Sự phát triển

Bé chậm mọc răng - Mỗi bé một khác, các mẹ cùng chia sẻ nhé! (Phần 1)

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 56K Lượt đọc
  • 473 Trả lời

15 Người đang theo dõi

• 4 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

<P>con tôi chín thang rưỡi mà cháu mới mọc hai răng dưới thôi. Như thế có phải la quá ít không. Hiện tại cháu nặng hơn 8kg, cháu có bị còi không. Mỗi ngày cháu ăn một bữa bột ngọt và hai bữa bột mặn, liệu như the có phù hợp không? Có nên ăn cả ba bữa là bột mặn không và phải ăn thêm mấy bữa sữa thì phù hợp?</P>
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

<P>Cháu Diệp nhà tôi đã được hơn chín tháng. Bây giờ cháu ăn 3 bữa bột một ngày: sáng dậy cháu ăn bột ăn liền; bữa trưa và tối chúng tôi thường cho cháu ăn cháo xay bằng máy xay sinh tố, nấu với tôm hoặc thịt hoặc trứng gà hoặc cá hoặc cua và có các loại rau, củ. </P>
    <P>Cháu vẫn bú mẹ và rất lười uống sữa bò, mỗi ngày ép lắm cháu chỉ uống được chừng 100ml sữa bò. </P>
    <P>Đến nay, cháu vẫn hoàn toàn khoẻ mạnh.&nbsp;Khoảng 2 tháng gần đây cháu&nbsp;không tăng cân (7900 g) và&nbsp;chưa mọc được chiếc răng nào. </P>
    <P>Chúng tôi nhờ các bạn mách giúp làm cách nào để cháu chịu uống thêm sữa bò ngoại trừ cách cai sữa mẹ.</P>
    • 55 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

<P>Chào bạn!</P>
    <P>Con bạn 9 tháng chưa mọc răng , có thể có nhiều nguyên nhân. Hoặc là&nbsp;bé thuộc dạng trẻ chậm mọc răng, hoặc do di truyền, hoặc do dinh dưỡng. Bạn hỏi lại ba mẹ mình xem ngày xưa bạn mọc răng lúc mấy tháng.&nbsp;Tôi có biết 2 trường hợp , bé gần&nbsp;8 tháng mới mọc răng và tốc độ mọc rất nhanh. Có trẻ bắt đầu mọc răng lúc 4 tháng rưỡi đến 8 tháng thì có 8 chiếc răng (như con tôi). Nhưng 2&nbsp;bé mà tôi nói trên thì gần&nbsp;tám tháng mới mọc răng và trong một tháng đã có 4 chiếc và hiện thời (hơn 9 tháng đang chuẩn bị mọc thêm 4 chiếc nữa). </P>
    <P>Tuy nhiên tình hình dinh dưỡng của con bạn nên xem lại. Hai tháng mà&nbsp;bé không lên cân, trong thời gian đó&nbsp;bé có bị bệnh gì không, nếu không bị bệnh thì có thể bạn cho&nbsp;bé ăn chưa đủ lưọng rồi. Mẹ&nbsp;bé có đủ sữa cho&nbsp;bé bú không? Nếu không bạn phải cho&nbsp;bé bú thêm sữa ngoài. Ngoài 3 bữa bột (khoảng 200ml*3 lần), lượng sữa bé uống một ngày phải trên 700ml mới được. Nếu bé đã quen bú mẹ, không chịu bú bình,&nbsp;bạn đã cố gắng hết cách mà bé vẫn không bú bình thì&nbsp;bạn phải chịu khó đút cho bé uống bằng muỗng, hoặc uống bằng ly. Đó là cách cuối cùng và rất cực nhưng cũng phải làm. Tôi cũng đã phải đút sữa cho con tôi từ lúc cháu 2 tháng tuổi và tới giờ cháu đã được 13 tháng . </P>
    <P>Bạn&nbsp;cần cho con bạn ăn hoặc uống nước trái cây , thêm 1-2 muỗng dầu ăn trong mỗi chén bột, và phơi nắng cho bé khoảng 15' một ngày.</P>
    <P>Vài điều trao đổi kinh nghiệm với bạn. Nếu thấy được bạn thử xem có tác dụng với con bạn không?</P>
    <P>Tin Tin</P>
    • 50 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

