• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

• 0 Lượt chia sẻ
  • 9.86K Lượt đọc
  • 12 Trả lời

• 2 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

hu hu... các mẹ ơi, trời lạnh quá, mình đã cố gắng giữ ấm cho bé rồi vậy mà hôm qua đi làm về thấy bé bị ho, thỉnh thoảng chảy nước mũi. mà hầu như ho vào buổi đêm nhiều hơn ban ngày, ban ngày mình gọi về hỏi bà Nội cháu có ho ko thì bà bảo từ sáng 1 đến 2 tiếng lúc mới ngủ dậy thôi. Nhưng đêm mình thấy ho có vẻ nhiều mà thấy có đờm. Làm gì để giảm ho ban đêm cho bé bây giờ hả các mẹ, cháu ho nên ngủ cũng ko yên giấc, tội quá... hixhixx
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Admin; 11/01/2011 vào lúc 03:24 PM.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 189 Bài viết

• 72 Được cảm ơn

oài, con nhà mình cũng vậy, đêm ngủ ho lắm, ho liên tục, không ngủ được, buốt cả ruột. Hôm qua ngủ một lúc, ho, trớ, khóc. Đêm thì quay bên này ho, bên kia ho, huuu. Mà nghe thấy có đờm lắm.
    Mình thấy bảo có thuốc long đờm dạng sủi, uống đờm tan theo đường phân, theo các mẹ có nên cho con uống không, mình cũng sợ cái vụ tự ý cho con uống thuốc lém.
    My little girl

My second baby

• 7 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Thời tiết lạnh,vì vậy các bé thường bị ho,trường hợp của bé có đờm,vì vậy chị nên đưa cháu tới khám tại các cơ sở y tế tin cậy gần nhất,tại đó bác sĩ Nhi sẽ khám,nếu nhiều đờm BS sẽ hút đờm cho cháu và cho điều trị thuốc.Thời tiết hiện nay tốt nhất là di chuyển bằng ô tô,bé sẽ bớt bị lạnh.Buổi đêm thời tiết lạnh hơn,có điều kiện thì dùng điều hòa giữ ấm, nếu gia đình chưa có điều kiện dùng điều hòa,nên sử dụng 1 số loại quạt dùng giữa ấm mùa đông,tuy nhiên không để hướng chiều gió vào bé khi chơi cùng như khi ngủ!
    Chúc bé mau khỏe
    • 7 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

về chuyện tự ý dùng thuốc cho bé là không nên,bà mẹ hãy đưa bé tới BS chuyên khoa Nhi để khám và làm theo chỉ định của BS,hiện nay có rất nhiều trung tâm tư vấn SK cho mẹ và bé,cac chị nên tham khảo trong diễn đàn ý kiến cộng đồng các bà mẹ.
    • 1,038 Bài viết

• 1,454 Được cảm ơn

Thời tiết lạnh nên việc giữ ấm + dinh dưỡng bữa ăn cho trẻ rất quan trọng. Nếu các con bị ho liên tục dẫn đến viêm họng thì các mẹ nên đưa con đi khám để lấy thuốc, còn hiện nay con ho nhiều ban đêm (do không khí lạnh) thì gia tăng các biện pháp sau và đòi hỏi sự cẩn thận của người trông nom trẻ thì mới hạn chế được tình trạng trẻ hay ốm khi trời lạnh:

1/ Giữ ấm hợp lý cho trẻ.
    Với những trẻ ở nhà để ông bà giữ hay đi nhà trẻ thì việc mặc thêm áo ấm/cởi bớt áo ấm thích hợp là rất quan trọng, vì trẻ em trên 1 tuổi là độ tuổi hiếu động, các bé vận động một lúc là mồ hôi sẽ ra đầy lưng, cổ mặc dù lúc đầu thì cơ thể ráo mồ hôi, và trẻ em ốm vì mồ hôi thấm ngược lại chứ nhiều khi chưa cần phải có lý do khác. Vì vậy, cần luôn kiểm tra lưng, cổ, ngực con, nếu toát mồ hôi thì lấy khăn xô mềm lau một lượt cho ráo lưng, cổ, ngực con.

