vợ chồng mình cũng cố gắng hướng dẫn rồi, các từ khác thì ko sao, cứ đến từ có chữ "l" là thành "n" hết. Cả nhà chả ai nói ngọng n với l, chả hiểu sao bé lại vậy.

• 3,850 Bài viết

• 3,109 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Binhminh0406 Xem bài viết
    Bé nhà mình được 3 tuổi rồi nhưng bị nói ngọng n và l, và ko nói được chứ g, ng. Ví dụ con gà thì nói là `con à`. Cả bố và mẹ đều cố gắng dạy rồi, con cũng tập theo nhưng ko hiệu quả. Các bạn có kinh nghiệm về chữa ngọng cho bé thì giúp minh với. Mình có nghe mọi người nói là bác Đại Mĩ Nhân (cũng tham gia WTT) có mở lớp học chữa nói ngọng. Ai có contact của bác Đại Mĩ Nhân thì cho mình xin với. Xin chân thành cảm ơn.
    Bé 3 tuổi chưa cần chữa ngọng vì ở tuổi này bé còn đang học vốn từ, sự hợp tác để luyện phát âm là chưa có. Bạn cứ bình tĩnh chờ đợi. Con sẽ tự hoàn chỉnh cách phát âm cho đến khi 4 tuổi. Sau 4 tuổi hãy nghĩ đến việc sửa lỗi phát âm. Quan trọng, trong sinh hoạt hàng ngày bạn phát âm đúng thì con sẽ bắt chước được cách phát âm đúng.

• 1,662 Bài viết

• 1,844 Được cảm ơn

2 thằng cháu mình lúc nhỏ cũng ngọng thế lớn hơn chút tu het ngong ma cung chang phai chinh may cho chung no, cu de tu nhien

• 796 Bài viết

• 415 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi luongtam Xem bài viết
    Bé 3 tuổi chưa cần chữa ngọng vì ở tuổi này bé còn đang học vốn từ, sự hợp tác để luyện phát âm là chưa có. Bạn cứ bình tĩnh chờ đợi. Con sẽ tự hoàn chỉnh cách phát âm cho đến khi 4 tuổi. Sau 4 tuổi hãy nghĩ đến việc sửa lỗi phát âm. Quan trọng, trong sinh hoạt hàng ngày bạn phát âm đúng thì con sẽ bắt chước được cách phát âm đúng.
    Cảm ơn bác Luongtam và các bạn khác. Hii may quá được gặp bác Luongtam ở đây. Em cũng yên tâm phần nào rồi, em sẽ kiên trì và chỉnh sửa cho cháu. Hi vọng cháu sẽ dần hết ngọng.

• 14 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Binhminh0406 Xem bài viết
    Chào mẹ bé Minh! Bé nhà mình đã gần 4 tuổi mà vẫn ngọng. Mình dạy bé nói lại từ ngọng chậm và nhiều lần thì thấy cải thiện hơn nhưng khi bé nói nhanh thì lại vậy. Nên giời cứ phải kiên trì thôi. Đấy là kinh nghiệm của mình mẹ bé tham khảo nha.

• 796 Bài viết

• 415 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nhimto2005 Xem bài viết
    Chào mẹ bé Minh! Bé nhà mình đã gần 4 tuổi mà vẫn ngọng. Mình dạy bé nói lại từ ngọng chậm và nhiều lần thì thấy cải thiện hơn nhưng khi bé nói nhanh thì lại vậy. Nên giời cứ phải kiên trì thôi. Đấy là kinh nghiệm của mình mẹ bé tham khảo nha.
    Cảm ơn mẹ nhimto nhé. bé nhà mình cũng y hệt như vậy đó. Ăn nói thì như bà cụ non ấy nhưng khổ cái là bị ngọng. Hihi đành phải kiên trì vậy. :Laughing::Laughing:

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3