Sự phát triển

Bé 3 tháng tuổi hay bị nôn.

Đến trả lời mới nhất
  • 1 Lượt chia sẻ
  • 8.33K Lượt đọc
  • 11 Trả lời

1 Người đang theo dõi

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
    • 58 Bài viết

• 26 Được cảm ơn

chào các mẹ!
    Bé nhà mình được gần 3 tháng rùi. mình có vấn đề này nhờ các mẹ tư vấn giúp, có mẹ nào ở trường hợp của mình thì chia sẻ cho mình với nhé!
    Bé nhà mình thỉnh thoảng hay bị nôn (Đến nay bé bị tất cả 5 lần rồi - bé nhà minh mới gần 3 tháng thôi) Bé đang chơi ngoan tự nhiên nôn hết sữa ra. Chỉ ói một hai cái là ra hết. Nôn hết ra chứ không phải chỉ ói một ít đâu các mẹ ạh. Không phải là do bé ăn no quá đâu, vì có khi ti xong bé nằm ngủ hoặc chơi đến 1 0r 2 tiếng sau mới nôn. cùng không phải là do thay đổi tư thế đột ngột đâu, vì có khi bố đang bế là bị nôn, có khi đang nằm yên cũng nôn. cũng không phải là bé ăn phải thực phẩm lạ không hợp đâu, vì bé chỉ ti mẹ thôi, không ăn ngoài mà. Nôn xong bé vẫn chơi ngoan, không khóc, vẫn ăn tiếp không sợ ti. Nhưng nhìn mặt con tội nghiệp lắm, nôn xong nhìn mặt con mệt và buồn lắm. Nhìn xót hết cả ruột. Bé không có biểu hiện bệnh lý gì khác, chẳng hạn như sốt, quấy, khóc,khó thở.. Lâu lắm mới thấy bé ho một hai tiếng thôi. Bé vẫn ti ngoan, phát triển bình thường, bé bây giờ nặng 8.3kg dài 65cm.
    Mẹ nào có kinh nghiệm chỉ mình với, mình lo lắng quá!
    Có mẹ nào là bác sĩ không? tư vấn mình với!
    Cảm ơn các mẹ nhiều!
    (Mình xin lỗi cả nhà vì đã post bài này ở box khác, nhưng vì sốt ruột quá nên lại post thêm ở đây. Mod và admin đừng delete hay move bài của mình nhé!)
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 71 Bài viết

• 46 Được cảm ơn

Bt thôi mà. Lớn vẫn còn chớ nữa là bé. Bạn yên tâm đi. Lớn dần là hết
    :Angel: 5 tuổi 120cm nặng 23kg :Angel:

• 6,434 Bài viết

• 5,455 Được cảm ơn

bình thường chị nhé, bé lớn sẽ hết bị thui, như cu nhà em lúc dưới 4m ăn vào rất dễ ộc, ộc ra cả mũi, trên 4m ít ộc bé ăn xong phải để bé nằm 15 phút bế lên mới ko ộc, còn giờ thì vô tư ăn xong bế thoải mái, chỉ ko cho ngồi gấp bụng sẹ bị ọi 1 tí. cái àny là bình thường

[

• 6,434 Bài viết

• 5,455 Được cảm ơn

a bé 3 tháng 8.3 kg mẹ nó nên cẩn thận theo dõi cân nặng bé vượt chuẩn nhiều quá.

[

• 64 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Ko sao đâu bạn, vì có những bé rất dễ bị ói do dạ dày chưa hoàn chỉnh. Như con mình đấn tận bi giờ là hơn 13 tháng rùi vẫn hay ói, mà mỗi lần ói là cho ra sạch hết, dù sau đấy bé vẫn ăn bù lại đc. Bạn đừng quá nha, rồi từ từ bé sẽ hết thôi. Mà trộm vía, bé nhà bạn bụ bẫm quá...

