Sự phát triển

Bé nằm ngủ sấp, có ảnh hưởng gì không??

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 16.4K Lượt đọc
  • 28 Trả lời

2 Người đang theo dõi

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
    • 62 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Các mẹ ơi,

Bé TIny nhà mình toàn nằm sấp để ngủ không hà. Độc báo thấy người ta nói không nên cho em bé nằm ngủ sấp vì như thế bé sẽ rất khó thở và sẽ dễ bị ngợp lắm??? Các mẹ thấy sao?

Nhiều lần mình đổi tư thế nằm của bé nhưng chỉ 1 phút sau là bé đổi ngay sang tư thế sấp. Mình thấy nằm như thế bé ngủ ngon và sâu hơn nhưng không biết liệu để bé nằm mãi như vậy có tốt không.

Mẹ Tiny
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Hôn nhân trong mắt tụi nhỏ

Sau đây là các câu trả lời của 15 em khi được hỏi về hôn nhân: Khi nào có thể hôn một ai đó? ...

• Rất nguy hiểm khi ép con đổi bên thuận!

Con trẻ khi sinh ra thường thì não phải phát triển sớm hơn não trái. Tuy nhiên từ khi con 1 tuổi...

• Bé nhảy Jumperoo mạnh có ảnh hưởng gì không?

Có mẹ nào cũng cho bé nhảy Jumperoo không? Con mình không ngờ khoái chí trò này ngoài sức tưởng tượng của bố mẹ, nó nhảy ác liệt quá. Con mình mới ngoài 5 tháng thôi mà nhảy nhiều và mạnh nảy tưng tưng lên rất cao không biết có ảnh hưởng gì tới cơ thể bé không nhỉ?

• “Vui hội trăng rằm” cùng Kids World

Chào đón Tết Trung thu cổ truyền, từ nay cho đến hết ngày 8/9/2014, hệ thống Kids World tưng bừng...

• Mang bầu năm ngửa thì có ảnh hưởng gì không cả nhà nhỉ?

Chào các mẹ. Ngay từ ngày đầu tiên phát hiện mang bầu, em đã search, tìm hiểu các thông tin đến việc ăn uống, nằm nghỉ.... Tất cả thông tin đều nói là nên năm nghiêng và tốt nhất là nằm nghiêng bên trái. Thời gian đầu em đã phải cố gắng tập nằm nghiêng nhưng không đc lâu vì bị tê tay. Và dần dần,...

• 597 Bài viết

• 89 Được cảm ơn

• 35 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Con nhà mình cả tháng nay tự nhiên thấy ngủ nằm sấp à, lật ngửa lên thì nó khóc mà nghe mẹ mình bảo trẻ mà nằm sấp thì có giun hay sao ấy bạn thử hỏi bác sỹ xem, mình cũng đang sốt lên vì bé con nhà mình ngủ sấp đây!
    • 1,412 Bài viết

• 191 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tiny
    Các mẹ ơi,

Bé TIny nhà mình toàn nằm sấp để ngủ không hà. Độc báo thấy người ta nói không nên cho em bé nằm ngủ sấp vì như thế bé sẽ rất khó thở và sẽ dễ bị ngợp lắm??? Các mẹ thấy sao?

Nhiều lần mình đổi tư thế nằm của bé nhưng chỉ 1 phút sau là bé đổi ngay sang tư thế sấp. Mình thấy nằm như thế bé ngủ ngon và sâu hơn nhưng không biết liệu để bé nằm mãi như vậy có tốt không.

Mẹ Tiny
    Chả sao cả mẹ Tiny ạ! Nếu bé thường nằm như thế thì đó là tư thế bé thấy thoải mái nhất trong lúc ngủ đấy, trừ khi trước đây bé ko như vậy nhưng bây giờ lại đột nhiên nằm sấp. Trước đây mình có cô em họ cũng chuyên ngủ nằm sấp từ lúc sơ sinh đấy.
    • 1,671 Bài viết

• 236 Được cảm ơn

Con mình đến giờ là 6 tuổi, cũgn toàn ngủ sấp từ nhỏ, không sao cả đâu. Nằm sấp còn có lợi là nếu bé có bị chớ sữa thì ko sợ bị sặc ngạt thở
    Mẹ Thỏ trắng (HN)
    • 98 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Đốm nhè
    Chả sao cả mẹ Tiny ạ! Nếu bé thường nằm như thế thì đó là tư thế bé thấy thoải mái nhất trong lúc ngủ đấy, trừ khi trước đây bé ko như vậy nhưng bây giờ lại đột nhiên nằm sấp. Trước đây mình có cô em họ cũng chuyên ngủ nằm sấp từ lúc sơ sinh đấy.
    Con trai em cũng vậy, cháu vẫn phát triển bình thường và khoẻ mạnh, được 6tha1ng 10 ngày rồi đang tập bò và bất cứ thứ gì cũng muốn cắn hết đó.
    • 432 Bài viết