Sau đó, nếu trời k quá lạnh và thấy áo ướt rôi thì có thể thay áo trong. Còn trong điều kiện thời tiết như hiện nay, quá lạnh, thì việc thay áo trong cho con phải thật nhanh (có thể dùng điều hòa, hoặc nhà nào k có điều hòa thì dùng máy sấy tóc sấy ấm áo cho con trước khi mặc vào người) hoặc có thể dùng 1 khăn xô lót lưng và 1 khăn xô lót phần ngực cổ cho con làm sao trải đều bề mặt khăn xô lên vùng lưng phía trên cổ và phần ngực phía cổ là những vùng mồ hôi ra nhanh và nhiều khi bé hoạt động. Để chừng 20-30p, lại kiểm tra, nếu khăn xô ướt, thay khăn khác cho đến khi bé vận động ít lại (như lúc ăn, lúc ngủ).

2/ Luôn mặc nhiều lớp áo cho con vì khi con mặc nhiều lớp áo, không khí giữa các lớp áo sẽ giữ nhiệt cho con được ấm. Việc mặc nhiều lớp áo với trẻ đi lớp hoặc ở nhà có người trông giúp thì còn tiện lợi ở chỗ nếu thấy con toát mồ hôi, cởi bớt 1 lớp áo thì con vừa ấm, không bị lạnh như chỉ cho con mặc 1 áo trong, 1 áo len mỏng và 1 áo khoác to (để áo khoác thì con nóng, bỏ áo khoác thì thành ra lại hơi lạnh khi con ít vận động). Nếu mặc áo len thì mặc áo len đan khít/dày nhau, vì lỗ đan mà to thì không khí lạnh sẽ lùa qua đó.

3/ Khi ngủ, thường trẻ con thân nhiệt không ổn định do cơ thể chưa tự điều chỉnh thân nhiệt được như người lớn, vì vậy, bắt đầu ngủ chừng 30p đầu, con hay ra rất nhiều mồ hôi đầu, lưng, ngực, cổ, bẹn nếu vùng này được giữ ấm quá.

Vì thế, có 2 cách giống như mục 1/ Hoặc là vẫn mặc đồ thật ấm cho con, lúc sau, ướt thì thay hết, cách này chỉ nên áp dụng khi trời k lạnh quá thôi, và cũng hạn chế như áp dụng cho vùng đầu (bỏ mũ trùm đầu, thay mũ khác, hoặc quần, chứ áo thì lột áo ra là con sẽ bị lạnh). Vì thế, nên lót khăn xô 2 lớp vào lưng (kéo 1 cạnh khăn lên tận vùng gáy nhé, vì gáy cũng toát mồ hôi), khăn xô 1 lớp vào ngực con, quần thì khi mới đi ngủ nên mặc 1 quần cotton mỏng, sau khi thân nhiệt con ổn định thì mới mặc thêm, hoặc trường hợp con đã có túi ngủ thì chỉ cần đi tất chân cẩn thận, dày dặn là OK rồi. Mũ thì nên dùng mũ cotton để thấm mồ hôi khi con mới ngủ, hoặc không dùng.

Như vậy, khoảng 30p sau mẹ thăm chừng con xem sao, nếu khăn đã hơi ướt thì rút khăn ra, thay khăn mới vào, đầu con có toát mồ hôi thì lau ráo đi, sau đó mới đội mũ ngủ (nên là mũ cotton hoặc mũ bông). Khi thân nhiệt con ổn định thì mẹ có thể mặc ấm cho con, nhất là phải giữ ấm vùng ngực, cổ, bàn tay, bàn chân, đầu là những vùng dễ nhiễm lạnh do lưu thông máu đến đó xa hơn (như bàn tay, bàn chân), những vùng này bị nhiễm lạnh dễ gây cảm cúm, hắt hơi, sổ mũi, ho cho con vì lưng phía trên và ngực mà lạnh là vào phổi.