• 69 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

bé nhà mình lúc nhỏ cũng hay bị ói. Lớn lên thì đỡ hơn một chút

• 21 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hoanmuikx Xem bài viết
    chào các mẹ!
    Bé nhà mình được gần 3 tháng rùi. mình có vấn đề này nhờ các mẹ tư vấn giúp, có mẹ nào ở trường hợp của mình thì chia sẻ cho mình với nhé!
    Bé nhà mình thỉnh thoảng hay bị nôn (Đến nay bé bị tất cả 5 lần rồi - bé nhà minh mới gần 3 tháng thôi) Bé đang chơi ngoan tự nhiên nôn hết sữa ra. Chỉ ói một hai cái là ra hết. Nôn hết ra chứ không phải chỉ ói một ít đâu các mẹ ạh. Không phải là do bé ăn no quá đâu, vì có khi ti xong bé nằm ngủ hoặc chơi đến 1 0r 2 tiếng sau mới nôn. cùng không phải là do thay đổi tư thế đột ngột đâu, vì có khi bố đang bế là bị nôn, có khi đang nằm yên cũng nôn. cũng không phải là bé ăn phải thực phẩm lạ không hợp đâu, vì bé chỉ ti mẹ thôi, không ăn ngoài mà. Nôn xong bé vẫn chơi ngoan, không khóc, vẫn ăn tiếp không sợ ti. Nhưng nhìn mặt con tội nghiệp lắm, nôn xong nhìn mặt con mệt và buồn lắm. Nhìn xót hết cả ruột. Bé không có biểu hiện bệnh lý gì khác, chẳng hạn như sốt, quấy, khóc,khó thở.. Lâu lắm mới thấy bé ho một hai tiếng thôi. Bé vẫn ti ngoan, phát triển bình thường, bé bây giờ nặng 8.3kg dài 65cm.
    Mẹ nào có kinh nghiệm chỉ mình với, mình lo lắng quá!
    Có mẹ nào là bác sĩ không? tư vấn mình với!
    Cảm ơn các mẹ nhiều!
    (Mình xin lỗi cả nhà vì đã post bài này ở box khác, nhưng vì sốt ruột quá nên lại post thêm ở đây. Mod và admin đừng delete hay move bài của mình nhé!)
    Theo kinh nghiệm chăm sóc trẻ của e, việc các bé hay chớ là rất bt nhưng cũng khá vất vả cho các mẹ đó nha ( vừa phí đồ cho bé vừa ăn, vất vả trong việc vs cho con và bản thân lại lo lắng )
    _ 1 là mẹ nó hẫy nhớ vs hong cho con khi con ngủ dậy nhé và thi thoảng cháng họng cho bé cung là một cách vs rất tốt bài thuốc là gì ( đơn giản mà mẹ nào cũng biết đó là nước mật ong và nếu thêm tí chanh vào cung tốt ) Như thế bé sẽ đỡ bị ngứa họng do bị bám cặn sữa chẳng hạn
    _ 2 là mẹ nó sau khi cho con ăn xong khoảng 5 hay 10 phut bì bế be úp thìa về phí vai của minh và vuốt lưng cho con nhẹ nhẹ xuoi dọc sống lưng xuống mông cho đến khi nghe bé ợ môt tiếng là ổn rồi đấy( cách này để đẩy hơi trong dạ dày ra ngoài cho bé khi lượng thức ăn chiếm không gian trong đó, khí trong dạ dạy sẽ bị dồn thì khi đẩy được ra như thế bé sẽ đỡ hơn nhiều việc bị chớ ngược ra )
    Đấy, mẹ nó tham khảo đi nhé .Chucx mẹ nó và bé luôn trộm vía khỏe mạnh nha !

• 58 Bài viết

• 26 Được cảm ơn

Cảm ơn các mẹ đã tư vấn, hôm nay em cho bé đi khám ở viện nhi TW, khám và siêu am ổ bụng. mọi thứ bình thường. Bác sĩ nói nôn là do cấu tạo ruột và thực quản chưa hoàn chỉnh, một phần do bé bị thiếu canxi.
    Bác sĩ kê đơn như sau:
    1. Motilium SP 60ml X 1 lọ. => cái này chống nôn ói
    2. Shelkal 150 ml X 1 lọ => cái này bổ sung Ca + D3
    3. Aquadetrim 10ml X 1 lọ => cái này vitamin D3
    Liều lượng thì theo đúng hướng dẫn theo toa thuốc thôi, bố cháu đưa lên đây để có mẹ nào cần thì tham khảo.
    Tiện đây các mẹ cho hỏi kinh nghiệm tưa lưỡi cho con nhé, bố cháu ghét phải dùng mấy cái thuốc tây lắm.
    Bác sĩ bảo có thuốc nhưng bó cháu thấy chưa thậ sự cần thiết nên không mua, vì muốn chữa theo kinh nghiệm hưn, chứ cái gì cũng thuốc tây thì bố cháu không thích.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 11 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Cảm ơn toppic này, y chang như cún con nhà mình, cũng ngót ngét 3 tháng rồi , mà cũng bị chớ và 3 lần bị nôn ra sữa. đang nằm chơi rõ ngoan và vui vẻ lắm vậy mà tự nhiên cũng phun ra phèo phèo, mình cũng chẳng hiểu nguyên do gì. đang đi tìm hiểu thì gặp toppic này. thấy các bạn chia sẻ mình cũng đỡ lo.

• 58 Bài viết

• 26 Được cảm ơn

Ôi. Sau một năm mới vào đây, không ngờ!
    Tu Ti nhà mình giờ đã 1.5 tuổi rồi, bây giờ hiếm khi bị nôn lắm. Các mẹ có bé như Tu Ti nhà mình cứ yên tâm nhé, chú ý cẩn thận cho con khi ăn, cho ăn nhhieeuf bữa, mỗi bữa 1 ít. Nói chung là không sao cả, lớn dần sẽ đỡ. Nếu nôn trớ quá nhiều thì phải dùng thuốc chống nôn trớ đấy nhé. Không có ăn dược bao nhiêu nôn hết thì lấy đâu mà hấp thu. Mình còn 1 lọ chống nôn trớ chưa khui. Bé nào bị mình tặng nhé. Chúc cho bé mau khỏi, hay ăn, chóng lớn. Tu Ti nhà mình giờ đi nhanh rùi, bi bô gọi bố, mẹ và sang năm lại gọi em nữa :d .
    Sản phẩm chống nôn trớ bố Tu Ti để bên này nhé: http://mgod.webtretho.com/forum/f252...ilium-1011044/
    Ảnh đấy a:
    Tu ti giờ như thế này rồi ah: https://www.youtube.com/watch?v=DDuNeeZQPAQ

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2