Sự phát triển

Bé 3 tháng tuổi, 1 lần chỉ bú bình khoảng 50 ml???

Đến trả lời mới nhất
  • 1 Lượt chia sẻ
  • 36.2K Lượt đọc
  • 73 Trả lời

4 Người đang theo dõi

• Trang 1/8

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 8
    • 171 Bài viết

• 35 Được cảm ơn

Bé con nhà mình 3 tháng tuổi, nặng 6kg.
    Bé chỉ bú 1 lần chừng 40-50 ml, thi thoảng vui vui thì 90 ml, không lúc nào hơn được nữa... Mỗi lần cho bú là mẹ bé muốn đổ quạu, còn bé như đang chịu cực hình. Quấy bên này, khóc bên kia, la làng la xóm không ai ngủ được...
    Vì con bú quá ít, đâm ra bây giờ mỗi 1 tiếng rưỡi đến 2 tiếng mình cho bé bú 1 lần, có ngủ cũng ép dậy cho bú bằng được... Ép lắm mới bú được khoảng 650ml/ngày...
    Sữa mình thì quá ít, vắt ra chỉ được có 20ml cho con... Nhìn bé bú ngon lành trong khi sữa lại ko đủ. Muốn cho con bú ti mẹ để kích thích cho tuyến sữa thông thì bé gây, ko chịu ti mẹ, chỉ chịu núm bình...
    Bế tắc quá mấy mẹ ơi...
    Làm sao để con mình bú được 120ml-150ml/lần như con người ta?
    Làm sao để có sữa trong khi bé thì chê ti mẹ? (Mà mình nghe đâu cứ hút sữa như vậy hoài cũng làm bể tuyến sữa nữa, có phải ko?...)
    Rất mong lời giải đáp của các mẹ...
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 3,434 Bài viết

• 965 Được cảm ơn

Mẹ nó ơi con mới có 3 tháng mà. 3 tháng An nhà mình cũng chỉ ăn có xíu xíu vậy thôi vì con còn mải ngủ mà không thích ăn. Mẹ nó đừng stress chứ cứ bình tĩnh, mẹ lo lắng là mất sữa của con đó
    Mẹ nó có thể duy trì nguồn sữa bằng cách vắt sữa và chườm nóng ti để kích thích sữa. Cứ mỗi tiếng mẹ nó hút 1 lần, mỗi lần hút không cần nhiều, mẹ nó cứ tích cực hút để kích thích tuyến sữa. Ngoài ra mẹ nó uống thật nhiều nước và ăn thêm cháo chân giò, gạo nếp, ý dĩ hay chân chó/ chân dê, vừng đen
    Tinh thần thoải mái là quan trọng nhất mẹ nó ạ
    Chúc mẹ nó có nhiều sữa cho con sài. Con hay ăn chóng lớn
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2,579 Bài viết

• 3,646 Được cảm ơn

Con mình hồi 2-2.5 tháng cũng bú khoảng 60ml/lần. 2 tiếng bú 1 lần. Nhưng lúc đó bé cũng tương tự như con bạn là không chịu ti mẹ, vắt sữa mẹ ra bình thì chịu bú. Mình dùng máy medela vắt, vắt riết mà con không bú->mất sữa hẳn từ 2.5 tháng luôn (mặc dù mình đã uống hàng chục loại thuốc lợi sữa).
    ->việc con bạn bú ít thì cũng tùy nhu cầu của bé, đừng ép bé quá, miễn sao bé lên cân đều là OK. Có cuốn sách của johnson nói về cân nặng và chiều cao tiêu chuẩn của bé từ sơ sinh đến 5 tuổi đó, bạn xem thử con mình nằm trong mức nào (con mình từ lúc sinh ra đến 2 tuổi rồi toàn là mức trung bình hoặc nhích lên chút xíu. Nhưng mình chũng chẳng buồn vì bé khỏe mạnh, vui vẻ là mừng rồi)
    ->Bạn có thể thử đổi sữa cho con chẳng hạn (có thể loại này quá ngọt hoặc quá hoặc quá béo nên bé không thích. Khi cho bé bú, bạn cứ trò chuyện với con, hát cho con nghe (mình cũng làm vậy thấy con chú ý hơn).
    Chúc bé bú nhiều chóng lớn, khỏe mạnh nhé
    • 333 Bài viết