Ngay cả khi con ngủ say thì theo kinh nghiệm của mình, từ đó đến sáng con còn 1-2 lần thân nhiệt “đảo chiều” nữa, vì thế, các mẹ cẩn thận nên thăm chừng con 1-2 lần, k cần sờ lưng con làm con thức giấc, chỉ khẽ luồn 2 ngón tay sờ vùng gáy, cổ và sau đầu của con, nếu thấy có mồ hôi thì phần lưng phía trên của con cũng ướt rồi đấy.
    Vì thế nên cần có đoạn gạch chân trên để mồ hôi nếu có ướt lúc mẹ chưa kịp kiểm tra, cũng k ướt vào áo con, mà vào khăn thôi, mẹ lại rút khăn ra, thay khăn khác là OK. Tầm 3h đêm trở đi thì có thể rút khăn ra hoàn toàn. Còn đối với các bé nào còn bú đêm thì mẹ vẫn nên lót khăn sau bú 30p, vì trong lúc bú con sẽ toát mồ hôi do vận động cơ, sau 1 lúc thì rút khăn ra được.

Khi ngủ nên cho con gối bằng gối vải bông hoặc cotton để thấm mồ hôi, đừng dùng các loại vỏ gối bằng sợi pha nilon.
    • 1,038 Bài viết

• 1,454 Được cảm ơn

Kinh nghiệm phòng trẻ ho khi trời lạnh (tiếp)

4/ Trời lạnh, thì không khí lạnh dễ làm khô đường mũi và đường họng của con -> ho theo kiểu kích ứng thời tiết -> kéo dài vài đêm sẽ có đờm do ho nhiều mà cổ họng bị viêm + không khí lạnh.
    Vì thế, trước khi ngủ nên nhỏ cho con 1 ít nước muối sinh lý ấm vào mũi và họng để niêm mạc mũi bé không quá khô do không khí lạnh dẫn đến ngạt mũi, bé phải thở miệng -> viêm họng hoặc niêm mạc mũi mỏng manh của con không quá khô mà dễ gây chảy máu cam. Nhớ là nếu con k bị chảy mũi hay ngạt mũi thì không lạm dụng nước muối Sl, vì nếu mũi của con bình thường mà nhỏ quá nhiều lần nước muối lại “lợi bất cập hại” cũng gây khô niêm mạc mũi của con.

Các mẹ mua lọ dầu tràm, dầu khuynh diệp loại dành cho trẻ con của Trường Sơn, hoặc OPC về, khi con ngủ thì bôi một ít vào 2 bên gối để con có ngủ nghiêng bên nào thì cũng có thể ngửi được, bôi vào xung quanh màn và chăn đắp của con nhằm làm “ấm” vùng không khí xung quanh chỗ con ngủ khoảng 2 lần trong 1 đêm, với các bé lớn chừng 2-3 tuổi thì có thể bôi chút xíu dầu vào gan bàn tay và bàn chân và vùng yết hầu ở cổ con để giữ ấm.

Các bé nào còn đóng bỉm thì k nói, nhưng với bé đã xi được thì cố gắng xi con trước khi ngủ để con ngủ thẳng giấc. Với bé vẫn còn tiểu đêm thì khi con đi tiểu nhớ có 1 chăn mỏng phủ ấm bé hay bế nguyên cả áo ngủ để xi con để con k bị lạnh vì ra ngoài màn đi tiểu.

5/ Trong khi ngủ mà con ho (thường không khí lạnh gây ho, gây ngứa cổ họng) thì như cách nhà mình làm là mình hay xoa nhẹ vùng cổ, yết hầu con, sau đó rót cho con uống ít nước ấm nóng cho qua “cơn” ho. Hoặc cho con uống ít mật ong chanh đào hoặc chanh đào ngâm muối hoặc siro ho thảo dược để “xoa dịu” cổ họng và kháng viêm.

Với các em bé mà có ho + trớ thì khi con ho cần nâng phần ngực, cổ, đầu của con cao hơn phần thân dưới, và để con nằm nghiêng để nếu con có trớ thì trớ trong tư thế nghiêng sẽ an toàn hơn tư thế ngửa để thức ăn hay sữa không chui vào đường thở rất nguy hiểm, nhất là bé nào hay nôn trớ thì càng phải cẩn thận trong tư thế ngủ, vì đôi khi bé mới ho lên 1 tiếng, mẹ chưa kịp phản ứng thì con đã trớ ộc ra cả miệng cả mũi rồi.

