• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Sự phát triển

Bé trai gần 4 tháng tuổi chưa biết lật

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 15.7K Lượt đọc
  • 17 Trả lời

• 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Tình hình là bé nhà mình còn 1 tuần nữa là tròn 4 tháng mà vẫn chưa có dấu hiệu lật hay lẫy gì cả các mẹ ạ...hic hic ;(( Từ hồi gần 1 tháng tuổi mình đã hay đặt bé nằm sấp để luyện cơ cổ và cho bé tập lẫy nhưng nhóc con cứ cắm mặt xuống gặm khăn ngon lành hoặc là nghiêng đầu sang một bên...ngủ! Từ 1 tháng đến 4 tháng lúc nào nằm sấp cũng chỉ như vậy, không chịu ngóc cổ lên gì cả? Không biết bé trốn lẫy hay là có vấn đề gì không hả các mẹ? Mẹ mình thì bảo chắc nhóc giống mình và em trai mình hồi bé nên cũng trốn lẫy. Mình cứ thấy lo lo dù mọi thứ khác của bé đều bình thường, trộm vía. Lúc sinh ra bé được 3kg, giờ 3 tháng 3 tuần được 7kg, dài 64cm. Bé chỉ ti mẹ khoảng nửa tháng đầu còn lại uống sữa ngoài hoàn toàn. Từ lúc 2 tháng đến giờ bé có vẻ chán sữa nên hơi lười ăn, mỗi ngày trung bình ăn khoảng 630ml-720ml. Bé ngủ từ 12h đêm đến 7h sáng hôm sau không dậy ăn gì hết, lúc thức thì nằm chơi rất ngoan, hóng chuyện và rất hay cười, trộm vía tỉ tỉ lần con... Mình ít bế bé lắm, toàn cho nằm ăn và nằm chơi thôi. Bé không lật hay lẫy nhưng chân tay hay đạp loạn xạ và hay tùi khắp giường. Mà mấy hôm nay bé thấy mình ăn gì cũng nhìn chằm chằm rồi miệng tóp tép thèm thuồng, có lúc còn khóc toáng lên đòi ăn. Mình cho tém thử 1 ít bột sắn dây trộn với khoai lang thì tém lấy tém để Mình định tròn 5 tháng mới cho ăn dặm kiểu Nhật nhưng tình hình con chán sữa thèm ăn dặm như thế này thì có nên cho ăn sớm hơn không nhỉ? Bé nhà mình là con đầu lòng nên mình cũng không có nhiều kinh nghiệm, có gì các mẹ thông thái tư vấn giúp mình với nhé! Cảm ơn cả nhà nhiều nhiều! :LoveStruc:
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 674 Bài viết

• 185 Được cảm ơn

Không có gì phải lo đâu bạn ạ, bé nhà mình 5 tháng mới biết lẫy đây, mặc dù cổ đã rất cứng rồi, toàn bế dựng thôi. Mà chắc anh chàng cũng lẫy chậm vì mông nặng lắm.
    • 227 Bài viết

• 92 Được cảm ơn

Về việc bé gần 4 tháng mà chưa lật thì không có gì đáng ngại đâu bạn ạ. Mà sao bé nhỏ thế mà bạn đã cho con nằm sấp thế, mình nghĩ là không nên đâu vì nằm sấp bé sẽ bị tức bụng đấy, cứ để bé nằm ngửa ra. Bé nhà mình trước đến tận gần 6-7 tháng mới lật cơ, nhưng lật xong thì cũng muốn bò luôn.
    Theo mình nghĩ thì bạn nên để bé được 6 tháng hãy cho ăn dặm, bé mới được 4 tháng nên cũng chưa cần vội vàng lắm.
    Chúc hai mẹ con bạn khỏe nhé
    • 847 Bài viết

• 515 Được cảm ơn

Nếu bạn thấy các vấn đề phát triển khác của bé vẫn bình thường thì k sao đâu. Con mình trong tháng đã đòi bế vác và giữ đc cổ khá tốt, nhg đến 6 tháng mới biết lật, nhg 9 tháng đã tự bám vào thành giường để đứng lên và đi men theo thành giường rồi. Mỗi bé có 1 cữ riêng, chậm cái này nhg lại nhanh cái khác nên cũng k cần phải lo lắng quá.
    Chúc mẹ và bé khỏe.
    :Battin ey:
    • 150 Bài viết

• 62 Được cảm ơn

Bé nhà mình hơn 4 tháng rồi vẫn chưa có biểu hiện gì là chuẩn bị lật cả, mình thấy cổ bé yếu lắm, mà bé cũng hiền lành, it khóc, đặt nằm là cứ nằm im, ít hoạt động chân tay lắm, liệu bé có bị vấn đề gì về xương hay các cơ không hả các mẹ?
    • 251 Bài viết

• 388 Được cảm ơn

Hic con em cũng thế đây ạ. 3 tháng rưỡi rùi mà chưa tự lật được. Mà có phải nặng mông gì đâu, có hơn 6 cân à, bé trai ạ. Các chị ơi không biết con em sắp lật chưa nếu đã có những biểu hiện sau: tự lật cái mông được, nằm vặn vẹo 1 hồi là hay lật mông; dạo này hay tự nằm nghiêng khi ngủ; khi đặt sấp thì cổ ngóc cao, cười khoái chí lắm, nhưng vẫn còn lắc lư cái đầu sang hai bên.
    • 890 Bài viết