• 1,671 Được cảm ơn

Mẹ này lại mắc bệnh so sánh rồi, bệnh này rất nguy hiểm khi nuôi con, vì nó gây ức chế thần kinh cho mẹ, làm khổ con. Mỗi bé có nhu cầu khác nhau, có phải bé nào 3 tháng cũng dứt khoát phát bú 120ml - 150ml/lần đâu. Huống chi con nhà mẹ nó 3 tháng được 6kg không phải là còi, 1 ngày bú 650ml không phải là ít.
    Mẹ nó cho con bú 1 tiếng rưỡi, 2 tiếng một lần, sữa trong dạ dày bú vào chưa tiêu hết, chưa đói bé đã lại phải bú tiếp nên bé phản đối là phải rồi. Bé nhà mình hồi 3 tháng mỗi lần ăn khoảng 120ml thật, nhưng 3 tiếng, 3 tiếng rưỡi mới ty 1 lần mẹ nó nhé. Mỗi bé cần 1 thời gian tiêu hóa khác nhau, có thể bé nhà mẹ nó tiêu hóa chậm hơn, nên mẹ nó thử giãn thời gian cho con ăn, xem có khả dĩ hơn không.
    Những lúc con đang ngủ ngon, không muốn ăn, sao mẹ nó lại ép con ăn. Mẹ nó có biết giấc ngủ ngon cũng quan trọng như chuyện con ăn ngoan không? Con lớn lên, dài ra trong giấc ngủ sâu đây nên mẹ nó đừng có cứ tiếng rưỡi, 2 tiếng lại bắt con dậy ăn nữa nhé. Mẹ nó cứ suy từ mình ra này, mình đang mệt, buồn ngủ, đang ngủ ngon, có người cứ nhét đồ vào bắt ăn, mẹ nó có chịu được không?
    Còn về chuyện vắt sữa, mình cũng nói để mẹ nó yên tâm. Mình hoàn toàn không cho con bú từ khi con sinh ra (vì đầu ty mình ngắn), vắt sữa cho con bú bình hoàn toàn. Đến h con mình hơn 1 tuổi rồi, mình vẫn vắt đều đặn, mỗi ngày vẫn được 900ml cho con. Mình chưa bao h bị mất sữa, cũng k bị bể tuyến sữa vì vắt sữa. Cho nên nếu con không ty mẹ, mẹ không muốn mất sữa thì nên vắt đều đặn, vắt nhiều, thì cơ thể mới sản xuất nhiều sữa mẹ nó nhé.
    Chúc con hay ăn chóng nhớn để mẹ nó vui.
    Chip xinh: 0m: 2,6kg; 1m: 4,2kg; 2m: 5,4kg; 3m: 7,0kg; 4m: 8,3kg; 5m: 9,3kg; 6m: 10,1kg; 7m: 11,0kg; 8m: 11,5kg; 9m: 11,9kg; 10m: 12kg; 11m: 12,2kg; 18m: 13,5kg; 24m: 15kg27m: 17kg 28m 18kg; 30m 19kg ; 36m 23kg
    Bơ phéng: 0m: 3,1kg ; 1m: 4,7kg ; 2m: 6,3kg ; 3m: 7,8kg ; 4m: 8,9kg ; 5m: 10kg ; 6m: 10,7kg ; 7m: 11 kg
    • 2,579 Bài viết

• 3,646 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Me-soc Xem bài viết
    Còn về chuyện vắt sữa, mình cũng nói để mẹ nó yên tâm. Mình hoàn toàn không cho con bú từ khi con sinh ra (vì đầu ty mình ngắn), vắt sữa cho con bú bình hoàn toàn. Đến h con mình hơn 1 tuổi rồi, mình vẫn vắt đều đặn, mỗi ngày vẫn được 900ml cho con. Mình chưa bao h bị mất sữa, cũng k bị bể tuyến sữa vì vắt sữa. Cho nên nếu con không ty mẹ, mẹ không muốn mất sữa thì nên vắt đều đặn, vắt nhiều, thì cơ thể mới sản xuất nhiều sữa mẹ nó nhé.
    Chúc con hay ăn chóng nhớn để mẹ nó vui.
    Ôi mẹ nó giống mình quá. Ngưỡng mộ bạn quá đi. Mình cũng vắt sữa mà mỗi ngày nhiều nhất chỉ khoảng 600ml thôi. Vắt được chừng 1.5 tháng thì hết sữa luôn. Mặc dù đã uống nhiều thuốc lợi sữa nhưng do bé không trực tiếp bú nên bị mất sữa luôn
    • 9 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

