Sự phát triển

Bé bị ngã sưng u đầu, các mẹ giúp em với

Đến trả lời mới nhất
  • 1 Lượt chia sẻ
  • 37.5K Lượt đọc
  • 22 Trả lời

2 Người đang theo dõi

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3
    • 461 Bài viết

• 248 Được cảm ơn

Em ko biết nên post vào đâu nên post vào đây hỏi các mẹ. Bé trai nhà em năm nay 4 tuổi, hôm CN vừa rồi bé có chơi với chị họ. Trèo lên chiếc ghế nhựa và ko may bé ngã cụng phần trán xuống đất cả nhà ko ai đỡ kịp. Đầu sưng lên 1 cục ổi. Bé khóc váng lên, em đã kịp thời chạy ra bế bé lên rồi dùng đá chườm cho bé, nhưng do sợ, bé ko cho chườm. Ngay sau đó ông bà ngoại lấy rượu thuốc (hình như là rượu ngâm củ j đó) xoa ngay cho bé. Lúc đi ngủ, e cũng xoa rượu đó cho bé, hôm sau thấy cũng đỡ hơn lúc mới ngã nhưng vẫn có cục sưng to, thấy rõ vết máu tụ. Chị hàng xóm sang chơi, cho e ít rượu mật gấu, nói là xoa vào giảm sưng rất tốt. Lúc đi ngủ em cũng ráng xoa cho bé. Nhưng em thấy phần cục u ở trán cháu sờ vào thì cháu kêu đau, còn những phần rìa cũng bị sưng ở phía trên mũi cháu thì sờ vào cháu ko kêu đau. Cháu vẫn ăn uống, vui chơi, đi mẫu giáo bình thường. Nhưng đến hôm nay vẫn thấy ko đỡ sưng, trán vẫn thấy dấu hiệu tụ máu. Em đang lo ko biết có nên đưa cháu đi khám ko vì cháu rất sợ bác sĩ. Em ko biết làm thế nào để làm tan chỗ máu tụ đấy, ko biết có nguy hiểm cho não bé ko? Các mẹ giúp em với. Em xin cảm ơn các mẹ

1. Có thể bạn muốn xem:
    • 862 Bài viết

• 837 Được cảm ơn

cho be di kham bac sy cho an toan ban ah, du be so bac sy nhung co benh cung phai kham khong the vi vay ma bo qua duoc, dan be di kham cho an tam hon

• 465 Bài viết

• 512 Được cảm ơn

Con gái mình hồi mấy tháng biết lật cũng té từ trên giường xuống, đập vào phía sau u 1 cục bự phải đi khám bs vì đập phía sau nguy hiểm hơn ở trán rồi mới đây bé cũng bị giống con bạn do chơi cầu tuột đập ngay phần trán xuống. chắc con bạn chỉ bị chấn thương phần mềm thôi. con mình lúc đó cũng u to lắm, có máu tụ, khám bs nhìn rồi cho về thôi. muốn bé mau hết bầm thì bs sẽ cho bé ngậm thuốc (giống kẹo) thì sẽ nhanh hết. bạn đừng day day cho mau xẹp vì làm nặng thêm và khi bé té phải chườm nước đá ngay chứ xoa dầu hay bất kỳ thứ gì sẽ sưng to hơn.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi bigbiglove; 09/09/2010 vào lúc 03:18 PM.

• 669 Bài viết

• 72 Được cảm ơn

Bé nhà mình 11 tháng cộc đầu vào ghế, mình bôi mật gấu vào ngay, lát sau thấy sưng to như quả trứng chim cút, mình lại bôi vào, may mà tịt luôn,
    bạn cho bé đi khám bác sỹ đi nhé

• 264 Bài viết

• 83 Được cảm ơn

trẻ con chơi đùa, ngã là chuyện bình thường. Nhưng mà nếu bị bưu chán thì chắc là ko đáng lo lắm. Bé nhà mình có lần cũng ngã vào cạnh giường sưng to dã man, mình bế bé còn nhìn thấy nó to nhanh thế nào cơ mà. Nhưng mình học quan niệm dân gian lấy dao miết ngược lên đúng 9 cái. Sau đó lấy đá chườm, mặc dù bé đau lắm nhưng chườm đá vào nó tê tê đi, bớt đau sao ấy nên bỏ ra là lại bắt áp vào. Sau thì vết sưng cũng tẹt dần nhưng vẫn còn vết tim tím. Mình cũng chẳng bôi thêm gì, dần dần nó cũng biến mất mà.
    1+1=:Thinking:

• 137 Bài viết

• 284 Được cảm ơn

Sưng là biểu hiện bình thường sau ngã. Vấn đề quan trọng là bạn phải theo dõi con mình xem trong vòng 48h sau khi ngã có bị nôn trớ (bất thường nhé, nhất là các cháu ít bị trớ), sốt cao, li bì, lờ đờ ko. Nếu ko có các biểu hiện này thì bạn yên tâm, con yêu chỉ bị tổn thương phần mềm thôi, dần dần cháu sẽ đỡ sưng thôi. Chúc con mau khỏi cho mẹ yên tâm (con mình cũng bị vài lần rồi, trán cũng có mà gáy cũng có, mà gáy thì mới nghiêm trọng).
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 1,014 Bài viết

• 541 Được cảm ơn

BÉ ngã ngửa, đập đầu ra sau mới là lo nhất,vì dễ bị chấn thưong sọ não.
    Còn sưng trán thì không lo lắm đâu Mẹ nó, nhưng Mẹ cũng phải theo dõi con trong 48 tiếng nha, nếu không nôn trớ là Okie.

• 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

các me oi be nha em moi duoc 8 thang ma bi nga sung to qua em lo lam lam the nao bay gio
    yeu con nhat tren doi:Smiling:

• 2,553 Bài viết

• 1,532 Được cảm ơn

Sao sưng lâu thế. Tốt hơn hết là chị cho bé vào viện Nhi khám và chụp não. Trẻ con ko thể coi thường biểu hiện nào hết, hãy cẩn thận mẹ nhé!
    Yêu Nhím nhất!

• 29 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

trẻ em bị ngã đầu là chuyện thường, tuy nhiên để an toàn nhất là mẹ nó nên đưa bé qua bác sĩ khám, như vậy sẽ tốt hơn vì dù sao xương trẻ con đang còn mềm chứ chưa cứng như xương người lớn

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3