Sự phát triển

Bé bị mắt to mắt nhỏ

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 13.8K Lượt đọc
  • 16 Trả lời

0 Người đang theo dõi

• 4 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Chào các mẹ! Mình còn có chuyện này hỏi các mẹ nữa. Bé nhà mình 2 mắt không to đều nhau, mắt trái bị nhỏ và yếu hơn mắt phải. Ngay từ hồi mới sinh bé không mở được mắt trái, mình đã nhỏ rất nhiều loại thuốc, 2 tuần sau bé mới mở mắt trái nhưng rất yếu, chỉ mở được 1 lúc là lại nhắm lại. Bé rất muốn mở mà mắt yếu quá nên không thể mở được lâu. 1 tháng mình cho bé đi khám mắt nhưng mỗi bác sỹ chuẩn đoán 1 kiểu. Mình cũng đã cho bé đi thông tuyến lệ vì bác sỹ bảo là bị bán tắc. Hồi sinh bé mình rất khó khăn, mất gần 3 tiếng trên bàn đẻ, không hiểu do quá trình đó hay là nước ối có ảnh hưởng gì đến mắt bé không. Mình và anh xã mắt bình thường, to đều nhau. Đến giờ bé được 8 tháng rồi mà mắt vẫn bị lệch thế. Mình lo lắm.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Me's Bill; 04/05/2009 vào lúc 12:11 AM.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• địa chỉ mua sữa care 100 plus tại Hà Nội

Các chị cho em hỏi địa chỉ mua sữa care 100 plus của viện dinh dưỡng tại Hà Nội với ạ. 2 cún nhà em...

• Bé bị chân to chân nhỏ???

Các bố mẹ ơi, giúp em với. Con em mới được 1.5 tháng mà bây giờ em thấy 2 chân cháu phát triển không đều nhau, chân phải to hơn chân trái. Hồi em sinh cháu (đẻ mổ) cháu bị ngạt nên có phải nằm ở khoa nhi mất 3 ngày, em cũng ko rõ là bsy tiêm hay truyền cho cháu vào chân hay không nữa ạ. Em không...

• Liệu con em có phải bị Down không?

Chào các mẹ, các chị trên diễn đàn wtt! E mới sinh cháu đc 23 ngày. Lúc thai 3 tháng tuổi e đi...

• Đừng đánh mất tuổi thơ của con cái chỉ vì chiếc điện thoại

14 dấu hiệu cho thấy bạn đang bỏ lỡ tuổi thơ của con 1. Luôn bật điện thoại và để tiếng điện...

• Da mặt em bé bị nổi nhiều mụn nhỏ li ti

Xin chào các chuyên gia tư vấn, em bé nhà em được 14 tháng tuổi là con gái, 2 tuần nay mặt em bé bị nổi những mụn nhỏ li ti một bên má bị nổi hơi đỏ kiêu như bị nẻ do thời tiết, con gái vẫn ăn uống bình thường đầy đủ thịt cá tôm... em bé hiện đang uống sữa Dielac alpha step 3, không có cảm giác con...

• 136 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Mẹ nó cho con vào Viện mắt TW chưa? Khám rồi cũng phải khám lại thôi(mắt mà). Nói thật thì nhiều b/sĩ cứ chủ quan kê bao nhiêu là thuốc nhỏ rồi nói khong sao đến khi phụ huynh đưa con đi khám 3,4lần mới phát hiện ra bệnh của con. Ghét cái loại bác sĩ thế không biết có khi lại còn kê đơn thuốc cao cho bệnh nhân(hợp tác với bọn TDV cắt cổ người dân)
    Bé Hiếu ơi,bố mẹ yêu con nhất trên đời.
    (Quỳnh Bống)
    • 151 Bài viết

• 46 Được cảm ơn

Bé nhà mình cũng mắt to mắt nhỏ nhưng hai mắt rất sáng. Hai bác gái nhà cháu cũng vậy nên bố cháu nói đây là cháu gióng các bác và cũng là điểm đặc trưng cua họ nhà mình đó. Bạn không nên quá để ý đền điều đó, có lẽ đây là điểm đặc trưng của con mình mà, các cụ nói lắm tài thì nhiều tật hii....Vậy chắc mai sau con lớn lên sẽ tài lắm đó:Smiling:
    • 109 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Mắt của mình cũng 1 bên to một bên bé đây, nên mình cũng bị cận lệch - 1 diop và 3 diop. Tổng thể thì cả khuôn mặt của mình đều bị lệch (cả xương hàm). Lệch thể hiện rõ ràng hơn khi bước vào tuổi dậy thì.

