Sự phát triển

Bé lật - Khi nào em bé mới biết lật ?

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 116K Lượt đọc
  • 157 Trả lời

12 Người đang theo dõi

• ccr
    • 6 năm
    • 5,497 Bài viết

• 11,902 Được cảm ơn

Cu tý nhà mình đã được 3 tháng 10 ngày nhưng cổ vẫn chưa cứng, chưa biết lật. :Thinking: Không biết có phải tập cho bé lật ..., hay bé sẽ automatically biết lật huh, các bạn trả lời giúp mình với. Thanks.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi ccr; 31/10/2008 vào lúc 02:03 PM.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 358 Bài viết

• 142 Được cảm ơn

Con của mình lúc 7 tuần đã muốn lật rồi. Hôm nay nó mới được 8 tuần thôi, nó cứ nghiêng qua một bên rồi cố lật đến lúc mặt đỏ gay thì la om sòm hihi..mình đang lo quá vì nếu nó lật sớm như vậy thì không tốt vì xương cổ và xương sống vẫn chưa cứng cáp. Theo như mấy đứa bạn của mình thì khỏang 3.5 tháng - 4 tháng là bé biết lật rồi. Nên bạn cứ quan sát xem sao, nếu bé đủ cứng cáp thì tự động sẽ lật thôi
    • 2,465 Bài viết

• 97 Được cảm ơn

Đúng rồi,bạn đừng sốt ruột và cũng đừng cố tập,mỗi bé mỗi khác.Khi nào bé muốn lật thì sẽ tự động lật thôi,có điều phải để ý tay bé đôi khi bị kẹt dưới mình.Con mình lúc 3 tháng đang ngủ tự nhiên 12h đêm thức dậy lật qua cái bụp,mẹ mừng quá kêu ba dậy chụp hình lung tung hết,mắc cười ghê!Nhưng mà mới biết lật thì đầu bé sẽ mau mỏi lắm,ban đêm bạn nhớ đừng để khăn gối nhiều xung quanh bé sợ bé úp mặt xuống.Bs bảo là ko sao vì tụi nó sẽ tự động nghiên đầu qua 1 bên để thở,nhưng mình thì cứ lo nên chẳng bao giờ dám vô tư vụ đó hết,cẩn thận vẫn hơn.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2,465 Bài viết

• 97 Được cảm ơn

Hình con mình lúc mới biết lật nè
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 9,530 Bài viết

• 7,757 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nganvan Xem bài viết
    con các bác giỏi thật ấy nha........con nhà mình 7 tháng rồi đây....chả thèm lật tí nào ,mẹ lật giúp wa thì thìchh lắm,mệt nầm ì xuống không ngốc đầu lên...........chẳng biết khi nào bé mới chịu lật đây hichihchuhuhuhuuhu
    Mẹ nó đừng lo, không phải em bé nào cũng phải qua giai đoạn lật đâu, rất nhiều bé bỏ qua giai đoạn lẫy, lật mà bỏ hoặc ngồi hẳn luôn, thường gọi là "trốn lật" đó Như con của chị họ mình đây, mới 4 tháng mà đã nặng đến gần 8kg, mông to đùng nên có lật nổi đâu :Laughing: , thế mà đến thời điểm thì vẫn bò, vẫn ngồi ngon lành nhé. Một em bé bình thường sẽ trải qua nhiều giai đoạn phát triển, nhưng không phải ai cũng như ai, mình không tán thành chuyện tập cho bé lật, cứ để tự nhiên, giống như bản năng vậy, khi đến thời điểm bé cứng cáp rồi thì sẽ tự lật thôi, cũng như việc đi đứng, nếu tập quá sớm, xương bé chưa kịp hoàn chỉnh thì chân sẽ dễ bị cong, bị vòng kiềng sau này. Mẹ nó đừng lo nhé.:cool:
    Đời rất dở nhưng vẫn phải niềm nở....!
    • 9,369 Bài viết

• 1,905 Được cảm ơn

Bé nhà mình hơn 1 tháng, thi thoảng mình cho nằm sấp, thích lắm, đầu ngóc rất cao, nhưng đến 3 tháng thì k thích nữa, mẹ cho nằm sấp thì cố lật lại để nằm ngửa, mãi đến 4 tháng 19 ngày mới tự lẫy.
    Đây là ảnh Nhím lúc mới hơn 1 tháng

Còn đây là bức ảnh đầu tiên khi tự lẫy
    • 2,991 Bài viết

• 266 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mehannah Xem bài viết
    Mẹ nó đừng lo, không phải em bé nào cũng phải qua giai đoạn lật đâu, rất nhiều bé bỏ qua giai đoạn lẫy, lật mà bỏ hoặc ngồi hẳn luôn, thường gọi là "trốn lật" đó Như con của chị họ mình đây, mới 4 tháng mà đã nặng đến gần 8kg, mông to đùng nên có lật nổi đâu :Laughing: , thế mà đến thời điểm thì vẫn bò, vẫn ngồi ngon lành nhé. Một em bé bình thường sẽ trải qua nhiều giai đoạn phát triển, nhưng không phải ai cũng như ai, mình không tán thành chuyện tập cho bé lật, cứ để tự nhiên, giống như bản năng vậy, khi đến thời điểm bé cứng cáp rồi thì sẽ tự lật thôi, cũng như việc đi đứng, nếu tập quá sớm, xương bé chưa kịp hoàn chỉnh thì chân sẽ dễ bị cong, bị vòng kiềng sau này. Mẹ nó đừng lo nhé.:cool:
    Đúng rồi, cứ thuận theo tự nhiên thôi. :Rose:

Khoe hình gia đình đi mọi người ơi.
    Ai hok tham gia ủng hộ Vote ấn nút Cám ơn cho ảnh dự thi của nhà rongcon với nhé. Mã số hình: MS0237 - Cám ơn mọi người nhiều nhiều.
    Hình này nè: :Rose::Rose::Rose::Rose::LoveStruc:
    Link Vote nè: http://www.webtretho.com/forum/f713/...62/index2.html
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2,153 Bài viết

• 128 Được cảm ơn

Thể trạng mỗi bé mỗi khác chị à, con em chưa được 2,5 tháng mà cứ tự nằm nằm nghiêng rùi lật úp luôn. Trộm vía con. Miễn bé khỏe mạnh, cứng cáp là tốt rồi chị ơi, đừng bận tâm nhiều quá vì có bé trốn lật mà bò luôn đấy thôi.
    Blog của Ruby đây http://nhiruby2008.multiply.com
    • ccr
    • 6 năm
    • 5,497 Bài viết

• 11,902 Được cảm ơn

To: huechi_uct

hihihi, con bạn lớn lên chắc "cứng đầu" lắm đây! Hâm mộ wa!!!
    • 39 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

hic hic, con em cũng 4 tháng rồi mà ko thấy lật gì hết,mẹ để nằm nghiêng 1 tí thì cố lật để nằm ngửa,còn để lâu ảnh mệt mà ko lật lại cho thì kêu um sùm ^.*