• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Sự phát triển

Bé lật - Khi nào em bé mới biết lật ?

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 124K Lượt đọc
  • 157 Trả lời

• Trang 1/8

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 8
    • ccr
    • 6 năm
    • 5,554 Bài viết

• 12,315 Được cảm ơn

Cu tý nhà mình đã được 3 tháng 10 ngày nhưng cổ vẫn chưa cứng, chưa biết lật. :Thinking: Không biết có phải tập cho bé lật ..., hay bé sẽ automatically biết lật huh, các bạn trả lời giúp mình với. Thanks.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi ccr; 31/10/2008 vào lúc 02:03 PM.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 10 lý do nên dùng tã giấy Bambo Nature

Nếu như bạn ưa thích sự tiện lợi của tã giấy dùng một lần và muốn chọn cho bé một sản phẩm tốt...

• Giáo dục con như thế nào khi vắng cha?

Có vô vàn lí do khiến trẻ phải sống trong sự thiếu vắng sự quan tâm, chăm sóc của cha như: cha công...

• Có khi nào em bé trong bụng bị nấc không các mẹ?

Các mẹ thông thái ơi, cho em hỏi 1 chút: Giờ em mang thai tuần thứ 38 rồi, bụng đã bắt đầu xuống, nhưng từ tuần thứ 34 thì em bé trong bụng em có hiện tượng rất lạ, đó là hay nấc (theo như em cảm giác, nấc như người lớn bị nấc ấy ạ), 1 ngày trung bình phải 2 đến 3 lần, mỗi lần phải đến 10 và 15...

• Học cách chơi cùng con

Giống như ba mẹ ngày xưa, bé con của mẹ bây giờ cũng tò mò, hiếu động và thích tìm hiểu mọi thứ...

• Tình cảm của vợ chồng các bố các mẹ thay đổi như nào sau khi có em bé ?

Mình lập topic này vì muốn nhận được tâm sự của các mẹ để thấy trường hợp của mình có phải tệ quá không. Tình hình là quan hệ tình cảm vợ chồng của mình trước và sau khi sinh con có nhiều thay đổi quá! Đầu tiên mình phải khẳng định rằng chồng mình không hoàn hảo nhưng là người tốt và là người...

• 5 câu cha mẹ nên hỏi con cái

Mùa tựu trường đến rồi, các mẹ nên quan tâm hỏi han con cái để nắm bắt tình hình con nhanh chóng...

• 360 Bài viết

• 145 Được cảm ơn

Con của mình lúc 7 tuần đã muốn lật rồi. Hôm nay nó mới được 8 tuần thôi, nó cứ nghiêng qua một bên rồi cố lật đến lúc mặt đỏ gay thì la om sòm hihi..mình đang lo quá vì nếu nó lật sớm như vậy thì không tốt vì xương cổ và xương sống vẫn chưa cứng cáp. Theo như mấy đứa bạn của mình thì khỏang 3.5 tháng - 4 tháng là bé biết lật rồi. Nên bạn cứ quan sát xem sao, nếu bé đủ cứng cáp thì tự động sẽ lật thôi
    • 2,465 Bài viết

• 97 Được cảm ơn

Đúng rồi,bạn đừng sốt ruột và cũng đừng cố tập,mỗi bé mỗi khác.Khi nào bé muốn lật thì sẽ tự động lật thôi,có điều phải để ý tay bé đôi khi bị kẹt dưới mình.Con mình lúc 3 tháng đang ngủ tự nhiên 12h đêm thức dậy lật qua cái bụp,mẹ mừng quá kêu ba dậy chụp hình lung tung hết,mắc cười ghê!Nhưng mà mới biết lật thì đầu bé sẽ mau mỏi lắm,ban đêm bạn nhớ đừng để khăn gối nhiều xung quanh bé sợ bé úp mặt xuống.Bs bảo là ko sao vì tụi nó sẽ tự động nghiên đầu qua 1 bên để thở,nhưng mình thì cứ lo nên chẳng bao giờ dám vô tư vụ đó hết,cẩn thận vẫn hơn.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2,465 Bài viết

