Sự phát triển

Bé bị giật mình - Làm thế nào đây?

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 44.9K Lượt đọc
  • 38 Trả lời

10 Người đang theo dõi

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
    • 7 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

con mình bị gật mình mong dược tư vấn?
    cháu được 7 tháng nhưng chau phát triển rất tốt 9,5kg ăn tót ngủ tốt nhưng chau 1 ngày gật mình 4 đến 5 lần mổi lần mỗi lần 10 đến 15 cái ma lúc cháu gật cháu hoảng hốt và đau đơn nhìn con ma ko cầm dc nước măt!
    tôi đã đưa cháu di khám nhiều lơi,chỗ thì bảo chau thiếu canxi,chỗ thì bảo cháu bị ảnh hưởng đến thần kinh, bầy giờ vợ chồng tôi đang điều chị cả hai loại mà vẫn ko thấy giảm
    mong được các bạn tư vấn : mail:sodeplocphat@yahoo.com:
    xin chân thành cảm ơn
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 7 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

khong ai tu van gup em sao?
    em dang roi qua chua biet lam sao!:1:
    • 20 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tuananh2228 Xem bài viết
    con mình bị gật mình mong dược tư vấn?
    cháu được 7 tháng nhưng chau phát triển rất tốt 9,5kg ăn tót ngủ tốt nhưng chau 1 ngày gật mình 4 đến 5 lần mổi lần mỗi lần 10 đến 15 cái ma lúc cháu gật cháu hoảng hốt và đau đơn nhìn con ma ko cầm dc nước măt!
    tôi đã đưa cháu di khám nhiều lơi,chỗ thì bảo chau thiếu canxi,chỗ thì bảo cháu bị ảnh hưởng đến thần kinh, bầy giờ vợ chồng tôi đang điều chị cả hai loại mà vẫn ko thấy giảm
    mong được các bạn tư vấn : mail:sodeplocphat@yahoo.com:
    xin chân thành cảm ơn
    Chào anh. Tôi thì không biết gì về hiện tượng giật mình như cháu nhà anh chị nhưng tôi cũng rất thông cảm với tâm trạng của anh chị lúc này. Tôi chỉ muốn mách cho anh chị một địa chỉ khám nhi đáng tin cậy với các bác sĩ nhi hàng đầu. nếu anh chị chưa đưa cháu đến chỗ này thì có thể thử xem: 21 Nguyễn Công Hoan điện thoại 8353159. nên gọi hỏi trước xem cô Tân Sinh hoặc chồng cô là chú Liêm khám ngày nào để đưa con đến khám.
    Lúc cháu bị giật mình như vậy tôi nghĩ mình nên ôm chặt con vào lòng, thì thầm với con để cháu bớt cảm giác sợ hãi và sẽ thấy yên tâm hơn. Chúc cháu mạnh khỏe, hết giật mình.
    • 7 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

cảm ơn chị chúng tôi sẽ đưa cháu đi khám
    một lần lữa sin cảm ơn chị (nhimcuame)
    • 54 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Con mình lúc 1 or 2 tháng tuổi khi ngủ cũng hay bị giật mình liên tục như thế. Mình có hỏi bác sỹ thì họ nói là nếu giật mình khi ngủ thì không sao. Nếu con bạn bị giật mình khi thức thì bạn cần cho cháu đi khám. Số phone của bác sỹ Hà (0913219051), chuyên khoa nhi Việt Pháp, bạn có thể gọi nhờ anh ý đến khám cho con bạn. Bác sỹ Hà giỏi đấy, trước anh ý làm ở Viện nhi Thụy Điển và được mời sang Việt Pháp làm. Chúc bé khỏe.
    :1:
    • 7 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

cảm ơn chi chúc chị và gia đình năm mới an khang thịnh vượng
    • 1,092 Bài viết

