Sự phát triển

Bé 3 Tuổi vẩn chưa phân biệt được màu sắc .

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 4.25K Lượt đọc
  • 19 Trả lời

2 Người đang theo dõi

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
    • 148 Bài viết

• 71 Được cảm ơn

Các mẹ ơi mình cảm thấy lo lắm vì bé nhà mình 3 tuổi nhưng màu sắc vẩn chưa phân biệt được. Bé cứ nói lẩn lộn giữa các màu, lâu lâu thì mới đúng một lần, mặc dù tên màu nào cũng biết hết. Tuy lo nhưng vẩn không dám ép buột cháu học, liệu con em có bị mù màu không?
    Các mẹ nào có con khoảng tuổi này góp cho em chút ý kiến là 3 tuồi thì đã phân biệt được màu tốt chưa nhé. Làm sao dạy màu sắc cho con???
    Cám ơn các mẹ.
    Cầu mong một lời tử tế, một cử chỉ làm yên lòng, một nụ cười nồng ấm sẽ đến với bạn và tôi mỗi ngày....:Smiling:

1. Có thể bạn muốn xem:
    • 3,684 Bài viết

• 1,569 Được cảm ơn

Ko biết con bạn 3 tuổi là đã tròn (đủ) hay đang bước vào tuổi thứ 3, nhưng con mình thì đến khoảng gần tròn 3 tuổi mới phân biệt được màu và bé học rất nhanh, chừng 2 tháng là nắm được hết các màu sắc. Mà mỗi bé mổi kiểu thôi mẹ nó ạ. Vì vậy mẹ nó đừng lo lắng quá, cứ dạy con từ từ, nước chảy đá mòn nha!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 796 Bài viết

• 415 Được cảm ơn

Bạn đã cho bé đi nhà trẻ chưa? Mình thấy các cô ở nhà trẻ dạy có bài bản lắm. Con mình lúc 3 tuổi cũng biết được khá nhiều màu rồi, còn phân biệt được xanh nước biển, xanh lá cây, xanh da trời... Toàn là do ở lớp cô dạy đấy, chứ ở nhà mẹ dạy ko hiệu quả (mặc dù mẹ cũng là GV) hhehhe. Nhưng đừng lo lắng quá, nếu chưa cho bé đi nhà trẻ thì nên cho đi sớm. Còn nếu đi rồi thì chắc ở lớp con con chưa học đến bài đó. Mình có một số cách sau me nó thử áp dụng xem sao:
    - Mẹ nó có thể mua nhiều khăn mặt, đủ màu sắc. Đến lúc cho con tắm thì hỏi con chọn màu gì, và yêu cầu nói tên màu (bài này áp dụng cho các cháu thích tắm);
    - Ra hàng hoa ấy rồi chỉ vào bông hoa hỏi màu gì, tên là gì (bài này áp dụng cho con gái vì bé nhà tớ là gái)
    - Đi trên đường, gặp đèn xanh đèn đỏ thì hỏi con màu gì đây? rồi đèn xanh thì đc đi hay dừng lại? đèn đỏ thì đi hay dừng lại?...
    Hehe, mẹ nó thử áp dụng xem, rồi đến lúc lại như con mình ấy, nói cái gì cũng gắn màu vào để ra vẻ hiểu biết.

• 351 Bài viết

• 644 Được cảm ơn

Con mình tròn 3 tuổi rồi, bé cũng ko phân biệt được màu sắc, mình cũng lo lắm, và đã nghĩ đến tật mù màu. Dậy bé đến màu sắc bé bảo CON CHƯA BIẾT NÓI với vẻ bẽn lẽn, kiểu như bé cũng biết điểm yếu của mình ấy. Bé chưa đi học nên mình cũng chưa kkhẳng định chắc chắn được.

