Sự phát triển

Bé 2 tháng uống Neopeptine dài ngày.

Đến trả lời mới nhất
  • 1 Lượt chia sẻ
  • 12K Lượt đọc
  • 9 Trả lời

0 Người đang theo dõi

• 22 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Em chào các bác, các bác tư vấn giúp em với. Thằng cu nhà em, lúc được gần 2 tháng đã lười ăn, đi tư vấn dinh dưỡng bác sỹ cho uống Neopeptine, em cho uống 1 tuần thì thấy hiệu quả rõ rệt (1 ngày ăn được 600-700ml), sau đó em nghỉ, đến ngày thứ 5 thì lại lười ăn kinh khủng (1 ngày chỉ ăn được 400 ml). Em bắt buộc phải cho uống lại Neopeptine, hôm nay là ngày thứ 2. Em muốn hỏi các bác, trong số các bác đã ai cho con uống Neopeptine dài ngày, với tháng tuổi bé như con em chưa? Em cũng biết là không nên lạm dụng men tiêu hóa, nhưng bây giờ không cho nó uống thì nó nhịn ăn cũng sốt ruột lắm( nó cứ mút khăn ăn, nhưng cho bình sữa hoặc ti mẹ vào là nó khóc lóc, chắc là đói nhưng lại ko muốn ăn).

Em xin chân thành cảm ơn.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 205 Bài viết

• 1,131 Được cảm ơn

Neopptine là hỗn hợp các men tiêu hóa (enzyme) nên chỉ dùng khi bé bị tiêu chảy, phân sống thôi chứ bạn không nên dùng nhiều nhất là khi bé mới 2 tháng tuổi và thức ăn chính là sữa. Trẻ con lười ăn là chuyện bình thường mà.
    Đời yên tĩnh quá khi không có tiếng nước mắt rơi
    • 168 Bài viết

• 35 Được cảm ơn

Ui, ko nên dùng nhiều bạn nhé. Làm bé sẽ phụ thuộc hoàn toàn vào thuốc đấy. Bé nhà mình lúc nhỏ cũng lười uống sữa, nên mình cho bé bú có 40-50ml/1 lần thôi. Mình ko bao giờ ép bé, bóp miệng bạn ạ. Con mình cứ thế rồi từ từ bé thay đổi và thích ăn. Đến nay bé đã 2 tuổi ăn rất ổn, biết cách nhận dạng các loại thức ăn. Cố gắng cho bú nhiều lần, 2 tháng là còn bú sữa mẹ nhỉ? Cố gắng cho bú mẹ nhiều vào để bé có sức đề kháng. Quá đáng lắm thì bổ sung Antibio dạng gói 1g ấy. Bé 12th thì dùng bổ sung 1/2 gói 1 lần, ngày 2 lần. bạn hỏi ý kiếm bác sĩ xem bé 2th thì dùng bao nhiu. Theo bác sĩ nói với mình là antibio uống thường xuyên dc hơn Neo.
    • 415 Bài viết

• 455 Được cảm ơn

Bạn đừng lạm dụng thuốc cho con nhé nhất là neopeptin. Lúc trước mình cũng vậy đấy. Thấy con uống thuốc rùi bú khá nên tưởng là thuốc rất tốt cho bé. SAu đó gặp một bác sỹ. Bác ấy tư vấn là Neopeptin chỉ trị đầy bụng, phân sống.. Có nghĩa là chữa bệnh thôi, chứ ko có khả năng gây cho bé thèm ăn. Đây là một thuốc trợ tiêu hóa, nếu cho uống thường xuyên sẽ làm cho đường ruột bé lười tiết ra men tiêu hóa. Nếu cho uống lâu dài thì tương lai bé ăn gì ra đó luôn nếu ko có thuốc.

Thông thường bé bị tiêu chảy, phân sống, đầy bụng thì mình ko cho uống Neopeptin nữa mà chuyển sang cho uống men Entergemina, đây là men vi khuẩn sống cung cấp những vi khuẩn có lợi hỗ trợ cho tiêu hóa hoặc là các loại men như bio. Con bạn nếu bình thường, ko rối loạn tiêu hóa nếu cần thì cho ăn cốm tiêu hóa thôi.
    Đừng cho uống neopeptine lâu dài, ko tốt đâu.
    Nick cũ mình là kittymimi. Yahoo : kittymimi79.
    • 415 Bài viết

• 455 Được cảm ơn

Hu hu hu, còn một điều quan trọng nữa là bé mới hai tháng mà sao bạn cho bú nhiều sữa thế. Chắc con bạn là con đầu lòng phải ko ?. Hix hix, mình lúc trước như bạn đấy. Con hai tháng tuổi cũng ép bú tối ngày như thế, lúc đầu bé cũng bú và tăng cân. Mình càng ham lại cho bú nhiều nữa, bé bú ít là đi mua neopeptine như bạn đấy. Sau đó thì bé con mình đường ruột có vấn đề. Sau đó thì thường xuyên nôn ói, bi giờ thì ròm thiệt ròm. Chứ lúc hai tháng nó tròn ghê lắm. Do mình ko biết nuôi mà hại con. Bé giờ hấp thu kém lắm. Ăn nhiều cũng chả mập.