• 9,761 Được cảm ơn

bé con nhà em lúc 3 tháng cũng giật mình, ngủ ko ngon.Nhiều khi đang ngủ giật mình khóc thét lên, nhìn con mà tội nghiệp....
    Em đc Bs tư vấn, làm theo và bé đã hết hản giật mình, anh làm thử xem có hiệu quả ko nhé: sáng sớm khi cháu thức dậy và trước khi ngủ lấy dầu khuynh diệp xoa vào hai lòng bàn chân và sau lưng và massage cho cháu khoảng 15phút (tránh massage sống lưng, chỉ massage hai bên, vì sống lưng các cháu còn yếu, có thể gây tổn thương )
    Chúc cháu khoẻ.
    • 1,092 Bài viết

• 9,761 Được cảm ơn

bé con nhà em lúc 3 tháng cũng giật mình, ngủ ko ngon.Nhiều khi đang ngủ giật mình khóc thét lên, nhìn con mà tội nghiệp....
    Em đc Bs tư vấn, làm theo và bé đã hết hản giật mình, anh làm thử xem có hiệu quả ko nhé: sáng sớm khi cháu thức dậy và trước khi ngủ lấy dầu khuynh diệp xoa vào hai lòng bàn chân và sau lưng và massage cho cháu khoảng 15phút (tránh massage sống lưng, chỉ massage hai bên, vì sống lưng các cháu còn yếu, có thể gây tổn thương )
    Chúc cháu khoẻ.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2,016 Bài viết

• 276 Được cảm ơn

Bé hay giật mình có thể là bé bị thiếu vitamin K rồi đó. các mẹ thử mua lọ thuốc an thần của cty dược Hà Tây cho bé uống xem sao. chỉ có 2500đ thôi. Mình không nhớ rõ tên là gì nữa, chữ cuối cùng của lọ thuốc này có chữ K, các mẹ ra hiệu thuốc hỏi chắc là họ biết đấy. vì mình cho bé uống lâu rồi, mấy lần là hết luôn. Nhưng uống ít thôi nhé, không nên lạm dụng nhiều, không tốt cho bé.
    • 1,589 Bài viết

• 96 Được cảm ơn

bé nhà mình cũng bị hay bị giật mình lắm, bây giờ đc hơn 15 tháng rồi mà tối đi ngủ phải giật mình 3-4 lần, đêm nào cũng trằn trọc , khóc đêm, mình đã cho bé uống 10 ống Canxi mà ko thấy cải thiện đc mấy.
    @ mẹ Bống yêu: uốgn cái thuóc an thần đó như thế nào ah ? e thấy ghi là ngày uốgn 3 lần , mỗi lần 5ml , tối qua trước khi đi ngủ e cho bé nhà e uóng mà đêm vẫn cứ quấy khóc ah.
    may mắn ơi, hãy đến bên em một lần nữa đi ..............................
    • hnm
    • 12 năm
    • 1,293 Bài viết

• 82 Được cảm ơn

Các mẹ ạ, muốn cho con uống các loại thuốc an thần, hay bất kể thuốc gì, các mẹ hãy hỏi ý kiến BS đã nhé, đừng tự "lang băm" cho con uống ngay, đôi khi thành "lợi bất cập hại" đấy.
    • 1,572 Bài viết