• 465 Bài viết

• 512 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Me_2cuBK Xem bài viết
    Con mình tròn 3 tuổi rồi, bé cũng ko phân biệt được màu sắc, mình cũng lo lắm, và đã nghĩ đến tật mù màu. Dậy bé đến màu sắc bé bảo CON CHƯA BIẾT NÓI với vẻ bẽn lẽn, kiểu như bé cũng biết điểm yếu của mình ấy. Bé chưa đi học nên mình cũng chưa kkhẳng định chắc chắn được.
    Con mình lúc 2 tuổi thì mình đã dạy màu sắc và số cho con. Mình mua tã được đồ chơi có màu sắc và hình học đẹp lắm, cho bé chơi và chỉ cho bé biết 1 màu trước, ngày nào cũng chơi cũng học 1 màu, chừng 1 tháng là bé biết hết rồi. khi nào bé nhớ màu đó thì bạn hãy chỉ màu khác. Con mình sanh tháng 2-07, giờ bé biết tùm lum màu hết, màu nâu hơi hồng thì tự bé nói là nâu hồng, rồi có màu xanh tím nữa,....
    Chỉnh sửa lần cuối bởi bigbiglove; 10/08/2010 vào lúc 10:08 AM.

• 560 Bài viết

• 312 Được cảm ơn

Mình tìm mãi topic "Bé gặp khó khăn trong việc phân biệt màu sắc" mình đã post trước đây mà không hiểu nó nằm ở đâu. Mình lập topic đó khi con mình 3.5 tuổi, khi đó cháu vẫn chưa phân biệt được màu nào ra màu nào, VD: mình đã xếp mẫu các khối gỗ có chữ màu đỏ sang 1 bên, màu xanh 1 bên, nói con xếp tiếp các khối còn lại xanh ra xanh, đỏ ra đỏ nhưng con không xếp được, gọi tên phân biệt màu không gọi được. Đã có thời gian mình nghĩ hay là con bị mù màu.

Nhưng một thời gian sau (khi con đi học mẫu giáo được vài tháng), con bắt đầu nhận biết màu cực kỳ tốt, màu nào ra màu đấy, đọc vanh vách, xanh lam, xanh dương, xanh lá, đỏ, tím, vàng, cam... Vậy nên mình vẫn nghĩ có bạn đừng nên sốt ruột quá, bé đang làm quen với màu sắc, có thể nhất thời chưa phân biệt được ngay nhưng chỉ một thời gian ngắn sau sẽ làm tốt thôi mà. Không biết con các mẹ thì sao, con mình mình thấy cứ có cái ngưỡng nào đó (tức là một khoảng thời gian nhất định để bé nắm bắt vấn đề - chứ không phải nói một cái là làm được liền), vượt qua cái ngưỡng này bé làm rất tốt và nhớ rất lâu.

Ah, bạn cũng nên cho bé đi học mẫu giáo nhé. Các cô sẽ dạy bé được nhiều thứ đấy.

• 94 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

đúng rồi mẹ nó ah , cũng tùy khả năng moxi bé nữa , phân biệt giới tính cũng thế , tầm tuổi này có bé biết bé không

• 1,014 Bài viết

• 541 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Huệ Trân Xem bài viết
    Các mẹ ơi mình cảm thấy lo lắm vì bé nhà mình 3 tuổi nhưng màu sắc vẩn chưa phân biệt được. Bé cứ nói lẩn lộn giữa các màu, lâu lâu thì mới đúng một lần, mặc dù tên màu nào cũng biết hết. Tuy lo nhưng vẩn không dám ép buột cháu học, liệu con em có bị mù màu không?
    Các mẹ nào có con khoảng tuổi này góp cho em chút ý kiến là 3 tuồi thì đã phân biệt được màu tốt chưa nhé. Làm sao dạy màu sắc cho con???
    Cám ơn các mẹ.
    Cái vụ mù màu này, mình đã hỏi Dì của mình là bác sĩ chuyên khoa mắt rồi. Mù màu là do di tuyền bạn ạ, Nếu trogn gia đình có ai bị thì bé mới có khả năng bị.
    Mù màu con gái không bị nhé, nằm ở gen lặn, nên Mẹ không bị mù màu vẫn có thể truyền cho con trai!
    Mẹ nó check gia đình Nội Ngoại nếu không ai bị, thì yên tâm nhé!
    Chả là anh nhóc con mình gần 2 tuổi, cũng lẫn lộn lung tung, cái gì cũng nhanh lắm nhưng màu sắc thì dở ẹc, mình cũng lo nên mới hỏi...
    chúc Mẹ nó nhanh chóng an tâm nhé!

