Sự phát triển

Bé chậm biết đi - Những băn khoăn lo lắng của bậc cha mẹ.

Đến trả lời mới nhất
  • 1 Lượt chia sẻ
  • 65.6K Lượt đọc
  • 461 Trả lời

23 Người đang theo dõi

• 697 Bài viết

• 52 Được cảm ơn

Chíp nhà mình đã 13 tháng, nhưng mới được 01 cái răng và chưa biết đi. Cả nhà đang lo phát ốm lên đây. Điện thoại xin tư vấn từ Viện Dinh Dưõng TP Hồ Chí Minh thì người ta bảo không sao! Nhưng lòng mình cứ thắt lại. Liệu Chíp nhà mình có bị làm sao không? Xin chút kinh nghiệm từ các mẹ! Đa tạ nhiều
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 1,939 Bài viết

• 50 Được cảm ơn

Bác Hằng ơi sao thỉnh thoảng bác mới xuất hiện, lại với những tít rất là bắt mắt.. Tôi phải làm gì... Cứu tôi với.... Cấp cứu....

cháu Tít của bác biết đi từ khi 12 tháng mấy ngày, nhưng tới giờ 15,5 tháng rồi nhưng cũng mới chỉ có 4 răng thôi và em cũng hỏi nhiều bác sĩ, mọi người cứ nói kệ thôi. Thế nên mẹ cháu cũng đủng đỉnh lắm. Nói thế thôi, em cũng hay bán than về vấn đề răng lợi của Tít, thế nên đợt này em cho Tít uống Canxinol đó chị ơi. em thấy trong đó cũng có vitD3 rồi nên chắc ko cần thêm Sterogyl nữa nhỉ.
    • 6,350 Bài viết

• 1,248 Được cảm ơn

Hằng ơi bạn cứ vào WTT là lại SOS hí hí
    Vụ răng lợi tìm bác sĩ Hoa Đăng đi Hằng ơi !
    Nhân rộng tấm lòng NHÂN Gu gờ là thấy ngay bản quyền câu này nhé :Laughing:
    Email: cstt.org@vnn.vn 091.356.9988
    • 59 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Chắc không sao đâu mẹ Chíp ơi! Trẻ con phát triển mỗi đứa mỗi khác, con mình đây 15 tháng nói mới vài chữ, chưa biết đi , lại nhẹ ký chỉ có gần 9 Kg thôi mà lại có gần 12 cái răng ! Ăn bao nhiêu là lo mọc răng, mấy vụ khác làm như bé chắc quan tâm gì mấy !
    • 1,720 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi scoobidoo
    Chíp nhà mình đã 13 tháng, nhưng mới được 01 cái răng và chưa biết đi. Cả nhà đang lo phát ốm lên đây. Điện thoại xin tư vấn từ Viện Dinh Dưõng TP Hồ Chí Minh thì người ta bảo không sao! Nhưng lòng mình cứ thắt lại. Liệu Chíp nhà mình có bị làm sao không? Xin chút kinh nghiệm từ các mẹ! Đa tạ nhiều
    Me Chíp & Bin oi dung qua lo lang nhe, the trang moi con nguoi deu ko giong nhau dau ma. MeNamRom cung o trong tinh trang cua Me C&B do cung ban than voi bac si hoai va he moi lan kham dinh ky suc khoe la lai ngoi ca buoi de noi chuyen hoi han du moi thu voi bac si ve chuyen rang co cua NamRom. Chip 13 thang ma duoc 1 cai rang la GIOI hon NamRom roi, den 14,5 thang NamRom moi moc rang dau tien day. Mac dau van uong thuoc bo rang deu dan moi ngay nhu nhung dua tre dong trang lua vay ma may be khac moc rang deu dan va nhieu rat nhieu.......NamRom moc rang va biet di cung mot thoi gian, hien tai thi cung chi moi co 6 cai thoi ha, va dang chuan bi moc them 2 cai nua.

Bac si cua NamRom cung noi la ko sao hoai do thoi nen Me C& B dung co lo lang nua nhe. Tu tu roi Chip cung se moc rang thoi ma. Chip da noi duoc nhieu tu chua ha Me C&B oi??? NamRom thi noi nhieu lam roi day :4:
    • cuncon_78
    Ôi mẹ Chíp ơi không có sao hết nếu đi kiểm tra bé bình thường, bé nhà mình đến gần sang thang 15 tự nhiên đứng dậy đi luôn, trước thì nhát chẳng dám men vì sợ ngã, bò cũng không biết, mình nghe mấy bà hàng xóm ra chợ mua con cá quả sống để về đập vào chân con cho no biết đi thì mua về con bé cháu nó để quên trong tui nilong cả tiếng đến khi nhớ ra no đă sắp chết rồi, dập vào 2 chân con bẩn cả chân, cũng thấy thế, độ tuần sau con tự nhiên chậy luôn, răng thì 4 cái từ 7 tháng xong đến 18 tháng mọc ầm ầm... Nói chung không nên lo quá thế, mình chỉ khuyên bạn kiểm tra xem con bạn co bị còi xương hay thiếu Vitamin D không thôi, cái này BS nhi có thể khám được mà.
    • 1,682 Bài viết

