• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Sự phát triển

Bé nói ngọng - Phải làm sao và làm thế nào ?

Đến trả lời mới nhất
  • 2 Lượt chia sẻ
  • 50.8K Lượt đọc
  • 259 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

• N&M
    • 11 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 1,490 Bài viết

• 634 Được cảm ơn

con trai tôi 3 tuổi mà nói vẫn ngọng, tất cả các chữ cái đầu tiên đều là vần ch: bố=chố, mẹ=chẹ vv.vv. Có người bảo tôi phải dạy cháu nhưng tôi không biết cách nào, có ai biết chỉ giùm tôi với
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 3,809 Bài viết

• 6,453 Được cảm ơn

http://www.webtretho.com/w/gd.php?nID=103
    http://www.webtretho.com/w/gd.php?nID=379

Ban thu tham khao bai viet nay xem
    Success is a journey, not a destination.
    • 960 Bài viết

• 71 Được cảm ơn

Đúng là bé nào cũng phải qua giai đoạn nói ngọng rồi mới nói sõi được nhưng những người xung quanh có ảnh hưởng rất nhiều đối với bé. Mình thấy một số gia đình hay "nựng" bé bằng cách nói ngọng theo bé như : "chún chon" (cún con) của mẹ, ra đây mẹ "chương" (thương)! Cách nói "dễ thương" đó cũng phần nào là bé "thêm ngọng" vì bản thân trẻ luôn bắt chước người lớn và không thể phân biệt được nói thế nào là đúng. Người trông trẻ (oshin) mà nói ngọng thì bé cũng bị ngọng theo. Cách tốt nhất là bạn phải luôn nói chuyện với bé, nói càng chính xác càng tốt. Con gái mình lúc đầu chỉ nói được : mẹ "ằng" (Hằng), dần dần là : mẹ "chằng" và bây giờ đã phát âm đúng. Những âm nào bé hay ngọng thì càng phải nói với bé nhiều hơn. Bé 3 tuổi là có ý thức hơn cũng dễ dậy hơn. Bé nhà mình còn bị "ngọng theo oshin" phụ âm l-n đến là khổ, "nong nanh, nóng nánh, nấp nánh như ánh mặt trời" , sau đó mình bảo bé uốn lưỡi lên, mới đầu bé cứ cong hết cả lưỡi rồi cũng nói được. Các bé học rất nhanh chỉ có điều phụ huynh chúng ta phải "đầu tư thời gian" mà thôi.
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 327 Bài viết

• 316 Được cảm ơn

Me Soc&Nhim noi dung day, neu chiu kho "dau tu thoi gian" cho be thi be hoc rat nhanh. Be nha minh moi cach day may thang con goi "con gau" la "con nhau", "cai ghe" thi thanh "cai nhe"..... nhung bay gio me treu be noi "con nhau" thi be phe binh me noi ngong ngay. Minh co cau em ho luc be con toan bo phu am dau cua cac tu di, chang han "me oi con doi" thi lai noi la "e oi on oi"....Vay ma bay gio da sap vao dai hoc roi day.
    Khi be nha minh noi sai tu gi do, minh thuong nhac lai tu do that cham va ro rang va bao be hay nhin vao mieng me va thu nhac lai xem co dung khong, be rat thich thu va thuong sua duoc ngay. Thuong thi be se bi quen va co the lap lai nhung cai sai do nhung minh cu kien tri tap cho be, sau vai lan la be se noi chinh xac ngay. Chu y mot diem nua la khi be noi sai, dung to ra cau gian hay mang mo be, hay nhe nhang day be, lam cho be tuong nhu dang choi mot tro choi vay, be se tiep thu nhanh hon.Chuc ban thanh cong nhe.
    You are my sunshine
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • N&M
    • 11 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 1,490 Bài viết

• 634 Được cảm ơn

Mình cảm ơn các bạn, mình cũng cố thử xẹm ở nhà mình, không ai nựng bé mà nói ngọng theo, thậm chí, nếu mình có nói ngọng, bé cũng không hiểu mình nói gì nữa Nhưng theo mình thì dần dần hình như bé cũng có nói sõi dận Mình sẽ làm như các bạn nói xem sao
    • 209 Bài viết

• 82 Được cảm ơn

Ai cung cong nhan tre em noi dot , noi ngong nghe rat de thuong. Nhung that ra , do la su roi loan ve tieng noi. Neu ko chu y de tranh tu nho , khi lon len , con ban se gap nhieu kho khan , mac cam tu ti trong giao tiep va sinh hoat xa hoi. Roi loan nay co the do tre thuc hien dong tac bu , mut qua nhieu. Mat khac, thuc uong co luong duong cao se gay anh huong den rang , nhat la rang cua. Rang cua lai dong vai tro quan trong trong viec tao ra tieng noi. Thoi gian " sun " rang keo dai se dan den bi roi loan tieng noi.
    Em nhat duoc thong tin nay tren may tap chi cu, mong no se giup duoc cho ca me de cham soc con em minh chu dao hon nua.