• 295 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hatuyen Xem bài viết
    bé nhà mình cũng bị hay bị giật mình lắm, bây giờ đc hơn 15 tháng rồi mà tối đi ngủ phải giật mình 3-4 lần, đêm nào cũng trằn trọc , khóc đêm, mình đã cho bé uống 10 ống Canxi mà ko thấy cải thiện đc mấy.
    @ mẹ Bống yêu: uốgn cái thuóc an thần đó như thế nào ah ? e thấy ghi là ngày uốgn 3 lần , mỗi lần 5ml , tối qua trước khi đi ngủ e cho bé nhà e uóng mà đêm vẫn cứ quấy khóc ah.
    Đừng uống thuốc an thần cho bé bạn ạ, các bé còn nhỏ lắm hạn chế dùng thuốc càng tốt. Bé nhà mình lúc trước cũng hay giật mình lắm, nhiều khi giật mình khóc thét lên nghe rất thảm thiết nhưng ôm bé vào lòng thì bé sẽ ngủ ngon hơn. Có khi thấy bé ngủ rất say rồi, vừa rón rén đặt xuống nôi là bé lại giật mình và lại hoảng hốt, có ngày giật mình lên đến hơn chục lần đấy. Lúc trước mình lo lắng lắm, đi hỏi bác sỹ thì họ bảo là bình thừong, không cần dùng thuốc gì cả tự khắc lớn lên tý bé sẽ khỏi.
    Bây giờ bé được hơn 2 tháng rồi thì hiện tượng giật mình đã giảm hồi nào mình chả nhớ nữa, chỉ thỉnh thoảng thôi. Từ từ rồi con bạn sẽ hết, đừng lo lắng quá mà dùng thuốc lung tung cho bé nhe1
    • 1,572 Bài viết

• 295 Được cảm ơn

à khi bé bị giật mình khóc thét lên hoảng hốt thì các mẹ để tay ấn nhẹ lên ngực bé nhé. Nếu bé vẫn khóc thì ôm bé vào lòng và vỗ nhè nhè vào lưng bé, bé sẽ nín ngay thôi. Mình đã làm như vậy với con mình đấy cộng với việc khi bé ngủ thì wrap bé lại như vậy 2 tay bé không chới với thì ít giật mình và ngủ ngon hơn.
    • 320 Bài viết

• 29 Được cảm ơn

Chào các mẹ!
    Bé nhà mình đến hôm nay là được 1 tháng 10 ngày, từ khi mới sinh bé nhà mình rất hay giật mình, nhưng 3 hôm nay thì ban ngày hầu như bé không ngủ được vì mình cứ ru bé ngủ xong, đặt xuống khoảng 5 phút là bé giật mình choàng dậy, có lúc khóc, lúc thì chân tay đạp loạn xa, và sau đó tự ngủ, nhưng chỉ mấy phút sau lại giật mình tiếp. Thành ra hầu như cả ngày cả đêm bé chỉ ngủ say giấc được khoảng 2 tiếng buổi đêm. Các mẹ có bí quyết gì giúp bé ngủ ngon ko chỉ cho mình với.

À mình cho bé nằm sấp trên bụng mẹ hoặc nằm sấp dưới giường ngủ thì có vẻ khả quan hơn, không biết nằm sấp có ảnh hưởng gì không các mẹ nhỉ?
    • 937 Bài viết

• 65 Được cảm ơn

http://www.webtretho.com/forum/archi...p/t-14743.html

http://www.webtretho.com/forum/showt...1583#post91583

Mẹ nó vào đó xem nhé
    gia nhập nhóm các mẹ có con hay ngủ sấp
    túm lại là cũng chẳng sao đâu hi hi hi
    • 937 Bài viết

• 65 Được cảm ơn

Tuy nhiên tư thế ngủ tốt cho bé đây này mẹ nó ơi

Tư thế ngủ tốt nhất ở trẻ sơ sinh

Khi mới lọt lòng trẻ sơ sinh vẫn giữ nguyên tư thế từ bào thai, nghĩa là tay chân co lại, trẻ sơ sinh trong vòng 24 giờ sau đẻ nên nằm ở tư thế nghiêng bên phải và đầu thấp xuống, ở dưới cổ đệm một khăn bông nhỏ. Sau 1-2 giờ đổi tư thế nằm nghiêng sang bên kia nếu không đầu trẻ có thể bị biến dạng do cứ để nằm nghiêng mãi về một phía, vì lúc mới sinh khớp xương sọ của bé chưa hoàn toàn liền với nhau. Tuy nhiên, nếu bé vừa bú sữa no thì cần lót chăn nằm nghiêng về phía bên phải, để tránh cho bé khỏi nôn trớ.