• 221 Được cảm ơn

Không sao đâu!
    Cu nhà mình 15 tháng mới biết đi và được 6 răng, 18 tháng mọc thêm 8 răng, 22 tháng mới biết nói,.... và bây giờ 26 tháng, cô giáo bảo nói nhiều, nói to nhất lớp, hay cãi, hay lí luận (???); hàng ngày vào các buổi chiều đá bóng rất say sưa với các anh 4,5 tuổi ở cùng khu.
    Hồi đầu, mình cũng hơi lo vì cu cậu hơi nhẹ cân. Hai VC mang đi khám, xét nghiệm,....đủ cả và được kết luận là do di truyền
    • 1,439 Bài viết

• 80 Được cảm ơn

:4: , Hôm trước về kể lý do Lam bảo ko muốn cho con đi Noel , anh T cũng bảo là do di truyền ấy mà, ngại gì :4: . Nhưng có cái đáng mừng là di truyền luôn cả đầu óc của bố nó thì quá tốt còn gì :1:
    Mẹ Bong&Bambee (Hà Nội)
    • 104 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Ui, không sao đâu Bi nhà minh 15 tháng mới đi được vài bước đó, răng chỉ có 6 cái thôi. nhưng sau đó bé lại bị tiêu chảy mất 1 tuần à, bây giờ lại phải tập đi lại đấy. Mình cũng cho bé đi kiểm tra nhưng BS nói không sao. Scoobidoo cứ yên tâm về chíp vãn phát triển bình thường đó, bởi vì có bé mọc răng sớm, có bé mọc răng muộn thì thay răng muộn.
    Con cái là giấy mơ của cha mẹ !
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Đừng lo lắng nhiều bạn ơi, Bin con trai mình đây nè, 19 tháng mới biết đi vì ông bà ngoại cưng quá nên ẳm bồng cháu suốt, đến khi đi thì chạy ào ào không theo kịp luôn.
    • 175 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

mọc răng muộn thì về già rụng muộn chứ có gì mà mấy mẹ lo quá thế.....
    • 1,162 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Me scoobidoo ơi, chị làm em cũng phát sốt theo. Bí nhà em hơn 13 tháng rồi có thấy đi đâu. Chỉ toàn vịn đi men hoặc mẹ dắt thì mới đi. Toàn là muốn bò cho nhanh thôi à. Em cũng trông cho con biết đi lắm, nhưng càng trông thì thấy càng lo. BS nói em là từ từ bé sẽ biết đi. Có nhiều đứa làm biếng không chưa chịu đi. Về cân nặng chiều cao vẫn tăng bình thường là OK rồi. Nghe vậy em cũng yên tâm 1 chút.

Thôi chị cũng đừng lo nữa há.
    • cuncon_78
    Nếu các mẹ sốt ruột thì thử làm theo cách cua mẹ Cun con xem nhe, mẹ cháu và chị họ cháu ngồi ban đầu gần nhau, chỉ cách độ 1 sai tay tạo thành 1 hành lang nhỏ, rồi cho bé chạy từ người này sang người khác, độ 3 ngày thì xa dần ra, cũng công phu lắm, bé nhà mình đên 14 tháng mới biết đi, tự nhiên sau 2 tháng tập còng cả lưng, rồi đập cá quả.... nhưng tóm lại thấy hình như trò tập đi kiểu 2 người như thế giúp bé nhất thì phải, mà mỏi lắm cơ, cả mắt, lưng, tay, còn căng thăng vi sợ bé ngã, mồm thì mỏi vì hát và dụ bé, cứ ngày nào cũng ít nhất 2 buổi mẹ xong việc thì tập cho con, khi con đi được từ đầu nhà đến cuối nhà thì bắt đầu tập đi vòng, tập đang ngồi đúng dậy... nói chung nếu sốt ruột thì phải tập vậy thôi, còn không thì phải đợi.
    • 139 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Hi hi, scoobidoo giống Me BongBong về cái vụ cứ vào WTT là SOS quá đi mất , nhưng còn cái vụ lo cho con chưa biết đi thì lại chả giống tẹo nào.
    Các mẹ nói quá đúng nếu bé không bị còi xương thì chả có gì phải lo lắng quá đâu. Bé nhà mình cũng được 15 tháng rồi nhưng vẫn chưa biết đi đây, mình cứ nghĩ có ai sinh ra là không biêt đi đâu, chẳng qua chỉ là do nhút nhát quá mà chậm biết đi thôi, thế là mình cứ đủng đỉnh như ông Từ vào đền thôi :3: , chả lo tẹo nào cả :1: .
    Lúc bé chưa biết bò mình nghĩ thế lại hay, đầu gối chân càng đẹp sau này tha hồ mặc váy khỏi lo chân xấu, có mẹ nào nghĩ như mình không vậy? :1:
    • G&B
    • 12 năm
    • 1,458 Bài viết