Đối với các bé đang trong tình trạng bị viêm họng thì ngay khi con ho đã phải nâng phần đầu bé cao hơn gối vì những bé đang bị viêm họng, nguy cơ trớ, nôn khi ho là rất cao và nhanh. Luôn có sẵn 1 cốc/hũ/bát… to, miệng rộng + khăn xô để trong màn phòng lúc con ho không lúng túng chạy đi tìm dụng cụ để con nôn vào, vì có thể con sẽ nôn ngay sau tiếng ho đầu tiên. Sau đó lau miệng sạch và cho bé uống ít nước ấm hoặc siro ho thảo dược có vị bạc hà để dịu họng bé (đã pha ấm). Nói chung chuẩn bị kỹ thì với bé đang bị VH, bố mẹ đỡ phải đi giặt chăn màn hơn nếu bé có ói ra.

Đối với trường hợp các mẹ có cho con uống/ăn gì trước khi ngủ thì cần cách xa giờ ngủ khoảng 1,5-2h, để khi con ngủ, lỡ có ho thì nguy cơ ói ra thức ăn sẽ ít hơn.

6/ Về ăn uống thì kể ra chắc phải mấy trang mất, nên cơ bản thì các mẹ nên cho con ăn uống đầy đủ dưỡng chất (ai cũng biết vậy), cho con ăn hoa quả có VIT C để tăng thêm sức đề kháng mùa lạnh, nếu bé nào ít ăn hoa quả thì mẹ cho uống VIT C bổ sung. Với các con hay ốm thì biện pháp đề phòng là trước mỗi mùa lạnh, mẹ nên cho con uống 1 đợt 7-10 ngày VTM tổng hợp để gia tăng sức khỏe cho con, không lạm dụng uống kéo dài mà gây tác hại nhé.

Thực phẩm ăn phong phú, đa dạng và giàu chất béo, tinh bột vì chất béo và tinh bột tạo năng lượng, cơ thể con đủ năng lượng thì sẽ kháng lại cái rét hiệu quả hơn bé ít năng lượng/không đủ năng lượng làm ấm cơ thể.

Trời rét vẫn phải đảm bảo bé uống đủ nước, nếu không thì cơ thể bé bị thiếu nước gây táo bón, khô da rồi bệnh nọ lại kéo sang bệnh kia thì mệt lắm.

Sơ sơ vậy thôi, mong giúp ích đôi chút cho các mẹ lúc thời tiết khắc nghiệt này, nói chung mình càng để ý cẩn thận thì càng hạn chế được số lần ốm của con, và nếu có chẳng may ốm nhẹ, ho nhẹ thì mình dùng nhiều biện pháp để con không ốm nặng hơn là được. Còn dùng các biện pháp gì khi con đã ốm thì post ở đây không đúng tiêu đề topic.

Các mẹ cố gắng chăm sóc con tốt trời lạnh này nhé, đợt lạnh này còn kéo dài đến ngoài 20/1 thì phải, mong các em bé của chúng ta khỏe mạnh và có sức đề kháng tốt.
    • 189 Bài viết

• 72 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi canh.nguyen Xem bài viết
    về chuyện tự ý dùng thuốc cho bé là không nên,bà mẹ hãy đưa bé tới BS chuyên khoa Nhi để khám và làm theo chỉ định của BS,hiện nay có rất nhiều trung tâm tư vấn SK cho mẹ và bé,cac chị nên tham khảo trong diễn đàn ý kiến cộng đồng các bà mẹ.
    Cảm ơn bạn đã góp ý cho mình
    My little girl