NB : 2,6kg - 47cm ;
    1M : 4kg
    2M : 5,1kg - 60cm
    3M : 6kg - 63cm
    4M : 6,5kg - 64cm
    5M : 7,4kg - 65cm
    • 866 Bài viết

• 241 Được cảm ơn

Con mình không bị sún răng (răng cửa cháu rất đẹp) nhưng vẫn nói đợt Chẳng hạn bé phát âm không được chữ m, mà cứ nói thành b. Và khá nhiều âm khác nữa

Hiện cháu đã gần 3 tuổi, Mình không biết có phải tập luyện cho bé không, hay là tự nó sẽ hết, Mình nghe nói bên nội cháu, có chú cháu cũng bị nhuthế khi còn nhỏ cho dến khi học xong cấp 1

Nghi tới việc con sẽ bị đớt đến hết cấp 1 thì thấy tội cho con, sợ nó bị choc. Nhưng ở nhà cứ sửa cho cháu hoài mà không thấy kết quả, Cháu cũng ráng lặp lạ inhưng không đươc.

Biết làm sao đây, Các mẹ có ai có kinh nghiệm gì không
    • 1,154 Bài viết

• 157 Được cảm ơn

A, có đồng minh rồi. Nhóc nhà mình suốt ngày cứ "bẹ ơi bẹ", "l" thì nói thành "d", chữ "h" thì bỏ luôn "đi ọc". Mình nghĩ không phải bé không nói được đâu, chỉ vì chưa cố gắng hết sức thôi. Như bé nhà mình đi trẻ được cô luyện thì nói rất rõ "đi học, "con mèo". Chắc bé lớn một chút sẽ đỡ hơn, bạn cứ kiên trì luyện cho bé đi.
    • 1,008 Bài viết

• 75 Được cảm ơn

Hình như con nít hay nói đớt chữ m thành b, bé Pooh mỗi lần mắc tè thay vì kêu "mau mau", bé toàn nói "bau bau"
    Pooh & Dumbo
    • 1,154 Bài viết

• 157 Được cảm ơn

Pooh chịu nói rồi hả chị? Hắn đã nói được những từ gì rồi?
    • 1,008 Bài viết

• 75 Được cảm ơn

Nói, chịu nói rồi nhưng tiếng nước ngoài không hà, chả ai hiểu gì cả :rolleyes:
    Pooh & Dumbo
    • 235 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Pooh nói tiếng nước ngoài nhưng mà mẹ vẫn hiểu phải không??? Vì pooh nghỉ có mẹ thông dịch rồi đó !!!

Hình như là con trai chậm nói thì phải , Cu Thống nhà mình vẫn chưa nói được nhiều, 2 hay 3 từ thôi , mà chỉ là âm thôi chứ không phải tiếng !!!1
    Còn bé Lam lúc 17 tháng đã hát thuộc khoảng 20 bài rồi đó !!!!
    Mình có nhỏ bạn, con của bạn ấy 4 tuổi mới nói được, nhưng khi nói được rồi thì cu cậu lém khỏi chê !!! :P
    • mmm
    • 10 năm
    • 27 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Be muom nha minh luc hai tuoi cung noi dot nhu vay nhung roi tu het nen cac me dung lọ Con nho truoc kia be goi "con vit" la "con bit" con "chu Long Vu" la "chu Ong Bu"

Bay gio 3 tuoi be noi rat soi, nhu mot "ba cu non"
    • 308 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Khi nghe thấy trẻ nói ngọng dể thương như vậy thì bố mẹ cũng đừng bắt chiếc nói theo vậy mà phải sửa lại cho đúng để bé học đúng từ và nói chính xác.
    • 1,008 Bài viết

• 75 Được cảm ơn

Bác Mod_CSC ơi, vừa được bác phong cho là 1 trong 2 TV hài hước trong năm 2004, tui có topic này, thiệt 100%, không phải hài hước đâu nhé
    Pooh đang tuổi nói, xời ơi, con bé hàng xóm bằng tuổi Pooh (cùng ngày, tháng, năm) mà nó nói như sáo cả năm nay rồi, còn anh Pooh của tui, suốt ngày nói toàn tiếng Lào, mà nhà tui có ai biết tiếng Lào đâu mà dịch. Khách đến nhà, nó nói, chẳng ai hiểu gì, kêu tui dịch, nhiều khi tui phải chế ra, khách gật gù "nó nói vậy mà mẹ cũng hiểu à "

