Sự phát triển

Bé 20 tháng tuổi biết làm những gì?

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 16.3K Lượt đọc
  • 26 Trả lời

2 Người đang theo dõi

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chào các mẹ!
    Cu tí nhà mình đã 20 tháng tuổi rùi mà giao tiếp với mọi người kém quá.bố cu đang mong được cu tí nhìn thẳng mặt bố gọi bố ơi! bố cho con đi chơi lam mà chưa được.
    Bé cho an khó và gọi thì hiếm khi quay lại xem bố mẹ gọi gi.
    Be cũng đã nói được chút it như gọi tên mẹ, tên bố, bà nội va rất thich nói tư xe máy mẹ hay là xe máy bố, điện thoại con.... Đã nói được 1 câu dài là bố lái ô tô hoặc bố đi xe máy. Nhưng hầu như là nói theo kiểu không có cảm nhận hay là nói không có ý nghĩa gì cả.
    Bé nhà mình không biết sợ gì cả, hay hờn. đòi cái gì ko dc la hơn ngay,không thấy cái gì mình thích cũng hờn. Nhiều lúc không biết cu cậu đòi cái gì mà kiếm cho cu ti.
    XIN CÁC MẸ VÀ CÁC CHỊ NÀO TƯ VẤN CHO MÌNH VỚI. LIỆU BÉ CÓ BỊ TĂNG VẬN ĐỘNG GIẢM TẬP CHUNG HAY TỰ KỶ KHÔNG? MÌNH LO LẮM!
    CÁM ƠN CÁC ME CÁC CHỊ!!!!!!!!
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 4 lỗi trang điểm & tẩy trang cần tránh

“Lật tẩy” những thói quen sai lầm khiến da hư tổn, nổi mụn, xỉn màu khi trang điểm và tẩy trang...

• 7 mẹo giúp trẻ mở rộng vốn từ vựng

Con trai mình 31 tháng tuổi nói khá nhiều rồi nhưng trong mục sân chơi của bé trên webtretho này,...

• Bé 11 tháng tuổi biết làm những gì

Gửi các mẹ đã và đang có con 11 tháng tuổi. Mình post bài này hi vọng để các mẹ cùng có con đang được 11 tháng tuổi trao đổi với nhau. Con mình sinh ngày 3/9/2005, được 10 tháng 8 ngày, cháu gái, cao 74,5cm nặng 8.5kg Cháu biết làm các trò sau: 1. Biết vẫy tay tạm biệt, hôn gió, bắt chiếc mẹ nói...

• Giáo dục con như thế nào khi vắng cha?

Có vô vàn lí do khiến trẻ phải sống trong sự thiếu vắng sự quan tâm, chăm sóc của cha như: cha công...

• Tìm món bánh dễ làm cho bé 20 tháng tuổi

Bé nhà mình được 20 tháng tuổi rồi. Mình muốn tìm một số công thức làm món bánh nào đơn giản cho bé mang đi học được để ăn bữa phụ chứ không muốn mua bánh mỳ hay sanwich ở ngoài cho yên tâm. Mẹ nào cao tay chỉ giáo cho mình với nhé! :Rose::Rose::Rose: cho các mẹ.

• 393 Bài viết

• 257 Được cảm ơn

À, mình không chuyên môn, vả lại mỗi bé mỗi khác nên cũng khó nói, chỉ góp tí thông tin là 2 con mình ở tuổi đó đã biết nhiều thứ lắm, biểu lộ cảm xúc vui, buồn, hờn, giận đầy đủ, đúng ngữ cảnh, nói đúng ngữ cảnh, đúng người...
    Mình nghĩ bạn có thể tìm hiểu nhiều hơn về trẻ tự kỷ, tìm các bài trắc nghiệm và tự đánh giá xem con bạn chỉ là chậm hay là tự kỷ để có cách nuôi nấng và chữa trị kịp thời.
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Cám ơn bạn! thực swj mình rất lo vì thấy bé quá kém các bạn cung lứa. không biết cảm xúc gì.Các mẹ nào biết chỗ khám tụ kỷ ổ đâu tốt chỉ giup với! mình ở Hà Nội! BS Nào khám tốt và có uy tin chỉ gùm với!
    • 3,847 Bài viết