• 310 Được cảm ơn

Chẳng sao cả. VP em có 1 bạn ngày trước 2 tuổi mới biết đi và biết nói (xin lỗi, nói chẳng liên quan gì đến mọc răng cả).
    :Smiling: :Laughing: :Smiling: :Laughing: :Smiling: :Laughing:
    • 129 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

Mẹ Chíp đừng cà cuống, Bang nhà mình 17 tháng mới chập chứng đi, sau 1 tuần đi vững ngay, các cụ bảo nếu biết đi sớm thì thời gian chập chững kéo dài hơn, còn biết đi muộn thì ngắn hơn đỡ bị bươu đầu sứt trán vì ngã.
    Còn vụ răng thì tự an ủi là mọc răng muộn thì rụng muộn, 100 tuổi vẫn chưa móm, cơ bản nhất là mọc răng muộn thì dỡ ốm hơn. Bang nhà mình 18 tháng rồi mà chỉ có 4 răng cửa trên + 2 răng cửa dưới, chả sao cả, trông càng ngộ.
    BE GOOD !!!!
    • 1,682 Bài viết

• 221 Được cảm ơn

Gửi mẹ BB,
    Chị ơi chị ơi, chị quá khen rồi. Khéo mà em tưởng thế thật thì chết he he.
    Theo tử vi thì cu nhà em lớn lên sẽ chu du thiên hạ chị ạ.
    • 876 Bài viết

• 49 Được cảm ơn

Ai cũng trải qua cái giai đoạn chờ mong con biết đi, biết gọi Mẹ như nhau cả các chị nhỉ? Cách đây mấy tháng em cũng thế đấy, suốt ngày lo lắng đến nỗi bị mắng suốt ngày thế mà bây giờ lại choáng... nó chạy như chong chóng, chẳng mệt mỏi gì cả làm bố mẹ phát ốm vì follow nó... va chỗ nọ, đập đầu vào chỗ kia... Tim mẹ cứ giật đùng đùng theo bước chạy của con... lo lắm...
    Chị Hằng cứ chờ thêm, vài ngày nữa nó chạy rồi lại kêu trời...
    Tui iu thằng cu giống ngưòi iu tui như lột... :1:
    (Loan - 0904281172)
    • 697 Bài viết

• 52 Được cảm ơn

Chíp chưa biết đi, mới có một răng nhưng lại nói nhiều. Biết gọi mẹ lúc 10 tháng và bây giờ mẹ gọi thì "dạ", biết tị nạnh chị. Mỗi lúc Ba gọi điện thoại về thì cầm máy nghe giống người lớn, nhưng chỉ nói được "ba" "dạ", cười...
    Mỗi tội ông bà nội cứ so sánh cháu mình với các cháu trong khu phố nên cứ baor "Con xem lại phương pháp chứ con Quyên nó đi nhanh lắm mà sinh sau em ta 01 tuần, rồi con nhà này, nhà nọ" khíên OX lại kết luận do mẹ bận quá nên không chăm con. Ruột mình như lửa đốt.
    • hnm
    • 12 năm
    • 1,293 Bài viết

• 82 Được cảm ơn

Ôi giời ới, sao cứ so sánh thế thì chết à, em thì quan điểm có trong chừng mực phát triển rồi, bé nhanh bé chậm hơn, có sao đâu, chỉ khi nào nó đến hết ngưỡng được cho phép rồi mà vẫn chưa làm / có được điều gì đó các bạn đã làm / có thì mới cần lo & hỏi BS.
    Mà nếu so sánh lại, có bé 2 tuổi rồi vẫn chưa nói câu nào hoặc nói chẳng rõ lời - nói cũng chẳng ai hiểu nói gì - con mình 10 tháng đã nói rồi, thì sao nhỉ?