My second baby

• 480 Bài viết

• 1,223 Được cảm ơn

Cảm ơn mẹ Me Moonti vì những lời khuyên rất hữu ích.
    Bé nhà mình là trùm xò của món nôn trớ, hơi ho 1tẹo là cho ra hết. Đặc biệt khi bé ngủ đc 1-2h, thường sẽ ho, như đêm qua ho nhiều, tiếng nặng có đờm. Trước mình hay cho bé uống sữa trước khi đi ngủ, nhưng nếu bé bị ho là nôn ra hết quần chăn màn giường chiếu. Hic mấy bữa nay, mình đành cắt bữa sữa tối, cho con ăn bánh trái linh tinh cũng xa trước khi đi ngủ 2h, nên đêm qua bé ho nhưng ko có gì trong bụng để nôn. Bé nhà mình bị hen phế quản nên con nôn trớ là sợ lắm, dễ lên cơn hen. Mà mình đọc cũng trên WTT này, các bé có vấn đề về đường hô hấp ko nên ăn nhiều và gần trước khi đi ngủ vì sẽ dễ gây chèn ép khiến các bé bị ho dẫn đến nôn trớ.
    Hic, thời tiết này khổ thân các con quá, mong trời mau ấm lên để các con mau khỏe.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Nhoc Nicolas; 12/01/2011 vào lúc 08:20 AM.
    • 1,038 Bài viết

• 1,454 Được cảm ơn

Con mình có "tiền sử" viêm phổi từ lọt lòng mẹ nên những vấn đề liên quan đến khả năng tái viêm phổi mình rất cẩn trọng, vì những bé đã dùng nhiều lần KS nặng ngay thời kỳ sơ sinh như con mình thì nguy cơ bị hen lên đến 70% so với trẻ chưa dùng KS, và nếu cứ để con ho dài ngày, ho có đờm mà không có biện pháp phòng ngừa hay chữa trị hiệu quả thì nguy cơ bị hen là hoàn toàn có thể xảy ra nên nhà mình lúc nào cũng tích trữ rất nhiều loại thuốc và mình đúc rút các kinh nghiệm sau mỗi lần con ho để phòng ngừa/chữa tổng lực cho hiệu quả.

Nếu các con đã ho có đờm thì các mẹ càng không nên cho uống sữa trước khi ngủ nhé, vì sữa làm quánh đờm trong cổ họng bé, càng gây viêm nhiễm hoặc ho ngứa họng do đờm dính ở họng. Nếu có uống thì uống cách xa giờ ngủ và sau khi uống nhớ cho con uống chừng 20-30ml nước nóng ấm để sạch họng hoặc xịt nước muối SL ấm trực tiếp vào họng bé trước khi ngủ cũng là cách sát khuẩn tốt.

Mong các con luôn khỏe mạnh, và nhất là có sức đề kháng tốt để chống chọi với những thời kỳ này.
    • 1,316 Bài viết

• 557 Được cảm ơn

Nếu các con đang ho có đờm thì đừng cho các con uống nước cam vắt các mẹ nhé. Nước cam cũng là 1 nguyên nhân gây tạo đờm đấy các mẹ a
    YM:molang123
    Skypea: vananh213@live.com

Mềnh là thành viên Hội Gà nhá.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2,384 Bài viết

• 549 Được cảm ơn

Cho tớ hỏi mẹ Moonti 1 chút nhé!

Cu bé nhà mình bị VP từ lúc 16ngày cơ, từ đó đến giờ là 6tháng, hầu như lúc nào cũng phải uống thuốc long đờm, sổ mũi, con bị viêm mũi dị ứng xuất tiết, hầu như lúc nào cũng có đờm trong cổ, khó chịu là con khạc giống như kiểu các cụ í, ko hết đc. Đi khám rất nhiều bác sỹ rồi mà ko đỡ cái đờm, cái mũi, thay đổi thời tiết là con bị sổ mũi, hắt hơi, hôm sau là có đờm, cho cả đi hút đờm mũi bằng ống mềm rồi, hết đc 2tuần lại bị tiếp, khổ thế cơ chứ.
    Mẹ nó có địa chỉ nào khám TMH, khám nhi tốt thì mách mình, giờ bé đang được bác sỹ cho xịt dự phòng Ventonin, uống Singulair đấy, ko hiểu có đỡ ko.
    • 1,038 Bài viết

• 1,454 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ-ADế Xem bài viết
    Cho tớ hỏi mẹ Moonti 1 chút nhé!

