• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Sự phát triển

Bé 8 tháng biết làm gì ???

Đến trả lời mới nhất
  • 6 Lượt chia sẻ
  • 100K Lượt đọc
  • 257 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

• 49 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Con mình sinh ra 4kg, nay 8 tháng mới có 8kg và dài 72cm. Bé lẫy từ 4tháng nhưng giờ mới bắt đầu trườn thôi chứ chưa bò, ngồi xe tập đi thì cũng thẳng nhưng đặt ngồi trên sàn nhà thì cứ gù lưng xuống. Trong khi đó con bạn mình đẻ cùng ngày thì đã biết ngồi, bò thậm chí còn đi men rồi :Sad:. Mình cũng cố để không sốt ruột vì mỗi trẻ một khác và bé lớn nhà mình cũng chậm bò, chậm đi như bé này. Các bé nhà các mẹ 8 tháng thì làm được những gì rồi ???
    "Hạnh phúc là khi 2 con khỏe mạnh và bố mẹ thì không argue :LoveStruc:"
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Bé 11 tháng biết làm gì ạ?

Còn mâý ngày nữa là bé em tròn 11 tháng. Bé phát triển như sau: Nói: baba à, mama à, bà, bác, cá à (hết :Sad:) có chậm nói ko ạ? Vận động: Kêu chu mỏ biết chu mỏ, biết hôn, biết vỗ tay, biết ạ, biết bye bye, ai hoỉ "xâú xí đâu?" là chỉ chỉ vaò ngực mình, kêu tập thể dục là giơ tay lên xuống, có...

• Clip bé gái "tham ăn"

Bé đang ăn, mẹ giả vờ lấy 1 miếng bỏ vào miệng nhai nhóp nhép, bé tìm kiếm và nhăn nhó, muốn khóc...

• Bé không biết làm gì hết, các chị giúp em với!

cac chi oi be em jo dc gan 10t roi , biet bo ,biet dung chung , biet di theo giuong roi . ma kho noi mot chuyen la , be chu biet vo tay , hay chi do vat, hay bye bye gi het do , em cung day be nhieu lam lam roi ma sao be cung khong chieu lam nua may chi oi ? nhu vay be cua e co bi ji khong ? em lo...

• Bảo mẫu ơi hãy thương bé nhé!

Từ hôm qua đến nay mình có thấy mọi người share một video clip ghi lại cảnh người giúp việc bạo...

• Tổng hợp món có thể làm trong 5 phút

1. Cháo thịt bò khoai tây: Thịt bò và khoai tây đều là những thực phẩm giàu dinh dưỡng, mùi vị...

• 181 Bài viết

• 107 Được cảm ơn

Be nha minh duoc 8m12d, da biet bo roi, dung bam roi nhung chua lan duoc. Ma em be nha ban da biet lam cac dong tac nhu: hoan ho, vay tay chua?. Be nha to thi chua biet lam gi.Trong khi do em be nhµ hang xom thi d a biet vo tay, vay tay roi. Mong con biet  lam ghe. (Chang hieu sao khong go dc tieng Viet)
    • 903 Bài viết

• 275 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Me Mi'a Xem bài viết
    Con mình sinh ra 4kg, nay 8 tháng mới có 8kg và dài 72cm. Bé lẫy từ 4tháng nhưng giờ mới bắt đầu trườn thôi chứ chưa bò, ngồi xe tập đi thì cũng thẳng nhưng đặt ngồi trên sàn nhà thì cứ gù lưng xuống. Trong khi đó con bạn mình đẻ cùng ngày thì đã biết ngồi, bò thậm chí còn đi men rồi :Sad:. Mình cũng cố để không sốt ruột vì mỗi trẻ một khác và bé lớn nhà mình cũng chậm bò, chậm đi như bé này. Các bé nhà các mẹ 8 tháng thì làm được những gì rồi ???
    Sao giống con tớ thế :mad:. Con tớ cũng 8 tháng, 8 kg và chỉ 70 cm thôi. mới biết trườn. Ngồi cứ gù lưng xuống, được 1 lúc là đổ kềnh. Chưa mọc răng nữa. Con mấy đứa bạn thì đi men rồi, răng mọc mấy cái rồi. Ông bà gọi điện ra hỏi suốt, mọi người cứ giục đưa nó đi khám, hic, cố không sốt ruột mà chả được. Thế mẹ nó có nghĩ con thiếu canxi không? Tớ thì phơi nắng đầy đủ, uống D nữa nên không nghĩ con thiếu canxi, thế mới lo chứ
    • 646 Bài viết