• 1,840 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi cunconcuncom Xem bài viết
    Chào các mẹ!
    Cu tí nhà mình đã 20 tháng tuổi rùi mà giao tiếp với mọi người kém quá.bố cu đang mong được cu tí nhìn thẳng mặt bố gọi bố ơi! bố cho con đi chơi lam mà chưa được.
    Be cũng đã nói được chút it như gọi tên mẹ, tên bố, bà nội va rất thich nói tư xe máy mẹ hay là xe máy bố, điện thoại con.... Đã nói được 1 câu dài là bố lái ô tô hoặc bố đi xe máy. Nhưng hầu như là nói theo kiểu không có cảm nhận hay là nói không có ý nghĩa gì cả.
    Bé nhà mình không biết sợ gì cả, hay hờn. đòi cái gì ko dc la hơn ngay,không thấy cái gì mình thích cũng hờn. Nhiều lúc không biết cu cậu đòi cái gì mà kiếm cho cu ti.
    XIN CÁC MẸ VÀ CÁC CHỊ NÀO TƯ VẤN CHO MÌNH VỚI. LIỆU BÉ CÓ BỊ TĂNG VẬN ĐỘNG GIẢM TẬP CHUNG HAY TỰ KỶ KHÔNG? MÌNH LO LẮM!
    20 tháng con nói được câu khá dài vậy rồi, vấn đề nói của con oke mẹ còn lo gì?
    Nhưng hầu như là nói theo kiểu không có cảm nhận hay là nói không có ý nghĩa gì cả. cái này mẹ nói cụ thể hơn xem sao? hay chỉ tại mẹ cảm nhận thế? khi con nói câu đó trong hoàn cảnh nào? nhìn thấy người lái xe oto hoặc xe máy và con tưởng tượng ra là bố nên nói???
    Bé nhà mình 20th nhưng ko nói đc câu dài như nhóc nhà bạn, nói câu 1-2 từ thôi: đuổi chó/mèo "ra ngoài"
    Bé nhà mình không biết sợ gì cả, hay hờn. đòi cái gì ko dc la hơn ngay,không thấy cái gì mình thích cũng hờn. Nhiều lúc không biết cu cậu đòi cái gì mà kiếm cho cu ti.---> cái này hầu như bé nào cũng "đòi hỏi", nhưng mình đáp ứng thế nào, đòi 1-2 lần xong ăn vạ người lớn chiều theo thì những lần sau bé sẽ lại diễn lại trò đó...tốt nhất những lúc bé đòi hỏi vậy, bạn cứ làm ngơ đi.
    Bé đòi gì nếu có thể đáp ứng được thì yêu cầu con nói từ đó rồi mới đáp ứng, VD như nhóc nhà mình đòi sữa, lúc đầu chưa bít nói cứ chỉ tay vào bình, rồi chỉ vào miệng...dùng hành động để chỉ.Mẹ bảo con nói sữa đi thì mẹ cho...lặp đi lặp lại vài lần từ sữa thì con sẽ nói theo, dù k chuẩn nhưng con cố gắng và hiểu là okie.
    Vài điều chia sẻ vì con mình cũng 20 tháng, bạn theo dõi và cho mình, cho con thêm thời gian đã nhé

:LoveStruc: Blog của Bi&Bống :LoveStruc:
    " Con dù lớn vẫn là con của mẹ
    Đi suốt cuộc đời lòng mẹ vẫn theo con"
    • 7,026 Bài viết

• 7,680 Được cảm ơn

bé nhà mình 19 tháng, nói ko được câu dài, chỉ nói 2 tiếng thôi nhưng biểu hiện cảm xúc rất tốt, khi giận thì nhăn mặt, khi mắng thằng em thì chu mỏ chỉ ngón tay vô mặt em, ba mẹ đi làm về thì ôm hôn thắm thiết...bé nhà bạn nói được vậy là tốt rồi, nhiều bé ko biểu hiện cảm xúc ra ngoài đâu, nếu bé có vấn đề thì bé ko biết nói theo và cũng ko nhớ tên ba mẹ đâu
    • 4 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Chào bạn bé nhà mình cũng được 19 tháng rồi nhưng bé nói 2 từ vẫn còn chưa rõ lắm. mọi người làm gì, mắng hay yêu bé đều hiểu hết nhưng bé vẫn chưa nói rõ được những gì bé hiểu. bé nhà bạn như vậy là nói được nhiều rồi. bạn không phải lo. vì có những bé nhanh biết nói và những bé chậm nói. điều quan trọng là bé nói được và hiểu được .
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 31 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi cunconcuncom Xem bài viết
    Chào các mẹ!
    Mẹ nó sang mục SỰ phát triển tham khảo thêm nhé.
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

cun nha minh nhieu khi o nha voi ba van noi vay rat linh tinh. luc nao cung di oto voi lai xe may!com khi duoc di choi thi noi chuan!
    con doi hoi thu gi thi khong noi duoc.muon nghich ngom cai gi cung khong biet noi ra.cu the tu dung bi bi bo bo tieng tay gi do rui lan ra an va!
    khong biet phai lam sao de chi bao dc cu ti
    ma cu ti van chua chao duoc ai bao gio. bo me bat chao ma khong hieu hay sao ay.nen chua chao duoc!
    bo me goi thi khong quay lai! dot nay bo thiet quan luat khong cho bat tivi luc an uong nua. khong biet co giam duoc chung khong tap chung khong!
    • 235 Bài viết