Cu bé nhà mình bị VP từ lúc 16ngày cơ, từ đó đến giờ là 6tháng, hầu như lúc nào cũng phải uống thuốc long đờm, sổ mũi, con bị viêm mũi dị ứng xuất tiết, hầu như lúc nào cũng có đờm trong cổ, khó chịu là con khạc giống như kiểu các cụ í, ko hết đc. Đi khám rất nhiều bác sỹ rồi mà ko đỡ cái đờm, cái mũi, thay đổi thời tiết là con bị sổ mũi, hắt hơi, hôm sau là có đờm, cho cả đi hút đờm mũi bằng ống mềm rồi, hết đc 2tuần lại bị tiếp, khổ thế cơ chứ.
    Mẹ nó có địa chỉ nào khám TMH, khám nhi tốt thì mách mình, giờ bé đang được bác sỹ cho xịt dự phòng Ventonin, uống Singulair đấy, ko hiểu có đỡ ko.
    Moon nhà mình bắt đầu ho từ 4-5 ngày tuổi do nhiễm ho virut từ mẹ (mẹ nhiễm từ khi nằm viện chờ sinh), đến 11 ngày tuổi thì nửa đêm cấp cứu vào viện vì VP và khó thở khi lên cơn ho. Trừ mấy đợt KS nặng và các loại siro thảo dược chữa ho thì có lẽ có bao nhiêu loại thuốc dân gian Moon đều thử hết cả: lá hẹ hấp mật ong, đường phèn; chanh quất hấp mật ong, chanh quất bọc đất sét nướng than, hoa đu đủ đực hấp sữa mẹ, phổi ngựa bạch, cao khỉ, kha tử hấp mật ong,.. trường kỳ đến hơn 3 tháng mới tạm ổn. Rất mệt mỏi.

Con tớ thì không bị viêm mũi dị ứng xuất tiết. Còn nếu ho mà có đờm trong họng thì đã bị viêm rồi, chỉ có là ổ viêm nhẹ hay nặng, nhiều khi con chưa có tiếng ho nhưng kiểm tra cổ họng đã thấy đỏ tấy là có dấu hiệu viêm rồi, biểu hiện là con bỏ bú, ít ăn, dọa trớ, ói; khi ấy mà ho là bắt đầu viêm phế quản rồi.

Về việc họng con có nhiều đờm thì ngoài việc đưa con đi khám ở BS để đặc trị (trị hết ổ viêm nhiễm thì sẽ hết đờm) thì hàng ngày mẹ nó tích cực cho con uống nước ấm vì nước có tác dụng làm loãng đờm, đờm trôi xuống hệ tiêu hóa dễ. Kết hợp vỗ rung (miêu tả sẽ khó hình dung, mẹ nó có thể hỏi BS cách vỗ rung đờm từ phế quản và họng cho trẻ, nếu không thì search trên mạng hình ảnh vỗ rung có không, không thì mình sẽ up file trong máy tính lên cho) để đờm nhớt trong họng trôi đi.

Nếu nhà mẹ nó có chanh đào ngâm mật ong thì đây cũng là vị thuốc long đờm chữa ho tốt, cho uống buổi sáng trước khi con ăn/uống vì nó làm long đờm để bé nôn ra, nên hạn chế thôi, dùng liên tục không tốt tạo phản xạ ở trẻ, và nếu dùng thì phải thử lượng ít xem con có dị ứng với mật ong không.

Tớ hay dùng tổng hợp mấy loại siro thảo dược + nhà ngâm các loại quả thay phiên nhau để ngừa ho và long đờm, nói chung toàn là thuốc kiểu dân gian truyền miệng và đông y. Chỉ khi BS chỉ định phải uống KS do phổi có tiếng ran + sốt thì mới uống.

Con nhà mẹ nó lại bị viêm mũi nên nếu họng mà viêm thì mũi cũng sẽ có vấn đề và ngược lại vì mũi họng bệnh liền nhau mà, nên mẹ nó hỏi BS cách rửa mũi cho con nhé, cách rửa này mình nhìn và thực hành lần đầu cũng sợ, nhưng rất có tác dụng đẩy đờm mũi ra.

