Sự phát triển

Bé thích nằm nghiêng khi ngủ.

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 30.3K Lượt đọc
  • 59 Trả lời

4 Người đang theo dõi

• Trang 4/6

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 3
  • 4
  • 5
  • ...
  • 6
    • 216 Bài viết

• 106 Được cảm ơn

Hihihi, tìm được đúng nhóc tì hơi giống con mình rồi đây, chỉ khác 1 tí là con mình lại nằm nghiêng ngủ từ khi mới lọt lòng mẹ, lúc các cô y tá bế bé từ phòng sơ sinh lên phòng mẹ là bé đã nằm nghiêng như thế rồi, nằm nghiêng theo kiểu tay này trên tay kia và chân này trên chân kia - trông yêu ơi là yêu vậy đó. Đặc biệt hơn nữa là mỏi bên trái thì xoay cả người sang phải, và tiếp tục tư thế gác tay gác chân đều lên nhau như thế, hihiih ai vào thăm thấy cảnh bé ngủ và xoay người đều phải giật mình ngạc nhiên, vì mới sinh ra mà đã có tư thế nằm và xoay người y hệt người lớn vậy. May mắn là bé biết nằm nghiêng và cả biết xoay đều hai bên cùng lúc, vì thế đầu bé rất tròn trịa. Mãi đến khi được gần 5 tháng thì bé mới nằm ngửa ra khi ngủ, tức là trước đó thì thích nằm nghiêng ngủ hơn, và sau thì nằm đủ mọi tư thế : nghiêng, ngửa,... Về vấn đề này thì bạn không phải lo, vì ở Mỹ bé nào không chịu nằm nghiêng, họ còn phải mua loại gối để giúp bé nằm nghiêng được nữa kìa.

Nhưng bạn hãy để ý nhé, bé nằm nghiêng thì khi lớn hơn 1 chút, bạn sờ phía sau lưng bé sẽ có một đoạn xương sống gồ lên, không biết có phải là do bé nằm nghiêng quá nhiều hay không nữa, thấy xương sống bé khi thời gian đang chập chững ngồi thì gần như bị cong nhô lên ấy. Lúc đầu mình cũng lo lắng lắm, nhưng một thời gian sau nữa khi bé ngồi vững rồi và cứng cáp lên thì khi bé ngồi sẽ biết ưỡn người thẳng lên về phía trước, khi ấy sờ lưng bé thấy thẳng băng, và lúc đứng lên bé cũng biết tự cân bằng cơ thể nên xương sống cũng thẳng, thế là mẹ không còn lo lắng nhiều nữa. Tóm lại, mẹ nó đừng lo lắng về việc con bạn bắt đầu nằm nghiêng ngủ khi đã được đến 20 ngày tuổi nhé. Cứ để bé nằm theo tư thế bé thích, như thế bé sẽ ngủ ngon hơn. Ah, bé bạn nằm nghiêng ngủ thì sẽ rất đỡ bị giật mình hơn nhiều so với các bé nằm ngửa ngủ. Chúc bé khỏe và bố mẹ cũng khỏe luôn nhé. Thân mến, vài dòng chia sẻ, hi vọng mẹ nó cảm thấy yên tâm nhé.

• 2,854 Bài viết

• 690 Được cảm ơn

giống hệt con nhà em,cũng 1 tháng rưỡi rồi,bác sĩ nói nằm nghiêng chả sao đâu,mà lúc ngủ có chớ ko lo bị sặc
    mẹ nó yên tâm

• 107 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Cháu nhà mình cũng được 1 tháng 20 ngày rồi.Cháu cũng nằm nghiêng đầu từ lúc mới sinh.Cả nhà rất lo lắng sợ cháu bẹp đầu nên rất hay chỉnh cho cháu nằm thẳng lại, nhưng bé không nghe lời và có vẻ khó chịu.Tầm cháu được hơn 1 tháng tôi bắt đầu chèn 2 bên gối cháu nằm cao hơn ở giữa, tình hình có vẻ khả quan hơn 1 chút bây giờ thỉnh thoảng cháu cũng tự nằm thẳng đầu.Mà cho mình hỏi chút bé nhà bạn ị có bị són không? Bé nhà mình thi thoảng vặn mình vẫn bị són ra 1 ít ,nên cháu cũng hay bị đỏ đít. Ai có cách gì khắc phục giúp mình với nhé.

• 1,112 Bài viết

• 28 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ Nũng Xem bài viết
    Bé nhà em được 1,5 tháng tuổi rồi, từ khoảng 20 ngày tuổi trở ra đầu bé thích nghiêng sang 1 bên, đến khi được 1 tháng cứng cáp bé tự nghiêng cả người, lúc trái lúc phải để ngủ híc. Mà nhiều lúc bố mẹ sửa lại nằm ngửa thì bé ngủ lại vặn mình nhiều quá, chân dơ lên, tay cũng dơ lên cảm thấy con ngủ ko ngon thì bố mẹ lại phải "chiều", "trả" lại tư thế bé yêu thích:Sad: nằm nghiêng hẳn 1 bên như người lớn ý các mẹ nhé, tay vắt sang tay kia, chân cũng thế, em đang lo nếu cứ nằm thế nhiều xương bé sẽ bị ảnh hưởng