• 1,273 Được cảm ơn

Èo, con mình còn gần 4,5 tháng mới biết lật cơ. Bạn theo dõi các biểu hiện khác của con thêm nữa chứ đừng lo lắng vội.
    • 233 Bài viết

• 36 Được cảm ơn

Không sao đâu bạn, con mình 6 tháng mới lật, ai cũng tưởng bé bỏ qua giai đoạn, tùy bé nhiều khi bò lun không lật nữa. Bé con mình thì mình hay chận 2 cái gối 2 bên nên nó chẵng cục cựa ji2, thế là chậm bít lât, bé miễn sao mạnh khởe, phát triển kg và chiều cao đều là được. Chúc bạn vui và an tâm nhé
    • 67 Bài viết

• 60 Được cảm ơn

các mẹ tập cho thể dục cho con bằng các động tác nhẹ nhàng bé sẽ cứng cáp hơn bé mình 4 tháng cũng mới biết lật, chưa biết bò nhưng lại muốn đứng hi hi
    • 7 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Bé meo meo nhà mình nay 5 tháng rồi mới tập lật nè.
    • 7 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Xin chào bạn

Việc bé chưa lật thường do phần mông nặng khiến bé chưa thể hành động như mong muốn. Tuy nhiên bạn đừng quá lo lắng có nhiều trẻ 5 6 tháng tuổi mới bắt đầu giai đoạn này, để có thể tìm hiểu thêm nhiều cách nhằm phát triển tối ưu nhất việc phát triển của trẻ mình nghĩ topic tại đây chứa đầy đủ thông tin bạn cần.

Chúc bé khỏe mạnh
    • 603 Bài viết

• 2,614 Được cảm ơn

Bình thường mà. Cu nhà mình cũng hơn 4 tháng mới lật. Mà lật xong là nằm im luôn, k hông có ngóc cổ lên gì đâu, đến 5 tháng mới ngóc (người ta gọi là lẫy thì phải). ĐÚng là xương cháu hơi yếu so với thông thường, nhưng mình nghĩ cũng như trẻ tập đi, đứa cứng 12 tháng đã đi, đứa kém thì 16 tháng mới đi, có gì đâu.
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

không sao đâu mẹ nó ah, thằng cu con nhà cậu em chẳng lẫy chẳng bò gì, đến 10 tháng tự đứng dậy đi luôn. Còn thằng cu nhà em trộm vía con 2 tháng 20 ngày đã lẫy được rồi, nhưng mà vừa ăn no xong lại đòi lẫy, không cho nó lẫy là nó khóc tướng lên.Còn cho nó lẫy thi nó trớ hết ra,hichic.đôi lúc em nghĩ chẳng lẫy chẳng bò gì cứ thế đứng dậy đi khéo lại hay.
    • 1,963 Bài viết

• 2,335 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tom_tep_11 Xem bài viết
    không sao đâu mẹ nó ah, thằng cu con nhà cậu em chẳng lẫy chẳng bò gì, đến 10 tháng tự đứng dậy đi luôn. Còn thằng cu nhà em trộm vía con 2 tháng 20 ngày đã lẫy được rồi, nhưng mà vừa ăn no xong lại đòi lẫy, không cho nó lẫy là nó khóc tướng lên.Còn cho nó lẫy thi nó trớ hết ra,hichic.đôi lúc em nghĩ chẳng lẫy chẳng bò gì cứ thế đứng dậy đi khéo lại hay.
    Mình cũng mong con trốn lẫy nhưng nó cứ lật lẫy tanh tách ấy.
    Các con là niềm hạnh phúc vô bờ của mẹ.
    • 730 Bài viết

• 252 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tom_tep_11 Xem bài viết
    hihihi mình cũng nghĩ như mẹ này, đừng lo lắng quá, trẻ em có đứa này đứa kia mà
    • 674 Bài viết

• 185 Được cảm ơn

Bé nhà mình 5 tháng mới biết lẫy đây, vì mông nặng quá mà. Giờ sắp tròn 8 tháng mới biết ngồi, ngồi trông như con cún con ý. Bạn đừng lo lắng quá, mỗi bé một khác.
    • 936 Bài viết

• 884 Được cảm ơn

K phải lo đâu bạn ạ, bé nhà mình hơn 4 tháng mới biết lật đó thui.việc cho bé ăn dặm hay ko thì còn tùy vào bé.Như bé nhà mình 4 tháng đã ăn dặm rùi vì nhìn thấy người lớn ăn cơm là cu cậu thèm, thế là e mua bột ăn liền(loại ngọt) về cho con ănm con ăn ngon lành.
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

cac me oi!giup minh voi vo chong minh moi chuyen ra Ha Noi de lam , be nha minh da duoc 4thang 4ngay rui ma van chua biet lat nua, be thuong hay bi do mo hoi dau, toc cham ra nua, khong biet be co bi thieu chat gi k?neu di kham thi nen kham o dau, cac me giup minh cam on nhieu!