• 338 Được cảm ơn

con mình thiếu 2 ngày nữa thì tròn 8 tháng. Chưa cân nhưng chắc xấp xỉ 8kg7, dài 70 (bé gái). Bé ngồi vững rồi, lưng rất thẳng, nhưng cũng chưa biết bò, đứng 2 chân cũng thẳng nhưng phải giữ chứ bé chưa đứng 1 mình đc, biết vỗ tay, cũng chưa có cái răng nào.

Các mẹ đừng có lo j cả nhé, tất cả các bé nói trên đều hoàn toàn bt thôi
    • 475 Bài viết

• 1,266 Được cảm ơn

Bé nhà mình 8th , trộm vía đã biết bò, nếu bò chán thì tự chống dần tay lên và ngồi, biết byebye, chi chi chành chành, vỗ tay, ai vỗ nhẹ tay vào miệng thì kêu để phát ra tiếng uơ uơ. Ah khi bé gần 7th thì biết tự xuống giường (tự biết úp sấp sau đó xoay mông lại phía thành giường sau đó trườn lùi lại). Nhưng bây giờ mới có 01 răng. Trồm vía! Trộm vía!
    Cây sẽ cho lộc và cây sẽ cho hoa:Rose:
    • 91 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Bé nhà em còn 3 ngày nữa được 8tháng. Cháu đã ngồi vững, chưa bò nhưng trườn khắp nhà. Chưa men đi nhưng suốt ngày bắt dắt đi. Đã mọc 1 răng rồi ah. (Trộm vía con )Có điều giờ mới được 7.8 cân và dài 70cm thôi. Như thế có hơi còi cân không các mẹ????
    A bù, A bù, A bù......
    • 32 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

bé nhà mình cũng được 8 tháng nhwng mới dài 67cm (hic)7,5kg- chắc do uống sữa ít quá, mới biết ngồi nhwng thỉnh thoảng lại thích đổ kềnh xuống,bám vịn để đứng lên rồi, sở thích là bắt kiến, lắc những gì kêu đc, cũng chưa có răng
    • 32 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi miso Xem bài viết
    Bé nhà em còn 3 ngày nữa được 8tháng. Cháu đã ngồi vững, chưa bò nhưng trườn khắp nhà. Chưa men đi nhưng suốt ngày bắt dắt đi. Đã mọc 1 răng rồi ah. (Trộm vía con )Có điều giờ mới được 7.8 cân và dài 70cm thôi. Như thế có hơi còi cân không các mẹ????
    nhw vậy là bình thường, c nhà e mới còi, chỉ đc cái là nhanh nhẹn lắm, cũng sốt ruột, mấy hôm nay lại lười ăn nữa, c uống sữa ít lắm
    • 63 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Bé nhà mình cũng được 8 tháng rồi, chỉ nặng co 8,5 ký thôi, nhìn nhỏ con nhưng ai bày cái gì cũng làm theo được hết.Bé biết bò rồi tự ngồi, rồi lại tự bò khắp nhà rồi.Chỉ cần vịn một tay là tự đứng lên được. Mà bé mình mọc được 10 cái răng, mình chỉ xay thức ăn còn cho ăn cháo hạt luôn rồi. Không biết có phải do mình ăn nhiều cua ghẹ và xương ống không mà bé mình mọc răng từ lúc 4,5 tháng đó.
    • 379 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Me Mi'a Xem bài viết
    Bạn nhà mình giống hệt bạn này, chỉ khác là lúc sinh ra chỉ được 3.5kg:Sad:
    Bin Chíp là cả tình yêu của Bố Mẹ

• 850 Bài viết

• 325 Được cảm ơn

Con tớ cũng tròn 8 tháng rùi, vẫn Chủ nhiệm HTX Toàn Lợi, nhưng ngồi vững, bò ok, tự vịn đứng được rồi, biết vỗ tay từ hồi 6 tháng rưỡi nhưng giờ quên rồi.:Laughing: Giờ mới biết vỗ tay oa oa vào miệng. Tớ chỉ hơi sốt ruột cái vụ mọc răng của con còn các kỹ năng khác thì ok.
    • 198 Bài viết