• 91 Được cảm ơn

Bé nhà mình sắp 19 tháng rồi. Bé biểu lộ cảm xúc vui, buồn rõ rệt. Bé hiểu và làm theo những lời người lớn nói (mẹ sai lấy đồ được rồi). Bé nói luôn luôn đúng ngữ cảnh, nhưng chỉ 1-2 từ chứ không được cả câu như con bạn đâu.

Mình nghĩ do con bạn hiếu động và k thích biểu lộ cảm xúc. Như người lớn mình cũng có người cởi mở, cũng có người e dè đấy.
    Mẹ yêu con nhất trên đời, con gái cưng của mẹ ơi.... :
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 10 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Con mình lúc 20 tháng cũng nói được 1 số câu dài khoảng 5 từ. trẻ 20 tháng thì nói như thế là bình thường rồi mẹ ạ, với lại con hay hờn dỗi thì ở giai đoạn này thì trẻ nào cũng thế cả thôi, hờn dỗi, khóc thét và chưa biết sợ lắm khi ai đó dọa vui. Mẹ đã cho con đi học chưa, nếu chưa thì mẹ nên cho con đến trường đi thôi, mẹ bảo là con giao tiếp kém mà. Đến trường có nhiều bạn bè, cô giáo, 1 môi trường mới với các bạn bè cùng lứa tuổi thì bé sẽ bạo dạn hơn , và học theo các bạn nhanh lắm. Mẹ sẽ bớt lo hơn về vấn đề này đó. Nếu lớn hơn 1 chút mà bé còn có dấu hiệu thế thì mới đáng lo ngại mẹ ah. Chúc mẹ thành công.
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Bé của mình cũng hơn 20 tháng nhưng mà chưa có nói được câu dài như của mẹ đâu nhiều lắm thì cũng chỉ 3 từ thôi. Được cái nói gì bé cũng hiểu nên sai vặt được rồi .
    • 3,408 Bài viết

• 1,056 Được cảm ơn

Đây là bé nhà mình 20 tháng tuổi :

• 79 Bài viết

• 70 Được cảm ơn

Bé nhà mình vừa tròn 20 tháng, và quả thật ở tuổi này bé biết được nhiều thứ lắm:

- Bé có thể gọi tên đầy đủ và đúng tất cả các đồ dùng trong nhà, bếp núc, gia vị... và hiểu được công dụng của một số thứ
    - Bé phân biệt được nước nóng, nước ấm, nước lạnh, nước mát.
    - Bé nói được một câu rất dài và đúng ngữ pháp, khoảng 8-10 từ
    - Bé có thể diễn tả sự việc một cách khá logic, ví dụ khi xem xong bài hát Hickory Dickory Dock, bé hớt hơ hớt hải chạy lại chỗ mẹ mách: mẹ ơi, đồng hồ vỡ, con voi nhảy lên
    - Bé có thể hát trọn hai bài hát ngắn, và có thể hát đuôi theo mẹ tất cả các bài mẹ hay hát từ khi bé còn bé
    - Bé biết đếm từ 1-10 (từ tháng 16)
    - Bé biết phân biệt khoảng 8-10 hình (từ tháng 17)
    - Bé biết gọi tè, gọi ị, thậm chí có thể biết nhịn để đợi mẹ cho đi tè, bé đã ngồi được toillette
    - Bé rất thích được sai, và thích tự làm mọi thứ: tự đi dép, tự đánh răng, từ cầm bốc/xúc ăn
    ...............