• 42 Được cảm ơn

Hoàng Bi nhà mình cũng chuyên nằm sấp. Mình có cảm giác bé ngủ như thế được sâu hơn (đấy là với bé nhà mình). Tuy nhiên, thỉnh thoảng mẹ cũng nên thay đổi tư thế cho bé để bé đỡ mỏi. Cũng như người lớn vậy, nằm mãi một tư thế đau người lắm. Mẹ Tyny đừng quá lo lắng nhé!
    www.theuviet.vn - Chuyên cung cấp mẫu thêu chữ thập - 093.2275898
    • 106 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Bé nhà mình cũng nằm sấp. Khi mới sinh được 3 này thì bé tự lật nghiêng nằm, hơn 8 tháng thì bé thích nằm sấp. mình có lật lại thì lập tức bé quay lật sấp ngay, chắc do bé thấy thoải mái, đến giờ hơn 2t rồi mà bé vẫn thích nằm sấp, mình thì nằm như thế 1 lúc như gẫy cả cổ, chẳng hiểu tại sao các bé lại thích nằm sấp các menhir,chắc phải chờ bé lớn hơn để hỏi vậy!
    Mẹ yêu Dế tít và Chuột nhắt nhất trần đời.
    • 42 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Con nhà mình thì lại còn thế này cơ. Khi mà cháu ngủ say cháu không những nằm sấp mà còn chổng cái mông cong cong lên nữa trông buòn cười lắm nhưng em cứ xoay cháu được một lúc thì cháu lại trở về tư thế ban đầu. Không biết với tư thế ấy cháu có sao không các mẹ nhỉ.
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chào các chị
    Tiến Anh nhà em được 11 tháng, lúc ngủ thường nằm sấp, mông cao hơn cả đầu :1: , em không biết có bị ảnh hưởng gì tới sức khoẻ của bé không? Các chị giúp em với!!!
    • 670 Bài viết

• 79 Được cảm ơn

Con mình 10 tháng tuổi, cũng rất thích nằm ngủ kiểu đấy, chắc là không sao đâu. Nó đâu có nằm nguyên một tư thế bao giờ đâu, quay lung tung hết cả.
    • 839 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Bé nhà mình từ khi biết lẫy là chịu không quản lý nổi, nằm các kiểu, nhưng hay nằm sấp nhất.
    Con muốn mẹ trẻ mãi, không bao giờ già - Khi nào con lớn, con biến thành cô tiên, hóa phép cho bố mẹ trẻ lại :Kiss:

• 1,364 Bài viết

• 1,333 Được cảm ơn

Nằm sấp có những cái lợi, ví dụ như nếu bé bị trớ thì tránh được nguy cơ sặc, ngạt. Nhưng có 1 cái rất nguy hiểm nên mình không dám để cho con ngủ sấp, đó là (nghe nói) trẻ có thể bị đột tử. SỢ lắm!
    Tất cả vì con em chúng ta
    • 439 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi me2Xiu
    Nằm sấp có những cái lợi, ví dụ như nếu bé bị trớ thì tránh được nguy cơ sặc, ngạt. Nhưng có 1 cái rất nguy hiểm nên mình không dám để cho con ngủ sấp, đó là (nghe nói) trẻ có thể bị đột tử. SỢ lắm!
    Trẻ bị đột tử thường xảy ra đối với các em bé sơ sinh hoặc dưới 6 tháng. Trên 6 tháng đến 1 tuổi thì nguy cơ đó không cao nữa. Tuy nhiên mình cũng không thích con nằm ngủ sấp, mặc dù mình rất thích nằm ngủ sấp.
    • 11 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Con giai mình cũng thường xuyên ngủ nằm sấp, nay cháu đã 3 tuổi rồi, mình nghĩ chắc chẳng có hại đâu, có khi lại ấm ngực nếu có bị tuột chăn ấy chứ.
    • 1,008 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hn2791
    Con giai mình cũng thường xuyên ngủ nằm sấp, nay cháu đã 3 tuổi rồi, mình nghĩ chắc chẳng có hại đâu, có khi lại ấm ngực nếu có bị tuột chăn ấy chứ.