• 62 Được cảm ơn

Con tớ vài ngày nữa là 9 tháng, chắc đc hơn 9.5kg vì lâu k cân lại. K bò, 4 răng, suốt ngày đòi đứng dậy đá bóng. Mà dậy vỗ tay hay là chi chi chành chành chả thèm học, chỉ mắt trước mắt sau tìm quả bóng thôi. Thế con các mẹ đã biết ăn vạ chưa? Hôm qua cả nhà chứng kiến màn ăn vạ của nó mà mắt tròn mắt dẹt, bố cháu sợ quá kết luận là phải rèn sớm thôi không thì hư mất :Sigh:
    • 4,147 Bài viết

• 5,564 Được cảm ơn

Bé nhà mình thì 10 ngày nữa là 8th, bé chưa biết bò, ngồi rất vững, biết tự nhoài người với lấy đồ chơi mình thích (gần thôi), suốt ngày "chậc, chậc" lưỡi:Laughing:Biết đánh chừa chừa, mọc 6 răng (trộm vía), nhưng sao bé chậm biết bò thế nhỉ?

Gấu: 5w:GS 3-->6w:GS 13-->7w: CRL 5,7, TT 114l(~6w3d)--->9w: CRL 21, TT160 (~8w5d)---> 12w5d: CRL 71, BPD 21.8, FL 8,2, 72gr, DMDG: 1.2 TT 153 (~13w2d theo sa)--->15w: BPD 30, FL 14, TT 150, TL: 120gr---> 17w (BPD 38, FL 22, AC 114, EFW 175gr)-->19w:BPD 44,FL26,EFW 270gr-->21w: BPD 50.4 FL 35 EFW 427gr-->23W: BPD 55, FL 39, EFW 547g-->25w4d: BPD 65, FL 48, EFW 810g--> 26w5d: BPD 65, FL 52, 1060g-->30w5d: FL 56, BPD 78, 1709g; 32w 2100g-->34w5d FL 65, 2554g--> 36w5d: 2960g, FL 68
    • 815 Bài viết

• 173 Được cảm ơn

- Chun nhà mình hôm qua tròn 8th. Nặng 8.2kg, dài 75cm (đẻ ra nặng 3.1kg), đã mọc 1 răng & đúng hôm qua lại bị đi tướt và chiếc răng bên cạnh đang chuẩn bị "quật khởi".
    - Chun lười uống sữa (1 ngày 1 lần 100ml thôi) nhưng trộm vía thích & ăn được bột.
    - Chun ngồi vững và đang nhoài người ra trước để lấy đồ. Chun thích được nhảy nhót lắm, hễ được đỡ 2 nách là Chun nhảy tưng tưng. Chân khá cứng, đòi đứng rồi
    - Chun phát âm 1 số âm ngồ ngộ: a pà, a và, tà tà....
    - Chun biết chơi ú òa, tìm kiếm rất tài :Laughing:
    - Chỉ số cân nặng có vẻ như là ko khá lắm nhưng được cái Chun nhanh nhẹn, hoạt bát là mẹ cháu mừng úm rồi

Chúc các bạn tròn 8th mau lớn nhé!
    • 17 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Bé nhà tớ được 8 tháng rưỡi, nặng 8.1kg, tớ không đo chiều dài nên ko biết. Bé sinh ra có 3.1kg thui,là bé trai. Bé biết bò lúc tròn 8 tháng, mọc răng lúc hơn 6 tháng, bây giờ được 5 răng rồi. Bé biết bò khắp nhà, vịn đứng lên, trộm vía Biết nói "măm măm" khi đòi ăn , nói "đi chơi" khi mẹ bế ra cửa, trộm vía. À, thi thoảng gọi "mẹ", "bà bà" đáng yêu lắm. Đang tập cho cháu "bai bai" và vẫy tay tạm biệt, lúc nhớ lúc không, hì hì
    • 82 Bài viết