<P>Ban Tung than men,</P>
    <P>Thu 1, ve chuyen moc rang, toi nghi ban khong co gi phai lo lang, vi moc rang som hay tre tuy thuoc vao co dia moi be, chau toi 14 thang moi moc rang, nhung toc do moc rat nhanh, nay chau 18 thang thi da moc gan du rang roi</P>
    <P>Thu 2, ve viec be khong chiu bu binh, ban thu cho be vua nam vua cam do choi, roi khi be dang mai choi thi ban cho be bu, day la cach toi cho baby cua toi bu binh, ep nhu vay nhieu lan be se bu &amp; quen</P>
    <P>Toi khong biet ban noi "sua bo" la loai sua gi, nhung ban co the doi loai sua, vi du Dumex Premature la loai sua giup cho cac be thieu can</P>
    <P>Chuc ban vui</P>
    • 3,092 Bài viết

• 753 Được cảm ơn

Bạn Tuonglam mến,

Lúc trước con của mình cũng mọc răng chậm lắm. Đứa bé con của chị háng xóm sinh cùng ngày cùng tháng đã mọc được gần 4 cái răng rồi mà con mình chẳng có dấu hiệu gì là mọc răng cả. Mình đã gởi câu hỏi lên Webtretho thì nhận được câu trả lời giúp mình an tâm được phần nào và bây giờ đâu cũng vào đấy.

Thật ra, răng của bé mọc chậm 1-2 tháng cũng không sao vì còn tuỳ thuộc vào yếu tố di truyền. Nếu bạn cung cấp đầy đủ chất dinh dưỡng cho be thì không cần phai lo lắng về việc bé thiếu calci.

Mình thấy trên Webtretho có giới thiệu thực đơn cho các cháu theo lứa tuổi, bạn tham khảo thử xem. Còn muốn kiểm tra sự phát triển của bé thì chần chừ gì nữa mà không tham gia bài Trắc nghiệm trên Webtretho.

Thân chào!
    • 7 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình đang định đưa thắc mắc của mình về sự chậm trễ mọc răng của nhóc nhà mình, vào diễn đàn này thạt vô tình đọc được thắc mắc của ban, sao giống con mình đến vậy, chắng khác chút nào cả. có điều nhóc nhà tôi 8 tháng và được 7,5kg. Thật chán khi con mình không chịu uống sữa. Mình cũng đau đầu với nó vì chuyện đổ sữa hàng ngày. Đến giờ nhóc cũng chưa có cái răng nào cả. Mìnhi cũng rất lo lắng. Chúng ta làm quen với nhau nhé để có thể trao đổi về sự phát triển của các cháu tốt hơ.
    Khi nhận được tin nhắn, có thiện ý làm bạn để trao đổi vấn đề các cháu. Mail cho mình theo địa chỉ: giangntl@dsp.com.vn
    Chào tạm biệt
    • hnm
    • 12 năm
    • 1,293 Bài viết

• 82 Được cảm ơn

Em bé nhà tôi đã được 9 tháng rồi nhưng cháu chỉ có 1 răng thôi, răng mọc từ khi cháu được 7 tháng, nhưng đến bây giờ vẫn chỉ có 1 răng. Theo biểu đồ tăng trưởng thì cháu vẫn phát triển bình thường, nhưng tôi tháy hơi lo lắng vì thường em bé của mọi người hay mọc 2 răng 1 lúc và tốc độ mọc rất nhanh. Anh chị nào biết xin chỉ giùm.
    Xin cảm ơn nhiều
    • 95 Bài viết

• 85 Được cảm ơn

Bạn Hnm thân mến!

Tôi cũng có một cháu gái mà nếu so với các cháu đồng lứa thì cháu gái tôi mọc răng rất chậm. Gần 2 tuổi cháu mới có cái răng đầu tiên. Nhưng khi mọc răng thì cháu mọc rất nhiều. Hiện tại cháu tôi được 2 tuổi và có 5 cây răng. Bác sĩ bảo không có gì đáng lo ngại cả. Tôi nghĩ trong trường hợp này bạn cũng không nên lo lắng quá. Quan trọng là chăm sóc răng cho cháu được tốt!