• 97 Được cảm ơn

Hình con mình lúc mới biết lật nè
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 9,525 Bài viết

• 7,770 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nganvan Xem bài viết
    con các bác giỏi thật ấy nha........con nhà mình 7 tháng rồi đây....chả thèm lật tí nào ,mẹ lật giúp wa thì thìchh lắm,mệt nầm ì xuống không ngốc đầu lên...........chẳng biết khi nào bé mới chịu lật đây hichihchuhuhuhuuhu
    Mẹ nó đừng lo, không phải em bé nào cũng phải qua giai đoạn lật đâu, rất nhiều bé bỏ qua giai đoạn lẫy, lật mà bỏ hoặc ngồi hẳn luôn, thường gọi là "trốn lật" đó Như con của chị họ mình đây, mới 4 tháng mà đã nặng đến gần 8kg, mông to đùng nên có lật nổi đâu :Laughing: , thế mà đến thời điểm thì vẫn bò, vẫn ngồi ngon lành nhé. Một em bé bình thường sẽ trải qua nhiều giai đoạn phát triển, nhưng không phải ai cũng như ai, mình không tán thành chuyện tập cho bé lật, cứ để tự nhiên, giống như bản năng vậy, khi đến thời điểm bé cứng cáp rồi thì sẽ tự lật thôi, cũng như việc đi đứng, nếu tập quá sớm, xương bé chưa kịp hoàn chỉnh thì chân sẽ dễ bị cong, bị vòng kiềng sau này. Mẹ nó đừng lo nhé.:cool:
    Đời rất dở nhưng vẫn phải niềm nở....!
    • 9,369 Bài viết

• 1,905 Được cảm ơn

Bé nhà mình hơn 1 tháng, thi thoảng mình cho nằm sấp, thích lắm, đầu ngóc rất cao, nhưng đến 3 tháng thì k thích nữa, mẹ cho nằm sấp thì cố lật lại để nằm ngửa, mãi đến 4 tháng 19 ngày mới tự lẫy.
    Đây là ảnh Nhím lúc mới hơn 1 tháng

Còn đây là bức ảnh đầu tiên khi tự lẫy
    • 2,991 Bài viết

• 268 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mehannah Xem bài viết
    Mẹ nó đừng lo, không phải em bé nào cũng phải qua giai đoạn lật đâu, rất nhiều bé bỏ qua giai đoạn lẫy, lật mà bỏ hoặc ngồi hẳn luôn, thường gọi là "trốn lật" đó Như con của chị họ mình đây, mới 4 tháng mà đã nặng đến gần 8kg, mông to đùng nên có lật nổi đâu :Laughing: , thế mà đến thời điểm thì vẫn bò, vẫn ngồi ngon lành nhé. Một em bé bình thường sẽ trải qua nhiều giai đoạn phát triển, nhưng không phải ai cũng như ai, mình không tán thành chuyện tập cho bé lật, cứ để tự nhiên, giống như bản năng vậy, khi đến thời điểm bé cứng cáp rồi thì sẽ tự lật thôi, cũng như việc đi đứng, nếu tập quá sớm, xương bé chưa kịp hoàn chỉnh thì chân sẽ dễ bị cong, bị vòng kiềng sau này. Mẹ nó đừng lo nhé.:cool:
    Đúng rồi, cứ thuận theo tự nhiên thôi. :Rose:

Khoe hình gia đình đi mọi người ơi.
    Ai hok tham gia ủng hộ Vote ấn nút Cám ơn cho ảnh dự thi của nhà rongcon với nhé. Mã số hình: MS0237 - Cám ơn mọi người nhiều nhiều.
    Hình này nè: :Rose::Rose::Rose::Rose::LoveStruc:
    Link Vote nè: http://www.webtretho.com/forum/f713/...62/index2.html
    • 2,153 Bài viết