Chứ không nên lạm dụng dụng cụ hút mũi đâu, mẹ nó cứ đi hỏi BS tai mũi họng xem, nếu có đờm mũi, họ sẽ dùng cách dùng nước muối SL để rửa mũi nhiều, vì khi mình hút mũi với trẻ nhỏ thì lực hút mạnh sẽ tạo áp lực lên vòm tai, dễ gây viêm tai. Nước muối SL vừa sát khuẩn vừa làm tan trôi đờm mũi (nếu có) ra ngoài để bớt viêm nhiễm ở mũi và ngừa cho họng nếu rửa đúng cách, nói chung nếu họng bị viêm thì cần phòng cho mũi luôn, và ngược lại để tránh bị 1 lúc cả mũi và họng.

Địa chỉ BS thì nói thật là về chuyện ho hắng của con, mình rất ít khi đưa con đi BS, trừ đợt sơ sinh đó, và 2 đợt chuyển trường cho con thì con ốm, ho nặng nên mình cho đi khám ở chị BS quen ở khoa Nhi viện Saint Pauls để lấy thuốc KS cho đúng, tránh nhờn thuốc thôi. Còn trộm vía hệ tiêu hóa của Moon mẹ giữ cũng ổn nên thỉnh thoảng có vấn đề thì mẹ điều chỉnh chế độ ăn một chút là ổn. Thế nên mình cũng k biết nhiều địa chỉ khám nhi uy tín lắm, chỉ thấy bạn bè hay ở cơ quan mình, con bị ốm thì thấy hay đưa đến khoa Nhi viện Saint Pauls khám thấy cũng khen được, mẹ nó có thể tham khảo thêm ở bên mục Địa chỉ khám chữa bệnh xem có địa chỉ nào các mẹ bên đó cho là uy tín thì đưa con đi khám xem sao. Vì tình trạng đờm nhớt trong họng của con như vậy cần phải có thuốc đặc trị cho dứt, chứ kéo dài thì rất khổ cho đường ăn uống của con, ảnh hưởng sức khỏe nữa.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 123 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Me Moonti Xem bài viết
    Kinh nghiệm phòng trẻ ho khi trời lạnh (tiếp)

4/ Trời lạnh, thì không khí lạnh dễ làm khô đường mũi và đường họng của con -> ho theo kiểu kích ứng thời tiết -> kéo dài vài đêm sẽ có đờm do ho nhiều mà cổ họng bị viêm + không khí lạnh.
    Vì thế, trước khi ngủ nên nhỏ cho con 1 ít nước muối sinh lý ấm vào mũi và họng để niêm mạc mũi bé không quá khô do không khí lạnh dẫn đến ngạt mũi, bé phải thở miệng -> viêm họng hoặc niêm mạc mũi mỏng manh của con không quá khô mà dễ gây chảy máu cam. Nhớ là nếu con k bị chảy mũi hay ngạt mũi thì không lạm dụng nước muối Sl, vì nếu mũi của con bình thường mà nhỏ quá nhiều lần nước muối lại “lợi bất cập hại” cũng gây khô niêm mạc mũi của con.

Các mẹ mua lọ dầu tràm, dầu khuynh diệp loại dành cho trẻ con của Trường Sơn, hoặc OPC về, khi con ngủ thì bôi một ít vào 2 bên gối để con có ngủ nghiêng bên nào thì cũng có thể ngửi được, bôi vào xung quanh màn và chăn đắp của con nhằm làm “ấm” vùng không khí xung quanh chỗ con ngủ khoảng 2 lần trong 1 đêm, với các bé lớn chừng 2-3 tuổi thì có thể bôi chút xíu dầu vào gan bàn tay và bàn chân và vùng yết hầu ở cổ con để giữ ấm.

Các bé nào còn đóng bỉm thì k nói, nhưng với bé đã xi được thì cố gắng xi con trước khi ngủ để con ngủ thẳng giấc. Với bé vẫn còn tiểu đêm thì khi con đi tiểu nhớ có 1 chăn mỏng phủ ấm bé hay bế nguyên cả áo ngủ để xi con để con k bị lạnh vì ra ngoài màn đi tiểu.