• 149 Bài viết

• 78 Được cảm ơn

đọc bài này mình mới chợt nhớ tới câu chuyện của một chị từng là đồng nghiệp của mình. Con gái chị ấy năm nay vào lớp 1, lúc nào chị ấy cũng than nào là con chậm phát triển về ngôn ngữ, trí nhớ kém, đi ôn vào lớp 1 mà chẳng biết gì trong khi con nhà người ta thì nhanh ơi là nhanh ..... Nhưng khi hỏi ra thì đi học ở trường về chỉ xem hoạt hình, gần như không chơi không giao tiếp gì cả. Còn học thì con ngồi học mẹ nhăm nhăm cái roi ở bên cạnh. Chị ấy kêu là con học toán cực kém, chẳng biết cộng trừ gì cả, nhưng khi tớ hỏi cháu đã biết đến chưa thì chị ấy bảo là biêt đếm rồi (tuy nhiên cái quan trọng là cháu phải biết khi mình giơ 5 ngón tay thì phải đọc là 5 thì lại chưa biết). Thế nên mình rút ra là tại bà chị ấy không biết phương pháp dậy con. Đáng ra khi con mình có kém hơn con người ta thật thì phải giúp cháu vừa chơi vừa học, học mà như chơi thì mới tạo cho con có hứng thú, đằng này chỉ nhăm nhăm hỏi không biết thì đánh mà chẳng cần biết vì sao con mình không biết (có dậy đâu mà biết:Sad
    Đấy là câu chuyện của chị bạn tớ, mình tin khi đọc nó bạn sẽ biết cách phải chơi, phải dậy con như thế nào. Đừng bắt bé phải theo một khuôn khổ nào cả, mà hãy cùng con học như mình chưa biết. Vừa dậy con vừa đố vừa chơi là cách đơn giản và hiệu quả nhất. Hãy dậy con bằng cách đơn giản nhất để bé hiểu và ghi nhớ.
    còi zin của mẹ, hay ăn chóng lớn con nhé:Kiss:

• 2,369 Bài viết

• 374 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Huệ Trân Xem bài viết
    Cám ơn các mẹ.
    Cũng bình thường thôi, mẹ bé đừng quá lo lắng,
    có bé nhanh thì tầm 2-2.5 tuổi là biết phân biệt hết các màu rồi.
    con trai tớ thì gần 4 tuổi mới phân biệt được, trong khi thằng ku cháu tớ thì biết phân biệt màu từ lúc 2 tuổi, hehe. Lúc con tớ 3 tuổi tớ dạy mãi nó vẫn lẫn lộn, sì trét lắm, lo lắm, sợ con ko thông minh, nhưng dạy mãi chả được. Thế là mặc kệ, rồi bỗng nhiên có 1 ngày con đọc vanh vách các loại màu, chả biết ai dạy, chắc các cô giáo :Laughing:
    giờ công chúa thứ 2 nhà tớ 3.5 tuổi rồi vẫn chỉ biết 1 số màu cơ bản mà con thích là màu tím, màu hồng, màu cam. chưa phân biệt được đỏ, vàng, xanh da trời, xanh lá cây. Nhưng chả sao, mấy hôm nữa là biết hết ý mà. Các cô giáo sẽ dạy cho con biết.

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2