Trẻ con hai tháng, một lần bú 60-80ml. Cứ 2-3 h cho bú một lần. Đêm để bé ngủ thẳng giấc, chỉ cho bú 1-2 lần nếu bé có nhu cầu thui.
    • 22 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Cảm ơn các chị đã quan tâm và góp ý. Chắc mấy hôm nữa, em đưa nó đi tư vấn ở chỗ khác vây. Chứ mấy hôm nó không chịu ăn trông xọp hẳn đi, Mekhangkhoa ơi, bé 2 tháng bú được 600ml/ngày là mức yêu cầu tối thiểu đấy ạ. Vậy mà con em phải uống thuốc vào mới đạt được mức ấy! Nuôi đứa con lười ăn, mệt thật các chị nhỉ?
    • 415 Bài viết

• 455 Được cảm ơn

Mình nghĩ nếu trong đầu bạn cứ nghĩ con bạn sẽ phải bú đúng mức tối thiểu theo sách vỡ thì mình tin rằng bạn sẽ càng buồn và thất vọng. Vì trẻ con mỗi đứa mỗi khác. Có bé bú rất ít nhưng vẫn tăng cân đều đặn do bé hấp thu tốt. Có bé bú nhiều thiệt nhiều nhưng chẳng tăng cân gì cả. Trẻ con mỗi đứa có nhu cầu khác nhau. Quan trọng nhất là bạn thấy con khỏe mạnh và phát triển bình thường là được. Bé ko lười ăn mà do nó ko ăn như kỳ vọng của người mẹ.

Mình nghĩ nếu bạn tiếp tục với suy nghĩ chán vì con lười ăn thì sẽ có hai kết cục, hai là làm hỏng bé vì ép ăn và cho uống thuốc và tư vấn lung tung. Hai là con bạn sẽ theo đà ép ăn mà béo phì.

Tư vấn bác sỹ cũng nhiều kiểu lắm bạn ạ. Bác sỹ mỗi người mỗi khác, ko giống nhau đâu. Mình phải là người đúc kết và quyết định hướng tốt nhất cho con mình.
    • 22 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Cảm ơn Mekhangkhoa nhiều nhé! Tại em đọc trên mạng, có những bé tầm con em, ăn 1 ngày 400-500ml, cuối tháng gần như không tăng lạng nào. Em sợ con em cũng thế, sẽ bỏ lỡ mất giai đoạn phát triển nhanh này. Chị nói cũng đúng, tư vấn thì mỗi nơi một kiểu, mà cuối buổi thể nào cũng là uống thuốc. Nhiều lúc cũng thấy bế tắc chị ạ, như kiểu stress ấy, con ko ti mẹ, lại pha bình sữa, pha rồi con lại không bú bình, mẹ lại phải uống. Rồi lại móng giò, gà tần nữa, mẹ cứ béo ú ra, còn con mãi chả thấy lớn!
    • 2,028 Bài viết

• 1,893 Được cảm ơn

mình cũng cho con dùng Neopptine nhưng là do con bị đi ngoài lúc con được 3t, chứ mình chưa thấy nói là dùng để bé ăn nhiều, mẹ nó nên xem lại nhé
    • 415 Bài viết

• 455 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi buithuyduong Xem bài viết
    Cảm ơn Mekhangkhoa nhiều nhé! Tại em đọc trên mạng, có những bé tầm con em, ăn 1 ngày 400-500ml, cuối tháng gần như không tăng lạng nào. Em sợ con em cũng thế, sẽ bỏ lỡ mất giai đoạn phát triển nhanh này. Chị nói cũng đúng, tư vấn thì mỗi nơi một kiểu, mà cuối buổi thể nào cũng là uống thuốc. Nhiều lúc cũng thấy bế tắc chị ạ, như kiểu stress ấy, con ko ti mẹ, lại pha bình sữa, pha rồi con lại không bú bình, mẹ lại phải uống. Rồi lại móng giò, gà tần nữa, mẹ cứ béo ú ra, còn con mãi chả thấy lớn!
    Có thể bé đang muốn mọc răng nên ngứa nướu ko thèm bú, hay bỏ tay vào mút tay. Giai đoạn này theo mình thấy là nên phơi nắng bé nhiều và bổ sung canxi là được. Trẻ thiếu canxi sẽ biếng ăn. Nếu bé lười bú vú mẹ và thích bú bình thì bạn nên nặn sữa mẹ ra cho con bú. Sữa mẹ là tốt nhất. VÀ nếu bé do ngứa nướu ko bú bình, thì bạn cho con nằm gối cao, đút bằng muỗng cho bé bú. Vậy là được rồi. Đừng cho bé uống thuốc linh tinh