Sự phát triển

bé đã được 20 tháng tuổi chưa biết nói

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 5.54K Lượt đọc
  • 4 Trả lời

1 Người đang theo dõi

• 3 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Chào các bạn!
    Nhà mình có bé trai đa tròn 20 tháng tuổi nhưng hiện giờ bé chưa nói được.Người lớn nói gì bé cũng hiểu bé chưa biết nói nên bé không thể phân biệt đươc đố vật mỗi khi sai đi lấy đồ.Dậy bé nói bé cũng cố phát âm ra nhưng không thành tiếng.Bé nhà mình ở nhà với ông nội từ lúc 4 tháng mẹ cháu đã đi làm nên mỗi lẫn cho cháu ăn hoặc nhưng lúc có thể ông nội thường mở băng thiếu nhi cho cháu xem vì cháu rất thích xem và ngồi im để người lớn làm việc.
    Theo các bạn đấy có phải la nguyên nhân của bé không?các ban hãy tư vấn giúp tôi với nhé để tôi có lời khuyên bổ ích cho bố mẹ cháu.Xin cảm ơn nhé!
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Đừng chủ quan và xem thường các triệu chứng ho các mẹ nhé.

Vào mùa đông hay vào những thời điểm giao mùa, triệu chứng ho thường xuất hiện rất nhiều loại như...

• 7 mẹo giúp trẻ mở rộng vốn từ vựng

Con trai mình 31 tháng tuổi nói khá nhiều rồi nhưng trong mục sân chơi của bé trên webtretho này,...

• Bé 20 tháng tuổi chưa biết nói có bị chậm ?

Bé nhà em đã 20 tháng tuổi nặng 15kg cao 90cm mà chỉ nói được vài từ như măm măm, ạ, Bà và hò hét thôi. Bé cần mình làm gì thì thích hành động hơn như kéo tay, chỉ tay để đòi hoặc thông báo cho bố mẹ biết khi đã tè ra quần bằng lời nói như ơ ơ. Biết tự đi lấy bô, cởi quần hoặc lấy đồ khi bố mẹ chỉ...

• Giáo dục con như thế nào khi vắng cha?

Có vô vàn lí do khiến trẻ phải sống trong sự thiếu vắng sự quan tâm, chăm sóc của cha như: cha công...

• Bé trai gần 4 tháng tuổi chưa biết lật

Tình hình là bé nhà mình còn 1 tuần nữa là tròn 4 tháng mà vẫn chưa có dấu hiệu lật hay lẫy gì cả các mẹ ạ...hic hic ;(( Từ hồi gần 1 tháng tuổi mình đã hay đặt bé nằm sấp để luyện cơ cổ và cho bé tập lẫy nhưng nhóc con cứ cắm mặt xuống gặm khăn ngon lành hoặc là nghiêng đầu sang một bên...ngủ! Từ...

• 429 Bài viết

• 206 Được cảm ơn

Em có nghe mọi người nói là cho con nít xem tivi nhiều thì sẽ chậm nói, em nghĩ đó là nguyên nhân của bé nhà chị, bé nhà em cũng 20 tháng cũng nói được khá nhiều rùi, nhưng chưa nói được thành cau rõ ràng thôi.
    Em nghĩ bây giờ chị nên để ý tới bé nhiều hơn, nói chuyện với bé, hỏi han bé để bé trả lời, coi như tập lại phản xạ nói xem sao.
    • 95 Bài viết

• 54 Được cảm ơn

Mời mẹ nó tham khảo topic "Chậm biết nói? Phải làm sao vào làm thế nào?" cùng chuyên mục này nhé!
    • 19 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Bạn thử đưa bé đi khám xem, vì mình biết có 1 số trường hợp lưỡi của trẻ có vấn đề nên không thể nói được ( hình như là bị dính lưỡi gì đó ). Đưa bé đến bệnh viện nếu bé bị thì bác sỹ sẽ phẫu thuật, bé sẽ lại nói được thôi.
    Nếu cơ quan phát âm của bé không có vấn đề gì thì có lẽ là bạn nên cho bé đi khám ở viện Nhi khoa phục hồi chức năng xem sao vì mình cứ cảm thấy có vấn đề khi bạn nói là:" Người lớn nói gì bé cũng hiểu bé chưa biết nói nên bé không thể phân biệt đươc đố vật mỗi khi sai đi lấy đồ". Bé nhà mình đây 19 tháng nói nhiều biết diễn đạt cái bé muốn đòi rồi, nhưng biết các đồ vật thì biết từ lúc bé mới 10 tháng cơ.
    Cũng hy vọng là con bạn chỉ chậm nói do ít được tiếp xúc thôi.
    Thân
    • 240 Bài viết

• 97 Được cảm ơn

đọc các mẹ nói chuyện mẹ Kem lại càng thấy lo. bạn Kem 18 tháng. đang ở tháng thứ 19 mà chưa biết nói từ nào cả. từ bà cũng chưa nói dc. mỗi từ ạ. huhu, có nên cho bé đi học ko ạ. đi học sớm sợ sức đề kháng kém hay ốm cũng lo lo