Đúng đấy bạn ơi , bé nằm ngủ sấp không có bị sao cả , nằm tư thế nào mà bé thấy thoải mái thì bé sẽ dễ chịu và ngủ tốt hơn , sâu hơn.
    • 1,364 Bài viết

• 1,333 Được cảm ơn

Các mẹ tham khảo bài viết này của VietNamNet nhé:

Tránh đột tử cho trẻ sơ sinh

Trong nhiều thế kỷ, người ta cho rằng trẻ đột ngột qua đời là do bị người mẹ nằm đè lên làm ngạt thở. Ngày nay, quan niệm sai lầm này không còn chỗ đứng; các nhà khoa học đã chứng minh có nhiều yếu tố dẫn đến hiện tượng đột tử ở trẻ sơ sinh; đặc biệt là khói thuốc lá và tư thế nằm ngủ.

Kết quả điều tra ở các nước phát triển cho thấy, trẻ sơ sinh bị đột tử thường ở lứa tuổi từ 1 tháng-1 năm. Các cháu thường qua đời lúc đang ngủ. Nạn nhân từ 1-8 tháng tuổi nhiều hơn cả; thường vào 2-4 tháng tuổi. Các bé trai hay bị đột tử nhiều hơn bé gái.

Mãi sau này, phụ huynh của các cháu bé bị đột tử vẫn không thể hiểu nổi tại sao con mình lại ra đi đột ngột như vậy. Thực ra, theo kết luận của các chuyên gia, hiện tượng đột tử ở trẻ sơ sinh không phải là một căn bệnh mà là hậu quả của nhiều yếu tố: các chức năng vận hành ở trẻ chưa được hoàn chỉnh, trẻ mắc bệnh mà cha mẹ không biết, tư thế ngủ không đúng, môi trường nhiều khói thuốc lá. Khoảng 25% trường hợp trẻ sơ sinh đột tử không thể giải thích nổi. Đối với các trường hợp khác, hiện tượng này là do viêm nhiễm, sốt, rối loạn tim mạch hay bị dị tật ẩn.

Dù chưa thể xác định lý do chính xác gây nên hội chứng đột tử ở trẻ sơ sinh, các chuyên gia vẫn tìm cách phòng chống, bắt đầu bằng khuyến cáo về những tập quán ảnh hưởng xấu đến sức khoẻ trẻ em; đặc biệt ở các nước phương Tây.

Nằm ngủ tư thế ngửa

Những công trình nghiên cứu ở Anh cho thấy, trẻ sơ sinh trong các gia đình gốc Á hiếm khi bị đột tử. Người phương Tây có thói quen cho trẻ nằm ngủ sấp bụng để tránh cho bé khỏi trớ, nhất là vào những năm 60-70. Đây cũng chính là thời kỳ trẻ sơ sinh đột tử tăng đến mức báo động. Ngược lại, các gia đình châu Á lại không bao giờ cho con nằm sấp và duy trì thói quen cho con nằm ngửa.

Phải mất nhiều năm người ta mới nhận ra, tư thế ngủ đúng ở trẻ sơ sinh có thể giúp đẩy lùi tới 70% các ca tử vong.

Chính vì điều này mà ngày nay, các chuyên gia khuyên các bậc phụ huynh cho trẻ nằm ngửa trên giường đệm không mềm quá trong những năm đầu. Tuyệt đối không để trên giường hay nôi của trẻ những đồ vật như gối, chăn, ga, thậm chí cả thú nhồi bông vì những vật này có thể phủ lên mặt và làm cho bé ngạt thở. Nếu trời hơi lạnh, thay cho việc đắp thêm chăn cho con, bố mẹ cần cho bé mặc thêm áo. Trường hợp bé bị sốt cũng không nên đắp chăn cho bé vì nếu nóng quá, đứa trẻ sẽ không có khả năng chống chọi với nhiệt độ cao - yếu tố thường gây tử vong nhiều nhất.

Các bà mẹ thường lo sợ rằng nếu nằm ngửa con họ sẽ bị sặc và ngạt thở khi trớ thức ăn ra. Tuy nhiên, nhiều công trình nghiên cứu đã chứng tỏ rằng hiếm khi chất nôn trớ lại đi ngược trở lại vào đường hô hấp. Khi một đứa trẻ nôn, một phản xạ tự nhiên sẽ ngăn nó hít thức ăn. Ở một số nước từ những năm 80 người ta nhận thấy sau chiến dịch tuyên truyền cho trẻ nằm ngửa khi ngủ, số trẻ em bị choáng, ngạt thở hay sặc thức ăn giảm đi rõ rệt.