Con tên gì ? uân : nghĩa là Quân
    Con mấy tuổi ? hai uổi dưỡi : nghĩa là 2 tuổi rưỡi
    Con cao bao nhiêu ? bột pét : nghĩa là 1 mét
    Con nặng bao nhiêu ký ? nhăm ký : nghĩa là 5 ký, tui nuôi tốn kém thế mà mới có 5 kg
    Dái pẹ : nghĩa là mẹ dắt đi đái
    ......
    tui bó tay luôn, nhiều khi dịch không nổi
    Con của mấy bà có ngọng như thế không ?
    Pooh & Dumbo
    • 876 Bài viết

• 48 Được cảm ơn

Chết cười với chị Pooh, bữa trước là cái quần độc, bữa này là topic độc nữa. Pooh nói tiếng Lào chị hiểu tiếng ý vậy là đạt rồi còn gì nữa :4:. Pepe nhà em cũng vậy tôi, nó thích từ nào thì nói sõi lắm, còn không thích thì nói lung tung, "bố nó" cũng chẳng hiểu được huống chi "bố ai" . Pooh còn nói được tiếng Pháp do oshin dạy nữa mà, lo gì :4:.
    Be Au/SGN
    • 320 Bài viết

• 37 Được cảm ơn

Mình cũng không hiểu sao con nhà người ta 2T là nói sõi rồi, mà con nhà mình 2,5T mà nói chưa đâu vào đâu cả. Cún nhà mình lại toàn nói ngược, đảo các từ lung tung lên, VD :
    - Cún cho em cháo gấu măm nhé! ( Cún cho em gấu ăn cháo nhé!)
    - Ba Tùng Cún tất đi không thôi ! (Ba Tùng đừng đi tất cho Cún nữa!)
    - Mẹ đồ chơi mua cún nhé! ( Mẹ mua đồ chơi cho Cún nhé!)
    .....
    Đại khái dịch nôm là như thế.
    Nhưng từ ngày đi học thì mới ăn nói gãy gọn như vậy, chứ trước đây ở nhà với bà giúp việc thì còn tệ hơn nhiều:
    - Cún "lấu" cơm cháo cho mẹ ăn nhé!
    - Khiếp, kinh "choá"!
    - Thôi, Cún "lo" bụng rồi, mệt "choá", không ăn nữa!
    - Đây là màu "lâu", không phải màu đen!
    ......
    Rồi còn nhiều thứ khủng khiếp hơn. Mình không thể sửa được. May quá, có cô giáo, chứ hai vợ chồng đi làm cả ngày, chẳng có lúc nào uốn lại cho con. Nhưng đứa bạn mình bảo, thế thì con mày vẫn còn giỏi chán, con tao (SN 11/2002) bây giờ hỏi gì cũng: "ơ ơ", cần gì cũng "ơ ơ", mặc dù ai bảo làm gì cũng hiểu, chẳng thấy gọi mẹ gọi bố gì cả, toàn gọi Bà bà thôi. Hay là bây giờ tụi nhỏ cần gì, mình cũng hiểu và đáp ứng được hết, thành ra chúng nó ko cần nói rõ ràng nữa nhỉ???!!!
    • 2,606 Bài viết

• 1,780 Được cảm ơn

Có con nói tiếng Lào còn hơn tui có con chỉ đóng kịch câm thôi : thua Pooh chỉ 3 tháng nhưng cu Sam chẳng nói tiếng nào hết.

- Cần đi tè : lấy tay bóp ch... mặt cười cười
    - Đại tiện : dắt mẹ vào toilet, nhìn chăm chăm vào bàn cầu mặt đầy vẻ trầm ngâm
    - Muốn bôi phấn rôm : lấy lọ phấn đưa mẹ, xong nằm vật ra giường ngửa cổ chờ đợi... bôi
    - Muốn xem TV : lấy remote nhét vào tay mẹ, cười cầu tài

Riêng vụ nói ngọng không có gì phải lo hết mẹ Pooh ơi, nhà mình có đứa cháu trai, đến năm 6-7 tuổi mà nói nguyên 1 câu không ai hiểu hết, vậy mà bây giờ 10 tuổi nó học tiếng Anh tiếng u, nói lưu loát luôn, đứng nhất lớp ở ILA hoài !
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,162 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

mẹ Pooh và mẹ cuSam làm cười sặc sụa đây nè. Mẹ Pooh ơi, Pooh nhà chị nói tiếng lào, còn Bí nhà em thì nhỏ hơn nên nói tiếng Miêng. Cứ ư a gì suốt, nhưng dạo gần đây hay lặp lại lời em nói rồi. Nhưng đa số vẫn là tiếng Miên.
    • 129 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

Nhà tôi, cả hai vợ chồng rõ là Việt nam Mít, giọng thuần Việt, thế mà ông quý tử 18 tháng nhà tôi toàn xài tiếng Campuchia, cứ thi pa chẹt, kẹt pha chanh chả hiểu mô tê gì cả.
    BE GOOD !!!!