me Soc oi, me no co cach nao ma vat duoc nhieu sua va?, Ku nha minh luc moi sinh ra da k chiu ti me roi, m vat tu do toi h duoc 7 thang, ban dau con nhieu cho con bu du. Bay h cang ngay cang it, ngay vat 3 lan moi lan cung chi duoc 100ml.
    • 3,434 Bài viết

• 965 Được cảm ơn

mình trả lời hộ là bạn chăm vắt hơn để kích thích sữa ra và uống nhiều nước 4 5l 1 ngày, ăn nhiều thức ăn kích thích tiết sữa và khi tắm bạn matsa kích thích nữa. Trước khi vắt bạn uống 1 cốc nước to rồi day day ty thật kỹ rồi hẵng vắt, cũng duy trì được nguồn sữa cho con.Quan trọng nhất là mẹ phải có tinh thần thoải mái. Mà mẹ 7 tháng cũng không còn nhiều sữa được như ngày xưa đâu
    • 142 Bài viết

• 35 Được cảm ơn

Con tớ gần 4m mà cũng chỉ 120ml, tgian cách nhau 3h, con còi dí dì dị
    bé Nhím: NB 3,3kg -->1m: 4,1kg --> 2m: 5,1kg --> 2m15d: sốt lẫy:Crying: -->3m: 5,7kg:Sad --> 4m: 6,2kg:Nottalkin:; 5m: 6,9kg; 6m: 7,1kg :Sad:; 6m21d sốt và tướt 7,6kg; 7m: 7,5kg; 8m: 8kg ; 9m: 8,2kg; 10m: 8,6kg; 11m: 9kg; 12m: 9,5kg; 13m:9,7kg; 14m: 10kg; 15m: 10,3kg; 15,5m: 11kg
    • 84 Bài viết

• 34 Được cảm ơn

Mẹ nó có cần mua thuốc nam lợi sữa không? Mình sinh em bé 12 ngày đầu không có sữa, dù tích cực ăn uống đủ loại cháo chân giò, chân chó, thông thảo ý dĩ đủ cả... thế mà không ăn thua, bé cũng chán ti mẹ vì không có sữa, phải bú bình hoàn toàn 12 ngày đầu. sau phải nhờ người nhà mua thuốc cho ở Hòa Bình, uống được vài ngày thì sữa về lênh láng, bây giờ con mình đã ti mẹ được gần như cả ngày - chỉ còn phải dùng sữa bình 2 cữ trong ngày thôi ( là vì mình sợ con mình đói, nên phải cho ăn thêm, vì bé ti sữa ngoài từ nhỏ), nếu mẹ nó cần thì PM cho mình mình sẽ hỏi giúp. Còn vụ ti bình, mỗi ngày mẹ nó tưng lên cho bé khoảng 10ml - bé sẽ thích ứng dần dần thôi.

Mẹ iu con nhiều như anh Bum - Hai con là 2 thiên thần của mẹ
    Con là món quà quý giá, hạnh phúc nhất của bố mẹ!:LoveStruc:
    • 541 Bài viết

• 259 Được cảm ơn

Con mẹ nó ngày bú 650ml là giỏi rồi. Chuyện bé bú ít thì ko sao đâu mẹ nó. Con mình cũng thế ngày trung bìh chỉ là 60ml thôi. Nhưng chia làm nhiều lần ăn cũng đc, Miễn là bé ăn đủ tiêu chuẩn quy định, mẹ nó đừng lo. Mình cũng thế ngày vắt sữa cũng chỉ đc 20ml. chủ yếu cho con bú ngoài là chính, con mình còn nhẹ kg hơn nè(2 tháng đc 4kg). Miễn con ăn ngoan ngủ khỏe là đc rồi.
    .Dõi......oooo0.............
    ..theo ...(.....)....0oooo..
    con........\...(......(.....)....
    .bé... ......\._)......).../.....
    .....yêu...............(_./......
  • Trang 1/8

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 8