5/ Trong khi ngủ mà con ho (thường không khí lạnh gây ho, gây ngứa cổ họng) thì như cách nhà mình làm là mình hay xoa nhẹ vùng cổ, yết hầu con, sau đó rót cho con uống ít nước ấm nóng cho qua “cơn” ho. Hoặc cho con uống ít mật ong chanh đào hoặc chanh đào ngâm muối hoặc siro ho thảo dược để “xoa dịu” cổ họng và kháng viêm.

Với các em bé mà có ho + trớ thì khi con ho cần nâng phần ngực, cổ, đầu của con cao hơn phần thân dưới, và để con nằm nghiêng để nếu con có trớ thì trớ trong tư thế nghiêng sẽ an toàn hơn tư thế ngửa để thức ăn hay sữa không chui vào đường thở rất nguy hiểm, nhất là bé nào hay nôn trớ thì càng phải cẩn thận trong tư thế ngủ, vì đôi khi bé mới ho lên 1 tiếng, mẹ chưa kịp phản ứng thì con đã trớ ộc ra cả miệng cả mũi rồi.

Đối với các bé đang trong tình trạng bị viêm họng thì ngay khi con ho đã phải nâng phần đầu bé cao hơn gối vì những bé đang bị viêm họng, nguy cơ trớ, nôn khi ho là rất cao và nhanh. Luôn có sẵn 1 cốc/hũ/bát… to, miệng rộng + khăn xô để trong màn phòng lúc con ho không lúng túng chạy đi tìm dụng cụ để con nôn vào, vì có thể con sẽ nôn ngay sau tiếng ho đầu tiên. Sau đó lau miệng sạch và cho bé uống ít nước ấm hoặc siro ho thảo dược có vị bạc hà để dịu họng bé (đã pha ấm). Nói chung chuẩn bị kỹ thì với bé đang bị VH, bố mẹ đỡ phải đi giặt chăn màn hơn nếu bé có ói ra.

Đối với trường hợp các mẹ có cho con uống/ăn gì trước khi ngủ thì cần cách xa giờ ngủ khoảng 1,5-2h, để khi con ngủ, lỡ có ho thì nguy cơ ói ra thức ăn sẽ ít hơn.

6/ Về ăn uống thì kể ra chắc phải mấy trang mất, nên cơ bản thì các mẹ nên cho con ăn uống đầy đủ dưỡng chất (ai cũng biết vậy), cho con ăn hoa quả có VIT C để tăng thêm sức đề kháng mùa lạnh, nếu bé nào ít ăn hoa quả thì mẹ cho uống VIT C bổ sung. Với các con hay ốm thì biện pháp đề phòng là trước mỗi mùa lạnh, mẹ nên cho con uống 1 đợt 7-10 ngày VTM tổng hợp để gia tăng sức khỏe cho con, không lạm dụng uống kéo dài mà gây tác hại nhé.

Thực phẩm ăn phong phú, đa dạng và giàu chất béo, tinh bột vì chất béo và tinh bột tạo năng lượng, cơ thể con đủ năng lượng thì sẽ kháng lại cái rét hiệu quả hơn bé ít năng lượng/không đủ năng lượng làm ấm cơ thể.

Trời rét vẫn phải đảm bảo bé uống đủ nước, nếu không thì cơ thể bé bị thiếu nước gây táo bón, khô da rồi bệnh nọ lại kéo sang bệnh kia thì mệt lắm.

Sơ sơ vậy thôi, mong giúp ích đôi chút cho các mẹ lúc thời tiết khắc nghiệt này, nói chung mình càng để ý cẩn thận thì càng hạn chế được số lần ốm của con, và nếu có chẳng may ốm nhẹ, ho nhẹ thì mình dùng nhiều biện pháp để con không ốm nặng hơn là được. Còn dùng các biện pháp gì khi con đã ốm thì post ở đây không đúng tiêu đề topic.

Các mẹ cố gắng chăm sóc con tốt trời lạnh này nhé, đợt lạnh này còn kéo dài đến ngoài 20/1 thì phải, mong các em bé của chúng ta khỏe mạnh và có sức đề kháng tốt.
    Cảm ơn bạn nhiều nhé. Bé gần 2 tuổi rùi nhưng kinh nghiệm nuôi con của mình không thể bằng bạn được, Mình sẽ cố gắng nhiều hơn