• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Sự phát triển

Bé 20 tháng tuổi biết làm những gì?

Đến trả lời mới nhất
  • 2 Lượt chia sẻ
  • 17.1K Lượt đọc
  • 27 Trả lời

• Trang 2/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

• 375 Bài viết

• 85 Được cảm ơn

Bé nhà mình 20 tháng biết rất nói, hiểu câu hỏi của mọi người và biết trả lời mạch lạc. Đọc lại và nhớ tên truyên. tên bài hát, tên con vật, hoa sau khi được nghe. Biết kể truyện Nàng bạc tuyết, đọc hết bài thơ " Ông bị đau chân" và nhiều câu cao dao tục ngữ. Biết tất cả mầu sắc cơ bản, hình cơ bản, Bé nói, hỏi suốt ngày rất yêu , nhưng nhiều lúc nghe bé nói nhiều quá sôt cả ruột
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Bé trai nhà em 20 tháng tuổi nhưng nói khá sõi và nói câu dài, câu nói có cả nguyên nhân - kết quả. Ví dụ: Bé thấy con chó đứng trên thềm rơi đất cát làm bẩn thềm nhà, bé nói là" Chun (tên con chó) đi xuống, mẹ mắng đấy" hay khi hai mẹ con đi chơi có con chó con chạy theo sủa bé mắng nó là "Không được cắn mẹ đâu, mẹ khóc đấy". Bé nói rõ ràng rành mạch và không bị ngọng, gọi tên bố tên mẹ rất rõ ràng. Khi bị kẹt chân vào cửa biết gọi "Bố ơi cứu con"! Nói chung bé nhà em trộm vía là biết nói sớm và trội hơn các bạn cùng tuổi chút ít, bây giờ đã thuộc và hát được các bài hát ngắn như con cò bé bé, nu na nu nống, bé bé bồng bông... Em thường xuyên trò chuyện với con và dạy con nói, chỉ cho bé biết các sự vật sự việc rồi giảng giải phân tích cho bé hiểu.
    • 12 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trời, con mình mới 14 tháng mà hát cả bài hát, còn dạy cho anh nó hát nữa cờ, tập làm ca sĩ, diễn theo diễn viên, tiếp khách dùm bố mẹ, chạy bàn phục vụ ăn uống ..............
    • 11 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Cu Gấu nhà mình cũng 21 tháng rồi, chưa biết nói, chả biết làm gì, chỉ giỏi mỗi cái ăn vạ. Mình cũng hầu như không chiều theo ý thích của con, nhưng cu cậu vẫn ăn vạ dữ lắm. Đòi k đc - dỗi, k ai quan tâm - dỗi, đang đi cùng mẹ, tự giật tay ra khỏi tay mẹ, mẹ đi trước vài bước - dỗi... hic, mình chả biết con mình có vd gì k nữa. Nhưng mình nghĩ chắc tuổi này nó thế, chứ bt thì cũng biết chơi, biết bắt chước những gì con thích (nếu không thích thì làm ngơ luôn, có khi mẹ gọi cũng k quay đầu lại í), nhiều lúc sai con làm cái nọ cái kia cũng biết làm... Có mẹ nào có con giống mình thì chia sẻ cho mình ít kinh nghiệm với
    • 155 Bài viết

• 376 Được cảm ơn

oánh dấu!
    Bố mẹ mong con lớn khỏe từng ngày! Ngoan nhé con, mẹ yêu con nhiều lắm, xxx
    new born: 3.1; 1m : 4.2kg; 2m: 5.1kg; 3m: 6kg; 4m: 6.7kg; 5m:7kg, biết lẫy; 6m: 8.4kg & 70 cm, biết ngồi và có 2 răng dưới;12m: 11.5kg & 75cm (Sam lùn); 8 răng và đã chạy lon ton; 18m: con cao 82cm và nặng 13kg, cái gì con cg biết, muốn gì là con chỉ chỉ trỏ trỏ cơ mà nói thì mới được có chút chút
    Con đã lớn hơn, bố mẹ hạnh phúc khi có con
    • 175 Bài viết