• 184 Được cảm ơn

Nhím nhà mình được 7 tháng 2 tuần, 10,5 kg, đã biết bò, đứng men giường, biết đánh chừa, nói a pà, mam mam... , chơi ú oà. Tuy nhiên, đến nay vẫn chưa mọc cái răng nào cả, lười ăn bột.
    • 1,241 Bài viết

• 1,496 Được cảm ơn

Con tớ cũng 7 tháng 2 tuần, ngồi cứ gù đằng trước, chưa vững, đi xe tập đi thì bon bon kể cả xe gỗ mổ cò, 4 răng, cực ghét ăn bột chỉ thích ăn bánh ăn dặm.
    Do k đc "người" (thành phần hơi nhạy cảm, mẹ k dám nói) để ý chăm con nên 3 thágn mẹ đi làm mỗi tháng sụt 1 lạng hiện còn 8,3kg. 2 tuần nay đang giữ cân ổn định, mẹ đang chiến lại cho con lên cân nhưng vẫn lo lắm..
    Mà các mẹ cho tớ hỏi bánh ăn dặm ăn loại j bây giờ, loại của Nhật đắt quá đi, mà loại của mình chẳng khác cái bánh quy, cũng chẳng ngon nữa ...
    Tớ có nên cho thêm sữa bột vào sữa mẹ k nhỉ?? sợ sữa mẹ k có nhiều chát nữa?>>
    Tớ chưa tập cho con trò j cả, nghe các bạn ở đây biết nhiều trò thích quá
    • 337 Bài viết

• 177 Được cảm ơn

Con mình hồi 8 tháng cũng mới biết ngồ vữngi vịn đứng nhưng cứ liêu xiêu, chưa biết làm trò gì nhiều, trong khi cô cháu gái tầm đó đã biết làm đủ thứ: thơm bố mẹ, vỗ tay, phủi tay... Nhưng đến 1 tuổi thì nhóc nhà mình lại tự làm được hết các trò đó. Thế nên các mẹ cũng không phải sốt ruột quá đâu.
    • 741 Bài viết

• 196 Được cảm ơn

Mia nhà mình được 8 tháng rưỡi, ba dạy múa Kìa con bướm vàng biết uốn éo tay theo, biết bập bập, chắc lưỡi, biết thè lưỡi trêu mẹ, đứng chững, bò nhanh. 8k4 72cm. Mình chịu khó dạy bé làm, là bé bắt chước theo ngay, tuổi này bắt chước giỏi lắm.
    • 171 Bài viết

• 27 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi me3nhoc Xem bài viết
    Con tớ cũng 7 tháng 2 tuần, ngồi cứ gù đằng trước, chưa vững, đi xe tập đi thì bon bon kể cả xe gỗ mổ cò, 4 răng, cực ghét ăn bột chỉ thích ăn bánh ăn dặm.
    Do k đc "người" (thành phần hơi nhạy cảm, mẹ k dám nói) để ý chăm con nên 3 thágn mẹ đi làm mỗi tháng sụt 1 lạng hiện còn 8,3kg. 2 tuần nay đang giữ cân ổn định, mẹ đang chiến lại cho con lên cân nhưng vẫn lo lắm..
    Mà các mẹ cho tớ hỏi bánh ăn dặm ăn loại j bây giờ, loại của Nhật đắt quá đi, mà loại của mình chẳng khác cái bánh quy, cũng chẳng ngon nữa ...
    Tớ có nên cho thêm sữa bột vào sữa mẹ k nhỉ?? sợ sữa mẹ k có nhiều chát nữa?>>
    Tớ chưa tập cho con trò j cả, nghe các bạn ở đây biết nhiều trò thích quá
    Bé nhà em cũng thế đấy, bột không ăn, chỉ thích bánh ăn dặm thôi. Em đang cho bé ăn bánh ăn dặm của Nga, em ăn thử cũng thấy ngon mà bé thích lắm.
    Bin nhà em 8 tháng rưỡi, ngồi vững, bò nhanh, đang ngồi có thể đứng phắt dậy (nhưng lại ngã phịch xuống giường) :Laughing: nhưng mà chưa biết làm gì cả, cũng chưa nói được từ nào. Mới được có 8kg, dài 72 cm, nhìn siêu còi luôn. Nhưng trộm vía, con nhanh nhẹn, hoạt bát là em mừng rồi.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)