• 128 Được cảm ơn

Thể trạng mỗi bé mỗi khác chị à, con em chưa được 2,5 tháng mà cứ tự nằm nằm nghiêng rùi lật úp luôn. Trộm vía con. Miễn bé khỏe mạnh, cứng cáp là tốt rồi chị ơi, đừng bận tâm nhiều quá vì có bé trốn lật mà bò luôn đấy thôi.
    Blog của Ruby đây http://nhiruby2008.multiply.com
    • ccr
    • 6 năm
    • 5,554 Bài viết

• 12,315 Được cảm ơn

To: huechi_uct

hihihi, con bạn lớn lên chắc "cứng đầu" lắm đây! Hâm mộ wa!!!
    • 39 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

hic hic, con em cũng 4 tháng rồi mà ko thấy lật gì hết,mẹ để nằm nghiêng 1 tí thì cố lật để nằm ngửa,còn để lâu ảnh mệt mà ko lật lại cho thì kêu um sùm ^.*
    • 123 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Mình công nhận là mỗi em bé mỗi khác, tiến trình phát triển không giống nhau. Nhưng theo mình, cũng không nên để phát triển theo bản năng. Việc tập thể dục (bao gồm cả việc tập lẫy - tức là cho bé nằm sấp để bé tập ngỏng cổ lên) là rất quan trọng, để em bé hiểu biết hơn về các bộ phận trên cơ thể. Hơn nữa, khi em bé chưa thể vận động được toàn bộ cơ thể thì việc tập thể dục sẽ rất tốt.
    Về tiến trình phát triển vận động, tuy mỗi em mỗi khác, nhưng vẫn có những giai đoạn mấu chốt để kiểm chứng khả năng phát triển của bé có bình thường hay không. Ví dụ đến 4 tháng phải biết cầm nắm, mắt đưa theo đồ vật di chuyển trước mặt, nghe thấy tiếng động mạnh có giật mình hay ko (khả năng nghe... ).
    • 258 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Sunny nhà mình 5 tháng mới biết lật á! 8 tháng ngồi vững, đòi nắm tay đứng lên thôi chứ không hề bò hay tưườn như các bé khác! Chắc không sao đâu các mẹ nhỉ. Vì bà ngoại nói m2inh ngày xưa cũng có bò trườn gì đâu, vịn đứng lên rồi đi luôn á :Laughing:
    • 1,701 Bài viết

• 171 Được cảm ơn

Bé nhà mình 3 tháng 20 ngày thì tự nằm 1 mình rồi lật làm 2 bố mẹ đang ăn cơm bỏ hết lên chụp ảnh cho con, hì hì
    • 4,675 Bài viết

• 1,378 Được cảm ơn

Thấy bé vẫn cứng cáp, ăn uống chơi đùa bình thường là được rồi. Chuyện lật lẫy có hay ko là tùy bé, rất nhiều bé bỏ lẫy, bỏ cả bò cơ mà (ông bà vẫn gọi là trốn lẫy, trốn bò đấy), đến lúc đứng được thì đứng luôn, đi được là đi luôn.
    Con em thì 2.5 tháng là biết nằm nghiêng, đầu chúi xuống muốn lật nhưng ko lật được, chỉ đúng 1 lần bỏ bỉm ra thì cu cậu tự lật được nhưng chỉ đúng lần đấy thôi, từ hôm đấy đến hôm nay ko thấy lật nữa, mà cũng chả thấy cu cậu có vẻ thích lật gì cả, thậm chí mẹ đặt cho nằm sấp rồi, đầu ngóc rất cao và lâu nhưng chỉ 1 lúc là đòi nằm ngửa ra, chỉ khi nào mẹ cho nằm sấp, hơi nghiêng trên bụng mẹ thì mới nằm lâu được tí. Chả biết sắp tới cu cậu có chịu lẫy lật gì nữa ko, có khi trốn cũng nên. Dù sao thì khi thấy con bắt đầu biết lẫy cũng rất vui
    • ccr
    • 6 năm
    • 5,554 Bài viết