• 107 Được cảm ơn

Đọc bài này thì đúng là chung tâm trạng với các mẹ quá! Bé nhà mình cũng tầm này tuổi. Mọi thứ khác đều ok trừ việc chậm nói so với các bạn cùng lứa. Mẹ sai vặt thì ok, em ị em đái là tự biết đi lấy khăn lau và mặc quần cho em, nhưng cho 2 chân vào 1 ống( mẹ cháu 2 năm 2 đứa ạ). Bà bảo lấy ghế màu xanh bà ngồi, em ngồi ghế màu đỏ là nàng ta cũng làm đúng như thế. Tự giác làm vệ sinh cá nhân, tự giác giúp mẹ nhặt quần áo bẩn của 2 chị em vào giỏ rồi xách lên cầu thang và ra hiệu mẹ bồng em ko phải xách. Nói đc từng từ 1 thôi, đúng ngữ cảnh, có lúc thấy cái gì đó cũng nói mà mẹ ko nghe ra đc, 3 mẹ con ở trong phòng mà mẹ muốn đi vs bảo con trông em cho mẹ đi vs nhé. Là chạy đến ngồi sau lưng em( em mới tập ngồi nên sợ em ngã). Mẹ vào phòng vẩn thấy chị đang ngồi phái sau lưng em. HỎi các bộ phận trên cơ thể thì chỉ đúng, hỏi ai là người nào cũng chỉ đúng, mẹ nói cái gì hợp lý với bé thì dạ, ko hợp lý với bé là không.VD: mẹ nói sáng mai mẹ chở con đi học chiều mẹ đón con về nhé" ;à bé bảo không. Còn mẹ nói: " sáng mai mẹ chở con đi học rồi mẹ học với con chiều mẹ chở con về luôn nhé" là bé dạ. Mẹ gọi nếu ở đằng xa thì bé " dạ?"( ở miền Trung thường có từ này nếu ai gọi thì có nghĩa là hỏi lại). Còn nếu mẹ hỏi: " mẹ nói con nghe ko?" thì bé "dạ"( kiểu này là vâng lời).... Tóm lại là bé chỉ mới nói đc từng từ 1 mà có khi còn chưa rõ, thỉnh thoảng nói đc cụm 2 từ" chuột cha". Mẹ bảo đứa nào nói ko nghe thì chuột tha. Nên giờ mẹ mới nói: Đứa nào nói ko nghe thì... bé đáp ngay là Chuột cha....Cứ quan sát con nhièu khi cứ sợ con có biểu hiện này biểu hiện nọ lại bị "ám thị". Giờ đọc tâm sự các mẹ thấy đỡ lo hẳn> Có lẽ tùy từng bé. Chậm sớm cái này chậm cái kia thôi.
    • 4,981 Bài viết