Còn đầu nghiêng thì chịu rồi, do kiểu đầu cháu nhọn nhọn ra đằng sau, kể ra cũng khó nằm ngửa thật, nên toàn hoặc nghiêng trái hoặc nghiêng phải, nhưng lúc nằm chơi mẹ cháu cũng chịu khó lót cái gối Farlin bắt đầu thẳng ra thì bé xoay 1 lúc đầu lại nằm ngang, có mẹ nào có con hay nằm như thế ko, chia sẻ kinh nghiệm cho em với, các mẹ có cao kiến j cai cho con em khỏi nằm nghiêng và đầu xoay sang 1 bên thế ko, em bó tay rùi ạ :Straightf:
    Không sao đâu bạn ạ, con mình hồi mới sinh được tuần đã nằm nghiêng rồi. Bé thích nằm nghiêng lắm, đầu cứ nghênh nghênh sang một bên, trộm vía bé như thế là khá cứng cáp đấy. bạn cứ chiều theo ý con đi để con ngủ cho ngon. Bạn cũng nên xoay tư thế nghiêng phải nghiêng trái, tức là lúc con ngủ bạn nhẹ nhàng xoay con sang bên kia. Còn việc đầu bé hơi nhọn thì bạn có thể xoa đầu cho con khi bạn tắm cho con hoặc khi bế bé. Bé nhà mình hồi mới sinh chỏm đầu cũng nhọn vì mình sinh khó mà. Nhưng chịu khó xoa đầu nên giờ hai tuổi đầu con tròn vo à. Mẹ nó cứ yên tâm nhé. Chúc bé yêu của bạn hay ăn chóng lớn.

• 1,112 Bài viết

• 28 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi meyenngoc Xem bài viết
    Cháu nhà mình cũng được 1 tháng 20 ngày rồi.Cháu cũng nằm nghiêng đầu từ lúc mới sinh.Cả nhà rất lo lắng sợ cháu bẹp đầu nên rất hay chỉnh cho cháu nằm thẳng lại, nhưng bé không nghe lời và có vẻ khó chịu.Tầm cháu được hơn 1 tháng tôi bắt đầu chèn 2 bên gối cháu nằm cao hơn ở giữa, tình hình có vẻ khả quan hơn 1 chút bây giờ thỉnh thoảng cháu cũng tự nằm thẳng đầu.Mà cho mình hỏi chút bé nhà bạn ị có bị són không? Bé nhà mình thi thoảng vặn mình vẫn bị són ra 1 ít ,nên cháu cũng hay bị đỏ đít. Ai có cách gì khắc phục giúp mình với nhé.
    Nói đến chuyện vặn mình thì thường một số bé trong cữ hay vặn mình lắm, con bạn em vặn mình đến lồi cả rốn ra, nhưng ngoài cữ là hết ấy mà. Mẹ bé mua thuốc chống hăm Bethason về bôi cho bé là đỡ, bôi sau khi lau rửa hoặc tắm cho con.

• 916 Bài viết

• 188 Được cảm ơn

Mình nghĩ chẳng sao cả. Có điều ng lớn cần lưu ý nhỡ bé xoay quá đà lật úp dễ bị ngạt. Rất nhiều bé lúc còn nhỏ cái đầu trông có vẻ nhọn, khi lớn hơn đầu tròn dần. Theo như mình để ý thì những bé này thông minh, có lẽ bé có bộ não lớn nên đỉnh đầu phải nhọn lên mới chứa hết bộ não của bé :Laughing: (cái này đoán chơi cho vui thôi, chưa thấy trong sách vở bao giờ)
    Tôi đâu dám thốt lời khen Huế đẹp.
    Bởi trước tôi bao thi sĩ nói rồi.
    Thư màu tím sông Hương chiều khép nép.
    Trăng đêm rằm Vỹ Dạ nói dùm tôi ... :Rose:

• 39 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

ôi, thật cám ơn các mẹ đã vào chia sẻ nhé, cũng ko ngờ có nhiều bé nằm nghiêng quá nhỉ, bé nhà em thế đấy, tay nọ vắt lên tay kia, chân nọ vắt lên chân kia, lắm hôm nàng ý ko có đà ko xoay được nghiêng, nàng ý nằm ngửa, 1 tay vắt qua người, 1 chân chống lên và người hơi nghiêng sang bên kia buồn cười lắm:Laughing:

ps: bé nhà mình con gái, ngày nào cũng 1 chai nước chè xanh rửa đít đấy, nhưng hăm là bị ở chỗ ngấn bẹn này, mông vì tiếp xúc với tã này, các loại hăm giờ ra đi hết rồi, cứ rửa nước chè xanh, đặc vào nhé sau đấy bôi Benpathen

• 304 Bài viết

• 197 Được cảm ơn

Bé nhà mình mới 17 ngày tuổi, cũng rất thích nằm nghiêng, đặt thẳng nếu ko chặn gối bé sẽ cong người nằm nghiêng, dù cái chân ko tự lật được. Mình hay thay đổi tư thế cho bé khi ngủ để tránh bị bẹp đầu. Mình thấy bé nằm nghiêng ko bị trớ và ko giật mình như nằm thẳng.

• 189 Bài viết

• 46 Được cảm ơn

Bé nàh mình cũng thích nằm nghiêng, nằm ngửa chỉ đc 30 - 45' là ọ ẹ ngay. Nhưng đã 2 lần rùi, chẳng hiểu sao bé lại lật người, úp mặt xuống gối. Đang đêm mẹ thấy con kêu mới tỉnh dậy, hết cả hồn các mẹ ạ. Mình sợ lắm, bé ngạt thở thì nguy hiểm lắm. phải làm thế nào để ngủ nghiêng an toàn đây hả các mẹ ơi???
    Tháng Mười Một Của Trái Tim

• 12 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

có thật không sao chú các bố mẹ. bé nhà mình cung thich nằm nghiêng bé mới được 1 tuần tuổi ma be đã cứ nghiêng cái đầu sang một bên khi ngủ

• Trang 4/6

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 3
  • 4
  • 5
  • ...
  • 6