Mình cũng không hiểu tại sao lại bị lệch, chỉ biết càng lớn tuổi thì độ lệch càng rõ ràng. Hi vọng con của bạn chỉ bị mắt to mắt nhỏ thôi.
    • 2,318 Bài viết

• 392 Được cảm ơn

Bạn nên mang cháu đi viện mắt khám xem bên mắt nhỏ của cháu có bị nhược thị do bị che khuất tầm nhìn rồi ít sử dụng mắt bên đó không. Cháu mình cũng bị như thế tứ sơ sinh, bác sĩ bảo sụp mí hay là cái gì đại loại thế, do cơ k kéo hết cả cái mí mắt cháu lên nên mắt bên đó chỉ nhỏ bằng một nửa bên kia. May mà cháu k bị nhược thị, giờ chỉ đợi cháu lớn hơn rồi mổ mắt để đảm bảo thẩm mỹ trước khi cháu đi học thôi
    • 1,629 Bài viết

• 1,926 Được cảm ơn

lúc bé e cũng bị mắt to mắt nhỏ,nhưng k bị ảnh hưởng đến độ tinh của mắt.e nghe nói nếu chăm vuốt mí thì sẽ to đều..:Smiling:
    • 273 Bài viết

• 36 Được cảm ơn

Theo mình thì bạn nên mang bé đến bv mắt cho chắc ăn nhé, cũng yên tâm hơn. Mà mẹ cũng đừng quá lo lắng nhé. Mình thấy mắt to mắt nhỏ cũng bình thường mà, vì mắt mình cũng mắt to mắt nhỏ nè, nhiều người vẫn gọi là mắt một mí mí lót ấy. Có khi mắt bé cũng như thế nhưng do bé còn nhỏ quá nên mẹ thấy lo chứ gì.:Smiling:
    :Battin ey::Battin ey:Dù tin tưởng chung một đời một mộng
    Em là em anh vẫn cứ là anh
    Có thể nào qua vạn lí Trường Thành
    Của hai vũ trụ chứa đầy bí mật:Rose::Rose:
    • 457 Bài viết

• 221 Được cảm ơn

Em thấy chuyện bé bị mắt to mắt nhỏ không đáng lo bằng chuyện mắt bé không tinh chị ah, trẻ con có rất nhiều trường hợp 2 mắt không đều nhau, lớn lên sẽ tự điều chỉnh chị ah, điều này thì em chứng kiến rồi :Angel:
    • 584 Bài viết

• 185 Được cảm ơn

Mắt tinh mà mắt to mắt nhỏ, mặt lệch... thường thì là do ngày bé bú lệch các mẹ ạ!

• 120 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Me's Bill Xem bài viết
    Chào các mẹ! Mình còn có chuyện này hỏi các mẹ nữa. Bé nhà mình 2 mắt không to đều nhau, mắt trái bị nhỏ và yếu hơn mắt phải. Ngay từ hồi mới sinh bé không mở được mắt trái, mình đã nhỏ rất nhiều loại thuốc, 2 tuần sau bé mới mở mắt trái nhưng rất yếu, chỉ mở được 1 lúc là lại nhắm lại. Bé rất muốn mở mà mắt yếu quá nên không thể mở được lâu. 1 tháng mình cho bé đi khám mắt nhưng mỗi bác sỹ chuẩn đoán 1 kiểu. Mình cũng đã cho bé đi thông tuyến lệ vì bác sỹ bảo là bị bán tắc. Hồi sinh bé mình rất khó khăn, mất gần 3 tiếng trên bàn đẻ, không hiểu do quá trình đó hay là nước ối có ảnh hưởng gì đến mắt bé không. Mình và anh xã mắt bình thường, to đều nhau. Đến giờ bé được 8 tháng rồi mà mắt vẫn bị lệch thế. Mình lo lắm.
    em nghĩ chắc là do tràn nước ối. Ku Dính nhà em cũng bị thế, do mẹ cháu đẻ hơi khó. Lúc nhỏ cứ đau mắt suôt, mắt trái cũng phải mấy hôm mới mở được. Mấy tháng đầu đau mắt liên miên. Đi khám mỗi nơi phán 1 kiểu, nào là tắc tuyến lệ phải đi thông ( hình như bé nào cũng bị phán thế). Cả nhà lo quá, cho ra Việt - Xô có ông họ nhà em (B.S Hà-Trưởng Khoa Mắt hay sao nhỉ), ông khám cẩn thận lắm, chỉ cho thuốc về nhỏ, thế mà từ đấy tịt luôn, cũng 1 năm rồi chị ạ.
    Ông ý giỏi lắm, tiến sỹ làm NCS ở Nhật. SS thử cho cháu ra đấy coi.
    Good luck ss nhé :Rose:
    à còn vấn đề to nhỏ, thì ku Dính nhà e lúc bé cũng thế, mắt xấu ơi là xấu, giờ ngon lành cành đào hơn rồi, chắc là lớn lên sẽ hết ss ạ
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Dính; 15/05/2009 vào lúc 04:07 PM.
    (Chữ ký vi phạm Nội quy - bị xóa bởi Admin. Đề nghị tham khảo lại Nội quy Ở đây. )
    • 14 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Cu Boy nhà mình cũng bị mắt to mắt nhỏ (Một con hai mí thì to hơn còn con kia một mí nhỏ hơn nhiều), ở con mắt nhỏ thì thường chảy nước mắt lắm. Mình cũng rất lo lắng đây các mẹ ạ. Mình chẳng biết phải làm sao? Mình vao Google tìm hiểu thì thấy bảo do bệnh này bệnh no nên mình sợ quá đi mất. Mình ơ TP. HCM vậy có cần đưa bé đi khám ko? Nếu khám thì khám ở đâu?
    • 56 Bài viết