Nói chung là bé đã rất ra dáng chị lớn rồi
    • 6 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Bé nhà mình 20 tháng tuổi nói được rất nhiều câu, bé nói theo suy nghĩ cảm xúc của mình như: Mẹ ơi tè, mẹ (ba) lấy bô cho bống tè đi, tè xong rồi, mẹ ơi con cáo,sợ lắm....bé thuộc khoảng 30 bài hát và bài thơ (cả những bài dài như: Em cu tai ngủ trên lưng mẹ ơi,em ngủ cho ngoan đừng rời lưng mẹ, mẹ giã gạo mẹ nuôi bồ độị....rồi bài thơ chú bé loắt choắt...
    • 295 Bài viết

• 204 Được cảm ơn

[QUOTE=.Sonic.;22778890]Đây là bé nhà mình 20 tháng tuổi :

Giời ơi, nghe cái đoạn nàng hát "ơi con sông quê, con sông quê" mà buồn cười quá, dễ thương ghê.
    Bé nhà mình 20 tháng tuổi cũng con gái nhưng chỉ hát các bài đơn giản thôi, bài con bạn hát nhiều từ khó phết
    • 19 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Bé nhà mình hiện tròn 21 thg rồi. Nhưng ngay từ lúc mới 16-17 thg bé đã nói rất nhiều, biểu lộ cảm xúc cũng rất thường xuyên luôn. Bây giờ thì bé nói hẳn thành câu được như: "mẹ đọc truyện cây tre trăm ốt", "bác sĩ đi đi Bông ngoan rồi", "alo, bà ngoại ơi, bà ăn cơm chưa, dì thơ đi đá bóng rồi", "máy giặt quay quần áo đẹp xinh", "mẹ cất xe máy đi", "ngồi đây, ngồi im đi, ko được ra, ko chị đánh chết đấy", "em ơi lâu đài tính ái ơ"...nhiều lúc mình cảm giác bé nhà mình cái gì cũng biết, cái gì cũng nói đc, hi, yêu lắm cơ.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Ms.MeCunBong; 21/03/2012 vào lúc 10:48 AM.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 230 Bài viết

• 97 Được cảm ơn

Nghe các mẹ kể về con 20 tháng mà làm được nhiều thứ quá, mình thật ngưỡng mộ vô cùng. vì con mình 17 tháng tròn nhưng chỉ nói được sõi nhất: Bà ơi bà, ông ơi, bố mẹ thì chưa gọi được. Bảo con mèo kêu nhu nào, con bò kêu như nào, con lợn kêu như nào thì đều bắt chước được. Nhưng chỉ thế thôi, chưa nói được câu nào ra hồn, nói 1 tràng dài toàn tiếng Tây tiếng Tàu.
    Mà bé nghịch lắm, hay ăn vạ nữa, đòi cái gì phải đòi bằng được, ko thì khóc gào lên như bị ai cấu chí. Bé là con trai các mẹ ạ. Được cái ăn rất tốt, nhanh, hay cười đùa làm trò trêu mọi người, bây giờ 17 tháng nặng 13 kg. Mình chỉ băn khoăn là bé chậm nói quá. Các mẹ chia sẻ cùng mình với!
    • 104 Bài viết

• 98 Được cảm ơn

Con nhà em gái mình, 18 tháng rồi, toàn nói 1 tràng dài nhưng chả hiểu là nói gì, nhiều lúc gọi cũng chẳng quay ra nhưng biết phản ứng những gì mình thích hay không thích. Không thấy gọi bố, mẹ hay ông bà... nhiều lúc cũng thấy nghêu ngao hát 1 hai từ theo bài "Chúc bé ngủ ngon", phải chăng cho bé xem ti vi nhiều quá nên cháu chậm nói nhi?
    • 3,408 Bài viết

• 1,056 Được cảm ơn

Trẻ con ko nên cho xem ti vi nhiều quá bạn ah, mỗi ngày chỉ cho xem khoảng 1h thôi. Ngoài ra thì cho con ra ngoài chơi cùng các bạn hoặc chơi cùng bố mẹ, như thế sẽ kích thích đc trí não của bé. Tuổi này bé phát âm vẫn chưa chuẩn nên bố mẹ cần chỉnh sửa cho con ngay, tránh trường hợp khi bé đã nói quen rồi thì sẽ khó sửa lắm.
    Trích dẫn Nguyên văn bởi chip&titi Xem bài viết
    Con nhà em gái mình, 18 tháng rồi, toàn nói 1 tràng dài nhưng chả hiểu là nói gì, nhiều lúc gọi cũng chẳng quay ra nhưng biết phản ứng những gì mình thích hay không thích. Không thấy gọi bố, mẹ hay ông bà... nhiều lúc cũng thấy nghêu ngao hát 1 hai từ theo bài "Chúc bé ngủ ngon", phải chăng cho bé xem ti vi nhiều quá nên cháu chậm nói nhi?
    • 32 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

không sao đâu mẹ à , trẻ con cũng tùy đứa , có đứa biết nói nhanh lắm , mẹ bé cún cố dành thời gian chơi với bé qua đó dạy bé nói thì cũng sẽ nhanh nói thôi
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2