• 12,315 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ccr Xem bài viết
    Cu tý nhà mình đã được 3 tháng 10 ngày nhưng cổ vẫn chưa cứng, chưa biết lật. :Thinking: Không biết có phải tập cho bé lật ..., hay bé sẽ automatically biết lật huh, các bạn trả lời giúp mình với. Thanks.
    Finally, carrot nhà mình cũng đã tự lật được @ 3 tháng 20 ngày nhưng đầu vẫn chưa ngóc lên được:Nottalkin:. Bây giờ đã gần 4 tháng rồi mà cổ cu cậu vẫn chưa cứng nữa các mẹ ơi... bế đứng thì cứ gật gà gật gù như say rượu đấy... Ko biết có phải do cu cậu được sinh sớm quá ko? (mới 35 tuần đã phải ra vì mẹ nước ối ít...). Nhưng cân nặng bây giờ thì vẫn OK. (gần 4 tháng - 7,3 kg). Ko biết làm sao cho carrot mau cứng đầu đây? Hay do thiếu canxi nhi:Sigh:
    • 21 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Cho mình hỏi có mẹ nào biết dấu hiệu nhận biết em bé chuẩn bị chuyển qua giai đoạn biết lật không?. Có phải là em bé đi tước nhiều lần trong ngày không ?. Mình mới có một bé gái đầu lòng được 2 tháng rưỡi rồi.
    • 729 Bài viết

• 83 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ccr Xem bài viết
    có trẻ trốn lật đấy bạn à ... Chồng tớ cũng trốn lẫy mà ,con tớ tớ cũng mong bé trốn luôn để ăn xong đỡ trớ ... Nhưng nhìn con tập lẫy thì cũng thích lắm !
    (Chữ ký vi phạm Nội quy - bị xóa bởi Admin. Đề nghị tham khảo lại Nội quy Ở đây. )
    • 729 Bài viết

• 83 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mickey201008 Xem bài viết
    Cho mình hỏi có mẹ nào biết dấu hiệu nhận biết em bé chuẩn bị chuyển qua giai đoạn biết lật không?. Có phải là em bé đi tước nhiều lần trong ngày không ?. Mình mới có một bé gái đầu lòng được 2 tháng rưỡi rồi.
    bé chuẩn bị lật thì người cứ nghiêng sang 1 bên bạn à ... cứ đòi nghiêng,nếu không nghiêng được sẽ khóc inh ỏi lên ngay ,lúc đấy bạn giúp bé thì bé sẽ nhanh biết lẫy ngay í mà
    (Chữ ký vi phạm Nội quy - bị xóa bởi Admin. Đề nghị tham khảo lại Nội quy Ở đây. )
    • 1,297 Bài viết

• 133 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mickey201008 Xem bài viết
    Nhà tớ thì lúc bé 3 tháng 10 ngày AX thử bế vác bé rồi cứ thế 2 ba con nằm ngửa ra giường luôn (bé nằm úp trên ngực), nhìn mặt bé rất sung sướng, khoái trá, ngóc đầu dậy rõ cao là biết bé có thể lât được rồi.
    Từ hôm đó cũng thỉnh thoảng làm cho bé mấy lần như thế, sau đó khi bé nằm ngửa một mình VC tớ hướng dẫn bé lật bằng cách lật nghiêng người bé, vắt chéo chân bé sang.Khi bé lấy đà mãi ko được thì hơi đẩy nhẹ mông bé. Hướng dẫn bé bé biết cách rồi thì rất khoái lật, liên tục đỏ cả mặt.Độ 2 tuần sau bé lẫy thành thục!
    Chỉnh sửa lần cuối bởi valentine81; 04/01/2009 vào lúc 11:00 AM.
    • 21 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

cám ơn mẹ bé Kenny và mẹ bé Ca nhé. Vậy mà mình nghe mấy người lớn nhà mình nói là trước khi biết lật thì bé thường đi tước. Mấy hôm nay ko hiểu sao bé mickey nhà mình cứ hay đi ị một ngày tới 6,7 lần , mỗi lần một ít chứ ko nhiều, có lúc vàng sệch, có lúc lỏng có vón cục. ko biết như vậy có gì khác thuờng ko?
  • Trang 1/8

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 8