Các chuyên gia cũng khuyên cha mẹ không để trẻ dưới 1 tuổi nằm nghiêng vì trong giấc ngủ, bé có thể giở mình và sẽ bị nằm sấp bụng xuống. Để hạn chế đến mức thấp nhất nguy cơ đột tử cho trẻ sơ sinh, nên giữ nhiệt độ trong phòng khoảng 18o và không đắp nhiều chăn cho bé.

Không khói thuốc lá

Bộ não và phổi của trẻ sơ sinh rất mỏng manh và đang ở giai đoạn phát triển mạnh. Vì vậy khi người cha hút thuốc, sẽ gây ra nguy cơ lớn khiến trẻ tử vong. Tại một hội nghị quốc tế tổ chức ở New Zealand, người ta đã tổng kết rằng, ở những nước tiến hành các chiến dịch phòng ngừa như khuyên cho trẻ ngủ nằm ngửa, làm thoáng nơi nằm ngủ của trẻ và không để khói thuốc bay gần nơi trẻ nằm, số trẻ sơ sinh đột tử giảm đáng kể.

Các nhà nghiên cứu cũng khuyên cha mẹ cho trẻ ngậm núm vú giả. Một công trình nghiên cứu tại Bỉ cho thấy núm vú giả có tác dụng làm hệ thần kinh của trẻ sơ sinh phát triển nhanh; các cháu nhờ vậy chống chọi tốt hơn với môi trường sống nguy hiểm.

(Mạnh Hùng - Theo BS.Claire Viognier, đài RFI)
    • 1,364 Bài viết

• 1,333 Được cảm ơn

Thêm 1 bài nữa để các mẹ tham khảo:

Trẻ cần nằm ngửa để sống khoẻ mạnh

Ngủ trong tư thế nằm ngửa sẽ có lợi ích cho sức khoẻ của trẻ sơ sinh, giảm được các nguy cơ bị sốt, nghẹt mũi hay viêm tai.

Kết luận trên do các nhà khoa học thuộc Viện Bảo vệ và phát triển sức khoẻ trẻ em ở Mỹ công bố ngày 12.5. Trước đó, nhiều công trình nghiên cứu đã chứng minh tư thế ngủ nằm ngửa có tác dụng giảm thiểu nguy cơ đột tử ở trẻ sơ sinh.

Khi khảo sát 3.733 trẻ sơ sinh ở Mỹ được người mẹ luôn đặt trong tư thế ngủ nằm ngửa trong một tháng, các nhà khoa học nhận thấy chúng ít bị sốt hơn so với trẻ nằm sấp. Ở trẻ từ sáu tháng tuổi, nằm ngửa giúp chúng ít bị nghẹt mũi hơn. Và trẻ được đặt ngủ trong tư thế này từ 3-6 tháng, bệnh viêm tai cũng giảm đáng kể. Tuy nhiên, các nhà khoa học vẫn chưa biết rõ vì sao tư thế ngửa giúp trẻ ít bệnh tật hơn so với tư thế nằm sấp; mà chỉ đưa ra giả thuyết rằng khi nằm sấp, nhiệt độ ở cổ họng và vùng miệng tăng cao hơn đã tạo điều kiện cho các vi khuẩn dễ dàng xâm nhập gây nhiễm khuẩn ở mũi và tai.

(Theo Báo Lao động)
    • 278 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

mình thây con mình thường hay nằm sấp ngủ từ bé tới giờ 4 tuổi rồi kô vấn đề chi cả. vả lại ngủ tốt ít có giật mình. nhưng mình có cảm giác là vì nó hay bi viêm mũi họng nên thở cũng hơi khó tí cho nên bản thân nó tự điều chỉnh bằng cách là quay sấp xuống ngủ, dễ thờ hơn. nó bi giờ thì nằm đủ kiểu thôi , ngủ giường riêng nên tự do muốn quay kiểu gì thì quay.
    me yeu con !
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Me2Xiu oi, đọc bài chị gửi em cũng lo lắm, nhưng em ko biết làm thế nào đế thay đổi tư thế ngủ của bé, vì cứ đặt bé ngửa ra thi một lúc sau bé lại nằm sấp trở lại. Làm thế nào đây các vị tiền bối ơi???
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2