Thân mến!
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Con tôi sang tháng thứ 8 mà vẫn chưa thấy răng lợi gì cả, thậm trí còn chưa có dấu hiệu gì cho biết là bé sắp mọc răng, Tôi có nên lo lắng không?????
    Hien
    • 68 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Tôi có hai bé, bé gái năm nay đã 3 tuổi. Bé mọc răng khi được 9 tháng và mọc liền một lúc 4 cái răng cửa. Bé phát triển bình thường, ai cũng nói là bé bụ do sữa mẹ tốt. Khi mọc răng bé không bị sốt không biết có phải do khi bé được 3 tháng 10 ngày tôi có chà xát nước lá hẹ vào lợi của bé hay do cơ thể bé khỏe mạnh. Hiện giờ bé đã có đủ cả răng hàm, các răng sau 4 cái đầu tiên đều mọc đúng tiến độ như trong sách nói về sự phát triển của trẻ, có khi còn mọc hai chiếc một lúc.
    Bé trai của tôi hiện nay đã được 10 tháng. Bé mọc răng lúc 7 tháng và chỉ có hai cái răng cửa, sau đó lần lượt mọc từng cái một và hiện nay đã có 5 cái răng. Tôi cũng đã nhìn thấy hai ba mầm răng khác đang nhú lên bên cạnh. Bé cũng không bị sốt khi mọc răng.
    Tôi nghĩ bạn nên kiểm tra xem bé của mình có đủ cân so với tháng tuổi không, bé được bao nhiêu cân là đạt yêu cầu còn phụ thuộc vào cân nặng khi bạn sinh bé. Nếu bé phát triển bình thường có nghĩa là bé không thiếu can-xi thì răng của bé chỉ mọc trễ một hai tháng nữa mà thôi. Bạn nên chú ý hơn đến thức ăn của bé để bé có đủ can-xi thì việc mọc răng chậm một chút cũng không sao đâu. Bạn đừng lo lắng nhiều ! Chúc bé của bạn hay ăn chóng lớn và chóng mọc răng nhé !

Chipchip :P :P :P
    • 1,862 Bài viết

• 285 Được cảm ơn

Gửi các bạn,
    Cún nhà minh đã được gần 7 thang roi ma chua thay mot cai rang nao ca, nhu vay khong biet co muon khong? Minh thu xem ham chau thi ham tren rat cung con ham duoi thi van mem lam. Co nang gam tat ca moi thu co trong tay va nhieu luc nhu len con ngua loi, om ca mat me de can nua co. :D
    Cac ban co kinh nghiem gi cho minh biet voi nhe!
    Minh dang nghi hay la chau thieu Canxi nen moc rang muon, neu muon bo sung canxi thi tang cuong trong che do an hay la uong thuoc co chua canxi thi tot hon nhi.
    Cam on cac ban
    • 12 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Mai Khanh Oi,
    Bạn đừng quá lo lắng thế. Con gái mình lúc trước mãi đến 12 tháng mới mọc răng đấy. Mình cũng lo lắng mhư bạn khi thấy bé Bo chậm mọc răng. BS bảo không có gì phải lo cả nếu bé vẫn tăng cân & phát tirển bình thường. Bé chậm mọc răng thì sẽ lâu thay răng hơn. Còn thuốc canxi thì bạn phải hỏi BS thôi, nhưng mà tắm nắng sáng thì tốt hơn đấy.
    • 12 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mo^~i cha'u mo^~i pha't trie^?n kha'c nhau vi` va^.y ba.n kho^ng ca^`n lo la('ng gi` ca?, cha'u kho?e ma.nh la` nha^'t ro^i`.
    MaiLy
    • 24 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Con toi 14 thang ma moi chi moc duoc co 5 cai rang. Nhu vay co phai do con toi thieu canxi khong? Toi nen co chau an uong nhu the nao de chau chong moc rang nhu nhung dua tre khac?
    ngoai ra toi con muon hoi con toi den gio nay dung con chua vung, neu dat thi chau di duoc con khong thi chau chi thich ngoi choi va bo di lung tung thoi.
    Vay co phai do toi cho chau uong sua ngoai nen chau cham phat trien?
    Huyên Minh Cương
    • 288 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Chao ban minhhuyencuong
    Ban oi dung lo lang qua ve chuyen moc rang hay cham biet di. Con minh cung the day, 14 thang roi ma chi moi 6 cai rang va cung chua di duoc. Khong co gi dang lo dau ban oi, quan trong la be van phat trien chieu cao binh thuong la tot roi. Be nha minh den 9 thang moi moc rang la moc lien cung luc 6 cai roi ngung luon den bay gio day. Nhung be van phat trien chieu cao tot. Be cao 85cm day. Nguoi ta noi cham moc rang thi cham thay rang va cham biet di sau nay suong ma. Yen tam di nhe, ban chi nen tich cuc phoi nang them cho be thoi.
    Chuc me con ban vui.
    Me Tun 121202
    • 6,350 Bài viết