Ngoài ra, bình thường khi trẻ sơ sinh ngủ thì không cần gối đầu, chỉ cần dùng khăn vải gập lại làm đôi làm ba là được vì xương sống của trẻ lúc này vẫn thẳng (chỉ khi trẻ biết đứng và đi thì cột sống mới cong), nên khi nằm ngửa thì lưng và sau gáy cùng nằm trên một mặt phẳng do vậy không cần gối đầu.

Hơn nữa đầu của trẻ to bằng chiều rộng của vai nên kể cả khi trẻ nằm nghiêng vẫn bình thường. Nếu ta kê đầu cao lên tức là bắt buộc trẻ phải ngoẹo cổ sẽ gây khó khăn khi trẻ thở và nuốt. Vì dạ dày của trẻ nằm ngang nên khi trẻ bú no mà đặt nằm ngay trẻ sẽ dễ bị trớ. Để giảm bớt hiện tượng trớ sữa, bạn có thể kê nửa người phía trên của trẻ hơi cao lên hoặc sau mỗi bữa bú nên bế trẻ ở tư thế đầu cao khoảng 10 - 15 phút hãy đặt nằm. Khi cho trẻ nằm nghiêng, chú ý đừng để vành tai của trẻ bị chèn gập về phía trước.
    • 320 Bài viết

• 29 Được cảm ơn

Cảm ơn mẹ nhé, đọc bài bên forum ngủ sấp thì mình cũng yên tâm để cho bé ngủ sấp để đỡ giật mình rùi :Smiling:
    • 16 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

sao forum này ít ý kiến thế nhỉ?Bé nhà mình đc 5 tháng rồi, thế mà vẫn còn giật mình, từ khi sinh ra đến giờ luôn.Nghe người ta bày đặt cành dâu dưới giường, mình cũng làm rùi, thía mà chẳng hiệu quả tí nào.bế trên mình thì ngủ ngon, hễ đặt xuống giường, nôi là giật mình à dù tiếng động rất nhỏ.Cứ tình trạng này liệu bé có thiếu ngủ không nhỉ? các mẹ bày cách cho bé ngủ ngon giúp mình với. Thanks nhiều nghe!
    :Laughing: Niềm vui và hạnh phúc lớn nhất của người phụ nữ chính là chăm sóc đứa con yêu:Laughing:
    • 394 Bài viết

• 49 Được cảm ơn

Mẹ bé ui,
    Mẹ có cho bé phơi nắng kg? Con mình lúc trước ngủ cũng hay giật mình lắm nhưng saukhi phơi nắng thì ngủ rất ngon. Con mình ngủ từ 6PM đến 5AM nhưng khoảng 12h là cu cậu ngủ kg yên. Mình phải thay đổi tư thế cho cu cậu.
    mẹ bé thử phơi nắng bé nha
    • 121 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi heotoc Xem bài viết
    Mẹ bé ui,
    Mẹ có cho bé phơi nắng kg? Con mình lúc trước ngủ cũng hay giật mình lắm nhưng saukhi phơi nắng thì ngủ rất ngon. Con mình ngủ từ 6PM đến 5AM nhưng khoảng 12h là cu cậu ngủ kg yên. Mình phải thay đổi tư thế cho cu cậu.
    mẹ bé thử phơi nắng bé nha
    Mẹ heotoc noi đúng đấy, phải cho bé phơi nắng trước 8h sáng khoảng 20-40p tùy theo độ tuổi. Con mình trước đây ngủ cũng hay giật mình nhưng từ khi mình đưa đi khám bsĩ thì bác sĩ cho rằng bé thiếu can xi nên đã bổ sung cho bé 1 ống can xi, về nhà cộng với việc mình tắm nắng cho bé nữa là được. Chúc các bé ngủ ngon hơn
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2