• 38 Được cảm ơn

Mình khi mới sinh cũng bị mắt to măt nhỏ. Không ảnh hưởng tới thị lực lắm nhưng tư ti lắm. Bạn bè trêu nhiều năm, rất là thiệt thòi, khó có được cách nhìn tích cực nhìn đời trong kiếu sống như thế nhiều năm ròng :Sad:

Ảnh hưởng tâm lý dễ sợ.

Cuối cùng, đến khi vào đại học thì đi mổ mắt, ở phố hai bà trưng hay lý thường kiệt ở Hà Nội. Cũng đỡ hơn nhưng vấn hơi lệch, về sau rèn luyện và đi nước ngoài, gặp lối sống cởi mở tích cực mới thoát khỏi mặc cảm dị nghị của dân Việt Nam.

Hy vọng y học tiến bộ giúp được con bạn, và cũng phải giáo dục tốt không bao giờ để có tự ti gì cả :Smiling:

Kalique
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Admin; 18/05/2009 vào lúc 06:47 AM. Lý do: Xóa chèn link quảng cáo trong bài viết
    • 4 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Cam on tat ca cac me da chia se voi Me's Bill nha. Nhung ma hoahongxanhtl oi Me's Bill chua hieu sao bu lech lai bi mat to mat nho nhi?
    • 584 Bài viết

• 185 Được cảm ơn

À, tớ rút kinh nghiệm từ tớ cho con bú nằm đấy mà. Lúc mới sinh thì nếu không chịu khó đổi bên thì dễ bẹp đầu, thậm chí còn lệch mặt ấy chứ. Tớ cũng đã tìm hiểu rồi, con bé bạn tớ mặt hơi bị lệch, chụp ảnh cứ phải nghiêng nghiêng, hỏi ra thì mẹ nó cũng cho bú kiểu ấy. Khi nằm nghiêng chuyên 1 bên, 1 mắt bị vướng nên hay nhắm hờ vào, lâu dần thành ra nhỏ hơn mắt kia. Con tớ lúc sinh 2 mắt đều 1 mí, h 1 mắt 1 mí, 1 mắt 2 mí, độ to nhỏ không chênh nhau lắm nhưng nhiều khi nhìn thấy rõ lắm. Bố chồng tớ cũng nói các bà mẹ bây h hay cho con bú lệch 1 bên nên con dễ bị lệch mặt và mắt to mắt nhỏ. Mà cái vụ lệch này cũng thiệt hại cho mẹ khi hai bên vú không đều nhau rõ rệt. Tớ thấy tớ còn lệch ít chứ có mẹ còn kêu 1 bên 10, 1 bên chỉ được 6,7 thôi á:Battin ey:

• 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Các mẹ ơi cu tý nhà em 2 mắt vừa bị sụp mi, hẹp khe mi, nếp quạt ngược nữa. đã nâng mí một lần lúc 6 tháng rồi. nhưng giờ trông vẫn không được đẹp lắm. không biết bao giờ mới mổ thẩm mỹ được lần nữa. lo cho con trai quá cơ
    • 16 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

be nha minh moi 9tháng, đôi lúc mình để ý cũng thấy một mắt to mắt bé nhưng không nhiều. mình cũng hơi thấy lo không biết có sao không nữa.
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

bé nhà e từ lúc sinh tới h 1 tháng 18 ngày rồi, lúc mới sinh mắt bên trái đó cũng mở lâu ra hơn, h thì mở đều, cũng mắt to mắt nhỏ nhưng ko rõ lắm, rõ hơn là 1 bên mí rõ to 1 bên mí bé tẹo (gần như là ko thấy mí) trộm vía mắt con sáng và nhanh ạ, ko bit sau này nó có to đều ko @@