• 1,248 Được cảm ơn

Dung lo nhieu qua the, quan trong la be khoe be dep thoi. Con minh moi 11,5 thang duoc 6 cai rang. Nhung trong khi do con hang xom 12 thang moc day rang gan nhu ca ham (vi no moc tu kuc 4 thang), nhung be do suot ngay om dau. Minh co lo dau. Roi lai con dua ban cung tuoi nua chu : be do con biet di vai buoc roi co....hi hi nhung minh cung ko lo, vi trom via be nha minh cung it om dau, trong cung map map... Ban dung lo nhieu qua nhe.
    Nhân rộng tấm lòng NHÂN Gu gờ là thấy ngay bản quyền câu này nhé :Laughing:
    Email: cstt.org@vnn.vn 091.356.9988
    • 948 Bài viết

• 128 Được cảm ơn

MHC ơi, con bạn 14 tháng có 5 cái răng mà bạn còn than thở, sợ thiếu canxi hở? Mẹ cu Sam đâu, mau mau trấn an mọi người kìa !!! Cu Sam 15 tháng mà mới có 1 cái răng, mới biết đi mà có sao đâu!!! Me Tun 121202 nói đúng đấy, BS cũng nói chậm mọc răng thì chậm thay răng, khoẻ ! Còn chậm biết đi thì các cụ hay bảo là số sướng, nhất là nếu biết nói trước biết đi thì các cụ bảo : sau này sẽ làm lãnh đạo, đứng 1 chỗ chỉ đạo người khác thôi !!! MHC yên tâm chưa???? Mỗi bé phát triển mỗi khác, bạn đừng thèm so sánh cho mệt, miễn bé của bạn ăn ngoan, ngủ đủ, khoẻ mạnh là tốt nhất rồi !!!

Chúc bé hay ăn chóng lớn nhé!
    MBKB (T/P HCM)
    • 2,606 Bài viết

• 1,757 Được cảm ơn

Trời ơi, xấu hổ quá, đang đinh lờ đi mục này rồi mà bị mẹ Rennes gọi tên cúng cơm nên phải lòi mặt chuột ra đây :

Thưa các bác, con em lúc 15 tháng mới nhú lên cái răng cửa dưới đầu tiên, và đồng thời bắt đầu biết đi. Nay bé đã 17 tháng, số răng có được là 3, trình độ đi đứng thì là : chạy lúp xúp và té oành oạch ! Đã hỏi đi hỏi lại bs nhưng bs nói chiều cao tăng trưởng bình thường thì không phải tại thiếu canxi, mà xin thưa là sữa bột nó còn nhiều canxi hơn sữa mẹ í ! Chậm đi là vì ở nhà chìu chuộng quá, lắm người bế ẵm quá nên nó không có nhu cầu đi !!! Chưa hết, bé nhà mình lại chỉ cân nặng có khoảng 10.5kg thôi nhưng ít đau ốm (trộm vía).

Mỗi bé là 1 thế giới riêng, không bé nào giống bé nào (ấy nhưng mà nghe bé Tun cao 85cm mà ít tháng hơn con mình thì cũng ấn tượng quá cỡ, chắc mai mốt lớn có thể tham gia đội tuyển bóng rổ NBA của Mỹ !!!). Cu Sam chỉ khoảng 82-83cm thôi
    • 139 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

vui quá! nhiều đồng minh thế này thì mẹ cún cũng bớt buồn, cún 14,5 tháng mà chỉ có 2 răng, cu cậu cũng không còi xương đâu, mình cũng đã hỏi bác sĩ dd, có thể nguyên nhân do hồi mang bầu mình bổ xung ít can xi nên mầm răng chậm phát triển, rút kinh nghiệm tập 2 vậy :P
    • 278 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

trời ơi , răng mọc chậm thì đâu có vấn đề gì. thằng cháu con ông anh mình cũng 14, 5 chỉ có 1 cái. người ta nói con mà khi mọc răng mới đầu mọc 1 cái, tức là mọc chậm ấy thì bố mẹ sướng lắm à. yên tâm đi ! quan trọng là con khoẻ là được.
    me yeu con !