• 3,840 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thaoly2009 Xem bài viết
    Đọc bài này thì đúng là chung tâm trạng với các mẹ quá! Bé nhà mình cũng tầm này tuổi. Mọi thứ khác đều ok trừ việc chậm nói so với các bạn cùng lứa. Mẹ sai vặt thì ok, em ị em đái là tự biết đi lấy khăn lau và mặc quần cho em, nhưng cho 2 chân vào 1 ống( mẹ cháu 2 năm 2 đứa ạ). Bà bảo lấy ghế màu xanh bà ngồi, em ngồi ghế màu đỏ là nàng ta cũng làm đúng như thế. Tự giác làm vệ sinh cá nhân, tự giác giúp mẹ nhặt quần áo bẩn của 2 chị em vào giỏ rồi xách lên cầu thang và ra hiệu mẹ bồng em ko phải xách. Nói đc từng từ 1 thôi, đúng ngữ cảnh, có lúc thấy cái gì đó cũng nói mà mẹ ko nghe ra đc, 3 mẹ con ở trong phòng mà mẹ muốn đi vs bảo con trông em cho mẹ đi vs nhé. Là chạy đến ngồi sau lưng em( em mới tập ngồi nên sợ em ngã). Mẹ vào phòng vẩn thấy chị đang ngồi phái sau lưng em. HỎi các bộ phận trên cơ thể thì chỉ đúng, hỏi ai là người nào cũng chỉ đúng, mẹ nói cái gì hợp lý với bé thì dạ, ko hợp lý với bé là không.VD: mẹ nói sáng mai mẹ chở con đi học chiều mẹ đón con về nhé" ;à bé bảo không. Còn mẹ nói: " sáng mai mẹ chở con đi học rồi mẹ học với con chiều mẹ chở con về luôn nhé" là bé dạ. Mẹ gọi nếu ở đằng xa thì bé " dạ?"( ở miền Trung thường có từ này nếu ai gọi thì có nghĩa là hỏi lại). Còn nếu mẹ hỏi: " mẹ nói con nghe ko?" thì bé "dạ"( kiểu này là vâng lời).... Tóm lại là bé chỉ mới nói đc từng từ 1 mà có khi còn chưa rõ, thỉnh thoảng nói đc cụm 2 từ" chuột cha". Mẹ bảo đứa nào nói ko nghe thì chuột tha. Nên giờ mẹ mới nói: Đứa nào nói ko nghe thì... bé đáp ngay là Chuột cha....Cứ quan sát con nhièu khi cứ sợ con có biểu hiện này biểu hiện nọ lại bị "ám thị". Giờ đọc tâm sự các mẹ thấy đỡ lo hẳn> Có lẽ tùy từng bé. Chậm sớm cái này chậm cái kia thôi.
    Bé nhà mình cũng chậm nói như thế này. Hiện bé được 19th 20 ngày. Bé nói được rất nhiều từ đơn, chủ động, nói theo hoặc tự nói khi chỉ cái gì hoặc sai cái gì, còn từ ghép mới chỉ 2 từ thôi, hôm qua mới có 1 lần bé nói "mẹ mở đi". Mà bé toàn ghép động từ kiểu mở đi, tắt đi, mở ra, ăn đi, nhảy đi, cặp đi,... hết rồi, trên trời. Muốn lấy cái gì cũng phải nói ghép với từ đi như là "lợn đi", tôm đi, ngô đi, thìa đi,... hix
    Còn về hành động bé bắt chước được nhiều lắm rồi như là đánh răng, gội đầu, tắm, xoa kem, thổi cho đỡ bỏng, đóng mở nhiều loại, .... bảo cười là cười, khóc là khóc (để nịnh đi chơi), suốt ngày ra rả bà ơi, mẹ ơi, rồi bắt làm cái này cái kia. Hỏi các bộ phận vừa chỉ vừa nói tên hết rồi, đồ đạc cũng chỉ được nhiều lắm rồi (mẹ cũng lười dạy). Nhưng có một cái là con không biết gật đầu, cái gì đồng ý thì thể hiện nét mặt thôi chứ dạy cũng không thèm gật đầu.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Bé 11 tháng tuổi biết làm những gì

Gửi các mẹ đã và đang có con 11 tháng tuổi. Mình post bài này hi vọng để các mẹ cùng có con đang được 11 tháng tuổi trao đổi với nhau. Con mình sinh ngày 3/9/2005, được 10 tháng 8 ngày, cháu gái, cao 74,5cm nặng 8.5kg Cháu biết làm các trò sau: 1. Biết vẫy tay tạm biệt, hôn gió, bắt chiếc mẹ nói...

• Bé 6 tháng tuổi biết làm gì?

các mẹ ơi, bé nhà mình được 6 tháng tuổi nhưng ngồi vẫn chưa vững, bé vẫn chưa biết bò như vậy có chậm không? 6 tháng tuổi thì các bé biết làm gì vậy các mẹ?

• 3 Tiêu chí chọn dầu ăn cho trẻ

Mẹ có biết: Cung cấp chất béo giúp cho quá trình hấp thu các vitamin quan trọng trong cơ thể (A, D,...

• Clip bố dạy ăn làm con sốc và choáng

Một ông bố dạy 3 đứa con trai ăn cùng lúc vừa hài vừa thương mấy nhóc nhỏ lắm ạ :)) ...

• 10 điều các ông bố cần ghi nhớ khi có một cậu con trai

Chùi ơi! bài này hay tuyệt cú mèo nè..dành cho các ông bố nữa..Không biết ong bố của các con trai...

• 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

ui trời ui bé nhà chị này đáng yêu quá.thuộc và nhớ được nhiều thế
  • Trang 2/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2